Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 ขาวดำทำจากมือ #3
 New Topic  Reply to Topic
Next Page
Share Like
Author Topic
Page: of 2

Sinar
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 29 August 2009 :  22:51:56  Show Profile  Reply with Quote
ขออนุญาติเกิด "ขาวดำทำจากมือ #3"ครับ เพราะกระทู้เก่ายาวไปยากครับ ประมาณจะโพสต์ทีหรือจะดูทีเกือบไปปลายซอยแน่ะ มาเริ่มกันใหม่ที่ปากซอยนะครับ ตามคำแนะนำคุณ monster_boy เริ่มด้วยภาพน้ำท่วมกรุงเทพเมื่อเดือนพฤศจิกายน ปี 2521 สมัยผมเด็กเคยเห็นรูปถ่าย นำ้ท่วมใหญ่ กรุงเทพ ปีพศ. 2485 ที่พ่อกับแม่ชอบเล่าให้ฟัง รูปนั้นฝังใจจริงๆเลยครับ เป็นรูปถ่ายขาวดำที่ลานพระบรมรูปทรงม้า มีเรือพายกันเต็มไปหมดคล้ายๆรูปนี้ แต่สวยกว่ามาก แต่จุดนี้ที่ในกรุงเทพคือบริเวณหน้าตลาดบางซื่อ ซึ่งนำ้สูงจากคลองเปรมประชากร ดันขึ้นมาบนถนนหน้าตลาด เป็นระดับสูงมาก ชาวบ้านเลยจำเป็นต้องใช้เรือพายแทนรถกัน

Edited by - นายที on 08 November 2009 11:36:21

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 29 August 2009 :  22:54:36  Show Profile  Reply with Quote
โอวววว.....นี่แถวบ้านผมเลยครับ ตอนคุณอาว์ถ่ายรูปนี้ผมยังไม่เกิดเลยครับ ^^

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson
Go to Top of Page

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 29 August 2009 :  23:03:58  Show Profile  Reply with Quote
ปี 2521 นี่พ่อแม่ผมก็ชอบเล่าให้ฟัง

แปลว่ามันน่าจะหนักจริง เพราะบ้าน (เก่า) ของผม ไม่เคยน้ำท่วมสักครั้ง

Edited by - monster_boy on 29 August 2009 23:05:26

Maximuz
เทพขาวดำ

Posted - 30 August 2009 :  07:12:57  Show Profile  Reply with Quote
นี่หรือ กทม นึกว่า ต่างประเทศ

Maximum Live

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 30 August 2009 :  08:02:07  Show Profile  Reply with Quote
โอ้ว อย่างนี้นี่เอง ฝรั่งถึงเคยบอกว่าบ้านเราเหมือนเป็นเวนิสตะวันออก

เกิดไม่ทันเหมือนกัน ดีจังมีภาพสวยหาดูยากมาให้ชมอีกแล้วครับ ^^

charles
เทพขาวดำ

Posted - 30 August 2009 :  10:39:25  Show Profile  Reply with Quote
นึกถึงตอนสมัยยังเรียนที่ทิพวัลเลยครับ

pomp_jaideaw
เทพขาวดำ

Posted - 30 August 2009 :  11:21:39  Show Profile  Reply with Quote
เกิดไม่ทันเหมือนกันครับ 2521 ผมยังไม่เริ่มปฏิสนธิเลยครับ -*-

(^,^)

Sinar

Posted - 30 August 2009 :  11:57:22  Show Profile  Reply with Quote
คุณ Maximuz บอกเหมือนต่างประเทศ คุณ hero_n ว่าเหมือน เวนิส ผมดูๆว่าเหมือนแถวๆอัมพวามั๊ย เหมือนคลองที่น้ำลึกๆนะครับ อ่านที่หลายคนเขียนถึงว่ายังไม่เกิดกัน โหผมแก่เลยนะเนี่ย คริ คริ

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 30 August 2009 :  11:57:58  Show Profile  Reply with Quote
ไอ้ตุ่มๆซ้ายมือใหญ่ๆมียอดแหลมที่วางหน้าตึกแถวคืออะไร ครับ

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

Sinar

Posted - 30 August 2009 :  12:45:01  Show Profile  Reply with Quote
ไม่แน่ใจนะครับผมว่าสมัยนึงมันมีตู้ขายล๊อตเตอรี่ขายหนังสืออะไรทำนองนั้นแหละครับ เวลาขายก็จะเปิดออกโดยฝารอบๆตู้ครับ แต่พอน้ำท่วมไม่มีคนพายเรือไปซื้อเลยปิดตู้ไม่ขาย

Sinar

Posted - 30 August 2009 :  14:38:08  Show Profile  Reply with Quote

Paris,France

ไปเจอฟิล์มที่หายไป เลยเอามาอัดใหม่เมื่อสัปดาห์ก่อนเป็นรูปในฝรั่งเศสช่วงที่ผมไปกับ British Airways เมื่อเดือนกันยายน1997 ช่วงนั้นเพื่อนสนิทต่างวัย(มากกว่าผมสักสิบปี) เป็นคนอังกฤษ เขาทำงานเป็นนักเขียนอิสระให้กับ BBC. Wildlife คนนี้ชอบเข้าป่าทั้งไทยและลาวเขามีเล็นส์ Nikon 18mm.มาใหม่ เอามาให้ผมยืมไปทริปนี้ด้วย เลยมีรูปมุมกว้างมากๆมาดู

รูปนี้เงาแรงครับเห็นความเป็นเล็นส์ Wideได้เลย ถนนใน Paris ครับ

โรงละครหรือ Opera house ของกรุงปารีส (ตึกหลังคาฝาชี) คืนที่ผมเข้าไปดูละคร จำไม่ได่ว่าเรื่องอะไรแล้วแย่จัง ผมดูเสร็จก็เดินกลับโรงแรมกับเพื่อนๆนักข่าวรูปนี้แวะถ่ายใช้วางกล้องบนถังขยะเอา เพื่อนก็ต้องยืนรอ เพราะผมเป็นผู้ชายคนเดียวในกลุ่มหญิงราวห้าคน Paris เดินกลางคืนน่ากลัวนะมีคนมาวุ่นๆกับเราเยอะ ทริปนี้ขนาดกลางวันแสกยังมีคนเดินมายุ่งๆกับนักข่าว(สาว?)ในกลุ่มเลย ผมต้องแกล้งทำเสียงดุๆไล่ไป (เวลาอยู่กับหญิงทำเก่งอวด) ถ้าเดินคนเดียววิ่งหนีไปแล้ว

เจ้าหอ Eiffel นี่ตั้งแต่สร้างมาคงมีคนถ่ายรูปมันเป็น หลายล้านของล้านรูปนะครับ ยิ่งสมัยนี้คนมีกล้องเยอะการ์ดถูก ตอนเราอ่านเรื่องนี้อยู่ก็คงมีคนถ่ายรูปอยู่แหละครับ หอแม่เหล็กจริงๆ แต่อย่างว่าถ้าไป Paris ไม่ถ่ายหอนี้ ไม่ถึงจริงๆนะ รูปนี้จะเห็นตัวเลขบนหอเป็นวันนับถอยหลังที่จะถึง ปี่2000 รูปนี้ถ่ายวันไหนนับได้เลยเนี่ย รูปนี้ใช้18mm.ถ่ายบนรถที่นั่งไปหอ Eiffel กลายเป็น หอเอียง Pisaไปเลย

ภาพนี้เป็นป้ายโฆษณาหนังสือของฝรั่งเศส ที่ปกกำลังเป็นเรื่อง Hot ที่เจ้าหญิง Diana มาสิ้นที่กรุงปารีสในวันที่ 30 สิงหาคม 1997 ก่อนผมไปถึงไม่ถึงสองสัปดาห์ เรื่องจึงกำลังบูมบนปกหนังสือ

นายที
Lith Master

Posted - 30 August 2009 :  16:09:42  Show Profile  Reply with Quote
รูปน้ำท่วมคลาสสิคมากๆคร้าบบ

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 30 August 2009 :  16:30:06  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าแถวนั้นตอนนี้นํ้าถ้วมนี่ไม่อยากจะคิดเลยว่าจะนรกขนาดใหน
ตามมาดูเช่นเคยครับ

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

Sinar

Posted - 30 August 2009 :  23:12:14  Show Profile  Reply with Quote

John Lennon in England

ผมเคยถ่าย John Lennon ช่วงที่เขาก่อนดังเป็นพลุ ก็รูปนี้แหละครับ ผมถ่ายเขาที่เมือง Bath ในประเทศอังกฤษก่อนที่เขาจะดังไปทั่วโลก เขาเล่นกีต้าร์ร้องเพลงขอเงินคนข้างถนน ก่อนที่จะไปตั้งวง The Beatles....5555 ช้าก่อนผมหลอกล้อเล่น ตัวปลอมนะเนี่ย เขาเองก็พยายาม "แกล้งเหมือน" Lennon เพื่อเป็นแก๊กหาเงินอ่ะครับ ก็เหมือน Elvis เลยครับมีคนเรียนแบบทั้งโลกคงเหยียบพันคน ตอนผมเห็นชายคนนี้ครั้งแรกถ้า Lennonยังไม่ตายผมก็เชื่อแล้ว เพราะเหมือนกันมาก รูปนี้ถ่ายด้วย Hasselblad ครับ เมื่อปี 1999 John Lennonถูกยิงตายที่ นิวยอร์ค ในปี 1981ครับ

นายที
Lith Master

Posted - 30 August 2009 :  23:21:10  Show Profile  Reply with Quote
บ้านผมฝนตกหนัก น้ำท่วม เมื่อกี๊ต้องเดินลุยไปช่วยพี่สาวเข็นรถตาย

นึกถึงรูปแรกเลยครับ

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 30 August 2009 :  23:40:42  Show Profile  Reply with Quote
เห็นรูปจอน เลนน่อน รวมกับอ่านเรื่องผมเกือบเชื่อไปแล้วครับพี่
เพราะพี่เจอเรื่องที่ไม่น่าเชื่อมาเยอะมากครับ จะเจอเลนนอนอีกคนก็ไม่แปลกอะไร

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

Sinar

Posted - 30 August 2009 :  23:42:14  Show Profile  Reply with Quote
โห...น้องที พี่โพสต์รูปพอดีเหตุการณ์กรุงเทพน้ำท่วม โดยไม่ได้ตั้งใจเลยเนี่ย เพื่อนผมก็บอกเหมือนกันว่าน้ำในเมืองท่วมมากแล้ว กทม.จะจมน้ำอีกหรือเปล่า ผู้ว่าคนนี้จะรับไหวมั๊ยเนี่ย เฮียแก แปลกๆ ยังไงๆอยู่ก็ไม่รู้...เฮ้อ

ขำคุณ cteerapan เขียนครับ ตกเป็นเหยื่อผมหลอกแป๊บนึง ผมก็อาจเจอได้จริงครับ เพราะถ่ายรูปช่วงเขาดัง แต่ถ้าปี1999 ที่ผมถ่ายเป็นตัวจริงผีหลอกแน่เลย อิ อิ

Edited by - Sinar on 30 August 2009 23:51:14

pomp_jaideaw
เทพขาวดำ

Posted - 31 August 2009 :  07:02:36  Show Profile  Reply with Quote
John Lennon นี่ศิลปินที่ผมชอบมากเลยครับ
รูปนี้มองผ่านๆ เหมือนจริงๆ แต่ว่าดูเหมือนตัวปลอมจาเตี๊ยกว่า อิอิอิ

(^,^)

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 31 August 2009 :  08:16:59  Show Profile  Reply with Quote
แจ้งพี่ Sinar เรื่องที่พี่ถามผมไว้ ตอนนี้คุณชัยพงษ์เกรงใจพี่ Sinar ครับ รวมถึงเหนื่อยๆ ครับ ถ้าพร้อมแล้วจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ

www.tadeegallery.com

tong

Posted - 31 August 2009 :  09:37:20  Show Profile  Reply with Quote
ป้อมอันนั้นใช้ป้อมที่เอาไว้ขายหวยคุ้มเกล้าหรือเปล่าครับ ไม่รู้ใช่ไหมครับ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 31 August 2009 :  10:05:03  Show Profile  Reply with Quote
ติดตามเข้ามาอ่านเช่นเคยครับพี่ น้ำท่วมนี่ถ้าเป็นปัจจุบันสงสัยกรุงเทพฯได้รถติดแบบอัมพาตแน่ๆเลยครับ ส่วน John Lennon นี่เกือบเชื่อจริงๆแล้วครับเหมือนนาย C เลย

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

Sinar

Posted - 31 August 2009 :  11:35:35  Show Profile  Reply with Quote

คุณ Soranai ครับช่วยเรียนคุณชัยพงษ์ว่าไม่ต้องเกรงใจผมครับก็อยากไปคุยด้วยจริงๆ มีเรื่องเล่าให้ฟังด้วยผมกับฮั๊ง(น้องคุณชัยพงษ์)เคยเข้าไปในลาวด้วยกันด้วย ขณะที่ตอนนั้นลาวยังปิดประเทศ ยังเป็นคอมมิวนิสต์อยู่เลยเขาปิดประเทศอยู่ราวห้าปีเราเพียงสองคนได้รับอนุญาติพิเศษจากกต.ของลาวให้เข้าไปทำข่าวถ่ายทอดความเป็นอยู่ของคนลาว ออกมาให้คนไทยได้เห็น คนลาวที่เวียงจันทน์เห็นเราสองรู้ว่าเป็นนักข่าวจากไทยคนยิ้มดีใจกันใหญ่ เพราะไม่คิดว่าจะมีคนไทยมาประเทศเขาได้อีกแล้ว ผมถึงได้รู้อารมณ์คนลาวจริงๆว่าเขารักคนไทยและเมืองไทยมาก ผมว่าเขารักมากกว่าพวก"ไอ้หัวขวดรับเงินหน้าเหลี่ยม"อีก น่าเสียดายนะครับที่คนลาวรักประเทศเรามากกว่าคนไทย(บางกลุ่ม) ครับคุณ Soranai ช่วยเรียนคุณชัยพงษ์อีกทีครับว่า ไม่ต้องเกรงใจครับผมอยากไปพบจริงๆ หายเหนื่อยแล้วโทรมาเลยครับ อ่อนนุชแค่นี้จากบ้านผมไปนิดเดียวครับ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  09:08:52  Show Profile  Reply with Quote
เคยเห็นรูปน้ำท่วมที่หน้าพระบรมรูปทรงม้าครั้งนึง แต่จำไม่ได้ว่าเห็นจากไหน
ยังคิดเลยว่า โอ้ กทม.เคยมีเหตุการณ์แบบนี้ด้วย

นี่ถ้าน้ำท่วมแบบนี้อีก กทม.ตอนนี้คงเป็นอัมพาตเพราะรถก็ขับไม่ได้ เรือก็พายไม่เป็น

www.flickr.com/archaeoh

rapper
ตากล้องพ่อลูก(ไม่)อ่อน

Posted - 01 September 2009 :  12:04:30  Show Profile  Reply with Quote

ปี 21 ผมห้าขวบ ยังไม่เข้าประถมเลย นึกไม่ออกว่าขนาดไหนเหมือนกันครับ แต่ปี 26 กับปี 39 นี่สุดๆ ไม่มีลืมแน่ๆ

koson
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  23:01:27  Show Profile  Reply with Quote
รูปน้ำท่วมนี่ภาพประวัติศาสตร์เลย

Sinar

Posted - 01 September 2009 :  23:46:06  Show Profile  Reply with Quote

มาช่วยกันไล่พวกต่อรองตำแหน่ง และเงินทองของพวก สส.กาฝากห่วยๆ แล้วเลือกเอาอุปกรณ์ทำความสะอาดพวกนี้ไปยกมือในสภา ผมรับรองประเทศไทยเจริญแน่ แผ่นดินสูงขึ้นอีกเยอะ ...ไป๊

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 02 September 2009 :  01:09:15  Show Profile  Reply with Quote
HaHaHa ไม่อยากจะคิดเลยครับว่า ถ้านิ้วที่ตั้งอยู่มีแต่นิ้วกลาง คนเห็นจะทำหน้ายังไง

ภาษามือนี่อันตรายเหมือนกันนะครับ :)

ps เป็นแฟนกระทู้ยามดึกเหมือนที่พี่ sinar บอกครับ :]

Sinar

Posted - 02 September 2009 :  13:17:02  Show Profile  Reply with Quote

ไปอังกฤษมาเมื่อปี 1997 โดยสายการบิน British Airways เชิญชวนไปทำข่าวพวกเขาร่วมมือกับการท่องเที่ยวของฝรั่งเศสงานนั้นเลยไปสบายเลยนั่งเครื่องบินดี ไปไหนก็มีการเตรียมให้อย่างดี นั่งรถไฟ Eurostar แบบหัวกระสุน ชั้นหนึ่งจากสถานี Waterloo ของอังกฤษ ลอดช่องแคบอังกฤษไปโผล่ที่สถานี Gere du nord ในปารีส ช้ากว่าเครื่องบินนิดเดียว แต่ดูวิวข้างทางและการบริการบนรถไฟดีมาก รางรถไฟของอังกฤษคุณภาพไม่ดี (คงดีกว่าไทยนิดเดียว?) ไม่เท่าพวกฝรั่งเศสและเยอรมัน เวลาวิ่งในอังกฤษจะวิ่งไปได้ไม่เร็วนัก ราว100กว่ากม./ชม. เองแต่พอลอดอุโมงค์เข้าเขตฝรั่งเศสเป็นอีกเรื่อง จนรู้สึกได้เลยเพราะวิ่งระหว่าง 200-300กม./ชม.เลยครับ แต่ช่วงลอดอุงโมงค์ช่องแคบอังกฤษ ผมตื่นเต้นมาก เพราะเป็นครั้งแรกที่ได้ใช้ เมื่อเกือบยี่สิบปีก่อน ผมต้องข้ามเรือที่ช่องแคบอังกฤษทำเอาลำบากวุ่นวาย อุงโมงค์นี้ขุดลงใต้ผิวดินของมหาสมุทรซึ่งลึกสุดถึง240เมตร เวลารถไฟวิ่งอยู่ในอุโมงค์ผมรู้สึกแปลกและตื่นเต้น เพราะช่องแคบอังกฤษอยู่บนหัวของเรา รูปเป็นรูปพระราชวัง Windsor อยู่นอก Londonออกไป 30กม.ขาไปผมนั่งเรือล่องไปตามแม่น้ำ Thames โดยเรือโดยสารไม่ใหญ่จุราว 30คน ริมแม่นำ้เงียบเหลือเกิน บางจุดแม่น้ำแคบมาจนผมเรียกว่า คลองThames จุดที่แคบ มีกระรอกวิ่งอยู่บนกองไบไม้แห้งยังได้ยินเสียงเลยครับ บ้านเมืองเขาอยู่กันเงียบจริงๆ ที่วัง Windsor เป็นวังโปรดที่สมเด็จพระนางเจ้าอลิซาเบธที่ 2เสด็จประทับบ่อยและหลังวัง Windsor นี้เองที่เป็นที่ตั้งของโรงเรียน Eton ซึ่งนายกอภิสิทธิ์เคยเรียนอยู่นั่น โรงเรียนนี้เจ้าชายวิลเลียมและเจ้าชายแฮรี่ก็เรียนอยู่ที่นี่ขณะทรงพระเยาว์ด้วย ภาพเป็นการรักษาความปลอดภัยภายในวัง ของ Royal guard ในชุดแดงสดสวยภายในวัง Windsor..... อัดเมื่อคืนนี้เองจากกระดาษ Lucky ของจีนขนาดโปสการ์ด ถูกจนน่าตกใจ RC Coated ด้วยนะแผ่นละบาทเดียว แต่กว่าจะอัดได้แทบบ้า ของถูกย่อมไม่ดี? (ไม่มีของฟรีในโลก) Coating หน้ากระดาษกับหลังกระดาษคลำแล้วแทบไม่ต่างเลย ส่องกับ Safe light ยังไม่รู้เรื่องเลย เพราะเป็นแบบ Matt อัดหลังกระดาษเสียไปหลายใบ อารมณ์เสีย แต่ก็ใบละบาทเดียว ตอนไปซื้อกับเจ๊แถวพลับพลาไชย เธอบอกว่าแบบเนี๊ยมันถูกนักเรียนซื้อไปเรียนอัดรูปกันเยอะ ...ไปเรียนอัดกะเค้าด้วยเหรอ... ผมก็อือๆพยักหน้าไปเรื่อย ไปเรียนอัดจริงๆอย่างน้อยก็เรียนรู้อีกว่ากระดาษบ้าๆดูไม่ออกกลับหัวกลับหางก็ยังมีทำขายในโลก... ถ่ายรูปนี่เรียนไม่จบจริงๆ

Sinar

Posted - 02 September 2009 :  13:44:27  Show Profile  Reply with Quote
ถึงคุณ Supererky เมื่อคืนเห็นเขียนเข้ามาแล้วครับ มาเจอตีสองกว่าจะเข้าไปตอบซะหน่อย นัง wi-fi มันล่มขี้เกียดไปปลุกมันเพราะง่วงอ่ะครับ

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 02 September 2009 :  14:10:38  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Sinar

มาช่วยกันไล่พวกต่อรองตำแหน่ง และเงินทองของพวก สส.กาฝากห่วยๆ แล้วเลือกเอาอุปกรณ์ทำความสะอาดพวกนี้ไปยกมือในสภา ผมรับรองประเทศไทยเจริญแน่ แผ่นดินสูงขึ้นอีกเยอะ ...ไป๊

คุ้นๆ ว่าเคยมีสว.

เอากระไดไปล่อ

นะครับ 55555

Sinar

Posted - 07 September 2009 :  12:27:07  Show Profile  Reply with Quote

ไปเที่ยว อ.บ้านนา นครนายก ชอบจังเลย เพราะขับรถไปไม่ไกลชีวิตก็เปลี่ยนไปจากความวุ่นวายของกรุงเทพมาเจอความเรียบง่ายแบบชาวบ้านจริงๆ และเงินของทา่นมีค่าเพิ่มขึ้นด้วย เพราะผมเป็นคนชอบเดินตลาด(เปียก) แต่ที่บ้านนานี่ตลาดน่ารัก สะอาดชาวบ้านจะมาขายของกันราว3-4โมงเย็น ของดีเก็บจากสวนจากป่า ราคาถูกมาก ที่น่ารักคือแม่ค้าแม่ขายอารมณ์ดียิ้มแย้มทุกร้านกันเอง อาจเป็นเพราะบ้านเมืองอากาศดีนิสัยคนก็เลยดีตาม(ทฤษฎีอะไรเนี่ย) แต่ก็พอเชื่อได้บ้างนะ พวกเรานั่งกินข้าวกันอยู่ก็ได้ยินเด็กสองสามคนอายุราว7-8 ขวบเสียงคุยกันดังโดยมีเด็กเด็กผู้หญิงเสียงแหลม เป็นหัวโจกเสียงดัง เป็นคนวางแผนในการเล่นทุกอย่าง โตขึ้นเธอต้องเป็น ขาใหญ่ ในตลาดแน่ รูปนี้ผมใช้กล้อง Canon Canonet QL19 ถ่ายครับ

Sinar

Posted - 07 September 2009 :  17:31:13  Show Profile  Reply with Quote

อ่าวเจ้าหลาว,จันทบุรี

เมื่อราวสองเดือนที่แล้วผมไปเมืองจันทน์มานอนอยู่ที่ Resort ที่เพื่อนรู้จักกับเจ้าของก็สบายดีนะครับ ไปกันกับเพื่อนกลุ่มขาประจำ เจ็ดคนเพราะรถนั่งได้เท่านั้น หาดก็เงียบสงบดีครับ ผมก็ได้เอาเล็นส์ 400mm.f.6.8 telyt ไปลองกับกล้อง EOS เลยเอากล้องเล็กๆฟิล์ม ขาวดำพกใส่กระเป๋าไป พูดถึงฟิล์มขาวดำเรียกเป็น ดำขาวเนี่ยผมทะเลาะกับคนชื่อสุทธิชัย บอ่ยๆ(ไม่เป็นไร สนิทกันมากเลยทะเลาะกันบ่อย) ผมว่าเขาแปลก เขาเรียกฟิล์มดำขาว แต่ผมเรียกฟิล์มขาวดำ (ผมว่าพวกเราช่างภาพก็เรียกขาวดำ) เขาพูดทีไรขัดหูทุกที แม้ผมออกมาแล้วเขาก็ยังไม่วายเรียกอะไรไม่เหมือนชาวบ้าน (มันเก๋ตรงไหน) อย่างเช่นดาไลลามะ ผมก็ได้ยินคนเรียกท่านชื่อนี้มาตั้งแต่ท่านบวชพรรษาแรกมั๊ง พอออกทีวี ดันเรียก ทาไลลามะ เป็นอะไร? ชาวบ้านเลยงงมันเป็นคนละคนหรือไง เป็นญาติกับองค์นั้นหรือเปล่า? และอีกหลายร้อยอย่างผมว่าคนทั้งประเทศสว่นใหญ่ว่าอย่างไรก็ว่าตามเขาอ่ะครับ ผมก็รู้ว่าจริงๆมันอาจจะถูกอย่างนั้น แต่ละวางซะบ้างเถอะครับ มันจะทำให้คนงงกันทั้งประเทศ เหมือนกับว่าเดี๋ยวนี้ความรู้ มันเป็นองค์ ไปซะแล้ว เงินมันเป็นเม็ด ตามไปอีก อ่ะครับ เบื่อฉิบ! เอ้า...ว่ากันไปคนแก่ขี้บ่น ผมเลยเอากล้องตัวเล็กๆ Olympus XA เก่าราว 20ปีถ่ายปูทะเลท่ีร้านแถวอ่าวเจ้าหลาวมา อาจไม่สวยเท่าปู ไปรยา แต่อร่อยมากเนื่้อแน่นหวาน และราคาถูกๆๆมากเลย นึ่งด้วย พร้อมน้ำจิ้ม กก.ละ 280-380 มีความสุขกันไปกับอาหารดีๆ เอาเจ้ากล้องป๊อกแป๊กถ่ายรูปปูมามาครับ แบบนี้เป็นขนาดเล็ก 280บาทครับมีรูปหาดเจ้าหลาวมาใน

http://www.Flickr.com/photos/thewin_chanyawong

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 07 September 2009 :  19:09:07  Show Profile  Reply with Quote
อยากกินปูนึ่ง......

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 08 September 2009 :  01:57:12  Show Profile  Reply with Quote
แฟนยามดึกมาแล้วครับ :)

เห็นปูแล้วมันชวนให้กินตอนดึกจริงๆเล๊ยยยย

Sinar

Posted - 08 September 2009 :  03:26:47  Show Profile  Reply with Quote
อยากรู้จริงจิ๊งที่บอกติดใจไฟแดงน่ะ Safe light หรืออย่างอื่น...มาดึกตลอดเหมือนกัน

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 08 September 2009 :  03:48:23  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Sinar

อยากรู้จริงจิ๊งที่บอกติดใจไฟแดงน่ะ Safe light หรืออย่างอื่น...มาดึกตลอดเหมือนกัน

55555555555555+++
Safe light ห้องมืดคร้าบบบบบบพี่

SirYui
เทพขาวดำ

Posted - 08 September 2009 :  08:14:18  Show Profile  Reply with Quote
^
^
ว่าจะแซวอยู่พอดี 555555

คิดถึงประคองน้องอยู่สุพรรณ คิดถึงบัวหลันที่เมืองยะลา คิดถึงเน่งน้อยกลอยใจ วิไลคำหล้า อยากจะไปหาค่ารถไม่มี...

Sinar

Posted - 14 September 2009 :  00:13:37  Show Profile  Reply with Quote
ผมเป็นคนชอบเครื่องบินมากสมัยนึงช่วงทำงานข่าวเข้าไปรู้จักกับพวกครูฝึกบิน ของไทยฟลายอิ้งคลับ บางสว่นก็เป็นนักธุรกิจร่ำรวยที่ชอบบิน เข้าไปเป็นสมาชิกของสโมสรด้วย เคยบินกับเครื่อง Piper cherokee หลายครั้ง แต่บินกับครูฝึกบินบ่อยแถว เหนืออำเภอบ้านหมี่ แต่พอเริ่มมีลูกความบ้าก็หายไป เพราะเครื่องบินยิ่งรู้มากยิ่งไม่ค่อยอยากบิน ก็เลยอยู่กับคอมและเกมส์ Flight sim เอาก็แล้วกัน เวลาขึ้นเครื่องบินทุกครั้งผมชอบมีความรู้สึกว่าถ้านักบินใน Cockpit เกิดเป็นอะไรไป (เหมือนเรื่อง Snake on the plane)ผมต้องเอาเครื่องลงเองได้แน่ เพราะเครื่องสมัยนี้บินง่าย?(นักบินจริงคงแอบด่าผม) แค่เราสรวมหูฟัง และหาLocalizer stationคือที่ตั้งตำแหน่งสนามบินจากการถาม ControlTower แล้วใส่ตัวเลข เข้าไป ระบบ ILS เบื้องล่างและ Auto pilot ของเครื่องบินจะพาเครื่องลงสนามบินเองเลย เพราะคนเล่น Flight sim เป็นอย่างนี้เกือบทุกคน เพราะเดี๋ยวนี้เกมส์มันพัฒนาเหมือนจริงมากทั้งภาพเสียงและความรู้สึก เวลาผมขับเครื่องบินในคอมเสร็จ คุณภรรยาผมจะถามว่า "ไง วันนี้ทำคนตายไปเท่าไหร่แล้วล่ะ"(เพราะเครื่องบินตก) พวกบ้าเกมส์นี้สุดขีดเป็นคนญี่ปุ่น ผมจำข่าวนี้ได้ราวแปดปีมาแล้วเขาคลั่งเกมส์ถึงขนาด ขึ้นไปจี้เครื่องบิน เพื่อจะเอาเครื่องลงเอง แต่ถูกจับได้เสียก่อน แต่ผมมั่นใจกว่าเขา เพราะเคยขับเครื่องบินเล็กมาก่อน...อิอิ แต่ยังไม่บ้าขนาดไปจี้เครื่องบินนะครับ ตอนนั้น British Airways เขาเซิญไป London พอได้เข้าไปดู Flight Simulator ตัวจริงของ เครื่อง 747-400 ผมชอบมาก ขอเขาลองใช้ด้วย แต่ไม่นานหรอก ภาพนี้เป็น Aircraft Simulatorของ BA.เขาเอาไว้ฝึกลูกเรือเพื่อรับเหตุฉุกเฉิน ที่ศูนย์บินในสนามบิน Heathrow ,London ถ่ายด้วย Nikon ,film Kodak Tri-X ครับ ...ขออนุญาติคุณปุ๋ยลงรูปนักบิน(ฝึก)Sinarจากรูป convert จาก Mini DV ซักรูปเล็กๆครับ รู้สึกในมือผมจะถือ Bronica ด้วย ยังเห็นกระเป๋า Billingham ของคุณ sir yui นอนอยู่พื้นลานจอดด้วย

Edited by - Sinar on 14 September 2009 10:57:04

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 14 September 2009 :  10:56:09  Show Profile  Reply with Quote
อย่างนี้ก้อต้องมีรูป Aerial shot สิครับ :)

Sinar

Posted - 14 September 2009 :  11:11:58  Show Profile  Reply with Quote
มีนิดหน่อยครับที่เป็นขาวดำ ผมถ่าย Aerial Photography จนหัวปักหัวปำระยะหลังสว่นใหญ่จะเป็นงาน Slide120 ช่วงที่ทำงานหนังสือ 50ช่างภาพ ฉลองกาญจนาภิเษกเขาให้เสนอหัวข้อ ผมยังเสนอถ่ายรูปทางอากาศ ให้ F-16 บินเข้ามาในกทม.สักครึ่งฝูง (ราวแปดลำ) เบื้องล่างเป็นเขตแถวสีลม เห็นตึกระฟ้าเยอะๆ ฝันได้ครับ ช่างภาพต้องฝันเยอะๆ แต่ได้ไม่ได้ เป็นจริงหรือไม่อีกเรื่องนึง จึงลองนำเรื่องนี้เสนอทอ. แต่ช่วงนั้นทอ.ไม่มีภาระกิจบิน เลยไปได้ถ่ายแค่เครื่อง F-16 กับนักบินที่ตาคลีแทน

Sinar

Posted - 15 September 2009 :  23:57:48  Show Profile  Reply with Quote
สงครามเวียตนามทำให้หลายประเทศในภูมิภาคนี้เปลี่ยนแปลงไปอย่างมากนับตั้งแต่เวียตนามเหนือกรีฑาทัพเข้ายึดเวียตนามใต้ เพราะปัญหาการแบ่งเขตแดนในสัญญาเจนีวา ลูกพี่ใหญ่อเมริกัน ก็แสดงพลังทันที ส่งทหารเป็นคอหนังสหรัฐเข้าไทยและเวียตนามใต้ทันทีรวมแล้วราวห้าแสนนาย แถมติดต่อรัฐบาลไทยในสมัยนั้นซึ่งเป็นยุคทหารเต็มรูปแบบ ขอตั้งฐานทัพอากาศในประเทศไทยเพราะเป็นประเทศที่ง่ายที่สุดในการบินเข้าไปโจมตีเวียตนามเหนือ ในยุคนั้นผมเห็นรถรบหน้าตาแปลกๆ เครื่องยุทธภัณท์ กระสุนปืนใหญ่ระเบิด และเครื่องบินขนาดยักย์แบบ B-52 ซึ่งสามารถปล่อยระเบิดทำลายได้ครั้งละมากๆ เรือบรรทุกเครื่องบินของกองเรือที่ 7 ซึ่งรับผิดชอบทางด้าน แปซิฟิก ทะยอยเข้าออกท่าเรือของไทยที่พัทยาเป็นว่าเล่น พร้อมกับลูกเรืออเมริกันครั้งละนับหมื่นที่ถูกปล่อยขึ้นบกหลังจากเหน็ดเหนื่อยจากการรบบนเรือมานาน สาวไทยก็ใช่ยอ่ยเธอก็ต้อนรับขับสู้จากเพื่อนชายต่างถิ่นอย่างเต็มที่ และเงินดอลล่าห์ก็สะพัดมากมาย จนในยุคหนึ่งเกิดเป็นปัญหาที่ตามมาคือผลิตผลของทหารอเมริกันที่ติดมากับหญิงไทยกลายเป็นเด็กหน้าตาแปลกในหมู่บ้านไป เพราะผิวดำ หัวหยิก ที่มีการเรียกขานกันว่า "ข้าวนอกนา"ในตลาดกรุงเทพข้าวของใช้หน้าตาน่าใช้ของอเมริกัน แพร่สะพัดไปทั่ว เพราะการส่งกำลังบำรุงตั้งหน่วยที่เรียกว่า PX เป็นที่จ่ายของกินของใช้ให้กับทหารอเมริกัน และของเหล่านั้นก็หลุดรอดออกมาให้พวกเราได้ใช้ในราคาที่แพงกว่าของที่ผลิตได้ทั่วไปในบ้านเรา สมัยนั้นใครใช้ยาสีฟันเครส (Crest) ก็นับว่าเลิศแล้วครับ กลุ่มคนไทยที่ไม่พอใจกับการที่สหรัฐใช้ไทยเป็นที่เข่นฆ่าคนเวียตนาม ก็มีมากขึ้นเรื่อย มีการประท้วงขับไล่กันที่หน้าสถานทูตอเมริกันบ่อยครั้ง เผาธงอเมริกันถือเป็นงานสนุกเลยครับ ผมเองเคยปีนกำแพงสถานทูตอเมริกันถนนวิทยุมาแล้ว (เพราะปีนไปหามุมสูงถ่ายรูป) ภาพนี้เป็นการประท้วงในยุคประธานาธิบดี Gerald Ford การประท้วงทำให้มีผลอเมริกันเริ่มถอนออกไปจากไทย ภาพที่เห็นโรงเก็บเครื่องบิน A-7 Corsair พร้อมระเบิดทำลายขนาด 1,000ปอนด์ ที่เตรียมไปทิ้งในเวียตนาม การทำสงครามครั้งนี้มีทหาร อเมริกันตายไปทั้งสิ้น58,226นาย บาดเจ็บ 153,303นาย และเชื่อว่าสงครามเวียตนามนี้มีผู้เสียชีวิตทั้งหมด เก้าแสน - สี่ล้านคน

โจมตีด่าทอประธานาธิบดี Fordในการประท้วงขับฐานทัพอเมริกันในไทย ที่หน้าสถานทูตถนนวิทยุ

ระเบิดยักษ์ กับ A-7เตรียมไปทิ้งในเวียตนาม

เผาธงชาติอเมริกัน หน้าสถานทูตถนนวิทยุ

นักบิน A-7Corsair ยิ้มแย้มโบกมืออำลาไทย

Edited by - Sinar on 16 September 2009 00:21:35
Page: of 2 Topic  
Next Page
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000