Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 ขอรณรงค์ "ซื้อ-ขายให้น้อย ถ่ายรูปให้เยอะ"
 New Topic  Reply to Topic
Next Page
Share Like
Author Topic
Page: of 2

นายที
Lith Master

Posted - 26 August 2009 :  21:37:51  Show Profile  Reply with Quote

ซื้อ-ขายให้น้อย ถ่ายรูปให้เยอะ

ขออนุญาตรณรงค์เรื่องนี้กันหน่อย ช่วงนี้รู้สึกว่ามีแต่หน้าซื้อขายที่เคลื่อนไหว ครื้นเครง เปิดตลาดอย่างเป็นล่ำเป็นสัน แต่รู้สึกว่าทำลายบรรยากาศเดิมๆของเวบไป

ตอนนี้รู้สึกบรรยากาศไม่เหมือนเดิม เราเล่นกล้องกันมากกว่าจะใช้กล้องกันอย่างจริงจัง แล้วคัดเลือกเอาผลงานมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันอย่างในอดีต ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง เรามีพื้นที่ให้พัฒนากันไป

เวบโตขึ้นมาก สมาชิกเยอะขึ้น แต่ไม่อยากให้ผิดเพี้ยนจุดมุ่งหมายเดิมที่สมาชิกหลักได้เริ่มก่อตั้งขึ้น ยิ่งขณะนี้คุณอาว์ก็ล้มป่วย เราจึงไม่มีผู้ใหญ่ที่คอยสุมฟืน-เติมเชื้อไฟแห่งการถ่ายภาพ ถ้าคุณอายังแข็งแรงและยังโพสท์ภาพได้ บรรยากาศการถ่ายภาพในเวบคงจะจริงจังและเข้มแข็งกว่านี้

เข้าใจว่าพี่ๆ สมาชิกในนี้ล้วนเป็นผู้ใหญ่ มีอาชีพการงานมั่นคง บ้างก็เก็บกล้องเป็นงานอดิเรก เปลี่ยนกล้องตามความพอใจ ไม่ผิดกฏหมายแต่ประการใด แต่อยากขอความร่วมมือ ให้ช่วยส่งเสริมการถ่ายภาพขาว-ดำกันด้วย

เรื่องนี้คิดว่าคงมีคงรู้สึกเหมือนกันบ้าง ขอให้ช่วยรักษากันหน่อยนะครับ

ถ้าจะโพสท์ขายของเป็นไปได้มั้ยครับว่า ช่วยกรุณาโพสท์รูปขาว-ดำในหน้าถาม-ตอบด้วย 1กระทู้ขายของ ต่อ1กระทู้ภาพถ่าย

(ขออนุญาตนำหลักการอนุรักษ์ป่ามาปรับใช้ ถ้าคุณจะตัดไม้ไปใช้ คุณต้องปลูกทดแทนด้วย)

ขอความคิดเห็นด้วยครับ

Edited by - นายที on 07 April 2011 15:41:12

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 26 August 2009 :  21:46:34  Show Profile  Reply with Quote
กลับบ้านก่อน พึ่งเลิกงาน

เดี๋ยวมาต่อยาวๆ

เอาเป็นว่า ถ้าไม่มีกระทู้นี้ ผมกำลังปรึกษาเรื่อง ปิดหน้าซื้อขายอยู่ครับ

เดี๋ยวมาต่อ

www.tadeegallery.com
Go to Top of Page

kettepon
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 26 August 2009 :  21:50:18  Show Profile  Reply with Quote
เห็นด้วยกับแนวคิดครับ (แต่ดูผลงานตัวเองแล้ว มันยังไม่เจ๋งอ่ะ) เดียวไปรบกวนสายตาผู้ชม

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 26 August 2009 :  22:03:19  Show Profile  Reply with Quote
เห้นด้วย 1เสียง แต่ห้องซื้อขายมันก็ยังคงต้องมีอยู่ในความเห็นผมแต่ น่าจะใช้วิธีบอกกล่าวกันผมว่าคนที่ขายของส่วนใหญ่ในนี้มันก็ไม่ค่อยมีพ่อค้าหลงเข้ามานะ มีแต่พวกบ้ากล้องคุยกันก้รู้เรื่อง

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

SirYui
เทพขาวดำ

Posted - 26 August 2009 :  22:33:57  Show Profile  Reply with Quote
อย่าปิดเลยครับ
งานถ่ายรูปอุปกรณ์เป็นสิ่งจำเป็นครับ

ซื้อขายก็เรื่องซื้อขายครับ
ผมว่าคนละเรื่องกัน
ส่วนใหญ่ถ้าได้กระบี่คู่ใจแล้วก็จบครับ

ผมว่าพวกเราก็ถ่ายรูปกันไม่น้อยหรอกครับ
แต่ที่ไม่กล้าลงรูปกันเพราะมันยังไม่ถูกใจมากกว่าครับ

อยากให้ถ่ายรูปเยอะๆลองตั้งหัวข้อแล้วส่งรูปมาดูกันดีไหมครับ
ทำเป็นโปรเจคท์ๆไป
จะได้เห็นภาพในมุมมองของคนอื่นๆด้วย
รางวัลเป็นบัตรอาบน้ำ เอ๊ย! ฟิล์มขาวดำสักม้วนก็ได้ หนุกๆ

อีกหนึ่งความคิดเห็นนะครับ :)

คิดถึงประคองน้องอยู่สุพรรณ คิดถึงบัวหลันที่เมืองยะลา คิดถึงเน่งน้อยกลอยใจ วิไลคำหล้า อยากจะไปหาค่ารถไม่มี...

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 26 August 2009 :  22:53:43  Show Profile  Reply with Quote
เรื่องแนวคิด เห็นด้วยครับ ถ้าจะปรับมาใช้งานผมว่าน่าจะโอเค ไม่น่าจะมีใครขัดข้องอะไร แต่อาจจะกลายเป็นเงียบทั้งห้องซื้อขาย เงียบทั้งห้อง QA ...

ผมพอจะจำบรรยากาศเดิมๆ ของเว็บได้ครับ แม้ว่าห้องซื้อขายจะไม่ได้เดินเร็วแบบนี้ แต่มันก็เดินครับ ... ไม่ใช่ว่าเงียบเหงา หรือไม่มีใครเข้า ผมจำได้เลยว่าได้อะไรหลายๆ อย่างจากเว็บนี้ ... เมื่อนานมาแล้วนะครับ เพียงแต่ว่า ห้อง QA ช่วงนั้นมันก็เดินดีจริงๆ ครับ มีการพูดคุยกัน ติชมกัน ใช้เหตุใช้ผลคุยกัน พูดจากันสุภาพ แต่แฝงด้วยความรู้มากมาย คิดถึงสมัยนั้นจริงๆ สำหรับตอนนี้ผมว่าบรรยากาศในเว็บอาจไม่ได้เสียไปเพราะการซื้อขายกล้องครับ ที่ไม่มีรูปมาโพสต์กัน สาเหตุจริงๆ มาจากอะไร ผมว่าในใจพี่ๆ น่าจะมีคำตอบของตัวเองกันครับ แต่จะพูดกัน จะหารือกันหรือไม่นั่นอีกเรื่องหนึ่งครับ เพราะหลายๆ คนก็ยังเกรงๆ อยู่

ส่วนเรื่องปิดห้องซื้อขาย ในฐานะคนที่เคยได้กล้องดีๆ จากในเว็บนี้ ได้หลายปีแล้ว และยังใช้อยู่จนทุกวันนี้ ... ต้องขอบอกว่าเสียดายครับ

ไม่ใช่แค่กล้อง เลนส์ ที่ขายกันอยู่ในนี้ มันยังมีฟิล์ม มีกระดาษ มีไทเมอร์ มีหัวอัด มีเซฟไลท์ มีถุงมืด มีโพลารอยด์ มีอุปกรณ์อื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง จำเป็น ราคาถูก หรือขี้เกียจหาเอง ซึ่งล้วนแต่จำเป็นสำหรับการถ่ายภาพ หมุนเวียนกันไป ถ้าปิดไป หลายๆ คนต้องไปขวนขวายหาเอาเอง พาลจะเลิกถ่ายกันไปเพราะมันไม่สะดวก ไม่สนุก ไม่ตื่นเต้น ... ผมว่า Passion เรื่องซื้อขายกล้อง อย่างน้อยๆ ได้กล้องไป ก็ยังเอาไปลอง ไปเทสต์ ไปถ่าย หากันไปว่าต้องการอะไร มันไม่แย่ครับ ผมเชื่อว่าหลายๆ คนเป็นแบบนี้ครับ ที่เหลือก็แค่หาแรงบันดาลใจ หา Passion สำหรับ Subject จะได้ไปถ่ายรูปกัน

เหมือนคนเปลี่ยนรถไปเรื่อย ซื้อรถมาเก็บสะสม แต่ก็ยังขับรถอยู่ ... เหมือนมั๊ยเนี่ย? 555

เรื่องซื้อขายกล้อง กับเรื่องถ่ายภาพให้เยอะ มันอาจจะไม่เกี่ยวกันเลยก็ได้ครับ เพราะอย่างพี่หลายคนในเว็บนี้ที่ผมเคารพ ก็ยังใช้กล้องชุดเดิม ใช้เลนส์เดิม ถ่ายภาพ และโพสต์ภาพเป็นประจำ ในขณะเดียวกันก็ยังซื้อขายกล้องแบบมหากาฬเหมือนเดิม แม้ว่าช่วงนี้จะเงียบๆ ไปบ้าง อาจเพราะสภาพเศรษฐกิจหรือกระไร ก็ไม่กล้าถามเหมือนกันครับ แต่ไม่ว่าจะอย่างไรผมก็ต้องยอมรับว่าอยากให้วันคืนแบบนั้นกลับมาอีกครับ จะได้มีความสุขกับการถ่ายภาพ การโพสต์ภาพ อีกซักครั้ง

ผมอยากเสนอความคิดเห็นเรื่องนึงครับสำหรับห้องซื้อขาย ... เปิดให้ตั้งกระทู้ซื้อขายอย่างเดียวครับ ไม่ต้องให้มีการโต้ตอบกัน มีอะไรให้ไปคุยกันหลังไมค์ จะรีพอร์ท จะฟ้องร้อง ให้ส่งตรงมาที่ Mod แค่นี้น่าจะแก้ปัญหาได้เปราะหนึ่งครับ ใครซื้อใครขายอะไร จะได้ไม่ร้อนแรง ไม่ดูเตะตาจนเกินไปนัก

Edited by - Rangefinder on 26 August 2009 23:22:29

นายที
Lith Master

Posted - 26 August 2009 :  23:02:17  Show Profile  Reply with Quote
มันเป็นคนละเรื่องที่ควรจะสมดุลกันน่ะครับ เรื่องภาพกะเรื่องอุปกรณ์

ห้องซื้อขายไม่มีทางตายหรอกครับ แต่ห้องQA นี่กะลังตายแน่ๆ

ถามจริงๆว่ามีโอกาสหากันเจอแล้วสร้างเป็นงานมั้ยครับ ไอ้Passion กะ ไอ้ Subject เนี่ย หรือเป็นแค่ข้ออ้างที่ยังไม่สามารถถ่ายรูปกันจริงๆจังๆได้ - สำหรับคนที่ยังคิดว่าจะสร้างงานจริงๆ ส่วนคนที่เป็นงานอดิเรกแน่ชัด คงไม่ใช่คำตอบนี้

ถ้าถามตรงแบบนี้ไม่โกรธกันนะ

moohunt21
จอมโหดกะทะเหล็ก

Posted - 26 August 2009 :  23:03:06  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by patpongr

เห้นด้วย 1เสียง แต่ห้องซื้อขายมันก็ยังคงต้องมีอยู่ในความเห็นผมแต่ น่าจะใช้วิธีบอกกล่าวกันผมว่าคนที่ขายของส่วนใหญ่ในนี้มันก็ไม่ค่อยมีพ่อค้าหลงเข้ามานะ มีแต่พวกบ้ากล้องคุยกันก้รู้เรื่อง

หน้าซื้อขายร้อนแรงจริงๆครับ
แต่ผมไม่ได้เห็นด้วยกับคุณ นายที นะครับเรื่องที่ว่า

ถ้าจะโพสท์ขายของเป็นไปได้มั้ยครับว่า ช่วยกรุณาโพสท์รูปขาว-ดำในหน้าถาม-ตอบด้วย 1กระทู้ขายของ ต่อ1กระทู้ภาพถ่าย

โดยส่วนตัวผมว่ามันไม่ตรงจุดประสงค์สักเท่าไหร่อ่ะครับ
จริงๆในความรู้สึกผมนะครับน่าจะเป็นหน้า "แลกเปลี่ยนอุปกรณ์" มากกว่านะครับ
เหมือนว่าเป็นการแลกเปลี่ยนอุปกรณ์ที่ตัวเองไม่ได้ใช้แล้ว หรือไม่ได้ต้องการแล้วให้เพื่อนสมาชิกน่ะครับ
หรือประมาณว่าสั่งของมาใช้ไม่ทัน แบ่งๆกันไปใช้ หรือ รวมๆกันซื้อจะได้ถูกๆอ่ะครับ
ถึงจะบอกว่าเอารูปมาลงก็ไม่ได้หมายความว่าความคิดหรือความเห็นต่อการถ่ายรูปขาวดำ
ผมว่ามันอยู่ที่ความคิดตอนนั้น สำนึกตอนนั้น ล่ะครับ เพราะถ้าจะขายของก็แค่หารูปมาลงก็ได้แล้ว (คิดว่าคงเข้าใจผมนะครับ)
ผมว่าน่าจะมีทางอื่นที่จะปลุกจิตสำนึกได้ดีก่านี้อ่ะครับ

ตัวผมจริงๆตอนนี้ก็กำลังของขึ้นเลยครับเรื่องอุแกรณ์
อยากได้นู่น นี่ นั่น โน่น แต่พอได้ล้างฟิล์ม 4*5 เท่านั้นล่ะครับ
ที่ว่าจะเทไปซื้อกล้อง + ฯลฯ ตอนนี้ก็ไม่ได้อะไรมากมายเลยอ่ะครับ
มันปลื้มจริงๆครับ มีความสุขมากมายเลยล่ะครับ
ตอนนี้คิดแต่ว่าจะถ่ายยังไงให้ได้ตามที่คิดไว้เลยอ่ะครับ
แล้วถ้าเอาไปอัดต้องอะไร ทำอย่างไรได้บ้าง(ลองจินตนาการน่ะครับ ล้าง อัดให้ดีจริงๆยังไม่เป็นเลยอ่ะครับ คิดว่า)

ตัวผมน่ะไฟติดแล้วอ่ะครับ เพราะบังเอิญมาถูกที่ ถูกเวลา
คราวนี้คงต้องหาทางจุดไฟท่านอื่นๆบ้างล่ะครับ ให้คลิกกับสมาชิกท่านอื่น
คิดว่าคงช่วยให้ดีขึ้นได้น่ะครับ ขอบคุณครับ

จากความเห็นของมือใหม่ตัวน้อยๆครับ....
บุญรักษาครับ

ปล. ผมว่าจริงๆหลงมาประมาณนึงแล้วล่ะครับพ่อค้า แม่ค้าน่ะครับ.....

เกิดเป็นคน...สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 26 August 2009 :  23:04:19  Show Profile  Reply with Quote
ไม่โกรธครับพี่ เพราะหัวกระทู้น่าจะเป็นการแชร์กันอย่างจริงจังด้วยเหตุด้วยผลอยู่แล้วครับ และควรจะทำด้วย

ก็เลยต้องถามพี่ว่าคำจำกัดความของถ่ายรูปกันจริงๆ จังๆ คืออะไรครับ? น่าจะเคลียร์หัวใจของใครหลายๆ คนได้ครับ

frank602z
เจ้าพ่อกล้องพลาสติก

Posted - 26 August 2009 :  23:15:27  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Rangefinder

บรรยากาศเดิมๆ ของเว็บ

ชอบคำนี้จัง ตอนนี้ก็ยังจำตอนนั้นได้
อยากให้ตอนนั้นกลับมาซักครั้งก็ยังดี
ไม่รู้ทำไม เป็นคนชอบอดีตมั้ง 555
เลยไปๆมาๆ ไม่ค่อยอยากเข้าเวบและ เบื่อๆ

"กลุ่มเพื่อนทองดี"

นายที
Lith Master

Posted - 26 August 2009 :  23:19:24  Show Profile  Reply with Quote
ผมอาจใช้คำจำกัดความผิดไป ประเด็นไม่ใช่จริงจัง หรือไม่จริงจังครับ แล้วก็ไม่สามารถตัดสินได้ ขออภัยด้วย แต่อยากให้เรื่องภาพถ่ายมันขยับบ้าง เลยขอความร่วมมือเรื่อง 1:1

ผมก็ไม่เห็นด้วยเรื่องปิดหน้าซื้อขายนะ แต่อยากให้มันไปคู่ด้วยกัน ถ้าพุ่งก็พุ่งทั้งคู่ ตายก็ตายทั้งคู่ สบายใจกว่า

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 26 August 2009 :  23:21:00  Show Profile  Reply with Quote
เห็นด้วยครับซื้อ-ขายให้น้อย ถ่ายรูปให้เยอะ แต่ถ้าจะปิดห้องซื้อขายตรงกับวัตถุประสงค์มากกว่าก็เห็นด้วยครับที่ควรจะปิดครับ ประทับใจคำว่า เปิดตลาดอย่างเป็นล่ำเป็นสัน ถูกใจจริงๆครับ

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 26 August 2009 :  23:27:16  Show Profile  Reply with Quote
รู้สึกเหมือนกันว่าเดี๋ยวนี้รูปน๊อยยยน้อย

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

นายที
Lith Master

Posted - 26 August 2009 :  23:41:47  Show Profile  Reply with Quote
ว่ากันเรื่องถ่ายรูปจริงจัง -ไม่จริงจัง ที่อาจค้างคาใจ

ถ้าถ่ายรูปมาซักระยะ 3ปีขึ้นไปแบบจริงจัง ต้องเจอตัวเองพอสมควร มีการพัฒนาทั้งทาง เทคนิคและความคิด ใช้กล้องเป็น รู้เทคนิคและภาษาของเลนส์แต่ละช่วง กล้องแต่ละตัว ต้องถ่ายรูปเป็นว่างั้นเถอะ เอารูปตัวเองมาเรียงซัก100รูป เลือกได้10รูปที่ดี น่าพอใจ และควรจะจับทางภาพตัวเองได้ว่าควรไปทางไหน

คหสต.นะ

Edited by - นายที on 26 August 2009 23:42:40

Dr.Ghost
หมอผี

Posted - 26 August 2009 :  23:43:53  Show Profile  Reply with Quote
ในความเห็นผมคิดว่า เรื่องซื้อขายเยอะกับเรื่องกระทู๊ภาพน้อย มันไม่เกี่ยวข้องกันสักเท่าไหร่ ห้องหนึ่งที่อยากให้เวบนี้มีคือห้องแสดงภาพครับ ทำแบบ Photo a Week ของ Leica Group ก็ได้ครับ ให้สมาชิกมีภาพมาแสดงในห้องอย่างน้อยอาทิตย์ละภาพ สลับกันไป เป็นห้องที่รับผิดชอบร่วมกัน ต้องให้มีภาพใหม่ๆเข้ามาโพสท์ อยู่เสมอ

Link
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  00:07:11  Show Profile  Reply with Quote
ใจเย็นๆๆโยม

ผมก็สังเกตุเห็นครับเรื่องภาพ ยอมรับว่าหลังจากเกิดเหตุการ์ณนึงขึ้นมา ไม่ว่าเก่าใหม่ ก็ เกร็งกันหมดครับ
ผมเด็กใหม่ๆที่สมัครเข้ามา เจอเข้า เพิ่งถ่ายมาจะโพส หดกันเป็นแถว
พวกมือเก่า ก็เกร็งครับ กลัวซวย ว่าจะโดนไปด้วย เสียแมวกันพอดี
เวปนี้คนเก่งเยอะใครเป็นไงระดับไหนก็รู้กันอยู่ แถมพอถึงเวลาเป็นเรื่องขึ้นมานี่ยาวเลย (สังเกตุได้ตั้งแต่ตอนคุยกันสมัยเสื้อเหลืองแดงแล้ว)
กลายเป็นว่า ไม่มีคนโพสเลย

มาถึงความรู้สึกผมเอง ตัวผมเองเชื่อไหมครับ ตั้งแต่เข้ามาเวปนี้ถ่ายกล้องดิจิตอลน้อยลงถึง95% ถ่ายดิจิเพียง5%เท่านั้นไม่ก็ไว้ดูแสงคราว
กลับมาถ่ายฟิลม์ซะเกิน100ซื้อฟิลม์หมดเป็นหมื่นมาสต็อกไว้ กดๆๆๆๆ
เพราะไรรู้ไหมครับ เข้ามาดูโอ้วแม่เจ้าขาวดำ เห้ยมันมียังงี้ด้วยเหรอ เฮ้ยรูปไรว่ะเนี่ยอยากถ่ายได้จัง
หรืออย่างรูปบางท่าน เช่นของคุณอาว์ ดูแล้วเครียดเลยครับอยากถ่ายให้ได้ซักภาพ
หรือรูปแฟรงค์ ไรฟ่ะ เดินถ่ายด้วยกันแท้ๆๆทำไมมันดีแบบนี้น่ะ
หรือของเจ้าที่โหพี่แก ตื่นแต่เช้าไปถ่ายถึงเพรชบุรีแล้วนั่งรถกลับมาทำงานเนี่ยน่ะ

มันทำให้เกิดความอยาก ในหลายๆๆรูปแบบ ได้รับรู้แลกเปลี่ยนกัน ได้เห็นถึงสิ่งต่างๆก่อนมาเป็นภาพ
ได้เกิดการรวมกลุ่มขึ้นมา ได้แลกเปลี่ยนประสบการ์ณกัน
ผมมาที่หลังเลยไม่อาจทราบวัตถุประสงค์ที่แท้จริงของเวปได้มากนัก

แต่ผมมองว่า ห้องซื้อขายไม่น่าใช่สาเหตุและประเด็นของการลดน้อยถอยลง ของการโพสครับ
และผมเดาว่า คุณนายทีก็คงไม่ได้ตั้งกฏตายตัวขนาด1:1แบบนั้น คงแค่ว่าจะกระตุ้นการโพสมากขึ้นเท่านั้นเองครับ
เรามาลองเสนอความคิดกันดีกว่าไหมครับ

ผมมองว่าเวปโตขึ้นครับ คนก็มีหลากหลาย ระดับความสามารถก็ต่างกันครับ
ผมแนะนำว่าควรมีการเพิ่มและปรับปรุงห้องครับ โดยขึ้นอยู่กับความต้องการของเจ้าของเวปไซด์ เป็นหลัก
อย่างแรก เวปนี้เอาแบบ HARD CORE ไปเลย
*เปลี่ยนห้องQ/A เป็นห้องแสดงภาพ โชว์ภาพไป ชมได้ บอกชอบไม่ชอบได้ วิจาร์ณได้ในระดับนึง แลกเปลี่ยนมุมมองเทคนิดวิธีการ ทำให้รูปดีขึ้น เน้นไปในทางสร้างสรร
////(แต่ในกรณีที่ภา่พแย่มากๆๆ ก็ย้ายกระทู้ไปห้อง อื่นๆ เช่นห้องไม่ถึงขึ้น ห้องขยะไปเลย[สงสัยกระทูปมโดนคนแรกแน่เลย อิอิ] ทั้งนี้เพื่อคัดกรองเอาแต่ทีดีจริงๆๆมาดู และแยก ระดับสมาชิกเวปไปเลยครับ)
แล้วก็เพิ่มอีกห้อง
*ห้องวิจาร์ณภาพถ่าย อันนี้ จวก กันได้เต็มที่ ซัดให้เต็มเหนี่ยว แล้วผู้ที่โดน วิจาร์ณก็ต้องยอมรับด้วย

หรือ วิธีที่สอง เปิดกว้างมากขึ้นเพื่อ เพิ่มระดับการพัฒนาของน้องๆๆ ที่ยังเพิ่งเริ่มเล่น
โดยเพิ่มในส่วนของ
***ห้องมือใหม่ เข้าไปด้วยเท่านั้นให้พวกมือใหม่โพสกัน แล้วพวกที่ชำนาญการถ่ายภาพก็เข้ามาแนะนำครับ

คนเรามีหลายแบบครับ คนที่จะเข้าใจเหมื่อนกันก็มีน้อยครับ
ระดับการเรียนรู้ ความชำนาญ ประสบการ์ณที่เจอมาก็ไม่เหมื่อนกันครับ ขนาดภาพ ภาพเดียวยังคิดได้ต่างกันเลย
อย่างภาพผมจริงๆก็ไม่กล้าลง แต่เห็นเวปมันเหงา ก็เลยเอามาลง แล้วก็ยอมรับมากขึ้นเตรียมใจไว้ แล้วก็คิดว่าเดียวก็น่าจะมีคนลงตามๆๆกัน
ผมชอบเวปนี้น่ะครับมัน เป็นเวป BW แท้ๆๆดี

ส่วนเรื่องห้องซื้อขายปล่อยไว้เถอะครับ ช่วงนี้เศรษฐกิจมันแย่จริงๆๆ ของเลยเยอะมั้งครับ
อย่างผมก็รอซื้อ M6 ถูกๆสักตัวอยู่ครับ ถ้าเราได้ซื้อจากคนในนี้ก็จะรู้สึกดีกว่าครับแล้วก็ค่อยมั่นใจมาหน่อยว่าไม่โดนย้อม
แถมไม่งั้นเพื่อนเราอีกหลายคนอาจ จุกอกตายก็ได้ครับ
แค่ช่วงนี้ การงานมันเยอะไม่ค่อยมีเวลาถ่ายกันเท่านั้นเอง

***สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับเจตนารมณ์ของเวปเองแหละครับว่าอยากให้เป็นแบบไหน***

ปล.เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวของผมที่อยาก นำ เสนอครับ

ข้อเพิ่มเติมนิดนึง ไม่มีใครผิดใครถูกน่ะครับ ทุกคนอยากให้มันดีเพียงแต่หาตรงกลางให้เจอที่เราจะเดินไปด้วยกัน

"ผมถือว่าการถ่ายภาพเป็นการพัฒนาจิตใจ จุดประสงค์หลักคือการสื่อสารสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เรารู้สึก สำหรับผู้ชมก็อยู่ที่ว่าเขาตีความได้แค่ไหน แต่เราจะไม่ไปแยแส เขาจะตีความอย่างไรก็สุดแล้วแต่
เพราะงานศิลปะสำเร็จแล้วเมื่อเราทำ ไม่ใช่เมื่อคนเห็น การที่คนอื่นเห็นมันเป็นผลพลอยได้ ถ้าเรามัวแต่คิดว่าจะทำงานดีๆ ให้คนได้ชม จะทำให้ความเที่ยงตรงของการมองงานศิลปะผิดเพี้ยนไป "

ช่วงหนึ่งในบทสัมภาษณ์ของคุณ อาชัยพงษ์ จากนิตยสารอิมเมจ ฉบับเดือนตุลาคม ๒๕๔๒

Edited by - Link on 27 August 2009 01:04:29

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 27 August 2009 :  00:20:48  Show Profile  Reply with Quote
พิมพ์ไปยาวละ

แต่ลบทิ้ง

พรุ่งนี้ ขอเปลี่ยนแปงที่นี่ใหม่หมดอีกรอบละกัน น่าจะขัดใจหลายคน

รออ่านอะไรใหม่ๆตอนเช้าละกันครับ ตอนนี้ใช้ Mac ไม่มีอุปกรณ์ ทำ web ไว้พรุ่งนี้เช้าว่ากันอีกที

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 27 August 2009 :  00:29:37  Show Profile  Reply with Quote
คอนนี้ ปัญหาแบ่งออกเป็น 3 ส่วน

1. พ่อค้า
2. คนไม่ post รูป
3. ตัวผมเอง

ปัญหาค่อนข้างชัดเจน ครับ พรุ่งนี้ ผมจะจัดการทั้ง 3 ปัญหา คอนเช้าๆ วันนี้เหนื่อยละ เครื่องนี้ไม่ได้ ลง dream ไว้ แก้เวปลำบาก ไว้พรุ่งนี้รอฟังละกันครับ

:>

หยุดตรงนี้ไว้ก่อนละกันครับ

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 27 August 2009 :  00:50:52  Show Profile  Reply with Quote
เสนอสั้นๆ ครับ

กำหนดวันจัด Fotolio No.2 ครับ :)

Link
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  01:02:34  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

กำหนดวันจัด Fotolio No.2 ครับ :)

เห็นด้วย อย่างแร๊ง นิ

"ผมถือว่าการถ่ายภาพเป็นการพัฒนาจิตใจ จุดประสงค์หลักคือการสื่อสารสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เรารู้สึก สำหรับผู้ชมก็อยู่ที่ว่าเขาตีความได้แค่ไหน แต่เราจะไม่ไปแยแส เขาจะตีความอย่างไรก็สุดแล้วแต่
เพราะงานศิลปะสำเร็จแล้วเมื่อเราทำ ไม่ใช่เมื่อคนเห็น การที่คนอื่นเห็นมันเป็นผลพลอยได้ ถ้าเรามัวแต่คิดว่าจะทำงานดีๆ ให้คนได้ชม จะทำให้ความเที่ยงตรงของการมองงานศิลปะผิดเพี้ยนไป "

ช่วงหนึ่งในบทสัมภาษณ์ของคุณ อาชัยพงษ์ จากนิตยสารอิมเมจ ฉบับเดือนตุลาคม ๒๕๔๒

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  01:12:13  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

ใครเคยพูด/พิมพ์ หรือเพียงแค่เคยคิดว่า .. อยากเห็น print จริง, บนจอยังสวยขนาดนี้ แล้วบน print จริงจะขนาดไหน .. อะไรประมาณนี้

ห้ามพลาดด้วยประการทั้งปวง ...

การถ่ายทอดประสบการณ์ให้กัน ผ่านมุมมอง/ภาพถ่าย/การเล่าเรื่อง ตรงๆ ต่อหน้า
มันเยี่ยมจริงๆนะ ..

รู้สึกดีกว่าการดูแห้งๆบนจอเยอะครับ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 27 August 2009 :  06:38:04  Show Profile  Reply with Quote
agree with mr. T

เห็นด้วยทุกอย่าง ไม่มีการเคลื่อนไหวใน QA เลยครับ ผมติดตามอ่านของน้า sinar กับตอบ ๆ ในกระทู้พี่ link มาเกือบสองอาทิตย์ล่ะ

ยินดีทำตามที่เสนอด้วย ที่โพสภาพขาวดำก่อนขาย

แต่................

จะมีประโยชน์อะไร ถ้าภาพนั้นไม่มีอะไรจริง ๆ (ในแง่ไม่มีอะไรเลย หรือภาพที่ตกมาตรฐาน)

ตั้งคำถามว่า ปะภาพกันน้อยลงเพราะอะไร????

อีกคำถามคือ ทำยังไง ให้กระดานซื้อขายยังอยู่ได้ และไม่ทำให้สมดุลโดยรวมเสียไป???

====เสนอแนะ====

เปิดหน้าขาย เดือนละหน หนละอาทิตย์ แก้ปัญหา ลดตัณหา

===เสนอแนะอีก===

พี่น้องบางคน อ่านเยอะ พิมพ์น้อย อย่าโกรธพี่เค้าเลยนะครับ

ปล. อยากเห็นภาพขาวดำ งาม ๆ ให้มากขึ้นเยอะ ๆ เหมือนกันครับ

ปล. 2 แอบคิดถึงภาพถ่ายจากอาชัยพงษ์ , พี่นพ , คุณโจ้ , คุณปั้น เหมือนกัน

Edited by - monster_boy on 27 August 2009 06:42:27

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 27 August 2009 :  06:45:14  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Dr.Ghost

ในความเห็นผมคิดว่า เรื่องซื้อขายเยอะกับเรื่องกระทู๊ภาพน้อย มันไม่เกี่ยวข้องกันสักเท่าไหร่ ห้องหนึ่งที่อยากให้เวบนี้มีคือห้องแสดงภาพครับ ทำแบบ Photo a Week ของ Leica Group ก็ได้ครับ ให้สมาชิกมีภาพมาแสดงในห้องอย่างน้อยอาทิตย์ละภาพ สลับกันไป เป็นห้องที่รับผิดชอบร่วมกัน ต้องให้มีภาพใหม่ๆเข้ามาโพสท์ อยู่เสมอ

เข้าท่า

แต่มันก็เหมือนห้อง QA ของเราอยู่แล้วอ่ะครับ

พี่ ๆ ว่าป่าวครับ?

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 27 August 2009 :  08:38:51  Show Profile  Reply with Quote
มาละครับ กติกาใหม่ ยืมของคนอื่นมา น่าจะ work

สมาชิก ต้องมีอายุสามาชิกมากกว่า 1 เดือน และ มี post ไม่น้อยกว่า 50 post จึงประกาศขายได้

สมาชิก 1 คน มีสิทธิ์ประกาศขายได้เพียง 1 ชิ้น/1 กระทู้ /1 อาทิตย์

สมาชิก ลงขายสินค้าราคาเกิน 10000 บาทขึ้นไป ต้องบริจาคให้กับ web ในอัตรา 2% ไม่ว่าจะขายได้หรือไม่ก็ตาม

กติกาทั้งหมด ตั้งขึ้นมาเพื่อ"กัน" พ่อค้า ที่ต้องการหาผลประโยชจาก web site แห่งนี้ครับ และ ลดการ post ซื้อขายกัน สำหรับคนนอกกลุ่ม เพราะไม่มีใครอยากมีเสียเงิน 2% หรอกครับ ถ้าไม่ได้ รู้จักกันในกลุ่มจริงๆ ใครอยากขายก็ช่วยๆกันบริจาคเงินไว้สำหรับค่า server กันหน่อยละกัน อันนี้ เอาไว้กั๊กคนนอกโดยเฉพาะ

เพราะจริงๆแล้ว ประเทศไทย ที web ขายกล้องที่ เดินเร็วๆเยอะ ไม่จำเป็นต้องใช้ที่นี่ขายหรอก ทิ้งที่นี่ไว้เป็นที่ขายกันระหว่างเพื่อนฝูงละกันครับ

ใครอยากขายอะไร ก็ยังมี thaid taklong ที่วิ่งเร็วๆ แล้วก็ bwthai ที่ของเดินคล้ายๆ web นี้

ส่วนเรื่อง การติชม ผมลบทิ้งไปละ เอาเป็นว่า จัดการเป็นกรณีๆไปดีกว่า

เรื่องการ post รูป ต้องโทษที่ผมเองครับ ไว้เจอกันเยอะๆ แล้วค่อยเล่าให้ฟังกัน ว่าทำไมหลังๆ ถึงได้หงอยๆ :D

แต่ต่อไปนี้ ผมจะปรับปรุงตัวใหม่ครับ กลับไปเป็นเจ้าที่คนเดิมละ :D

ขอบคุณนายที คุณชัยพงษ์ พี่ frank ครับ สำหรับ ครั้งนี้

milk
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  09:09:02  Show Profile  Reply with Quote
เห็นด้วยกับนายทีนะครับ ผมเองก็คิดอยู่ว่ามันดูจะคึกคักมากสำหรับห้องขายแต่ห้องอื่นไม่ไปไหน ถ้าโดยส่วนตัวก้กำลังรอภาพเตรียมจะเอาลงในห้องอื่นๆอยู่เหมือนกันครับ เพราะไม่ได้อยากจะมานั่งขายอย่างเดียว เพราะกิจกรรมหลักของเว้บมีเพื่อให้เกิดการพัฒนาคุณภาพในงานขาวดำระหว่างกัน แต่ข้อจำกัดอันนึงของงานภาพขาวดำจากฟิลม์คือ คุณภาพนี่แหละ บางทีไม่มีอะไรถ่ายก้ไม่รู้จะเสนออะไร ถ่ายมาแล้วจะผ่านกระบวนการมาสู่ดิจิตอลก็ของไม่ครบอีก มันก็เลยได้แต่ดองๆเอาไว้

พูดแล้วก็เกรงใจเจ้าที่นะครับ จากนี้จะปรับเปลี่ยนไปทางไหนก็ยินดีครับ

เพิ่มเติมอีกนิดนะครับ เมื่อกี้นึกคำถามถามตัวเองดู ผมว่าการเข้าอ่าน การ เข้าไปร่วมตอบนี่มันง่ายกว่าการตั้งกระทู้มากๆเลย เพราะว่าคุณภาพของกระทู้นี่ถ้าลงแบบไม่มีอะไร ก็อายผู้รู้ ผมว่ามันก้น่าจะเป็นสาเหตุให้กระทู้ห้องถามตอบหรือจิปาถะมันเดินช้านะครับ ใจของสมาชิกนี่คงอยากจะลงกันเยอะๆเหมือนกัน แต่น่าจะกลัวลงแล้วพลาดมากกว่า ผมคิดว่าสมาชิกในเว็บนี่คงถนัดเปิดดูแต่ล่ะห้องเพื่อดูว่ามีอะไรใหม่ๆบ่อยครั้งนะครับในแต่ล่ะวัน
แต่ว่าจะให้โพสต์ลงนี่อาจจะลำบากอย่างที่ผมว่ามาครับ

42.195

Edited by - milk on 27 August 2009 09:23:52

นายที
Lith Master

Posted - 27 August 2009 :  09:17:40  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by monster_boy

จะมีประโยชน์อะไร ถ้าภาพนั้นไม่มีอะไรจริง ๆ (ในแง่ไม่มีอะไรเลย หรือภาพที่ตกมาตรฐาน)

จริงๆ ส่วนใหญ่ นานๆจะขายของทีนะครับ บางทีหลายๆเดือนครั้ง โพสท์รูปกันยังมากครั้งกว่านี้อีก ดูแล้วก็ไม่น่าจะเห็นเป็นปํญหาอะไรเลย แล้วก็แค่การขอความร่วมมือน่ะครับ ผมไม่ได้มีหน้าที่ออกกฏ แค่อยากเห็นสิ่งๆดีเกิดขึ้นเท่านั้น

เรื่องกฎใหม่ซื้อขาย ผมก้โอเคนะครับ

Edited by - นายที on 27 August 2009 09:19:09

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 27 August 2009 :  09:21:19  Show Profile  Reply with Quote
น่าจะพอไปไหว

เดี๋ยวรอ admin มาแจม อยากเห็นความคิดเห็นเยอะๆ

ว่าแต่ meeting กันดีกว่า

Maximuz
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  09:52:40  Show Profile  Reply with Quote
ว่าไง ว่าตามกันครับ พี่น้อง

Maximum Live

smartpoe
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  10:25:03  Show Profile  Reply with Quote
อยาก meeting ด้วย แต่ขอรอหลังงานแต่งได้ไหมครับ

เห็นด้วยที่ควรกันพ่อค้าออกไปซะที พวกซื้อมาเกินเป็นร้อยชิ้น,ซื้อมาเผื่อเป็นสิบชิ้น หรือพวกมาหาตัดของถูกจากที่นี่ไปขายทำกำไรกับคนอื่นเนี่ย หลังๆมาเห็นหลายทีจัง

ช่วงนี้ผมถ่ายรูปน้อยมากๆ เพราะงานยุ่งทั้งงานหลวงงานราษฎร์ แต่ก็ยังเข้ามาวนเวียนอ่านอยู่เรื่อยๆ

ถ้าพ้นจากช่วงนี้แลัวมีเวลามากขึ้น มีโอกาสได้ถ่ายรูปมากขึ้นจะมาช่วยกระตุ้นห้อง Q&A ด้วยอีกแรงครับ

พักฟิล์มมาปั่นรถถีบ

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  10:25:58  Show Profile  Reply with Quote
เห็นด้วยตามนั้นครับ

Edited by - neno-c on 27 August 2009 10:35:05

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  10:28:13  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by smartpoe

อยาก meeting ด้วย แต่ขอรอหลังงานแต่งได้ไหมครับ

เอ๊ะๆๆๆๆ .. งานแต่งอะไรน่ะหมอ.ยอด

monster_boy

Posted - 27 August 2009 :  10:30:24  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by soranai

มาละครับ กติกาใหม่ ยืมของคนอื่นมา น่าจะ work

สมาชิก ต้องมีอายุสามาชิกมากกว่า 1 เดือน และ มี post ไม่น้อยกว่า 50 post จึงประกาศขายได้

สมาชิก 1 คน มีสิทธิ์ประกาศขายได้เพียง 1 ชิ้น/1 กระทู้ /1 อาทิตย์

สมาชิก ลงขายสินค้าราคาเกิน 10000 บาทขึ้นไป ต้องบริจาคให้กับ web ในอัตรา 2% ไม่ว่าจะขายได้หรือไม่ก็ตาม

กติกาทั้งหมด ตั้งขึ้นมาเพื่อ"กัน" พ่อค้า ที่ต้องการหาผลประโยชจาก web site แห่งนี้ครับ และ ลดการ post ซื้อขายกัน สำหรับคนนอกกลุ่ม เพราะไม่มีใครอยากมีเสียเงิน 2% หรอกครับ ถ้าไม่ได้ รู้จักกันในกลุ่มจริงๆ ใครอยากขายก็ช่วยๆกันบริจาคเงินไว้สำหรับค่า server กันหน่อยละกัน อันนี้ เอาไว้กั๊กคนนอกโดยเฉพาะ

ส่วนเรื่อง การติชม ผมลบทิ้งไปละ เอาเป็นว่า จัดการเป็นกรณีๆไปดีกว่า

เรื่องการ post รูป ต้องโทษที่ผมเองครับ ไว้เจอกันเยอะๆ แล้วค่อยเล่าให้ฟังกัน ว่าทำไมหลังๆ ถึงได้หงอยๆ :D

แต่ต่อไปนี้ ผมจะปรับปรุงตัวใหม่ครับ กลับไปเป็นเจ้าที่คนเดิมละ :D

ขอบคุณนายที คุณชัยพงษ์ พี่ frank ครับ สำหรับ ครั้งนี้

ตามกติกานี้ โอเครับ เรื่อง 2% ก็ยินดีครับ แจ้งบัญชีกันไว้ด้วย ในห้องขายนะคร้าบ

่ส่วนเรื่อง post ภาพที่หงอย ๆ ไป ส่วนนึงผมก็เกรง ๆ เหมือนกันครับ คือโพสไปจะมีสองแนวทางคือ

คำติ กับ เงียบไปเลย

มีคำติเนี่ย โอเค ถือว่าเป็นส่วนเติมเต็ม ในส่วนที่เรามองไม่เห็น

แต่เงียบไปเลยเนี่ย.................. พูดยาก มันอาจจะห่วยจนไม่มีใครมาตอบ (ละมั้ง)

ผมเลยเกรง ๆ และคัดแต่ภาพที่ชอบจริง ๆ และอยากปรับปรุงจริง ๆ ไปโพสใน QA ส่วนที่หย่อนลงมาหน่อย จะไปอยู่ใน จิปาถะ ครับ

Kitp
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  10:37:06  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Maximuz

ว่าไง ว่าตามกันครับ พี่น้อง

ว่าตามกันคร้าบ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 27 August 2009 :  10:38:46  Show Profile  Reply with Quote
เรื่องเปิดร้าน ไม่รับครับ
เหตุผล
ผมตั้ง web นี้ขึ้นมา คำแรกๆ ที่จั่วหัวคือ ไม่มีผลประโยชน์ทางการค้าเข้ามาเกี่ยวข้อง

ที่นี่เป็นเป้าหมายของ ร้านค้าหลายร้าน เคยมีคำขอแลก logo web ของ แลก logo สินค้าหลายครั้ง รวมถึงจะให้ขายโฆษณาครับ แต่ผมไม่เคยรับ และ จะไม่รับต่อไปอีกนาน

คนในนี้ มีที่ซื้อของแหละครับ ทุกคนก็รู้ว่า คุณ neno-c เป็นคนขายของ และ ก็หาเบอร์คุณ neno-c ไม่ยาก ผมไม่คุยเรื่องผลประโยชน์ อย่าว่าแต่ ผลประโยชน์เล็กๆน้อยๆ ในนี้เลย ขนาดใครมาคุยเรื่องงานการกับผม ทั้งๆที่มีเกี่ยวเนื่องกัน ผมยังไม่คุยด้วยเลยครับ ผมจะบอกไปตรงๆเลย ว่าไม่คุยเรื่องงาน

ผมทำที่นี่ ไม่เคยหวังเงิน จริงๆ เฉพาะค่า server ที่จ่ายๆ ไปรวมๆก็คงหลายแสนไปแล้ว เพราะฉะนั้นผมขอผ่านครับ เรื่องเปิดร้าน

คุณ neno-c ไม่ได้ เปิดพ่อค้าคนเดียวหรอคกรับ มีอีกหลายคน ที่เปิดร้าน และ ไม่เปิดร้าน ทั้งหากำไร ทั้งเอาของคนอื่นมาปล่อย แล้วกินหัวคิว มีเยอะแยะครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมไม่ได้มองใครคนใดคนหนึ่งเป็นพิเศษ ผมมองแค่ อยากให้ web นี้อยู่เงียบๆ สงบๆ ไม่อยากให้มีเรื่องธุรกิจเข้ามาเกี่ยวข้อง แค่นั้นครับ เพราะพอของขายเยอะๆ ที่นี่กลายเป็นตลาด Leica ไปตั่งแต่เมื่อไหร่ไม่รู้ ใครจะปล่อย ใครจะซื้อ ก็มีแต่คนแนะนำมาที่นี่ รวมถึงกล้องฟิล์ม กล้องเก่าๆ ก็ให้มาขายที่นี่ ... ใครก็ไม่รู้ ทำขาวดำก็ไม่ได้ ทำ เข้ามา สมัครมา แล้วก็ post ขายแล้วก็ไป

เข้าใจกันนะ

Maximuz
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  10:42:07  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by SiamSummer

quote:
Originally posted by smartpoe

เอ๊ะๆๆๆๆ .. งานแต่งอะไรน่ะหมอ.ยอด

สงสัยด้วยคน

Maximum Live

koson
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  11:26:56  Show Profile  Reply with Quote
อ่านเมื่อคืนนี้ก็รู้สึกเสียดาย ถ้าจะต้องปิดห้องซื้อขาย
เพราะผมเองก็ได้กล้องดีๆ เลนส์ดีๆ จากที่นี่แหล่ะ
แต่ถ้าจะปิดจริงๆก็ไม่เป็นไร เพราะได้ครบอย่างที่ต้องการแล้ว

เช้านีเข้ามาเห็นกติกาใหม่ เห็นด้วยครับ

ส่วนการโพสต์รูปก็รู้สึกเหมือนกันว่าน้อยลง
แต่ก็คิดว่าหลายคนอาจจะติดภารกิจกัน ก็เลยไม่มีเวลาถ่ายรูป
ส่วนตัวผมเองช่วงนี้ก็เริ่มว่างมากขึ้น คงจะได้มีรูปมาโพสต์บ้าง

Edited by - koson on 27 August 2009 11:27:56

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  12:00:32  Show Profile  Reply with Quote
"สมาชิก ต้องมีอายุสามาชิกมากกว่า 1 เดือน และ มี post ไม่น้อยกว่า 50 post จึงประกาศขายได้ "

ผมว่าอาจจะน้อยไปครับพี่
กลัวว่าเดี๋ยวจะมีเหตุการณ์ปั๊มกระทู้ ปั๊มรีพลาย
เสนอไว้พิจารณาครับ

rapper
ตากล้องพ่อลูก(ไม่)อ่อน

Posted - 27 August 2009 :  12:13:40  Show Profile  Reply with Quote

ขอเสนอมุมมองของผมด้วยคนละกันครับ

อ้างอิงตามที่คุณปุ๋ยบอก ว่าปัญหามี 3 เรื่อง คือเรื่องพ่อค้า เรื่องคนไม่โพสท์รูปกัน และเรื่องตัวคุณปุ๋ยเอง ผมขอกล่าวถึงสองเรื่องแรกก่อนละกันครับ ...

เรื่องพ่อค้า ผมมองว่า ณ ตอนนี้ไม่ได้เป็นประเด็นใหญ่อะไรครับ กติกาใหม่ของเวบ บวกกับ moderator ที่ช่วยกันดูอยู่ ... ให้เวลาปรับตัวกันอีกสักหน่อยก็น่าจะเข้าที่แล้วครับ

เรื่องคนไม่โพสท์รูป อันนี้ยาวครับ ... ผมขอแบ่งคนเป็น 3 กลุ่มอย่างนี้ละกัน
1. คนที่ถ่ายภาพเป็นงานอาชีพ รวมถึงที่เป็น serious hobby ด้วย ตัวอย่างเช่น นายที คุณปุ๋ย คุณอาว์ชัยพงษ์ คนกลุ่มนี้สมมติว่ามีอยู่ 20% ของจำนวนประชากรในเวบ เป็นคนกลุ่มที่แสวงหาโอกาสในการถ่ายรูปมากกว่ากลุ่มอื่นๆ สมมติเชิงเปรียบเทียบว่า คนกลุ่มนี้ถ่ายรูปดีๆ ได้รวมกันเฉลี่ยเดือนละ 100 รูปละกัน
2. คนที่ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก และ “ทำได้ดี” ตัวอย่างเช่น ปั้น แฟรงค์ เบ๊ อาว์หมอศุภพงษ์ คนกลุ่มนี้สมมติว่ามีอยู่ซัก 30% ของจำนวนประชากรในเวบ คนกลุ่มนี้แม้จะชอบถ่ายรูป แต่งานหลักอย่างอื่นมันมีอยู่ ช่วงไหนที่มีเวลามากหน่อย หรือหาโอกาสในการถ่ายรูปได้มากหน่อย ถึงจะได้เห็นรูปของคนกลุ่มนี้ สมมติเชิงว่า คนกลุ่มนี้ถ่ายรูปดีๆ ได้รวมกันเฉลี่ยเดือนละ 50 รูปละกัน
3. คนที่ถ่ายภาพเป็นงานอดิเรก แต่ยังทำได้ไม่ดี สมมติว่ามีซัก 50% ละกัน แม้จะชอบถ่ายรูป แต่เวลาส่วนใหญ่ของคนกลุ่มนี้ หมดไปกับการดิ้นรนทำมาหากิน ขอยกตัวอย่างผมเอง วันนึงทำงานอยู่ในห้องสี่เหลี่ยมเล็กๆ วันละ 10 ชั่วโมง เดินทางฝ่าการจราจรไป-กลับบ้านกับที่ทำงานอีกเกือบสองชั่วโมง เสาร์อาทิตย์ก็มีกิจกรรมครอบครัวให้เป็น “ข้ออ้าง” ที่จะถ่ายรูปได้น้อยกว่ากลุ่มอื่น สมมติว่า ด้วยความที่มีเวลาฝึกฝนน้อยหน่อย คนกลุ่มนี้ถ่ายรูป “ดีๆ” รวมกันเฉลี่ยได้แค่เดือนละ 20 รูปละกัน

จะเห็นว่า อัตราส่วนมันสวนทางกันครับ กลุ่มแรกคนน้อย แต่มีโอกาสสร้างสรรค์งานได้มากที่สุด ขณะที่กลุ่มที่สามมีคนเยอะ แต่มีเวลาทำสิ่งที่ชอบน้อยกว่า

ลองมาคิดแบบโมเดลการตลาดดู ถ้าเราอยากให้คนโพสท์รูปดีๆ เยอะๆ คุณคิดว่าเราควรจะไปผลักดันหรือส่งเสริมคนกลุ่มไหนครับ ...

ถ้าผมเป็นเจ้าของเวบนี้ ผมจะผลักดันคนกลุ่มที่สองครับ เพราะคนกลุ่มที่สองนี้มีฝีมือและเวลาพอสมควร เข็นหน่อยก็วิ่งฉิว ... แล้วทำไมไม่ไปผลักดันกลุ่มที่สามล่ะ เค้ามีคนเยอะนะ ก็เพราะ skills คนกลุ่มนี้ยังไม่ถึงครับ เร่งให้ตายก็ได้แต่ปริมาณ แต่ถ้าคาดหวังคุณภาพคงต้องรอให้พัฒนาอีกนาน เข็นขึ้นแต่อาจจะเหนื่อย ไปลงทุนลงแรงปั้นคนกลุ่มที่สองดีกว่าครับ คนกลุ่มที่สามปล่อยเค้าไปเฮอะ เค้าได้แค่นั้นจริงๆ :>

ชิวผิง
มึนน้ำยา

Posted - 27 August 2009 :  12:18:12  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by supererky

"สมาชิก ต้องมีอายุสามาชิกมากกว่า 1 เดือน และ มี post ไม่น้อยกว่า 50 post จึงประกาศขายได้ "

ผมว่าอาจจะน้อยไปครับพี่
กลัวว่าเดี๋ยวจะมีเหตุการณ์ปั๊มกระทู้ ปั๊มรีพลาย
เสนอไว้พิจารณาครับ

เห็นด้วยว่าน้อยไป เรื่องปั่นกระทู้ ใครปั่นเราน่าจะดูออก แบนล๊อกอินไปเลยครับ

"กลุ่มเพื่อนทองดี"

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 27 August 2009 :  14:20:31  Show Profile  Reply with Quote
เห็นด้วยกับความเห็นพี่ปุ๋ยครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 27 August 2009 :  16:43:49  Show Profile  Reply with Quote
ทำสิครับ

อยากเอาแค่คิด คุณ rapper วิเคราะห์ไปเรือย แต่ ทำยังไงหละครับ ทำแล้วเขาตอบสนองไหม ลองดูสิครับ

เวปนี้ก็ของทุกคนแหละครับ คุณมีวิธีไหนก็ทำ อำนาจ mod ก็อยู่ในมือคุณ

เรื่องปั่นไม่เป็นไรหรอกครับ อย่างน้อยๆ เขาก้เข้าไปอ่าน :D

Page: of 2 Topic  
Next Page
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000