Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 ดูไบ - ไม่น่าไป ?
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

supapong
คุณอาว์..หมอ..

Posted - 27 June 2009 :  00:01:35  Show Profile  Reply with Quote
United Arab Emirates ประเทศเล็กๆ มีประชากรไม่ถึง 6 ล้าน

ประมาณ 1 ใน 3 ของประชากรที่ว่านี้อาศัยอยู่ที่ดูไบ

เมืองริมทะเล ที่เติบโตอย่างรวดเร็วใน 30 ปีที่ผ่านมา

เมืองมุสลิมที่คนต่างชาติสามารถหาเหล้าดื่มได้ทั้งวัน

เมืองมุสลิมที่ขอวีซ่าได้ไม่ยาก

เมืองมุสลิมที่แขกผู้มาเยือนสามารถออกไปนอกเมืองได้

โดยไม่ต้องขออนุญาตล่วงหน้า

ค่าครองชีพที่สูงไม่สามารถหยุดยั้งทั้งคนมาหางานทำ

และนักท่องเที่ยวที่นิยมมาชอปปิ้ง

เมืองที่ภาษาอังกฤษใช้ได้แพร่หลาย

เมืองที่คู่สมรสใหม่ควรรีบไปฮันนีมูนอย่างยิ่ง

โดยเฉพาะเดือนหน้า กรกฎาคม นี่แหละ

เพราะอากาศจะร้อนแบบตับระเบิด

วันๆจะได้ไม่ต้องออกไปไหนข้างนอกโรงแรมเลย

เพราะจะทั้งร้อนขนาด 50 องศา และชื้นกว่า 90 %

ทั้งเมืองเต็มไปด้วยการก่อสร้างตึกสูง สะพาน ถนน

ว่ากันว่า tower crane ครี่งหนึ่งที่มีอยู่บนโลกใบนี้

อยู่ที่เมืองนี้เองแหละ

แต่.....ตอนนี้ ดูไบกำลังแย่ ฝรั่งถูกเลิกจ้างกลับบ้านเป็นแถว

อสังหาริมทรัพย์ประกาศลดราคาลงถึง 50 % ก็ยังหาคนซื้อยาก

โรงแรมว่างกันระนาว โครงการเดอะปาล์มที่ถมทะเลสร้างกัน

ก็ชะงัก (The Palm โครงการแรกที่ Jumeirah beach วันนี้

ก็ยังสร้างไม่เสร็จ) The World ยังไม่เกิด Palm สองก็เช่นกัน

ผมไปค้างสามคืน ทำธุระแค่ 4 ชั่วโมง ที่เหลือ.......เที่ยวครับ

อ้อ อดีตนายกมีข่าวที่นั่นครับ เขาเอ่ยคำนำหน้าว่า

the disgraced ex-prime minister Thak....

มาดูรูปกันดีกว่าครับ

ตึก Burj Dubai หรือ Dubai tower จะเสร็จเดือนกันยานี้ เป็นตึกที่สูงที่สุด

ในโลก สูง 831 เมตร อยู่ติดกับโรงแรมที่พัก เวลามองยังต้องแหงนคอตั้ง

เลนส์ 35 ก็ได้แค่นี้ละครับ กว่าครึ่งเป็นอพาร์ตเม้นท์สำหรับขายครับ

ข้างล่างไม่กี่ชั้นเป็นโรงแรม Armani เชื่อไหมว่า ส่วนอพาร์ตเม้นท์นั้น

ขายหมดเกลี้ยงภายในเวลา 8 ชั่วโมงที่เปิดรับจองเมื่อหลายปีก่อน

นี่เป็นภาพส่วนฐานล่างของตึกที่ว่านี้ มีทะเลสาปเทียมด้วยครับ
นอีกว่าเป็นทะเลสาปเทียมที่ใหญ่ที่สุดในโลกอีกแหละ

นี่ก็อยู่ติดกันเลยครับ เป็นคอมเพล็กซ์เดียวกัน คือ The Dubai mall

เปิดแล้วครับ เป็น shopping mall ที่ใหญ่ที่สุดในโลก (อีกแล้ว)

มีร้านค้ามากกว่า 1200 ร้าน แต่ละร้านไม่ใช่เล็กๆแบบมาบุญครองนะครับ

ยกตัวอย่าง ร้าน Harman-Kardon นี่นอกจากจะโชว์โฮมเทียเตอร์หลายห้องแล้ว

ยังขนรถ BMW 7er 5er และยี่ห้ออื่นอีกหลายคันมาโชว์เครื่องเสียง

ลองคิดดูว่าใหญ่ขนาดไหน ในนี้มีอควาเรียมเบ้อเฮิ่มเห็นปลาเก๋า

ตัวใหญ่กว่าผมว่ายเอื่อยๆ น่าตะลึง (ดูแบบห่างๆไม่ต้องเสียตังตีตั๋วหรอกครับ)

มีลานยักษ์ไว้ฉายหนังให้เด็กๆดู แถมวาง bean bags ให้นับร้อยตัว

ให้เกลือกกลิ้งดูกันอย่างสบาย เห็นผู้ใหญ่ก็นอนดูกันไม่น้อย

โซฟาเก้าอี้นั่งพักมีทั่วไป (จำเป็นมากเพราะมันกว้างมาก) หุ้มหนังแท้นะครับ

ผมไปเดินมา 6 ชั่วโมงนี่ดูได้แค่ส่วนเล็กๆเท่านั้น แต่ปวดขาไปหมดเลย

ของก็ราคาพอๆกับบ้านเรา แต่ที่ sale นั้นบางครั้งลดอย่างน่าตกใจ

ทะเลทรายที่ร้อนระอุ และเงียบเหงา

มีรอยยางรถ SUV ที่ใช้ลุยทะเลทราย

ร้อนนักก็พักรถไว้ก่อน

กลางทะเลทรายก็มีระบำหน้าท้องให้ชมแกล้มดวงดาวพราวฟ้า

ปิดท้ายด้วยรูปที่มีคำถามว่าเจ้าสิ่งก่อสร้างที่อยู่บนสุดนี่คืออะไร

พบได้ทั่วไป โดยเฉพาะย่านตลาดเก่า Bastakiya

Edited by - นายที on 08 November 2009 19:05:46

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 27 June 2009 :  00:07:12  Show Profile  Reply with Quote
^^
wind tower คับ

Go to Top of Page

supapong

Posted - 27 June 2009 :  00:07:49  Show Profile  Reply with Quote
ลืมบอกข้อมูลไปครับ

M7 + Summicron 35/2 ASPH.

T-Max 100 EI 80 Tri-X EI 250

DK-50 1+0 จับรวมล้างเวลาเดียวกัน 6นาทีครึ่ง

supapong

Posted - 27 June 2009 :  00:11:11  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

^^
wind tower คับ

เก่งครับ ถูกแล้วครับ

เป็นภูมิปัญญาของชาวอาหรับเขา

บ้านเราคงใข้ไม่ได้เพราะเรามีฝนมากกว่าเขา

บ้านเขาฝนตกปีนึงไม่เกิน 5 วัน วันไหนฝนตก

รถชนกันระนาว เพราะถนนทุกสายไม่มีท่อระบายน้ำ

แล้วก็ที่ปัดน้ำฝนมักจะเสีย อีกอย่างคือลูกเห็บที่นี่

ขนาดเท่ากำปั้นนะครับ รถงี้บุบ กระจกก็แตกครับ

TiGeRAkE
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 27 June 2009 :  00:18:18  Show Profile  Reply with Quote
ได้ความรู้ดีครับ ชอบทั้งเรื่องและภาพ
ขอบคุณครับ :)

milk
เทพขาวดำ

Posted - 27 June 2009 :  08:20:04  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าร้อนและชื้นมากๆพร้อมกันแบบนั้น เราจะเก็บกล้องยังงัยดีล่ะครับ? อืมม แต่ถ้าเป็นเจ้าของบ่อน้ำมันก็คงไม่ยุ่งเท่าไรกับเรื่องแค่เก็บกล้องหรือซื้อใหม่ๆแห๋งๆ

42.195

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 27 June 2009 :  09:55:06  Show Profile  Reply with Quote
ชอบรูปทะเลทรายครับ เวิ้งว้างและน่าค้นหาครับ

Sinar
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 27 June 2009 :  11:06:56  Show Profile  Reply with Quote
ชอบทุกรูปเลยครับเนียนจัง โทนนิ่มสวย แต่มาสะกิดตรงประโยคที่ ใครนะแอบว่าอดีตนายกคนเก่งของเราซะเสียหาย ท่านอุตส่่าห์ "ทำท่าร่าเริง"เวลาอยู่เมืองนี้ ท่านคงอยากอยู่นาน แต่ร้อนเนี่ยเหมาะกับทำต้มๆตุ๋นนะครับ ไม่เปลืองไฟ

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 27 June 2009 :  14:10:18  Show Profile  Reply with Quote
ชอบโทนจังเลยครับ นวลดี

www.hipfotobyblackcat.com

mtipsatien
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 27 June 2009 :  21:55:30  Show Profile  Reply with Quote
โทนอย่างนวลตาเลยครับ เหมือนดูผู้หญิงผิวสวยๆ...
มัน...อึมหหหหห์ ตา

ฟิล์ม ฟิล์ม ฟิล์ม !!!!!!!!!!

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 28 June 2009 :  00:10:16  Show Profile  Reply with Quote
โทนสวยมากๆเลยครับ โดยเฉพาะรูปที่ทะเลทราย งามจริงๆ
ได้ความรู้ด้วย

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

supapong

Posted - 28 June 2009 :  00:41:15  Show Profile  Reply with Quote
ทรายที่โน่นมันออกสีแดงๆนะครับ ไม่สวย

แต่แม่สาวนักเต้นระบำหน้าท้องนางนั้น.....

สวยมากๆครับ สูงราว 6 ฟุตเชียวนะครับ

ผิวขาว จมูกโด่ง หน้าท้องไม่มี !!!

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 28 June 2009 :  21:08:40  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพแรกครับ โทนสวย อ่านเพลินครับ

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

charles
เทพขาวดำ

Posted - 28 June 2009 :  22:40:45  Show Profile  Reply with Quote
วันนี้เพิ่งคุยเรื่องดูไบกับพ่อ เห็นพ่อบอกว่าตอนนี้ที่ดูไบ มีคนหนีหนี้เยอะมาก ขับพวกรถดีๆ แพงๆ ไปทิ้งที่สนามบินแล้วหนีออกนอกประเทศกันเพียบ ทิ้งทั้งบ้านทั้งรถไว้ที่ดูไบเลย

สาเหตุที่ทำกันขนาดนี้เพราะตาม กม.ของดูไบ ถ้าใครเป็นหนี้แล้วจ่ายไม่ได้ ต้องติดคุกหัวโต -.-

supapong

Posted - 29 June 2009 :  11:36:15  Show Profile  Reply with Quote
ผมขอสรุปข้อมูลบางอย่างที่น่าสนใจของประเทศ United Arab Emirates (UAE) เผื่อมีใครอยากรู้

ประเทศนี้ประกอบด้วย 7 รัฐอาหรับที่มารวมกันเมื่อปี ค.ศ. 1972 หลังจากได้เอกราชจากอังกฤษ

(ดูไบเป็น 1 ใน 7 รัฐ) เมืองหลวงคือ อาบูดาบี ใหญ่เป็นที่สองรองจากดูไบที่คึกที่สุด

ประชากร ประมาณ 5.6 ล้านคน

ในช่วงวัยเจริญพันธุ์นี่แปลกนะครับ ผู้ชายมีมากกว่าผู้หญิงเกือบ 2.8 เท่า

(เผื่อสาวๆคานทองบ้านเราจะมีโอกาสเจอชี้ครวยๆที่โน่น)

แต่นั่นก็เป็นปัญหาการละเมิดทางเพศต่อลูกจ้างต่างชาติเพศหญิง

(หรืออาจเป็นเพราะมีอูฐไม่พอ 55555555)

อายุเฉลี่ยสูงกว่าบ้านเราครับทั้งสองเพศ

ประเทศนี้มีอัตราชาวต่างชาติอพยพเข้ามาสูงที่สุดในโลก

(มาให้เขาจ้างใช้แรงงานครับ)

เนื้อที่ 77,700 ตร.กม. (ไม่ถึง 1 ใน 5 ของไทย)

แหล่งน้ำจืดธรรมชาติ - ไม่มีเลย

ต้องกลั่นน้ำทะเลมาใช้ น้ำใช้แล้วเอาไปรดต้นไม้

ภาษาที่ใช้เป็นทางการ คือ อารบิค แต่เนื่องจากว่ามีชาวอินเดีย

อพยพมาอยู่เป็นจำนวนมากนานนับร้อยปี ว่ากันว่าถึงครึ่งหนึ่งของประชากรทั้งหมด

ภาษา ฮินดี และ อูรุดู จึงใช้ได้ทั่วไป คนต่างด้าวไม่มีสิทธิ์ครอบครองที่ดินนะครับ

รายได้ประชาชาติต่อหัว US$ 54,607 !!!!!!

เดิมรายได้มาจากการงมมุกในทะเลมาขาย

เดี๋ยวนี้ก็น้ำมันดิบกับก๊าซธรรมชาติครับ

น้ำมันดิบดูดได้วันละ 3 ล้านบาเรลล์

ใช้ในประเทศวันละ 380,000 บาเรลล์

อัตราเงินเฟ้อน่ากลัวครับ 14 %

หนี้สาธารณะ (ขนาดรวยนะครับ) 22 % of GDP

ว่างงาน 2.4 % (ไม่ใช่เพราะขี้เกียจแต่เป็นเพราะเศรษฐกิจตกต่ำทั่วโลก)

ส่งออกนี่มาที่ไทยเป็นอันดับสามนะครับรองจาก ญี่ปุ่นกะ เกาหลี

แต่นำเข้าจากไทยนี่แทบไม่เห็นเลย

โรงพยาบาลเอกชนที่ชนะการคัดเลือกให้มาเปิดบริการได้ที่ดูไบ

คือ Cleveland Clinic อันโด่งดัง ทิ้งคู่แข่งคือ บำรุงราษฎร์ ไม่เห็นฝุ่น

แค่นี้ละกัน พอเห็นภาพบ้างนะครับ

Edited by - supapong on 01 July 2009 19:54:42

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 29 June 2009 :  22:01:12  Show Profile  Reply with Quote
อาหมอคครับ

มีสองเรื่องสงสัย

wind tower ทำงานยังไงเหรอครับ จะดักฝนไว้ใช้ หรือยังไงครับ?

อีกเรื่อง

quote:
Originally posted by supapong

(เผื่อสาวๆคานทองบ้านเราจะมีโอกาสเจอชี้ครวยๆที่โน่น)

ไม่ได้ล้อผมเล่นใช่มั้ยครับ

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 29 June 2009 :  23:40:50  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by monster_boy

quote:
Originally posted by supapong

ไม่ได้ล้อผมเล่นใช่มั้ยครับ

ตกใจเหมือนกันครับ แต่อ่านดีๆแล้วคงหมายถึง "ซี๊ค-รวยๆ" ใช่มั้ยครับ

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

supapong

Posted - 30 June 2009 :  00:41:25  Show Profile  Reply with Quote
55555555555

rich shiek ถูกต้องครับ

ส่วน wind tunnel มันเป็นช่องดักลม 4 ด้านให้ลงไปในบ้าน

เข้าใจว่าอย่างนั้นนะครับ

แต่ที่ผมยังตอบไม่ได้ว่าทำไมต้องใช้ไม้เสียบๆไว้ด้วยเล่า

ไม่รู้จริงๆว่าจะถามใครได้

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 30 June 2009 :  01:13:41  Show Profile  Reply with Quote
ในเวปนี้เขาคุึยกันว่าสำหรับให้นกกระสาเกาะครับ เชื่อดีไหมเนี่ย!
http://www.metafilter.com/26911/BadgirsWindcatchers

The sticks, according to him may serve a structural purpose, but, he says, they are left sticking out to give places for storks to roost. No, I'm not joking, this is what he said. Apparently storks roosting on your house is a good thing in Iran....

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 30 June 2009 :  08:51:43  Show Profile  Reply with Quote
พี่หมอ เที่ยวบ่อยๆนี่ ผมได้ความรู้ตามเลย ดีจริงๆ :D

www.tadeegallery.com

supapong

Posted - 30 June 2009 :  13:54:41  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

ในเวปนี้เขาคุึยกันว่าสำหรับให้นกกระสาเกาะครับ เชื่อดีไหมเนี่ย!
http://www.metafilter.com/26911/BadgirsWindcatchers

The sticks, according to him may serve a structural purpose, but, he says, they are left sticking out to give places for storks to roost. No, I'm not joking, this is what he said. Apparently storks roosting on your house is a good thing in Iran....

ขอบคุณครับ ค้นเก่งจริงๆ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 01 July 2009 :  17:33:01  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by cteerapan

ตกใจเหมือนกันครับ แต่อ่านดีๆแล้วคงหมายถึง "ซี๊ค-รวยๆ" ใช่มั้ยครับ

ตอนแรกอ่านแล้วเว้นวรรคผิดตกใจเหมือนกันครับ

อ่านใหม่แล้วถึงเข้าใจ

ชอบทั้งภาพทั้งเรื่องครับอาหมอ ชอบภาพทะเลทราบภาพแรกกับภาพพักรถมากที่สุดครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

supapong

Posted - 07 July 2009 :  14:06:52  Show Profile  Reply with Quote
หลายวันก่อนผมคุยกับชาวฝรั่งเศสคนนึงซึ่งเคยทำงานที่ดูไบนานสามปี

ถึงเข้าใจว่า ทำไมวัยผู้ใหญ่ประชากรชายถึงได้มากกว่าหญิง 2.8 เท่า

คำตอบคือ ผู้อพยพนั่นเอง ส่วนใหญ่เป็นผู้ชายมาขายที่แรงงาน

ประชากรอาหรับพื้นเมืองจริงๆมีรวมกันไม่เกิน 20% ที่เหลือเป็นผู้อพยพ !!??!!

Edited by - supapong on 07 July 2009 14:09:18

Nong73
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 02 January 2010 :  18:03:14  Show Profile  Reply with Quote
โห้ย.....รูปเนียนมาก

tuesday
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 12 June 2012 :  14:00:38  Show Profile  Reply with Quote
ท้องทะเลทรายดูนุ่มนวลน่ากลิ้งเกลือกมากครับ
สวยมากครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000