Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 คชสาร รำพึง
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 16 May 2009 :  21:31:20  Show Profile  Reply with Quote

"ระอุ ไอแดด อบอ้าวร้อน พื้นซีเมนต์
แสงไฟ เจิดจ้า สาดส่องมา นัยน์ตาฉัน
เขม่าดำ ควันรถ เสียงดังลั่น ทั่วทิศ
กระหายหิว แสนอ่อนล้า เห็นใจเถอะ เจ้านาย"

อีกหนึ่งบทชีวิต ที่ออกหากินในเมืองใหญ่ ชื่อ"กรุงเทพมหานคร" บางคนอาจมองว่าเป็นเรื่องปรกติไปซะแล้วสำหรับช้างไทยเร่ร่อน ช้างไทยที่มีบทบาทเป็นถึงสัตว์ประจำชาติ แถมเคยได้มีรูปอยู่ในธงชาติไทยเรามา แต่เดี๋ยวนี้ถูกลดบทบาทลงเหลือเป็นเพียงแค่ช้างขอทานเท่านั้นเอง

พอดีสบโอกาสเลยขอเดินตามช้างดูเล่นสักคืน และจากที่สอบถามจากควาญช้าง ที่บอกเล่าแต่ข้ออ้างเก่าๆที่ว่าทำไมถึงมากรุงเทพ คำตอบที่ได้คือขาดที่ทำมาหากิน ฝนแล้ง จน ไม่รู้จะทำอะไร จนต้องเร่ร่อนมาหากินในเมืองกรุง แกเดินทางมาจากจังหวัดสุรินทร์เมืองช้าง ซึ่งจะเป็นปรกติของหน้าแล้งครับ ที่แกและพรรคพวกจะพาช้างเข้ามาเร่ร่อนเป็นช้างขอทานในเมืองใหญ่ แล้วพอเข้าหน้าฝนหรือหน้านา ก็จะกลับบ้านไปทำนาต่อ ไม่รู้เป็นข้อแก้ตัวหรือป่าวนะ แต่จากที่ลองสังเกตุดูแล้ว พอหน้าฝนก็ไม่ค่อยเห็นช้างเร่ร่อนจริงๆด้วยนะ แต่ถึงกระนั้นก็ไม่รู้นะว่าควาญช้างจะมีความรู้สึกสงสารเพื่อนสัตว์ร่วมชะตากรรมหรือป่าวนะ

ส่วนในเรื่องตัวช้าง เท่าที่ได้เข้าไปถ่ายรูปอย่างใกล้ชิด ความใกล้ชิดนี้ทำให้รู้สึกว่าช้างเป็นสัตว์ที่น่ารักมากๆครับ น่ารักแบบยิ่งใหญ่ น่ารักแบบอบอุ่นและอ่อนโยน ช้างเชือกนี้ชื่อ "กำไล" ครับ เป็นช้างพัง อายุประมาณ 10 ปี รูปร่างสูงใหญ่ราวๆ 2 เมตรกว่าเห็นจะได้ น่าีรัก และน่าเอ็นดูมาก และแถมพูดภาษาไทยได้!

"แม่!" เป็นคำที่ผมได้ยินจากปากของพังกำไล จริงๆผมได้ยินไม่ผิดแน่ เค้าพูดว่า "แม่" แม้จะพูดออกมาเป็นเสียงเปร่งๆสำเนียงช้างก็เถอะ แต่มันก็จะพูดออกมาทันทีที่ควาญช้างบอก "เรียกแม่ซะลูก" (ผู้หญิงแถวนั้นคงตกใจ ที่อยู่ดีๆช้างเรียกแม่ซะล่ะ) แต่ก็ถือเป็นความฉลาดมากๆของช้างไทยนะผมว่า น่าเสียดายที่เจ้าของตีค่ามันต่ำซะเหลือเกิน สัตว์ประจำชาติเราเชียวนะเนี่ยยังจับมาเป็นขอทานซะได้ คิดเล่นๆว่าถ้าบ้านเรามีหมีแพนด้าเป็นสัตว์ประจำชาติล่ะ เราจะทำอย่างนี้กับมันมั้ยเนี่ย คิดแล้วก็คงน่ารักดีนะ

พึ่งรู้นะว่าช้างไม่มีกลิ่นตัว หรือผมไม่ได้กลิ่นก็ไม่รู้ แหม่มันช่างน่ารักกว่าหมาแถวบ้านซะจริงๆ นะ ยิ่งเห็นมันไล่หมาที่ไล่เห่ามันแล้วเนี่ย กวัดแกว่งงวงกระทืบเ้ท้าได้อย่างน่าเกรงขามมากๆ เป็นแล้วสนุกดี หมาแผ่นกันหางจุกก้นเลย

พิมพ์ไปพิมพ์มาชักไปในทางความชอบช้าง และอยากเลี้ยงซะมากกว่าล่ะ อิอิ แต่ถึงอย่างไร ผมว่ามันก็น่าสงสารเกินไปนะสำหรับการหากินกับสัตว์แบบนี้ ควาญช้างขายอ้อย ถุงละ 20/30/40 ตามลำดับ ซึ่งอ้อยในแต่ละถุงน่าจะเรียกว่าเศษอ้อยซะมากกว่า ให้คนกินยังอิ่มยาก อย่าว่าแต่ช้างเลยครับ แถมให้เดินวันละไม่ต่ำกว่า 20-30 กิโลเมตร จากที่พักที่เขาเล่าว่าเป็นป่าย่านพระราม 3 (ผมว่าเท่าที่รู้ไม่เคยเจอป่านะไอ้แถวพระราม 3 เนี่ย) จะเดินลัดเลาะไปตามซอยถึงย่านพัฒน์พงษ์ ซึ่งจากกว่าเดินติดตามผมว่ารายได้ของเขามากโขดีทีเดียวครับ แต่เงินที่ได้พวกควาญช้างกลับเอาไปซื้อช้างในขวดมาเลี้ยงท้องตัวเอง เห็นมากะตาจริงๆ เหนื่อยแทนช้างเลยครับ

ผมเคยถามเพื่อนๆชาวต่างชาตินะว่า "ถ้ายูมากรุงเทพ ยูอยากเที่ยว อยากเห็นอะไร ตอนแรกมันบอกไม่รู้ครับ มันไม่ค่อยรู้จักเมืองไทย นึกหน้าตากรุงเทพไม่ออก แต่พอมันได้คิดสักพักมันก็บอกว่า "อ้อ มันอยากเห็นช้างว่ะ มันได้ยินว่าเมืองไทยมีช้างเดินในเมืองหลวงด้วย............... เห่อ!......... นี้ละหนา..... กรุงเทพ

เอามาให้อ่านและชมกันเล่นๆ เสนอแนะ ติชม แนะนำได้นะครับ ยินดีรับฟังเสมอ

Minolta X700
24/2.8 MD W-Rokkor-X
Tri-x 400
HC-110 / 1+31 / 20C / 7.30 Min

Bangkok Thailand '09

Edited by - นายที on 12 November 2009 22:35:38

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 16 May 2009 :  21:36:36  Show Profile  Reply with Quote
น่าจะเรทสัก 1600 นะครับ เบลอไปหน่อย content น่าจะชัดขี้นเพราะผมว่ามุมน่าสนใจอยู่แล้วครับ :)

Go to Top of Page

natsoon
bwlover

Posted - 16 May 2009 :  21:40:40  Show Profile  Reply with Quote
ชอบรูปแรกมากเลยครับ .....ได้อารมณ์จังครับ
เห็นด้วยกับพี่เก่งครับ

smartpoe
เทพขาวดำ

Posted - 16 May 2009 :  21:46:21  Show Profile  Reply with Quote
ผมกลับชอบที่มันเบลอๆอย่างนี้แฮะ...

เจ๋งว่ะ....คุณนพ

นับถือๆ

พักฟิล์มมาปั่นรถถีบ

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 16 May 2009 :  21:46:51  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

น่าจะเรทสัก 1600 นะครับ เบลอไปหน่อย content น่าจะชัดขี้นเพราะผมว่ามุมน่าสนใจอยู่แล้วครับ :)

ขอบคุณทุกท่านครับ และขอบคุณครับคุณเก่ง พอดีตอนแรกพบสถานการณ์นั้น มีฟิล์มครึ่งม้วนคากล้องไว้พอดีที่ ISO400 ครับ เลยต้องพยายามรับสภาพเลยตามเลย แต่ก็ชอบให้มันไหวๆหน่อยๆครับ แต่บางรูปดันออกไปแนวสั่นเพราะแรงดีดกระจกของกล้อง SLR ด้วยพลาด แบบต้องปล่อยครับ อยากหาโอกาสไปแก้ตัวเหมือนกันเพราะจริงๆแล้ว ช้างเชือกนี้เดินมาหน้าบ้านผมแถบทุกวันอยู่ช่วงนึง แต่พอเข้าหน้าฝนแล้ว ช้างหายไปเลยจริงๆครับ เสียดายมากๆเพราะดันพึ่งล้างฟิล์มไม่นานนี้เอง

สงสัยต้องไปตามช้างมาถ่ายแก้มือแว้วววว

"ช้างกูอยู่ใหน"

Edited by - Hero_n on 16 May 2009 21:51:15

Kanit
อนุบาลหัดถ่าย M

Posted - 16 May 2009 :  22:03:49  Show Profile  Reply with Quote
ผมว่าผมชอบนะครับ เบลอไม่เป็นไร รูปแรกสวยมาก
ช้างเป็นสัตว์ที่น่ารักจริงครับ แต่ผมสงสารที่เค้าต้องถูกบังคับมาเดินบนพื้นถนนร้อนๆในกรุงเทพ
เห็นว่า กทม.เค้าจะไม่ยอมให้เข้ามาแล้วนะ แต่ได้ยินมาหลายครั้งละ ยังไม่เห็นทำจริงซักที

Gravitation is not responsible for people falling in love.

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 16 May 2009 :  22:04:12  Show Profile  Reply with Quote
สงสารช้างครับ :(

นายที
Lith Master

Posted - 16 May 2009 :  22:08:53  Show Profile  Reply with Quote
วันก่อนยังเห็นอยู่ 3เชือกนะครับ ใกล้ๆกันเลยแถวนนทบุรี

ยอดเยี่ยมเลยครับคุณนพสำหรับชุดนี้ อยากเห็นภาพบนกระดาษนะครับ

supapong
คุณอาว์..หมอ..

Posted - 16 May 2009 :  22:51:41  Show Profile  Reply with Quote
เขาเอาช้างไปซ่อนไว้ที่พักที่ไหนหรือ

ผมเคยเห็นภาพฝรั่งถ่ายมาแสดงที่

หอศิลปกรุงเทพ เห็นได้ว่าช้างถูกซ่อน

ไว้ในตึกแถวร้าง ไม่แปลกใช่ไหมครับ

แต่ในภาพช้างมันอยู่ชั้นสองหรือชั้นสามไม่แน่ใจ

เท่านั้นยังไม่พอ

ช้างเชือกนั้นยังต้องไปยืนแอบอยู่ตรงระเบียง

ดูน่ากลัวจะหล่นลงมาจริงๆ

ทำกันได้ลงคอ มนุษย์นี่นะ

หมายเหตุ- ชอบภาพแรกมากครับ

frank602z
เจ้าพ่อกล้องพลาสติก

Posted - 16 May 2009 :  23:16:30  Show Profile  Reply with Quote
แถวปิ่นเกล้าซ่อนบนรถกระบะคับ
ถึงเวลามาปล่อย ดึกก็กลับขึ้นรถ

ชอบภาพแรกเหมือนกันคับ

"กลุ่มเพื่อนทองดี"

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 16 May 2009 :  23:17:26  Show Profile  Reply with Quote
ชอบชุดนี้มากเลยครับพี่ ชอบที่เบลอๆแบบนี้ด้วยครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 16 May 2009 :  23:30:05  Show Profile  Reply with Quote
รูปชุดนี้เจ๋งนะครับ ชอบหลายรูปเลยครับ
ป.ล. แต่หน้าฝนผมก็เห็นน้อยลงจริงๆนะ

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 17 May 2009 :  00:31:18  Show Profile  Reply with Quote
สวยครับคุณนพ ผมชอบภาพที่สามกับภาพก้นช้าง

ถนนเลียบทางด่วยเอกมัย-รามอินทรา แถวๆแยกตัดกับเกษตร-นวมินทร์ ก่อนหน้านี้เป็นที่ดินกว้างพุ่มไม้ทึบหญ้าสูง ข้างในเป็นหนองน้ำตื้นๆ ก็มีคนเอาช้างมาพักให้มันกินหญ้ากินน้ำ ผมไปวิ่งเล่นตอนเช้ามืด ต้องหลบอึของมันบ่อยๆ
มีครั้งนึงเฉียดเข้าใกล้ เพราะช้างอยู่ในดงกระถินริมขอบทางเดิน ทำเอาตกใจเหมือนกัน เพราะอ่านหนังสือเกี่ยวกับนายพรานและช้างเกเรมาเยอะ คิดว่าถ้ามันนึกสนุก วิ่งไล่กวดผมคงเสร็จแน่ๆ แต่ความจริงช้างนั้นฉลาดน่ารัก สุภาพจนน่าสงสาร เกิดมาเลี้ยงคนแท้ๆ

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 17 May 2009 :  00:47:54  Show Profile  Reply with Quote
แนวคิดชุดนี้แจ๋วมาก .. ขอบคุณที่ช่วยพาไปเปิดหูเปิดตาด้วยครับท่าน

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 17 May 2009 :  00:53:02  Show Profile  Reply with Quote
แนวมาก ผมเคยมีแบบนี้อยู่ม้วนหนึ่งตามไปตามมาไปเจอช้างเผือก เลยเลิกตามช้างจริง วันหลังอยากถ่าอยากถ่ายช้างเผือกถามได้นะครับ ไม่ต้องเดินตาม เป็นวัน

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

modder
ตัวพ่อ

Posted - 17 May 2009 :  01:06:25  Show Profile  Reply with Quote
นพ รูป แรกแข็งแรงที่สุด ส่วนภาพต่อๆ ไป พี่ว่ามันเบอลเกินกว่าที่จะเข้าใจนะ
ไม่เป็นไร ถ่ายอีกได้
กลอนเปิดหัวเพราะมาก
ภาพสุดท้ายก็หล่อดี
ประมาณทั้ง คน และ ช้างก็หากินตอนกลางคืนเหมือนกัน (อันนี้ผมคิดมากเกินไปเป่า)

exposure for shadow
develop for highlight

Edited by - modder on 17 May 2009 01:10:28

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 17 May 2009 :  01:49:07  Show Profile  Reply with Quote
ชอบครับ พี่

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 17 May 2009 :  04:37:35  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพแรก และ สงสารช้างครับ
ภาพช้างเดินตามท้องถนนเมืองกรุงเป็นภาพที่ผมเห็นมาตั้งแต่เด็ก และคิดว่าจะเห็นไปเรื่อยๆ ไปจนแก่เฒ่า
ภาครัฐไม่ออกมาดูแล ชาวบ้านก็ต้องดิ้นรนหาทางทํามาหากิน
ความเจริญกระจุกอยู่ตรงเมือง คนมีตังไม่เคยเห็นช้าง(บ่อยๆ) อยู่ที่นี่ มันเลยต้องมาที่นี่ตลอด
มันยังแก้ไม่หายไปอีกนานนน

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

ColorBlind
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 17 May 2009 :  06:35:34  Show Profile  Reply with Quote
เป็นเรื่องเป็นราวดีครับ ชอบครับถ้าได้ชัดกว่านี้อีกนิดคงแจ่ม ดูไปดูมาเหมือนช้างเมาควันรถครับ :)

Teelek
ไอ้หนุ่มหมัดเมา(หลับ)

Posted - 17 May 2009 :  08:19:27  Show Profile  Reply with Quote
คุณอา. . . . คุณอานพ

milk
เทพขาวดำ

Posted - 17 May 2009 :  10:44:11  Show Profile  Reply with Quote
ชอบครับ งานนี้ภาพสวย เรื่องราวก็ดีด้วยครับ

42.195

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 17 May 2009 :  13:48:59  Show Profile  Reply with Quote

ชอบภาพแรก ภาพตูดดุ๊กดิ๊ก

และช้างสามเชือกบน Foreground ภาพสุดท้าย

สมัยก่อนข้างที่ทำงานเก่า Studio 125 ซอยสถานฑูตลาว

เป็นทุ่งโล่ง ชอบเดินไปผ่อนคลายอารมณ์เป็นประจำ

มีครั้งนึงเห็นช้างเชือกใหญ่ยืนอยู่ที่ปลายทุ่ง

จึงเดินเข้าไปหวังจะหาเพื่อนเล่น พอใกล้ ๆจะถึงตัว

ไม่ทันไร ช้างเชือนนั้นก็วิ่งพุ่งเข้ามาอย่างรวดเร็ว

ผมตกใจมาก คิดว่าตายแล้วกู ลงข่าวหน้าหนึ่งไทรัฐพรุ่งนี้แน่ ๆ

สารอะดินารีนในร่างกายถูกหลั่งออกมา

ทำให้ช่วงเวลาสั้น ๆแนบเนื่อง ยาวนาน

พลันได้ยินเสียงโซ่ เหมือนดังเสียงสวรรค์

ช้างยักษ์หยุดชะงักอยู่กับโซ่เส้นเขื่องที่ล่ามขาหลังเอาไว้

ระยะห่างกันเพียง 2 เมตรเศษ ๆ

หลังจากนั้นชายหนุ่มผิวกรำแดดก็วิ่งกระหืดกระหอบเข้ามาถามว่า " เป็นไรไหม

ช้างมันตกมันอยู่ อย่าเข้าไปใกล้ "

เพื่อนสมาชิกพึงระวัง หากเจอช้างที่ไร้ควาญช้างอยู่ข้าง ๆ ไม่ควรเข้าใกล้เด็ดขาด

kae
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 17 May 2009 :  21:05:38  Show Profile  Reply with Quote
สวยครับ ชอบรูปแรก

zone sick and red light district

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 18 May 2009 :  08:40:42  Show Profile  Reply with Quote
เบลอไปซักนิดครับ
แต่ชอบโดยรวมมั๊กๆ

--------------------------

ผมเคยคิดห่วงๆกลุ่มนี้อยู่ว่า web จะอยู่ได้อีกนานแค่ไหน แต่ผมว่า ถ้ามีคนอย่างคุณนพอยู่ใน web นี้ web นี้คงอยู่ได้อีกนานครับ :D

ขอบคุณที share รูปดีๆครับ

www.tadeegallery.com

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 18 May 2009 :  10:29:36  Show Profile  Reply with Quote
ชอบชุดนี้จังครับ ชอบที่เบลอด้วย เท่ดี

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 18 May 2009 :  11:33:36  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณทุกท่านเลยครับที่ชอบ และโดยเฉพาะสำหรับคำชมที่อ่านแล้วชื่นใจจริงๆของหลายๆท่าน ถือเป็นกำลังใจที่ดีเยี่ยมครับ จะได้ตั้งใจพัฒนาต่อไปเรื่อยๆ

สำหรับทุกข้อแนะนำก็ยินดีนำไปทบทวนและขอบคุณเช่นกัน ขอล้างหูรอรับฟังอย่างตั้งใจเพื่อการพัฒนาครับ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 18 May 2009 :  12:03:58  Show Profile  Reply with Quote
เข้ามาดูอีกทีก็ยังชอบ ชอบชุดนี้จริงๆครับพี่ หวังว่าจะถ่ายได้แบบนี้บ้าง

อ่านเรื่องของพี่เบ๊แล้วน่ากลัวมากๆ นึกไม่ออกเลยเลยว่าถ้าเจอกับตัวจะเป็นยังไง

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

นายที
Lith Master

Posted - 18 May 2009 :  17:41:32  Show Profile  Reply with Quote
คุณนพหาเลนส์24 ตัวนี้จากไหนครับ ราคาเท่าได

เพื่อนผมฝากหาน่ะครับ ได้ข่าวว่าหายากมาก

pOnGz
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 18 May 2009 :  18:19:20  Show Profile  Reply with Quote
รูปถ่ายมันส์ดีครับ

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 18 May 2009 :  22:49:19  Show Profile  Reply with Quote
ถึงจะเบลอไปบ้าง แต่รูปสามารถสื่อความรู้สึกช้างได้จากดวงตามันนะคะออฟว่า

เวลาเจอช้างที่เค้าพามาเดินขอทานแบบนี้ทีไร ออฟจะพยายามไม่มองไปที่ตามัน เพราะรู้สึกสงสารมาก มาก
ดูเหนื่อยๆ ปนขอความเห็นใจ ทำให้เราสงสารอยากซื้ออ้อยให้มัน แต่ก็รู้ว่าคงไปไม่ถึง
อย่างที่พี่นพบอกว่าเงินมักจะไปอยู่ที่ช้างบนขวดมากกว่า ก็เลยไม่อยากส่งเสริมให้รู้สึกว่าอาชีพนี้ทำรายได้ได้ดี

ช้างอยู่คู่ชีวิตคนไทยและประเทศไทยมานาน แต่ระดับความสำคัญกลับด้อยลงๆ

นึกถึงประโยคนึงที่ได้มาจากซีรี่ย์ญี่ปุ่นเรื่อง Osen เลยค่ะ

"สิ่งต่างๆน่ะ ไม่ได้เปลี่ยนไปหรอก คนต่างหากที่เปลี่ยน"

ยังไงๆ ช้างก็ยังอยู่ช่วยคนอยู่ดี แม้ว่าคนเหล่านั้นจะเปลี่ยนไป(ไปช่วยอุดหนุนเจ้าของช้างบนขวดแทน)

www.flickr.com/archaeoh

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 19 May 2009 :  12:32:32  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by นายที

คุณนพหาเลนส์24 ตัวนี้จากไหนครับ ราคาเท่าได

เพื่อนผมฝากหาน่ะครับ ได้ข่าวว่าหายากมาก

ผมได้จากเวปบ้านส้มแหล่ะครับ แต่จริงๆก็ของคนแถวนี้ครับ คุ้นว่าเคยขายที่นี้ด้วยแต่หลายคนคงมองข้ามไป ได้มา 4500 บาทครับ สภาพดีมากเชียว

ตัวนี้เคยตามหาอยากได้มานานเหมือนกันครับ จะว่าหายากก็ไม่เชิง เพราะตัวที่หายากน่าจะเป็น Minolta 24mm f/2.8 MC VFC Rokkor แต่โดยรวมแล้วเหมือนกันครับ แตกต่างกันนิดหน่อยซึ่งไม่ค่อยจำเป็นครับ

ส่วนรุ่น 24mm f/2.8 MD W.Rokkor-X ตัวที่ผมได้มา ตอนนี้เท่าที่เคยเห็นมีของน้านีโน่มีครับ ไม่รู้ขายไปหรือยัง แล้วก็ที่ภิรมย์มีซ่อนอยู่ตัวนึงครับ ถ้าเพื่อนคุณทีสนใจจะไปถามราคาให้ครับ หรือถ้าเพื่อนคุณทีอยากลองก่อน เอาไปลองได้นะครับ ถ้าชอบใจแล้วค่อยไปหาซื้อก็ได้ เพราะสำหรับผม มุมมันถ่ายยากอ่ะครับ ลองก่อนซื้อก็ได้จะได้ไม่เสียเงินครับ

ปล.ขอบคุณผู้ที่ชื่นชอบรูปเพิ่มเติมด้วยครับ

Edited by - Hero_n on 19 May 2009 12:34:12

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 19 May 2009 :  18:00:08  Show Profile  Reply with Quote
รุ่น 24mm f/2.8 MD W.Rokkor-X ของพี่โน่ยังอยู่ครับ ใครอยากได้ก็ราคา 4500 บาทครับ สภาพสมบูรณ์ครับ

นายที
Lith Master

Posted - 19 May 2009 :  20:18:11  Show Profile  Reply with Quote
ถามเพื่อนก่อนนะครับ

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 04 June 2009 :  11:58:33  Show Profile  Reply with Quote
ขอขุดขึ้นมาคุยหน่อย วันก่อนดูข่าวช้างพังกำไลที่ถูกรถชน พอถ่ายสัมภาษณ์ควาญช้างที่ชื่อสมศักดิ์ ตกกระใจเลยครับ เพราะผมจำหน้าได้ว่าเป็นคนและช้างพังกำไลเชือกเดียวกันกับในเซ็ทนี้แน่เลย เพราะอายุ 10 ปีทำกัน ตัวพอๆกัน แถมควาญคนเดียวกันแน่เลยครับ

โอ้วยิ่งคิดยิ่งสงสารครับ เพราะจากที่เดินตามถ่ายมาได้คลุกคลีสัมผัสกับช้างเชือกนี้พอสมควร เป็นช้างที่น่ารักมากๆครับแถมเชื่องจริงๆ สงสาร สงสาร

สรุปที่สัมภาษณ์ควาญว่าจะนำช้างไปผสมพันธุ์ที่พัทยา คงไม่ต้องสืบเลยครับว่าจริงหรือป่าว เห็นพูดออกสื่อซะน่าสงสารมากๆ นอนกล่อมเฝ้าช้างทั้งวันทั้งคืน สงสัยโกหกทั้งแพคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ สังคม...

เอารูปมาให้ดู เผื่อใครได้ดูข่าวในทีวีน่าจะพอจำหน้าควาญได้ ช่วยดูหน่อยครับว่าใช่มั๊ย

ด้านข้างครับ

ด้านหน้าตรงๆ ดูผมว่าใช่นะ

ส่งแรงใจขอให้หายเร็วๆละกันนะ พังกำไล..........

pomp_jaideaw
เทพขาวดำ

Posted - 04 June 2009 :  12:11:50  Show Profile  Reply with Quote
อ่านแล้วสลดน่ะครับ ขายกล้องไปซื้อช้างมาเลี้ยงกันมั้ยครับ

ทำมูลนิธิ ช่างภาพขาวดำไทย...ห่วงใยช้างไทย (T~T) แป้นๆ

ขอให้หายไวๆ น่ะช้างน้อย

(^,^)

koson
เทพขาวดำ

Posted - 04 June 2009 :  23:35:12  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพชุดนี้ครับ
มุมกล้องน่าสนใจ
ถึงจะเบลอมากไปหน่อย แต่ก็ยังสวยดี

Nong73
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 03 January 2010 :  04:42:07  Show Profile  Reply with Quote
ป่าปูน....!!!

tuesday
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 08 June 2012 :  02:26:14  Show Profile  Reply with Quote
เบลอๆแบบนี้ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบนะครับ

tuesday
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 08 June 2012 :  02:36:26  Show Profile  Reply with Quote
เบลอๆแบบนี้ก็ได้อารมณ์ไปอีกแบบนะครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000