Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 spot meter จำเป็นไหม?
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

smartpoe
เทพขาวดำ

Posted - 29 April 2009 :  02:04:18  Show Profile  Reply with Quote
2-3 วันมานี้คิดอะไรฟุ้งซ่านไปเรื่อยครับ มีข้อสงสัยและอยากขอความคิดเห็นพี่ๆเกี่ยวกับ spot meter อยู่หน่อยนึง

- มันจำเป็นมั้ยที่ต้องซื้อต้องหามาใช้มั้ยครับ? ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆซะด้วย
- meterธรรมดาก็พอกับการใช้งานทั่วไปแล้วรึเปล่า? spotเอาไว้สำหรับคนที่ซีเรียสแบบสุดติ่ง,ไม่เหมาะกับการใช้งานทั่วไปหรือเปล่า??
- spotเอาไว้เล่น zone system ได้อย่างเดียว?

คือมานั่งดูๆฟิล์มที่ถ่ายมาแล้วเห็นบางรูปแล้วมันรู้สึกเสียดายน่ะครับที่วัดแสงถ่ายออกมาแล้วเสียๆ แต่ก็เป็นแค่บางรูปที่สภาพแสงยากๆหน่อย

ทุกวันนี้ ผมถ่ายแบบวัดแสงตกกระทบแบบง่ายๆแล้วถ่ายเอา ถ้าซับซ้อนมากหน่อยก็กะๆเอาร่วมกับการวัดแสงสะท้อนแบบมุมองศากว้างๆของเครื่องวัดแสงที่มีอยู่ บางรูปก็ออกมาโอเค แต่บางรูปก็ไม่

ถ้าเป็นกล้อง 135พวกที่มีวัดแสงในตัวไม่ค่อยมีปัญหาครับอาจเป็นเพราะจุดที่มันวัดแสงมุมมันแคบหน่อย ที่เจอปัญหานี่เจอกับ 120 ซะเยอะเพราะช่วงนี้ชอบและอยากถ่ายแต่ Rollei มากๆซึ่งผมไม่ได้ใช้วัดแสงของตัวกล้องเลย ใช้ sekonic L-308 ซึ่งองศาเวลายิงวัดแสงมันบานออกใหญ่ทีเดียว

ไอเดียก็เลยกระฉูด สงสัยขึ้นมาเนี่ยล่ะครับว่าถ้ากล้องเราไม่มีเครื่องวัดแสงเนี่ย...ไอ้เจ้า spot มันจำเป็นรึเปล่าน้อ? หรือพวกวัดแสงเล็กๆที่ขายๆกันอย่างพวก L-308,L-208 ก็พอแล้ว พยายามหน่อยก็ทำได้....รึเปล่าครับ?

พักฟิล์มมาปั่นรถถีบ

Edited by - นายที on 24 June 2009 08:58:05

RussianOptic
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 29 April 2009 :  06:52:53  Show Profile  Reply with Quote
แนะนำให้หามาใช้ครับ เพราะขาวดำกับ Zone System มันหนีกันไม่พ้นอยู่แล้ว ตัว Rollei เองก็ไม่ใช่ถูกๆ ถ้าจะเอามาใช้ให้ได้ประสิทธิภาพสูงสุดก็ต้องวัดแสงให้แม่นๆ วางโซนให้ถูกๆ Negative ดี อัดรูปง่ายได้รูปสวย

Go to Top of Page

นายที
Lith Master

Posted - 29 April 2009 :  07:10:17  Show Profile  Reply with Quote
ผมไม่ได้ใช้สปอตมิเตอร์นานแล้วนะครับ ปกติถ้าพกกล้องไป2ตัว คอด กะ เอ็ม6

กรณีใช้คอด(ไม่มีมีวัดแสง) ถ้าเดาแสงไม่ได้ จากกด suuny แสงซับซ้อน ก็เอาเอ็มมาวัดให้แบบTTL ไม่ว่าแสงซับซ้อนแค่ไหน ก็วัดถูกครับ ต้องคำนวณในหัวให้ค่าเฉลี่ยจุดใหญ่ๆมันหน่อย เหมือนวางโซนไปในหัว

สปอต ใช้จริงๆก็ไม่ง่ายนะครับ ยิ่งแสงซับซ้อน ค่าความเปรียบต่างสูง จะช้าเอาด้วย ถ่ายภาพบางอย่างอาจจะไม่ทัน

สำหรับผมฟันธงว่าไม่จำเป็น แต่ผมก็ไม่เคยใช้วัดแสงตัวเล็กแบบคุณหมอ ยอดนะครับ อยากจะลองใช้เหมือนกัน

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 29 April 2009 :  08:12:52  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เคยใช้ handheld spot meter นะครับ แต่ใช้spot ใน SLR ตลอด
เคยใช้โรลไลอยู่พักนึง หงุดหงิดมากๆ เครื่องวัดแสง selenium ไม่ได้ดีไปกว่า sunny 16 เท่าไร ถ่ายไสล์ดไม่ได้เรื่องเลย
ถ้าถ่ายไสล์ดผมคิดว่าspot จําเป็นมากๆครับ ขาวดําถ้าจะเล่นโซนก็น่าจะจําเป็น
ถ้าไม่เดือดร้อน ผมว่าน่าจะหามาใช้

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 29 April 2009 :  08:28:48  Show Profile  Reply with Quote
- มันจำเป็นมั้ยที่ต้องซื้อต้องหามาใช้มั้ยครับ? ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆซะด้วย

<<< ถ้ามีงบ เป็นไปได้ที่จะซื้อเป็นของตัวเอง มีไปเถอะครับ

- meterธรรมดาก็พอกับการใช้งานทั่วไปแล้วรึเปล่า? spotเอาไว้สำหรับคนที่ซีเรียสแบบสุดติ่ง,ไม่เหมาะกับการใช้งานทั่วไปหรือเปล่า??

<<< ผมเองมี spot meter 2 ตัวครับ แต่ ใช้ในสตู 1 ตัว กับ ใช้ กับ 4x5 เวลาเดินทาง 1 ตัว ถ้าใช้ M ก็มีใช้ meter ใน M ถ้าใช้ Rolleiflex กับ Hass ก็ใช้ meter sp

- spotเอาไว้เล่น zone system ได้อย่างเดียว?

<<< ผมต้องถามคุณก่อน "เข้าใจเรื่องวัดแสงหรือยัง" ถ้าเข้าใจ meter อะไรก็ใช้ได้ และ วัดได้อย่างแม่นยำผิดพลาดกันไม่เกิน 1/2 stop ครับ แต่ถ้าคุณไม่เข้าใจเรื่องวัดแสง จะมี spost หรือ ไม่มี spot ก็วัดไม่เป็นครับ แต่ .... spot meter มันสอนคุณวัดแสงได้ครับ

- คือมานั่งดูๆฟิล์มที่ถ่ายมาแล้วเห็นบางรูปแล้วมันรู้สึกเสียดายน่ะครับที่วัดแสงถ่ายออกมาแล้วเสียๆ แต่ก็เป็นแค่บางรูปที่สภาพแสงยากๆหน่อย

<<< นั่นแหละครับ ถ้ามีเครื่องวัดแสง และ เข้าใจมัน ไม่มีพวกนี้หรอกครับ

ทุกวันนี้ ผมถ่ายแบบวัดแสงตกกระทบแบบง่ายๆแล้วถ่ายเอา ถ้าซับซ้อนมากหน่อยก็กะๆเอาร่วมกับการวัดแสงสะท้อนแบบมุมองศากว้างๆของเครื่องวัดแสงที่มีอยู่ บางรูปก็ออกมาโอเค แต่บางรูปก็ไม่

<<< ลอง test เครื่องวัดแสงที่มีอยู่ และ ทำความเข้าใจกับมันครับ ถ้า มุมกว้างมากๆ เวลาวัด ต้องหลบฟ้า โดยที่ตอนวัดแสงต้องกดลงให้มุมของเครื่องวัดแสงมันไม่โดนฟ้ามากวน พวก Rolleiflex หรือ พวก เครื่องวัดแสงมือถือ ต้องทำใช้วิธีนี้ครับ ถ้าวัดไปตรงๆ เจอฟ้าขาวๆ ก็เน่าครับ ส่วนที่ซับซ้อนมากๆ หรือ มีขาวเป็นหย่อมๆ หรือ ขาวทั้งซีน ต้องซ้อมชดเชยกันก่อนครับ สรุป ว่า ต้องทำความเข้าใจครับ ว่า เครื่องวัดแสงทำงานยังไง และ ทำยังไงถึงจะได้ ภาพที่ใกล้เคียง

- ถ้าเป็นกล้อง 135พวกที่มีวัดแสงในตัวไม่ค่อยมีปัญหาครับอาจเป็นเพราะจุดที่มันวัดแสงมุมมันแคบหน่อย ที่เจอปัญหานี่เจอกับ 120 ซะเยอะเพราะช่วงนี้ชอบและอยากถ่ายแต่ Rollei มากๆซึ่งผมไม่ได้ใช้วัดแสงของตัวกล้องเลย ใช้ sekonic L-308 ซึ่งองศาเวลายิงวัดแสงมันบานออกใหญ่ทีเดียว

<<< ตามที่บอกข้างบน วัดไปตรงๆ แล้วเชื่อมันไม่ได้ครับ เท่าที่ผมใช้ 308 มา แม่นมากครับ แต่ต้องมีทริก เวลาวัด และ ชดเชยแสงช่วยบ้างครับ

- ไอเดียก็เลยกระฉูด สงสัยขึ้นมาเนี่ยล่ะครับว่าถ้ากล้องเราไม่มีเครื่องวัดแสงเนี่ย...ไอ้เจ้า spot มันจำเป็นรึเปล่าน้อ? หรือพวกวัดแสงเล็กๆที่ขายๆกันอย่างพวก L-308,L-208 ก็พอแล้ว พยายามหน่อยก็ทำได้....รึเปล่าครับ?

<<< อยู่ที่งบครับ ถ้ามีเงิน ซื้อไปเถอะ มันทำให้เปอเซนที่คุณได้ภาพที่ที่ดีขึ้นแน่นอน แต่ ถามว่า "จำเป็น" ไหม ผมว่า ถ้าผมใช้กล้องที่ไม่มีเครื่องวัดแสง ให้ผมเลือกหยิบ L 308 กับ L 558 ผมก็หยิบ L 558 ครับ แต่ถ้าไม่มี L 308 ก็ทำให้ผมได้ภาพครับ แต่ถ้าว่า ตรงกับที่คิด 100% มั๊ย ก็ไม่ตรงครับ แต่ก็ได้ภาพสบายๆ :D ...

สรุปได้ว่า ไม่จำเป็น แต่ มีไว้ดีกว่าแน่นอนครับ

www.tadeegallery.com

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 29 April 2009 :  08:56:45  Show Profile  Reply with Quote
มีแล้ว ช่วยได้มากครับ เวลาเจอแสงยุ่ง ๆ และรีบ

(เมียเร่ง ซึ่งผมว่าคุณผึ้ง (เมียผม) คงชอบเร่งไม่แพ้คุณผึ้ง (แฟนพี่หมอ) sure! )

ถ้ารีบ และเจอแสงยาก ๆ ผมจิ้มสามจุด มืดสุดสว่างสุดและหน้าคน ให้มันเฉลี่ยให้ แล้วใช้ค่าที่กล้องเฉลี่ยให้ยิงเลยครับ

แต่ถ้าชิว ๆ ผมว่าใช้โดมขาว ก็แม่นยำดีแล้วครับ

สรุปคือ จำเป็นในบางงาน บางเหตุการณ์ครับผม ถ้าไม่เดือดร้อนมีไว้ก็ไม่เสียหายครับ ให้ได้ใช้เถอะ คุ้มแล้ว

Edited by - monster_boy on 29 April 2009 08:59:11

Virakich
Rolleilism

Posted - 29 April 2009 :  09:15:08  Show Profile  Reply with Quote
Spot Meter เหมาะสำหรับ

1. คนที่เข้าใจเรื่องการวัดแสงอย่างถูกต้อง จริงๆ ไม่มีการเดา มีแต่กำหนดว่าแสงจะต้องลงตรงนั้น ตรงนี้เท่าไร ตามที่เราต้องการ (ถ้าวัดเป็นแล้วจริงๆ ใช้งานง่ายมากๆ ไม่ต้องวัดหลายจุด)
2. คนที่ต้องการให้ภาพที่ถ่ายออกมามีคุณภาพ
3. คนที่ Serious ในการถ่ายภาพ
4. ไม่จำเป็นว่าต้องเอามาใช้กับ Zone เสมอไป ผมเอามาใช้ถ่ายกับ Film สี, Slide, Polaroid เป็นประจำ ไม่จำเป็นต้องขาวดำเสมอไป
5. คนที่ต้องการพัฒนาฝีมือ, ต้องการลดข้อผิดพลาดในการถ่าย, ศึกษา และ เรียนรู้เรื่องการวัดแสง

ถ้าคุณเข้า 3 ใน 5 Spot meter ก็อาจจำเป้นสำหรับคุณครับ

Edited by - Virakich on 29 April 2009 09:17:02

menius

Posted - 29 April 2009 :  09:33:58  Show Profile  Reply with Quote
ขอสะสมความรู้ด้วยคนครับ :)

kettepon

Posted - 29 April 2009 :  17:54:14  Show Profile  Reply with Quote
รบกวนขอความรู้ครับ
เครื่องวัดแสงSEKONIC STUDIO DELUXE model L-398
ใช้ยังไงครับ อุปกรณ์ประกอบแต่ละชิ้นใช้วัดแสงแบบไหนบ้างครับ
ขอบคุณครับ

ROLLEICA
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 29 April 2009 :  21:18:52  Show Profile  Reply with Quote
L398 จะมีอุปกรณ์มา4ชิ้น คือ High slide,Lumisphere(โดมขาวติดอยู่เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน),Lumidisc(กลมแบบสีขาว)และ Lumigrid(กลมสีดำเจาะรูเป็นช่อง) Lumisphere-โดมขาวใช้กับวัตถุที่เป็น3D ส่วนLumidisc-กลมแบบสีขาวใช้สำหรับวัดแสงวัตถุในลักษณะระนาบ เช่น การcopyภาพ หรือหนังสือฯลฯ อันสุดท้าย คือ Lumigrid-จะใช้เมื่อต้องการวัดแสงแบบreflectโดยหันหน้าเข้ารับแสงสะท้อนที่มาจากวัตถุ ที่สงสัยกันมากๆคือ High slide คนมักสงสัยว่าจะใช้เมื่อไหร่ คำตอบคือ จะใช้เมื่อไหร่ก็ได้ครับ L398ที่หน้าปัดหมุนจะมีลูกศรให้เราใช้สองสี คือ ลูกศรขาว เราจะใช้เมื่อเราไม่ได้ใส่แผ่นHigh slide แต่เมื่อเราใส่เข้าไปเราจะหันมาใช้ลูกศรสีแดงแทน ผลออกมาค่าที่ได้จะเท่ากันครับ แต่ในทางปฎิบัติเราจะใช้High slideก็ต่อเมื่อ เข็มหลักที่บอกค่าfoot-candle มันตีจนตกขอบ นั่นก็หมายความว่ามีความเข้มของแสงมากเกินไป เกินกว่าจะอ่านค่าได้ตามปรกติ เราจึงต้องใส่High slideเข้าไปเพื่อตัดทอนความเข้มของแสงลง และให้เราต้องค่าตามลูกศรที่แดงตามที่กล่าวมาครับ อันที่จริงอุปกรณ์ของL398มีมากกว่านี้ แต่จะขายแยกต่างหากเป็นชุดทำให้มีการใช้งานที่ละเอียดมากขึ้นไปอีก L398จริงๆใช้งานง่ายนะครับ ถ้าเข้าใจวิธีใช้ เพราะหากไม่เจ๋งจริงSekonicคงไม่ถือว่าเป็นรุ่นclassicของเค้าออกมาเป็นตัวทองLimitedหรอกครับ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 29 April 2009 :  22:39:56  Show Profile  Reply with Quote
^
^
สุดยอดครับ ผมงมหาวิธีใช้ตั้งนาน อ่านแมนนวลทำตามก็ตั้งหลายรอบ จนตัดใจไปเลยครับ ขายซะแล้ว :(

rapper
ตากล้องพ่อลูก(ไม่)อ่อน

Posted - 30 April 2009 :  00:57:23  Show Profile  Reply with Quote

เอาว่าหมอ ยอด ตัดสินใจซื้อ spot ได้เมื่อไหร่ ผมรอ L-308 คิวศูนย์ละกันครับ

kettepon

Posted - 30 April 2009 :  11:39:20  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณอีกครั้งครับ
(จะได้ใช้อุปกรณ์ด้วยความเข้าใจ ที่ผ่านมามั่วๆเอา)

Link
เทพขาวดำ

Posted - 30 April 2009 :  21:16:21  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by ซ๊อยตี๋

<<< ผมต้องถามคุณก่อน "เข้าใจเรื่องวัดแสงหรือยัง" ถ้าเข้าใจ meter อะไรก็ใช้ได้ และ วัดได้อย่างแม่นยำผิดพลาดกันไม่เกิน 1/2 stop ครับ แต่ถ้าคุณไม่เข้าใจเรื่องวัดแสง จะมี spost หรือ ไม่มี spot ก็วัดไม่เป็นครับ แต่ .... spot meter มันสอนคุณวัดแสงได้ครับ

กระชับ ตรงสุดๆๆ
แนะนำลองหาดิจิตอลสักตัว แล้วลองวัดดูในสภาพที่แสงคงที่ดูครับจะเข้าใจมากขึ้นครับ

"ผมถือว่าการถ่ายภาพเป็นการพัฒนาจิตใจ จุดประสงค์หลักคือการสื่อสารสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เรารู้สึก สำหรับผู้ชมก็อยู่ที่ว่าเขาตีความได้แค่ไหน แต่เราจะไม่ไปแยแส เขาจะตีความอย่างไรก็สุดแล้วแต่
เพราะงานศิลปะสำเร็จแล้วเมื่อเราทำ ไม่ใช่เมื่อคนเห็น การที่คนอื่นเห็นมันเป็นผลพลอยได้ ถ้าเรามัวแต่คิดว่าจะทำงานดีๆ ให้คนได้ชม จะทำให้ความเที่ยงตรงของการมองงานศิลปะผิดเพี้ยนไป "

ช่วงหนึ่งในบทสัมภาษณ์ของคุณ อาชัยพงษ์ จากนิตยสารอิมเมจ ฉบับเดือนตุลาคม ๒๕๔๒

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 02 May 2009 :  11:59:42  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Link

quote:
Originally posted by ซ๊อยตี๋

กระชับ ตรงสุดๆๆ
แนะนำลองหาดิจิตอลสักตัว แล้วลองวัดดูในสภาพที่แสงคงที่ดูครับจะเข้าใจมากขึ้นครับ

อาจจะไม่มีใครทราบเลยก็ได้ว่า

Compact Digital Camera ของ Pentax ก็มี Spot Meter ด้วยนาครับ

ผมเคยซื้อมาใช้เพราะรูปแบบที่ดูสวยงาม ตอนนั้นซื้อมาแพงเอาการอยู่

ตอนนี้ยกให้เพื่อนสนิทใช้ไปละครับ

ลองดูครับ Digital Exposure Metering Mode

http://www.dpreview.com/reviews/Pentax750Z/page5.asp

อาจจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจกับคนที่อยากพกกล้อง Digital ตัวเล็ก ๆพ่วง Spot Meter ไปด้วยเลย

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 02 May 2009 :  12:08:15  Show Profile  Reply with Quote

Digital exposure metering feature

The digital exposure metering feature is unlike anything I've seen on a digital camera before. You know those light meters used by professional photographers? With a turn of the mode dial you can use your Optio 750Z for the same purpose. Just point it at whatever you want to meter and the camera tells you the exposure value and recommend shutter speed and aperture. You can choose an ISO sensitivity ranging from ISO 6 to 6400. You can make multiple measurements if you'd like. The manual explains all of that better than I can, so have a look at that if you buy the camera.

Remark : From http://www.dcresource.com/reviews/pentax/optio_750z-review/

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 04 May 2009 :  10:58:54  Show Profile  Reply with Quote
^
^
^
เจ๋งอ่ะครับพี่...

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

majung1989
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 30 June 2012 :  23:06:59  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by ROLLEICA

L398 จะมีอุปกรณ์มา4ชิ้น คือ High slide,Lumisphere(โดมขาวติดอยู่เป็นอุปกรณ์มาตรฐาน),Lumidisc(กลมแบบสีขาว)และ Lumigrid(กลมสีดำเจาะรูเป็นช่อง) Lumisphere-โดมขาวใช้กับวัตถุที่เป็น3D ส่วนLumidisc-กลมแบบสีขาวใช้สำหรับวัดแสงวัตถุในลักษณะระนาบ เช่น การcopyภาพ หรือหนังสือฯลฯ อันสุดท้าย คือ Lumigrid-จะใช้เมื่อต้องการวัดแสงแบบreflectโดยหันหน้าเข้ารับแสงสะท้อนที่มาจากวัตถุ ที่สงสัยกันมากๆคือ High slide คนมักสงสัยว่าจะใช้เมื่อไหร่ คำตอบคือ จะใช้เมื่อไหร่ก็ได้ครับ L398ที่หน้าปัดหมุนจะมีลูกศรให้เราใช้สองสี คือ ลูกศรขาว เราจะใช้เมื่อเราไม่ได้ใส่แผ่นHigh slide แต่เมื่อเราใส่เข้าไปเราจะหันมาใช้ลูกศรสีแดงแทน ผลออกมาค่าที่ได้จะเท่ากันครับ แต่ในทางปฎิบัติเราจะใช้High slideก็ต่อเมื่อ เข็มหลักที่บอกค่าfoot-candle มันตีจนตกขอบ นั่นก็หมายความว่ามีความเข้มของแสงมากเกินไป เกินกว่าจะอ่านค่าได้ตามปรกติ เราจึงต้องใส่High slideเข้าไปเพื่อตัดทอนความเข้มของแสงลง และให้เราต้องค่าตามลูกศรที่แดงตามที่กล่าวมาครับ อันที่จริงอุปกรณ์ของL398มีมากกว่านี้ แต่จะขายแยกต่างหากเป็นชุดทำให้มีการใช้งานที่ละเอียดมากขึ้นไปอีก L398จริงๆใช้งานง่ายนะครับ ถ้าเข้าใจวิธีใช้ เพราะหากไม่เจ๋งจริงSekonicคงไม่ถือว่าเป็นรุ่นclassicของเค้าออกมาเป็นตัวทองLimitedหรอกครับ

* ด้วยความบังเอิญไปขุดกระทู้มาอ่านเล่น.. ตัวผมเองมี 398 อยู่พอดีเลยฮ่ะ. ได้ความรู้เพิ่มเติมแบบ "ดวง" สุดๆ. ต้องขอบพระคุณมากๆนะครับ (ทั้งเจ้าของกระทู้และทุกท่านเลยที่เข้ามาร่วมแชร์กัน.)
และก็ด้วยความบังเอิญอีกนั่นล่ะ ผมไปเจอลิงค์น่าสนใจเกี่ยวกับเจ้า 398. เลยนำมาลงเพื่อเป็นประโยชน์แก่ทุกท่านต่อไปในภายภาคหน้าครับผม.http://www.tum.in.th/blogrw/files/Sekonic_L-398A_Studio_Deluxe_III.html

MG

Edited by - majung1989 on 30 June 2012 23:08:07
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000