Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 For U Pentax 67
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 23 April 2009 :  09:22:22  Show Profile  Reply with Quote
ได้รับกล้อง Pentax 67 มาลองใช้ จากคุณ Monster Boy ( ขอบคุณมากนะครับ )

ลองถ่ายไปหนึ่งม้วน ชอบโทนภาพที่ออกมา แต่ติดเรื่องขนาด และน้ำหนักนี่สิ

รูปแมวถ่ายที่ 1/15 กระจกดีดตัวค่อนข้างแรง ไม่คิดว่าจะรอดมาได้ ลองดูครับ

Pentax 67 เลนส์อะไรจำไม่ได้ แต่เป็นช่วง Wide กับ Normal
Tri-X, Ultrafin 1+10, 9 Min.

หลับนั่ง

เดี๋ยว ๆมั่ง

อ่านกันออกไหมครับว่ารอยสักที่แขนซ้ายอ่านว่าอะไร ชายคนนี้น่าจะมีความหลังฝังใจสักอย่าง

เหมียว

Edited by - นายที on 12 November 2009 22:39:16

modder
ตัวพ่อ

Posted - 23 April 2009 :  09:49:23  Show Profile  Reply with Quote
เจ๋งครับพี่ โทนดีจัง

exposure for shadow
develop for highlight
Go to Top of Page

Teelek
ไอ้หนุ่มหมัดเมา(หลับ)

Posted - 23 April 2009 :  09:51:17  Show Profile  Reply with Quote
แมวสวยเนียน (สักแขนว่าอะไรครับ)

Kanit
อนุบาลหัดถ่าย M

Posted - 23 April 2009 :  10:12:41  Show Profile  Reply with Quote
ชอบรูปเหมียว...

Gravitation is not responsible for people falling in love.

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 23 April 2009 :  10:13:26  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Teelek

แมวสวยเนียน (สักแขนว่าอะไรครับ)

For you...

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 23 April 2009 :  10:42:37  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพแมวด้วยครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 23 April 2009 :  10:44:32  Show Profile  Reply with Quote
1/15 นิ่งกว่าที่คิดนะครับ
ชอบภาพแมว

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

m6ix
เทพขาวดำ

Posted - 23 April 2009 :  10:53:08  Show Profile  Reply with Quote
สวยเลยครับพี่

"Art is not what you see, but what you make others see." -Edger Degas
http://www.flickr.com/photos/momentum_photo/

KORN
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 23 April 2009 :  15:49:48  Show Profile  Reply with Quote
โทนสวยจัง จนอยากขอชมฟิล์มหน่อยครับ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 23 April 2009 :  16:34:52  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าไม่นับเรื่องขนาดบิ๊กเบิ้มจับถือไม่ถนัดแล้ว มันเป็นกล้องที่ดีมาก ๆ ครับ คุ้มตังค์

เลนส์ไวด์ที่พี่เบ๊ยืมไปคือ 55 mm f/4 ครับ (จำไม่ได้แน่นอน เดี๋ยวไปดูที่บ้านแล้วจะมาคอนเฟิมอีกทีครับ)

เลนส์ไวด์ของ pentax 67 นี่ผมยังแก้ปัญหาขอบมืดมากมายไม่ได้เลยครับ แย่หน่อย

แต่ตัว 105 f/2.4 นี่โทนเนียนสวยดีครับพี่ ให้โทน-รายละเอียดลวดลายของตะกร้าในภาพแมวน่าประทับใจ

1/15 ถ่ายได้ครับ ล้อกกระจกแล้วกลั้นใจยิงได้ (สำหรับ 105 f/2.4 นะครับ)

ton_
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 23 April 2009 :  20:35:01  Show Profile  Reply with Quote
ชอบน้องเหมี๋ยว

HS3RHC

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 23 April 2009 :  21:53:43  Show Profile  Reply with Quote
มือนิ่ง แมวไม่นิ่ง

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 23 April 2009 :  22:13:18  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากครับ

Sinar

Posted - 27 April 2009 :  01:41:17  Show Profile  Reply with Quote
เป็นกล้องที่คุณภาพเยี่ยมตัวหนึ่งของโลกเลยครับ ผมคิดว่าถ้้ามีแรงแบกใช้งานแบบคุณภาพสูงสุดและใช้ถ่ายแบบ Snapshotตัวนี้ถือว่าเยี่ยม เพราะทำงานงา่ยคล้ายกล้อง35มม.เพียงแต่หนักกว่าเท่าตัว เมื่อยี่สิบปีมาแล้วมีช่างภาพที่ทำงานอยู่ในไทยจนร่ำรวยชื่อ Luca invernizzi-tettoniใช้กล้องตัวนี้แบบเดียวทำงานจนมีชื่อเสียง ไม่ว่าจะเป็นหนังสือแบบ coffee table book หลายสิบเล่ม หรือโฟโต้แบ๊งค์เป็นเจ้าแรกๆของไทยเลย เขาถ่ายภาพทางอากาศด้วย เพราะเป็นกล้องที่ใช้งานคล่องตัวบนเครื่องบิน ผมชอบเนื้องานของเล็นส์กล้องตัวนี้มากกว่ากล้องฝรั่งมากครับ เคยซื้อมาจากญี่ปุ่น แล้วแบกไม่ไหวถึงได้ขายไป เคยเห็นช่างภาพญี่ปุ่นใช้ถ่ายรูป Landscapeทำปฎิทิน แต่พิมพ์ในญี่ปุ่นนะครับ สวยบาดใจครับ เมืองไทยเรื่องพิมพ์ยังอีกนานครับ ถ้าเทียบกับงานต่างชาติที่เก่งๆ ต้องไปเกิดใหม่หลายรอบครับ

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 27 April 2009 :  02:08:20  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Sinar

เป็นกล้องที่คุณภาพเยี่ยมตัวหนึ่งของโลกเลยครับ ผมคิดว่าถ้้ามีแรงแบกใช้งานแบบคุณภาพสูงสุดและใช้ถ่ายแบบ Snapshotตัวนี้ถือว่าเยี่ยม เพราะทำงานงา่ยคล้ายกล้อง35มม.เพียงแต่หนักกว่าเท่าตัว เมื่อยี่สิบปีมาแล้วมีช่างภาพที่ทำงานอยู่ในไทยจนร่ำรวยชื่อ Luca invernizzi-tettoniใช้กล้องตัวนี้แบบเดียวทำงานจนมีชื่อเสียง ไม่ว่าจะเป็นหนังสือแบบ coffee table book หลายสิบเล่ม หรือโฟโต้แบ๊งค์เป็นเจ้าแรกๆของไทยเลย เขาถ่ายภาพทางอากาศด้วย เพราะเป็นกล้องที่ใช้งานคล่องตัวบนเครื่องบิน ผมชอบเนื้องานของเล็นส์กล้องตัวนี้มากกว่ากล้องฝรั่งมากครับ เคยซื้อมาจากญี่ปุ่น แล้วแบกไม่ไหวถึงได้ขายไป เคยเห็นช่างภาพญี่ปุ่นใช้ถ่ายรูป Landscapeทำปฎิทิน แต่พิมพ์ในญี่ปุ่นนะครับ สวยบาดใจครับ เมืองไทยเรื่องพิมพ์ยังอีกนานครับ ถ้าเทียบกับงานต่างชาติที่เก่งๆ ต้องไปเกิดใหม่หลายรอบครับ

เอ สงสัยครับ ที่ว่าเมืองไทยเรื่องพิมพ์ยังอีกนานนี่ เพราะว่าอะไรเหรอครับ
1. คนไทยหาเก่งๆ ยากไม่เหมือนตปท (อันนี้คงไม่ใช่)
2. ระบบไม่รองรับ (ไม่มีทุน ไม่มีตลาด)
3. อื่นๆ
อยากทราบความคิดเห็นจากคุณSinarที่มีประสปการณ์ในวงการครับ

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

Sinar

Posted - 27 April 2009 :  02:48:17  Show Profile  Reply with Quote
งานพิมพ์เป็นงานละเอียดอ่อนที่ต้องการการเรียนรู้จากห้องเรียนและคนถ่ายทอดที่ถูกต้องและแม่นยำจากวิทยาศาสตร์ งานพิมพ์บ้านเราคนที่อยู่ในวงการล้วนแต่เป็นระบบแบบเรียนรู้กันเอง ถ่ายทอดกันแบบรุ่นต่อรุ่น และไม่มีการพัฒนาต่อทั้งที่ระบบมันพัฒนาไปไกลมากแล้วแต่ทั้งคนและเครื่องมือเราก็ยังไม่ไปใหน สำนักพิมพ์บางแห่งสั่งแท่นพิมพ์ราคาแพงมาจริง แต่มักเปรียบเสมือนการเอาคนขับ18ล้อมาขับ rolls royceครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่มีการพูดกันมานานแล้วในวงการพิมพ์บ้านเรา การพิมพ์เปรียบได้ค่อนข้างใกล้เคียงกับการอัดรูปสี เคยสงสัยกันมั๊ยครับว่าทำไมเมื่อไปอัดรูปสีในต่างประเทศกับบ้านเราทำไม่ต่างกันราวฟ้ากับดินก็เรื่องเดียวกันครับ เครื่องชั้นดีมีปุ่มปรับแก้สีเป็นร้อยถามว่ามีคนอัดสักที่คนที่รู้ว่าปุ่มพวกนั้ทำงานอะไร และอย่างไร ผมเห็นบางร้านคนอัดยังนุ่งผ้าถุงอยู่เลย เสียดายของครับราคาหลายล้านบาท ในช่วงเมื่อ20ปีที่แล้วผมถึงถ่ายรูปเป็นslideหรือไม่ก็ขาวดำที่อัดเอง ทำเองหมด อย่าบอกเลยครับว่าเราสู้เขาได้ ออกไปนอกประเทศจับต้องงานพิมพ์เขาเถอะครับจะรู้ว่าอีกไกลมาก ไม่ต้องไปไกลแค่สิงคโปร์ เขาก็ห่างเรามานานแล้ว เป็นเพราะคนกับความคิดครับ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 27 April 2009 :  06:28:57  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by arctica

เอ สงสัยครับ ที่ว่าเมืองไทยเรื่องพิมพ์ยังอีกนานนี่ เพราะว่าอะไรเหรอครับ
1. คนไทยหาเก่งๆ ยากไม่เหมือนตปท (อันนี้คงไม่ใช่)
2. ระบบไม่รองรับ (ไม่มีทุน ไม่มีตลาด)
3. อื่นๆ
อยากทราบความคิดเห็นจากคุณSinarที่มีประสปการณ์ในวงการครับ

ว่ากันว่าอยากรู้ว่าประเทศเจริญหรือเปล่า ลองเดินดูร้านขายหนังสือดูครับ

ความรู้ด้านศิลปะ ด้านวิทยาศาสตร์ หลาย ๆ อย่าง รวมถึง "งานพิมพ์ในประเทศ" จะบอกผ่านทางร้านหนังสือครับ ว่าคนในประเทศนั้นนิยมอ่านอะไร พิมพ์อะไร

เท่าที่ผมเห็นช่วงนี้เป็นนิยายรักวัยรุ่น ขายดีมาก และหนังสือดาราที่ล้ำเส้นถึงสิ่งที่อยู่ใต้กางเกงในกันไปแล้วครับ

สองอย่างนี้ขายดีบนแผงหนังสือที่เมืองไทยมากมาย ไม่รู้ว่าจะมีอะไรแย่ไปกว่าหนังสือโป๊เล่มละ 50 บาท ที่ขายกันได้ทั้งบนแผงใต้แผงแบบนี้อีกแล้ว :D

ในประเทศไทยผมว่ายังไม่มีร้านขายหนังสือของไทยที่เข้าข่ายมีคุณภาพดีเลิศสักร้านเดียว คิโนะคุนิยะสำหรับผมนี่ถือว่าเป็นระดับ "ดี" เฉย ๆ แล้วกันครับ บางทีไปถึงต่างประเทศทีไร ผมเข้าร้านหนังสือได้สามสี่วัน เพราะมันใหญ่โต หลากหลาย คุณภาพสูงจริง ๆ ครับ

ที่เมืองไทยยังห่างคงเพราะคุณภาพคนเสพด้วยส่วนนึงครับ คนทำพร้อมจะทำ แต่คนเสพไม่พร้อมจะจ่าย ทำออกมาทำไมล่ะ?

Edited by - monster_boy on 27 April 2009 06:31:22

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 27 April 2009 :  07:07:01  Show Profile  Reply with Quote
ฟังแล้วคิดเศร้าแทนครับ จากประสปการณ์เดินตามร้านหนังสือในต่างประเทศ และประเทศไทย มันเป็นเช่นนั้นจริงๆ
เฮ้อ my dear country.....

นายที
Lith Master

Posted - 27 April 2009 :  08:33:30  Show Profile  Reply with Quote
ผมว่ามันก็เป็นทุกวงการน่ะละ เราอยู่ในส่วนนี้ก็เห็นปัญหาส่วนนี้ เรื่องทำหนัง นิตยสาร โฆษณา ยันการเมือง มันมีความเป็นไทยๆอยู่มาก

อย่าว่าแต่เรื่องพิมพ์ เรื่องถ่ายรูปก็เหมือนกัน กล้องก็กล้องตัวเดียวๆกันนี่ละครับ ปีก่อนไปดูงานworld press ที่central world มีเทียบภาพไทยกะภาพฝรั่งแต่ละปีเดียวกัน แต่งานเหมือนห่างกันซัก20-30ปี

ลองไปดูที่เขาประกวดภาพถ่ายถ้วยใหญ่ๆ บ้านเราสิครับ ผมว่าก็เหมือนกับ10-20ปีที่แล้ว แค่เปลี่ยนจากสไลด์มาเป็นฟิล์ม แล้วก็ยังทะเลากันอยู่เลย

เรื่องงานขาวดำ ที่เราๆพอจะคุมได้ทุกขั้นตอน เครื่องมือก็เหมือนๆกันทั่วโลก ผมว่าก็ยังห่างจากระดับมาตรฐานสากลอยู่มาก เรื่องนี้ก็คงจะโทษระบบไม่ได้เต็มที่นัก

จริงๆบ้านเราก็มีข้อดีด้านอื่น ที่เราเองอาจจะไม่สนใจก็ได้ เพราะมัวแต่มองหลังฝรั่ง

พืชพันธุ์ต้นไม้ ที่ขึ้นจากดินเรา ฝนเรา ไม่รู้ตอนนี้สูญหายไปกี่ร้อยกี่พันธุ์

ภูมิปัญญาบ้านเรา ไม่โตก็ยังหาย ผมพึ่งรู้ว่า สาเกยุ่นนี่ ก็เอาเหล้าขาวเราไปสมัยอยุธยานี่ละครับ แต่เขาพัฒนากันมาตลอด มีดดาบซามูไรอะไรนี่ก็เหมือนกัน เอามาจากจีน แต่วัตถุดิบพวกหนังฉลามหนังกวาง ก็มาจากอยุธยา พ่อเรานี่แล

Sinar

Posted - 27 April 2009 :  14:18:46  Show Profile  Reply with Quote
จากประสบการณ์กว่าครึ่งชีวิตที่ผมทำงานคาบเกี่ยวกับการพิมพ์ กว่าครึ่งของเวลานั้นผมใช้เวลาทะเลาะกับคนงานพิมพ์ ผมเห็นว่าเราต้องเอาชนะกันให้ได้เพื่องานโดยรวมขององค์กรณ์เรา เจ้าของยืนอยู่ข้างผมเพราะรู้ว่าผมบ้างานเอาจริง รูปเรามีต้นฉบับจับต้องได้เห็นๆ แต่พอพิมพ์ออกมามันหายไปเกือบครึ่งเป็นเรื่องรับไม่ได้ครับ เขาก็ปล่อยผมลงไปสู้กับห้องแท่น สุดท้ายผมก็แพ้ เพราะถ้าจะทำกันจริงก็ต้องเปลี่ยนคนใหม่เป็นสิบ แล้วจะไปหาที่ใหนในตลาดประเทศนี้ เอามาก็ใช่ว่าจะดีอีกคงเหมือนกัน เพราะเรื่องข้างต้นที่ผมบอกคือเขามาจากการถ่ายทอดกันเองในห้องพิมพ์ไม่เคยมีตำราสักเล่ม ไปกวนเขามากก็ไม่ได้เพราะงานต้องเดินไปทุกนาทีสำหรับการทำหนังสือพิมพ์ หลายสิบครั้งที่งานผมต้องถูกส่งออกไปพิมพ์นอกประเทศ ไม่ว่าจะเป็น Time,Washington Post,New York Time แม้แต่ สวัสดีของการบินไทย ที่พิมพ์แค่ฮ่องกง ทำไมรูปมันดีกว่าบ้านเราพิมพ์ ฟ้ากับเหวเลยวะ แต่เดี๋ยวนี้บ้านเราในส่วนของหนังสือผู้หญิงก็ดีมากๆนะครับ แต่ก็เป็นเพราะระบบดิจิตอลมันเข้ามาช่วยสว่นนี้ไดเยอะ แต่ผมก็ยังไม่เชื่ออยู่ดี ว่าถ้าเอาต้นฉบับดีๆไปพิมพ์เมืองนอกก็คงดีกว่านี้แน่ (ยังผวาอยู่ครับ) เรื่องถ่ายรูปก็เหมือนกันครับ ถ่ายทอดกันไปเองโดยสามัญสำนึกจริงๆ ทำไมต้องถ่ายรูปเด็กนั่งไห้วอยู่กับมือพระองค์ใหญ่ ทำไมต้องผู้หญิงกางร่มแดง เดินอยู่ตรงกลางรูป ทำไมต้องมีรูปพระเดินเป็นแถวนัดแนะกับพระให้เดินกลับไปกลับมาห้าสิบรอบ แล้วเผาหญ้าให้มีควันรมพระ ให้ควันเป็นแบ๊กกราวด์ พระเจ้าผมไม่เข้าใจจริงๆ ก็อย่างที่น้องทีว่า รูปเรามันถึงสู้เขาไม่ได้เป็น20-30ปี ก็เป็นเพราะอย่างนี้แหละครับ ไม่เคยดูโลกอื่นเขาเลย ก๊อปกันในบ้านเรานี่แหละ ผมไม่ได้บอกว่าให้ก๊อปใคร แต่รูปถ่ายมันเป็นงานจินตนาการครับ ถ่ายอะไรก็ได้ คิดเองที่ไม่เหมือนใคร เห็นอะไรก็ถ่าย สมองปัดๆภาพเชยๆออกไป แล้วถ่ายรูปครับ คิดใหม่ครับ ผมคิดได้เดี๋ยวนี้ รูปหมาวิ่งไล่กัดผู้หญิงกางร่มแดงก็สวยกว่ารูปผู้หญิงกางร่ม เป็นกองเลยครับ

modder
ตัวพ่อ

Posted - 27 April 2009 :  14:48:50  Show Profile  Reply with Quote
ไทย กอป ไทย ชาติ ไทยเจริญ ไช โย ไช โย
ผมเข้าใจอารณน์คนทำงานประมาณหนี่งนะครับ อย่างที่พี่sinar บอกนั่นแหละ ว่า ไปสู้ กับโรงพิมพ์ มันไม่ไหว หรอก ครับ แดนสนธยาทั้งนั้น
ถ้าอยากให้ดี ต้องเจาะ งานหนังสือ คุณชัยพงษ์ พิมพ์ออกมาดีมากเลย ในความคิดของผม แต่ ในมุมมองของคุณอาว์ อาจจะเป็นอีกอย่างก็ได้ เจ้าของโรงพิมพ์ก็อาจจะเห็นเป็นอีกอย่างก็ได้
ถ้าเรามองแบบกลางๆ นะครับ
พวกเราอัดขาวดำกัน เอง ทำที่ละ ใบ ค่อยๆ เนียนๆ ไป พริ้น แค่ไม่กี่ copy ก็สามารถควบคุมได้ แต่ ถ้าวันหนี่ง เราต้องพิมพ์รูปเดิมสัก ร้อยรูป พันรูป เราก็คงคอนโทร ให้ดี ทั้งหมดมันก็คงเป็นไปไม่ได้
ในขณะที่งานพิมพ์ขนาดใหญ่ หรือขนาดเยอะ เค้าก็คงควบคุมได้ ได้เท่าที่ได้ เหมือนกันแหละ วัตถุดิบ และ ระบบ ต่างๆ ก้อเปลี่ยนไปเยอะมากนะครับ
ยกตัวอย่างเก่าๆ มาเล่าใหม่ อาจารย์ ผม dan overturf คนเดิม ทำหนังสือสองเล่ม ตอนนี้ คนทำอยู่อิลินอย ส่งไปให้คนจัดหนังสือ ที่ เนปาล แล้ว ไปส่งไปโรงพิมพ์ที่จีน งานห่วย อาจจะเป็นเพราะว่า มันเป็น text book ก็ได้นะ

ในทางกลับกันละพี่พี่ ถ้าเงิน ถีง ต้องการงานดี หาทำในไทยได้ไหม

modder
ตัวพ่อ

Posted - 27 April 2009 :  15:00:28  Show Profile  Reply with Quote

อย่าไปคิดมากน้องบอย ไม่ต้องไปหรอ คิโนะ หรือเมืองนอก ไปนี่ดีกว่า
www.amazon.com ได้หนังสือทั่วทุกมุมโลกเลยครับ

quote:
Originally posted by monster_boy

quote:
Originally posted by arctica

3. อื่นๆ

ว่ากันว่าอยากรู้ว่าประเทศเจริญหรือเปล่า ลองเดินดูร้านขายหนังสือดูครับ

ความรู้ด้านศิลปะ ด้านวิทยาศาสตร์ หลาย ๆ อย่าง รวมถึง "งานพิมพ์ในประเทศ" จะบอกผ่านทางร้านหนังสือครับ ว่าคนในประเทศนั้นนิยมอ่านอะไร พิมพ์อะไร

เท่าที่ผมเห็นช่วงนี้เป็นนิยายรักวัยรุ่น ขายดีมาก และหนังสือดาราที่ล้ำเส้นถึงสิ่งที่อยู่ใต้กางเกงในกันไปแล้วครับ

สองอย่างนี้ขายดีบนแผงหนังสือที่เมืองไทยมากมาย ไม่รู้ว่าจะมีอะไรแย่ไปกว่าหนังสือโป๊เล่มละ 50 บาท ที่ขายกันได้ทั้งบนแผงใต้แผงแบบนี้อีกแล้ว :D

ในประเทศไทยผมว่ายังไม่มีร้านขายหนังสือของไทยที่เข้าข่ายมีคุณภาพดีเลิศสักร้านเดียว คิโนะคุนิยะสำหรับผมนี่ถือว่าเป็นระดับ "ดี" เฉย ๆ แล้วกันครับ บางทีไปถึงต่างประเทศทีไร ผมเข้าร้านหนังสือได้สามสี่วัน เพราะมันใหญ่โต หลากหลาย คุณภาพสูงจริง ๆ ครับ

ที่เมืองไทยยังห่างคงเพราะคุณภาพคนเสพด้วยส่วนนึงครับ คนทำพร้อมจะทำ แต่คนเสพไม่พร้อมจะจ่าย ทำออกมาทำไมล่ะ?

monster_boy

Posted - 27 April 2009 :  15:47:44  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by modder

อย่าไปคิดมากน้องบอย ไม่ต้องไปหรอ คิโนะ หรือเมืองนอก ไปนี่ดีกว่า
www.amazon.com ได้หนังสือทั่วทุกมุมโลกเลยครับ

ผมเชื่อว่าร้านหนังสือจริง ๆ มีอะไรมากกว่าหนังสือครับพี่ มันมีสาว ๆ มีกลิ่น มีตู้ มียืนอ่านนั่งอ่านให้หลบ มีโซฟา มีอย่างอื่นอีกอ่ะคับ เนอะ

Edited by - monster_boy on 27 April 2009 16:13:16

modder
ตัวพ่อ

Posted - 27 April 2009 :  16:03:55  Show Profile  Reply with Quote
มันก็จริงนะ

quote:
Originally posted by monster_boy

quote:
Originally posted by modder

ผมเชื่อว่าร้านหนังสือจริง ๆ มีอะไรมากกว่าหนังสือครับพี่ มันมีสาว ๆ มีกลิ่น มีตู้ มีอย่างอื่นอีกอ่ะคับ ไม่งงนะคร้าบบบ

e-New
เทพขาวดำ

Posted - 27 April 2009 :  16:04:23  Show Profile  Reply with Quote
เห็นด้วยคร้าบ ผมว่าร้านหนังสือมันมีอะไรมากกว่าการขายหนังสือนะ มันให้อารมณ์ร่วมในการอ่านหรือเลือกหนังสือ บางทีได้หนังสือดีๆที่ไม่คาดคิดจากในนี้แหละซึ่งผมว่าร้านออนไลน์ยังไงก็ให้ไม่ได้ แล้วมันก็บอกถึงนิสัยการอ่านของคนพื้นที่นั้นได้ในระดับนึงแบบที่พี่บอยว่า

ยกเว้นว่าอยากได้หนังสือหายาก หรือแปลกๆที่ร้านหนังสือ local ไม่มี ก็ค่อยสั่งออนไลน์เอา

'Any man who can drive safely while kissing a pretty girl
is simply not giving the kiss the attention it deserves.' -- Albert Einstein

Sinar

Posted - 27 April 2009 :  17:03:51  Show Profile  Reply with Quote
ร้านหนังสือของผมเล็กๆใกล้บ้านเยี่ยมเลยอยู่ในvillaภายในJ avenue ผมว่างไปที่นั่นประจำยืนอ่านหนังสือโฟโต้ทั้งหลายของฝรั่ง(เยอะมาก)หนังสือรถ,แต่งบ้าน ยืนอ่านอยู่คุณจะดูใคร วุ้นเส้น พอลล่า เจนนี่ มาซื้อของประจำ ดูในหนังสืิอก็เห็นพวกเธอละตาหนังสืออ้าวเธอก็อยู่นี่ ไม่เชื่อมาเจอกันก็ได้นะครับดูได้หลายอย่าง

นายที
Lith Master

Posted - 27 April 2009 :  21:10:37  Show Profile  Reply with Quote
quote:

ร้านหนังสือของผมเล็กๆใกล้บ้านเยี่ยมเลยอยู่ในvillaภายในJ avenue ผมว่างไปที่นั่นประจำยืนอ่านหนังสือโฟโต้ทั้งหลายของฝรั่ง(เยอะมาก)หนังสือรถ,แต่งบ้าน ยืนอ่านอยู่คุณจะดูใคร วุ้นเส้น พอลล่า เจนนี่ มาซื้อของประจำ ดูในหนังสืิอก็เห็นพวกเธอละตาหนังสืออ้าวเธอก็อยู่นี่ ไม่เชื่อมาเจอกันก็ได้นะครับดูได้หลายอย่าง

เห็นด้วยที่พี่ซิน่าว่าไว้ก่อนหน้านี้ครับ แต่สนใจอันนี้มากกว่า 555

พี่มดครับ หนังสือคุณอาว์ นี่แกก็ไปคุมงานทุกขั้นตอนเลยครับ ตั้งแต่ปรับสีที่ร้านเพลท แล้วรู้สึกจะไปพิมพ์ที่โรงพิมพ์ที่ทันสมัยที่สุด แกก็ไปคุมหน้าแท่น จนได้งานน่าพอใจครับ

หนังสือภาพที่ว่าสวยๆ ผมเห็นมากกับ หนังสือรวมผลงานของศิลปินจิตรกรรมระดับชาตินะ เช่น อ.จักรพันธุ์ หนังสือก็สวยมากๆ พิมพ์ดีสุดๆ กระดาษหลายเนื้อด้วย แล้วก็พิมพ์มาหลายปีแล้ว แล้วก็เห็นของศิลปินท่านอื่นๆ ก็คุณภาพดีมากๆ เล่มหนาเตอะ ผมว่าพิมพ์บ้านเรานี่ละครับ ถ้าตังค์ถึงก้สบายมากๆ

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 27 April 2009 :  21:33:49  Show Profile  Reply with Quote
quote:

ย้ายบ้านไปvilla ดีกว่าผม

SirYui
เทพขาวดำ

Posted - 21 October 2013 :  23:27:29  Show Profile  Reply with Quote
มาลงชื่ออ่านครับ
google หาอ่าน pentax67 ก็มาโผล่ที่นี่
อ่านๆดูก็แหยงเรื่องน้ำหนักเหมือนกันนะครับ
เห็นเขาประกาศขายประมาณ 18000 พร้อมเลนส์ 3 ตัว
ก็เลยสนใจ ไม่ทราบนอกจากน้ำหนักแล้ว
มีอะไรต้องพิจารณาเพิ่มหรือเปล่าครับ
ปล ชอบรูปแมวนะครับ :)

คิดถึงประคองน้องอยู่สุพรรณ คิดถึงบัวหลันที่เมืองยะลา คิดถึงเน่งน้อยกลอยใจ วิไลคำหล้า อยากจะไปหาค่ารถไม่มี...

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 25 May 2014 :  11:03:37  Show Profile  Reply with Quote
ดูที่สังขารครับ

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000