Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 มา scan ฟิล์ม negative กัน
 New Topic  Reply to Topic
Next Page
Share Like
Author Topic
Page: of 2

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 08 January 2009 :  21:05:10  Show Profile  Reply with Quote
เป็นประเด็นกันเยอะลองมาเล่าวิธีของผมให้ฟังกัน

อุปกรณ์
ฟิล์ม Kodak 160vc หมดอายุ 1 ปี ล้างแถวบ้าน มัวนละ 30 บาท
film scanner ใช้เป็น epson v200 (ตัวห่วยที่สุดของ Epson ที่ scan ฟิล์มได้)

เอาละ มาว่ากันด้วยหน้าอุปกรณ์ที่ใช้หลักๆกันก่อน

สำหรับอุปกรณ์ที่ผมใช้บ่อยๆ เวลา scan ก็ color balance กับ level ครับ

ตัว level เนี่ย ส่วนมากผมจะใช้ เพื่อกำหนด D-Max ของภาพ ส่วน color balance เอาไว้ ปรับสี

ส่วนตัวผมไม่ชอบ mode Auto จะใช้ mode Profressional ตลอดครับ ไม่งั้นจะไม่มี tool อะไรให้ปรับมากนัก และจะ scan ที่ 24 bit เสมอๆ แม้จะเห็นผลต่างเพียงเล็กน้อย(ก็ยังดี)

Edited by - นายที on 22 February 2009 00:34:23

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 08 January 2009 :  21:11:43  Show Profile  Reply with Quote
ทีนี้มาดูสีเน่าๆ ที่ scan ท่านเขาปรับให้ !!!

mode แบบนี้ทำให้ดูยากไปนิดครับ เพราะ ภาพโดน crop ทำให้ขอบฟิล์มมันหายไป ถ้ามีขอบฟิล์มจะสามารถ ตัดสินอะไรได้มากขึ้น ผมเลยไม่ชอบใช้ mode นี้ครับ เปลี่ยนเป็นแบบนี้ดีกว่า โดยการ preview แบบที่ไม่เป็น Thumbnail
สำหรับ Epson ก็เอาติ๊กถูกข้างล่าง Preview ออก

ปล. ทำได้ทั้ง Epson และ Canon นะ แต่ Canon ทำยังไงจะไปบอกพรุ่งนี้ที่ office อีกที

www.tadeegallery.com
Go to Top of Page

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 08 January 2009 :  21:49:50  Show Profile  Reply with Quote
สังเกตุพอเข้าระบบนี้แล้ว มันโง่เรื่องสีมากๆ หลายคนพอเปิดมา โหมดนี้ก็หนีกันเลย เพราะ scan แล้วสีเพี๊ยนหนักเข้าไปอีก

มันมีทริกอยู่ครับ มันเหมือนวัดแสงแหละครับ เวลาจะวัดแสงมันต้องฉลาดที่จะเลือกว่าจะวัดส่วนไหน ซึ่ง อันนี้ก็เหมือนกัน เวลาเราจะ scan เราจะต้องตีกรอปก่อนว่าจะให้ มัน scan ภาพไหน และ ภาพอยู่ตรงไหน ทริกอยู่ตรงที่ กรอปที่เราตีกรอปไปจะ หลายครั้งจะเป็นที่จะต้องกินรูปข้างๆ หรือ กินพื้นที่สีขาวเพื่อให้สีที่ได้ และ ความสว่างที่ได้ใกล้เคียงภาพที่ต้องการครับ

ที่เหลือคือ อย่าเชื่อว่า scanner มันจะฉลาดกว่าเราครับ :P

หลังจากที่ให้มัน Auto color แล้วเราต้องมาปรับเล็กๆน้อยๆ ตลอดเลยครับ และ หลายๆครั้งผมจะตีกรอป 2-3 รูป เพื่อปรับดู balance หลายๆภาพ หรือ ดู subject หลายๆชิ้น หลายๆสี เพื่อที่จะให้ชัวว่าไม่อมสีใดสีหนึ่ง แต่ส่วนมากก็ scan คร่าวๆครับ ไม่ได้ scan แบบแม่นจริงๆเพราะสุดท้ายก็มาปรับใน PS อยู่ดี

ลองดูรูปนี้ครับ

ภาพบนปรับมือ ภาพล่าง auto ของ โปรแกรม

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  05:27:51  Show Profile  Reply with Quote
หลังจาก scan มาก็เอามาทำ ใน PS ต่อ เริ่มจาก ปรับ level ทีละ channel โดยปรับให้ทั้ง shadow(สามเหลี่ยมสีดำ) และ High light(สามเหลี่ยมสีขาว) ของแต่ละ channel อยู่ที่ปลายตีนเขาของแต่ละด้านก่อนสี โดยทั่วๆไปแล้ว สีจะค่อนข้างถูกต้องแล้ว ถ้าวัดแสงมาดีครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  05:43:40  Show Profile  Reply with Quote
หลังจากนั้นก็มาเก็บรายละเอีดย ว่าอยากได้สีแบบไหนอีกซักนิดครับ โดยใช้ color balance หลายครั้งสีอาจจะเพี๊ยนเยอะ ถ้าล้างฟิล์มมาไม่ดี หรือ scan มาไม่ดีครับ ทำให้หลายๆทีต้องแยกปรับทีละ ส่วนทั้ง shadow , mid , highlight ครับ อันนี้ ปรับได้ตามชอบใจ ผิดก็ทำใหม่ ฝึกสายตาดีครับ

สุดท้ายก็ unsharpmask "นิดหน่อย" ความเป็นธรรมชาติของรูปจะหมดไปครับ ถ้า ไม่ unsharp mask อย่างระวัง สำหรับคนที่ยังใช้เป็นจอแก้ว หรือ CRT เวลา ทำ unsharp mask ต้องระวังมากๆ เพราะ จอจำพวก LCD จะดูภาพแล้ว คมกว่า CRT เยอะมาก ถ้าทำภาพโดยใช้จอ CRT แบบดูแล้วคมมากๆ แล้วดูผ่านจอ LCD ภาพจะคม over มากๆ ครับ

เวลา ทำ unsharp mask มีสูตรเยอะแยะครับ หลายคนค่อยๆ ย่อแล้ว unsharp mask หลายๆครั้งเพื่อรักษา detail แต่ของผมไม่ยุ่งแบบนี้ครับ เพราะขี้เกียจ ผมแค่ ย่อแล้วก็ปรับ โดยเลือก

Amount ประมาณ 150%-300%
Radius 0.3-0.4 pixels
Threshold 0-1 levels

โดยเวลา ทำ unsharp mask จะต้องดูที่ 100% นะครับ

สุดท้ายก่อนจะ post ก็เก็บฝุ่นผง ในภาพให้เรียบร้อย สำหรับผมเป็นคนขี้เกียจครับ เลยย่อ และ unsharp mask ก่อนแล้วค่อยเก็บ เพราะจะเก็บเท่าที่มองเห็นเท่านั้นครับ ถ้าใครอยากเนี๊ยบก็เก็บตั่งแต่ ก่อนจะย่อเลยครับ ภาพจะเนียน และ เรียบร้อยกว่าครับ :D

โดยการเก็บฝุ่นที่เป็นเม็ดเล็กๆ และ อยู่บนพื้นที่สีเดียวกันผมจะใช้ spot healing แต่ถ้าเป็นเส้น และทำงานในที่ละเอียดๆ ผมจะใช้ clone stamp ครับ การใช้ clone stamp ก็ใช้โดยการ กด alt + click เมาส์ปุ่มซ้าย เพื่อเลือกพื้นที่ๆจะมาระบายทับเม็ดฝุ่น จากนั้นก็ค่อยๆ ระบายทับเม็ดฝุ่นไปครับ

ก็จะได้ภาพที่พร้อม post แล้วครับ ลองทำดูกันละกันครับ :D

Leica Minilux Zoom
Kodak Potra 160vc ล้างแถวบ้าน
scan wiith Epson V200

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  06:05:21  Show Profile  Reply with Quote
สำหรับภาพข้างๆ process เดี่ยวกัน
ผิดกันแค่ ปรับ Level สุดท้ายเพิ่มนิดหน่อย เพื่อให้ภาพมืดลงเล็กน้อย สงสัยถ่ายมา over เพราะกล้องวัดแสงอัตโนมัติ เจอพื้นมืดๆ

Kodak Potra 160vc ล้างแถวบ้าน
scan wiith Epson V200

เห็นภาพแบบนี้ทีไรตัดใจใช้ digital ไม่ได้จริงๆ :D เดี๋ยว scan เล่นแล้ว post ไปเรื่อยๆ ใครมีคำถามอะไรก็ post ไว้ในนี้เลยครับ เดี๋ยวจะย้ายไปอยู่ กระทู้น่าสนใจ ทิ้งไว้ซัก 2 อาทิตย์ละกัน :D

Huapee
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  06:20:06  Show Profile  Reply with Quote
ยอดเยี่ยมเลยครับพี่ ผมว่าหลายคนมาตกม้าตายกับการแสกน Colour Negative นี่แหละครับ ผมคนนึงละ ทำให้อยากเอาภาพเก่าๆที่ถ่ายมาลองทำใหม่ดูอาจดีขึ้นกว่าเดิมอีกเยอะเลยเพราะ ผมไปปรับเอาใน shop อย่างเดียว เห็นภาพที่พี่ปริ้นรูปสีลงกระดาษแล้ว สวยมากๆครับ ความกระด้างนี่แทบไม่มี วันหลังจะไปขอความรู้เรื่องปริ้นรูปสีลงกระดาษบ้างครับ สวัสดีปีใหม่พี่ๆทุกคนย้อนหลังด้วยครับ

Edited by - Huapee on 09 January 2009 06:21:52

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 09 January 2009 :  08:02:00  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ครับ

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

ta_pat

Posted - 09 January 2009 :  08:20:54  Show Profile  Reply with Quote
ขอ่บคุณมากครับพี่ สุด่ยอดไปเลย

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 09 January 2009 :  08:23:50  Show Profile  Reply with Quote
มีคำถามครับอจ.

- ตกลงแล้วเรื่องของลักษณะของสีที่ฟิลม์รุ่นนั้น ๆ จะให้ นี่ก็มาจบตอนสแกนใช่มั้ยครับ?

- ลักษณะของการอมสีต่าง ๆ ของแสงประดิษฐ์ มีหลักในการแก้ไขอย่างไรครับ

- ฟิลม์เก่า ๆ ที่เพี้ยนมาก หรือเพี้ยนมาก ๆ แบบติดส้มไปเลยก็มี ทำยังไงดีครับ?

ขอตอบแบบ edit เลยละกันครับ เพราะ เดี๋ยวจะไปปนๆกับข้างล่าง
- ไม่ใช่ครับ ฟิล์มแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่น หลังจาก scan ออกมา ลักษณะของสีของฟิล์มแต่ละตัวก็ยังคงมีลักษณะของมันอยู่ครับ ถ้าสิ่งที่เราปรับได้จะเป็นแค่ มืด สว่าง และ base ฟิล์ม ให้ดำสนิท ไม่ใช่บ้าดีเดือดไปยก sat หรือ ปรับ hue หรือ ปรับแยก channel แบบผิดปรกติครับ เช่น ถ้าถ่ายดอกไม้ 2 ดอก สมมุติว่า เหลือง กับ แดง หลังจาก scan แล้ว ปรับ ดำให้ดำ ขาวให้ขาว แล้ว สีของดอกไม้ทั้ง 2 ดอก ในฟิล์มแต่ละชนิดจะไม่เหมือนกันครับ

- ต้องถามกลับไปก่อนครับว่า แก้ทำไม ? สมมุติว่าเราใช้ฟิล์ม slide ถ่าย เราก็จะได้สีของแสงประดิษฐ์เหล่านั้น ซึ่งจะได้บรรยากาศเหล่านั้นด้วย อย่าว่าแต่ฟิล์มเลยครับ กล้อง digital ผมยังตั้ง WB เป็น daylight ตลอด เผื่อจะให้ภาพมีบรรยากาศจริงๆของสถานที่เหล่านั้นครับ แต่ สมมุติว่าจะแก้ ก็แก้ได้ครับ โดยพื้นฐานคือ base ฟิล์มต้องดำ และ high light ต้องขาว แค่นั้นครับ ถ้าจะเอาง่ายให้พวก Capture NX ครับ พวกนี้ แก้ JPEG ได้ครับ ก็ใช้ menu ที่เอาไว้ แก้ WB แก้มันเลย ง่ายสุดแต่โดยมากแล้วผมไม่แก้ครับ ผมพยายามรักษา อุณหภูมิแสงจริงๆไว้ด้วยซ้ำครับ แทนที่จะแก้ให้กลายเป็นแสงสีขาวทั้งหมด มันเลี่ยนครับ รวมถึงถ้าแก้ไข้ด้วย PS ให้กลายเป็นแสงขาว ผลที่ได้สีบางสีจะเพี๊ยนครับ เพราะฉะนั้นไม่แก้ หรือ แก้แต่พอสมควรจะดีกว่า เขาถึงมี filter ไว้ให้แก้สีเวลาจะถ่ายจากแหล่งแสงประดิษฐ์ไงครับ พวกนี้ช่วยได้เยอะ ครับ แต่ก็จะทำให้ บรรยากาศต่างจากที่ตาเห็นด้วย

- ถ้าเป็น film scanner ดีๆ อย่าง Nikon Coolscan มี option แก้สีพวกนี้อยู่แล้วครับ แต่หลักการแก้ก็เหมือนแก้ สีที่อมจากแสงประดิษฐ์ครับ

Edited by - monster_boy on 09 January 2009 08:24:49

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  08:37:28  Show Profile  Reply with Quote
เจ๋งมากครับคุณปุ๋ย ขอบคุณมากครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  08:42:11  Show Profile  Reply with Quote
ตื่นเช้านะพี่ :>

เอาละ ต่อๆ

ตะกี๊ว่ากันด้วย scanner ของ Epson เปลี่ยนเป็น control ของ Canon มั่ง เห็นหลายคนในนี้ใช้ Canon กันเยอะ ของผมเป็นรุ่น Canon 9950F เข้าใจว่าเป็นรุ่นใหญ่สุด ไม่ชัวเหมือนกัน แต่เท่าที่ใช้ก็ให้คุณภาพดีครับ สำหรับ 120 และ 4x5 แต่สำหรับ 135 ยังใช้ Nikon Coolscan 4000ED ต่อไป

ตะกี๋ลืมในส่วนของการเตรียมตัวก่อนการ scan

ปัญหาหลักๆที่ผมเกลียดที่สุดคือ "ฝุ่น" ผมเช็ดทั้งฟิล์ม และ กระจกด้วยฝ้า Fiber ทุกครั้งก่อน scan เผื่อลดฝุ่นครับ โปรแกรมลดฝุ่นทุกโปรแกรมมีผลทำให้ รายละเอียดของภาพตกไป ทำให้ผมไม่ชอบที่จะใช้โปรแกรมลบฝุ่นครับ ส่วนมากมาเก็บมือเองมากกว่า :D

ลองมาดู control ของ Canon กันมั่ง

ตอนแรกก็เปลี่ยนจาก scan เป็น เฟรม ให้เป็น scan ทั้งแถวก่อน เผื่อที่จะได้มีสีเทียบเคียง หลายๆเฟรม แล้วก็อย่าลืมเปลี่ยนเป็น advance mode ด้วย

สำหรับ Canon ตัวนี้จะแม่นกว่านิดหน่อยครับ เลยปรับไม่มาก โดยส่วนใหญ่ผมเอา auto tone กับ unsharp mask ออก แล้วก็ ปรับ สว่างมืด/คอนทราส และ Level นิดหน่อยครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  09:01:44  Show Profile  Reply with Quote
ปรับ Level หลักการเดิม ปรับทั้ง high light และ shadow ที่ละ channel ให้อยู่ที่ตีนเขา เพื่อให้ ขาวเป็นขาว และ ดำเป็นดำ จากนั้นก็ ปรับสว่างมืดเล็กน้อย แล้วก็ scan :>

จากนั้น ก็ทำตามขั้นตอนปรกติใน PS เหมือน scan จาก Epson ครับ

ใครว่างๆ ลองหาฟิล์มมา scan กันดูนะครับ เจอปัญหาอะไรก็ลอง post ถามดูครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  09:10:24  Show Profile  Reply with Quote
ปัญหาที่พบ

- ถ่ายมาไม่ดีเป็นปัญหาใหญ่มากๆครับ ไม่ว่าจะเป็น slide ขาวดำ หรือ negative สี ถ้าถ่ายมา under หรือ over รับรองได้ว่า scan ลำบากครับ ถ้ามาทาง under ยังพอมี detail ก็ยังพอไหว ถ้าไปทาง over เยอะๆนี่ไม่สนุกครับ แสงของ scanner ผ่านฟิล์มไม่ได้ ก็เสร็จกันเลย :D

- ฝุ่น และ ฝุ่น การเปิด ตัวกำจัดฝุ่นทำให้ detail เล็กๆหายไป ควรใช้ผ้า fiber เช็ดทั้งกระจก และ ฟิล์ม(เบาๆนะ) ก่อน scan ทุกตรั้ง ความมักง่ายมักพาไปสู่หาทางที่ยากลำบากกว่าเดิมเสมอๆ คือต้องตามไปเก็บใน com ซึ่งน่าเบื่อมากๆ

- กระจกเป็นฝ้าสีขุ่นๆด้านใน ทำให้ scan ไม่ชัด และ contrast ตก ข้อนี้ต้องถอดกระจกออกมาเช็ดอย่างเดียวครับ

สีสวยๆ จากกล้อง compact

Kodak Portra 160cv ล้างแถวบ้าน
scan with Canon 9950F

rapper
ตากล้องพ่อลูก(ไม่)อ่อน

Posted - 09 January 2009 :  09:14:00  Show Profile  Reply with Quote

ขอบคุณมากๆ ครับท่าน ขอ request เพิ่มเป็นตำราสแกนขาวดำด้วยนะขอรับ ผมยังงงๆ อยู่เลย สแกนยังไงก็ไม่ใสปิ๊งแบบคนอื่นเค้า หรือมาจากไอ้เจ้าพวก autoๆ ทั้งหลายก็ไม่รู้เหมือนกัน

ผมชอบสแกน negative เองครับ คือผมขี้หงุดหงิดกับพวกร้านล้างอัดน่ะครับ บางทีส่งไปล้างอัด ม้วนนึงพี่แกก็อัดมัน 36 รูปเลย ทั้งที่บางรูปชัตเตอร์เอ็มลั่นได้ภาพดำๆ ทั้งเฟรม มันก็ดั๊น - เฉือกอัดมาให้ แถมเก็บตังค์เราอีก เข้าใจนะ ว่าเค้าคงใช้เครื่องและไม่ได้มีเวลามานั่งดูให้เราทุกรูป แต่เห็นทีไรก็หงุดหงิดอยู่ดี

หลังๆ เลยมักจะใช้วิธีสั่งล้างอย่างเดียว แล้วมาสแกนดูก่อนเพื่อเลือกรูปที่อยากได้แล้วอัดใหญ่ๆ หน่อย ... แต่เดี๋ยวจะเปลี่ยนเป็นสั่งอัดจาก TeeTen Studio แทนละ

ป.ล. เดือนก่อนยืม D200 ของคุณเบ๊ไปเล่น สนุกดีเหมือนกัน ใช้งานง่ายดี คิดเล่นๆ ว่าไอ้เราก็มีเลนส์นิคอยู่ 3-4 ตัว D200 ราคามือสองก็ไม่ได้แพงมาก ซื้อมาเล่นซักตัวดีมั้ยหว่า ... แต่เห็นสีที่สแกนจากฟิล์มแล้ว ... หมดอยากไปเลย

Edited by - rapper on 09 January 2009 09:22:17

ฐากูร
เซียน(ฐา)กูรเกิ้ล

Posted - 09 January 2009 :  09:22:59  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณครับ ตั้งแต่ผมได้ V500 มาผมยังปรับอะไรไม่เป็นเลย ไว้แล้วจะลองปรับดูครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  09:27:18  Show Profile  Reply with Quote
ได้ครับคุณ rapper เดี๋ยวเอาภาคสีให้จบ แต่ ขาวดำขอเย็นๆหน่อยนะครับ เพราะวันนี้ผมมีทำบุญบ้าน แว๊ปมานั่งหน้าคอมได้เป็นระยะๆครับ

อะ ทีนี้มาดูกรณี ที่หลายๆครั้ง scanner ชอบทำคัวสมองน้องและจะได้สีแปลกๆ อยู่ตลอด

กรณีแรกก็คือ ภาพที่มีสีใดสีหนึ่งมากๆ รับรองได้ว่า scanner มันจะแสดงความโง่ออกมาเห็นได้ชัดๆ อย่างชุดนี้เป็นต้น

รับรองว่า scan สีเพี๊ยนมาแบบนี้แก้กัน ตาเหลือกครับ เพราะฉะนั้น เราต้องปรับให้ใกล้เคียงมากที่สุดก่อน เวลาไปทำใน ps จะได้ไม่เพี๊นยเกินไปครับ

เอาเทคนิคที่ผมเคยบอกไว้ก่อนหน้านี้ คือการ เลือกทีละหลายๆเฟรม ลองดูนะครับ อันนี้เลือกเฟรมเดียว กับหลายเฟรม เทียบกัน ทั้งๆที่เป็นภาพเดียวกัน

เพราะ scanner เองก็จะพยายามๆหา จุดดำ และ จุดขาว พอเจอเฟรมที่ ขาวทั้งเฟรม หรือ ดำทั้งเฟรม มันก็เฟ้อเจ้อไปได้ง่ายๆครับ เพราะฉะนั้น ต้องหาจุดให้มันเปรียบเทียบเยอะๆครับ มันจะได้ไม่เพี๊ยนเยอะจนเกินไป

Maximuz
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  09:28:23  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณมากครับพี่ เยี่ยมไปเลยครับ ผมมีสแกน แต่ทำไม่เป็นเลยส่งร้านตลอด สีหรือโทนมันไม่ถูกใจเลยครับ คราวนี้ได้ลอง เองแน่ครับ

Maximum Live

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  09:41:26  Show Profile  Reply with Quote
พอเลือกแล้วรู้สึกว่าสีเป็นธรรมชาติมากขึ้นก็กลับไปทำ process เดิมๆครับ ปรับ level และ สว่างมืด ตามชอบใจก่อนที่จะ scan และ เอาไปปรับนิดหน่อยเก็บฝุ่น จากนั้นก็ unsharp mask สุุดท้ายอีกทีก็จะได้รูปสวยๆได้ไม่ยากละครับ

ปล. แขกเริ่มมาเยอะ ขอแบบรวบลัดหน่อยละกันครับ

trip นี้ผมไม่หยิบกล้อง digital ไปเลยครับ คุณ rapper เพราะไม่รู้จะหยิบไปทำไม ผมชอบถ่ายขาวดำมากกว่าสี กล้องหลักก็เลยใส่ฟิล์มขาวดำตลอด แล้วก็เอา compact ซูมได้ใส่ฟิล์มสี กดเล่นไปเรื่อยๆ กลับมาก็ได้รูปดีๆ ดีกว่าหยิบ compact digital ไป สุดท้ายกลับมาก็ไม่ได้รูปที่ใช้งานได้ contrast แปลกๆ สีแปลกๆ รับไม่ค่อยได้ จะหยิบ 5D ไป ก็เคยลองเทียบกับ Leica แล้ว ก็ใช้ Leica อยู่ดี trip นี้ 4 วัน 3 คืน กล้อง 2 ตัว เลนส์ 4 ฟิล์มหมดไป 21 ม้วน แยกเป็นฟิล์มสี 4 ม้วน ขาวดำ 17 ม้วนครับ

ไว้ล้างขาวดำแล้วจะเอามาให้ดูอีกที สงสัยอีก 2-3 เดือนนู่นแหละครับ อิอิ ผมไม่รีบ

Leica MP
Leica Summicron-M 90 mm f/2
Kodak Portra 160vc

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  09:46:49  Show Profile  Reply with Quote
/\ ขอบคุณครับพี่ปุ๋ย

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 09 January 2009 :  09:49:39  Show Profile  Reply with Quote
ขอถามเพิ่มครับ จริง ๆ เคยแอบถามไปแล้ว แต่ถามซ้ำ มันจะได้อยู่กระทู้เดียวกัน รบกวนพี่ปุ๋ยด้วยครับ

- ความละเอียดที่พี่ตั้งไว้ เพื่อเก็บเป็น archive หรือเพื่อเผื่อเอาไปส่งพรินท์ง่าย ๆ 8x10 พี่ปุ๋ยตั้งไว้อย่างไรครับ?

- พอจะส่งพิมพ์ตามแลปนี่จะเกิดปัญหาแระ จะทำยังไงให้มันพิมพ์ออกมาได้ตรง ๆ บ้างครับ?

- แล้วถ้าสแกนเพื่อส่งน้องปั้นพิมพ์ A2 ผมควรสแกนที่ resolution เท่าไหร่ และ การพิมพ์ bit depth มันเกี่ยวกับการพิมพ์ออกมาหรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

milk
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  09:55:27  Show Profile  Reply with Quote
รบกวนคุณปุ๋ยลองดูรูปหมีสีแดงของผมหน่อยนะครับ ว่าต้องปรับค่าแบบไหน ผมสงสัยว่าในกรณีที่เราถ่ายมาตอนเย็น อุณภูมิสีที่ได้มันจะต้องอมฟ้าแบบภาพที่ผมได้มานั้นถูกต้องหรือเปล่าครับ

ถามแล้วก็มีคำถามต่ออีกนิดนึงครับ คือ ผมสงสัยในใจมานานแล้วว่า การแก้สีเมื่อเราถ่ายภาพนี่จำเป็นหรือเปล่า อย่างรูป ลิง หรือ รูปหมีแดงที่ผมลงไปนั้น สีของภาพไม่เป็นสีปรกติแน่ๆ แต่เวลาที่เราถ่ายภาพตอนนั้นสภาพแสง ณ เวลานั้นก็เป็นแสงตอนเย็นซึ่งสีของภาพในความรุ้สึกของผม ผมรู้สึกชอบแล้ว แบบนี้ผมควรปรับแก้สีของภาพหรือเปล่าครับ

42.195

Edited by - milk on 09 January 2009 10:01:17

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  09:57:57  Show Profile  Reply with Quote
scan เล่นต่อ
ทำแบบเดิมๆ ไม่ได้ มีอะไรพิเศษ

Kodak Portra 160vc

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  10:07:54  Show Profile  Reply with Quote
- ความละเอียดที่พี่ตั้งไว้ เพื่อเก็บเป็น archive หรือเพื่อเผื่อเอาไปส่งพรินท์ง่าย ๆ 8x10 พี่ปุ๋ยตั้งไว้อย่างไรครับ?

ปรกติผม scan เพื่อ post ครับ ก็ใช้ซัก 1200 - 2400 dpi ไม่ค่อยสนใจคุณภาพเท่าไหร่ถ้าจะเอาไป post ถ้าจะเอาไปพิมพ์สำหรับ 135 ผมจะไม่ใช้ flat bed scan ครับ ผมจะใช้ Nikon Coolscan 4000ED และ scan ที่ 4000 dpi เป็นคุณภาพสูงสุดของมันครับ

- พอจะส่งพิมพ์ตามแลปนี่จะเกิดปัญหาแระ จะทำยังไงให้มันพิมพ์ออกมาได้ตรง ๆ บ้างครับ?

จอต้องตรง และ เข้าใจเรื่อง profile สุดท้าย สั่งร้านว่า "ห้าม" แก้สี ส่ง 2-3 ครั้งคุณก็จับทางถูกแล้วครับ สุดท้ายกระดาษอัดรูปแต่ละ ล๊อตของเขาก็ไม่ตรงกันหรอกครับ สรุปว่า ทำได้เท่าที่ทำครับ ไม่ได้ 100% หรอกครับ สำหรับส่ง LAB

- แล้วถ้าสแกนเพื่อส่งน้องปั้นพิมพ์ A2 ผมควรสแกนที่ resolution เท่าไหร่ และ การพิมพ์ bit depth มันเกี่ยวกับการพิมพ์ออกมาหรือเปล่าครับ?

A2 ขนาดของกระดาษอยู่ที่ประมาณ 7000 x 5000 pixel ครับ ฟิล์มคุณขนาดประมาณ 24x36 mm. หรือ 0.95" x 1.4" ครับ ถ้ายึดเอาด้านกว้างให้เต็ม A2 ก็จะต้องใช้ความละเอียดที่ scan ประมาณ 5000 dpi ครับ โดยทั่วไป scan ก็จะได้แถวๆ 4800 dpi เวลาเอาไปพิมพ์รูปก็จะเหลือขอบกำลังสวยครับ file จะใหญ่มากๆ คอมต้องแรง สำหรับ bit depth ช่วยได้นิดหน่อยครับ ก็ทำงานที่ 24 bit แล้วเวลาส่ง file ไปก็แปลงเป็น JPG (8bit) เพื่อง่ายต่อการส่ง file ได้ครับ คุณภาพตกลงไม่มาก และ ไม่สามารถแยกได้ด้วยตาหากรูปผ่านการพิมพ์จาก inkjet ครับ

frank602z
เจ้าพ่อกล้องพลาสติก

Posted - 09 January 2009 :  10:17:05  Show Profile  Reply with Quote
รูปคุณ milk ผมถ่ายเวลานี้ สแกนออกมาก็โทนประมาณนี้
ผมดูก็ ok นะ ถ้าชอบแล้วก็จบ

เสน่ห์ของฟิล์มที่ผมชอบอีกอย่างคือมันมีผิดพลาด
อย่างผมเด่วนี้ไม่ค่อยปรับแล้ว มาไงไปงั้นเลย
(แต่ก็แอบนิดๆแหละ)

"กลุ่มเพื่อนทองดี"

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  10:17:28  Show Profile  Reply with Quote
คุณ milk ครับ

ชอบแบบไหน ทำแบบนั้นครับ ไม่มีความถูกต้องจริงๆหรอกครับ ถ้ารู้สึกว่าดีก็ทำไป แต่ต้องเข้าใจก่อนว่า มันทำอะไรได้ และ ทำยังไง ตรงนี้สำคัญมากกว่า ที่จะเห็นภาพ 1 ภาพของเรา แล้วยังไม่เห็นเลยว่า แก้แล้วเป็นยังไง ลองแก้ดูก่อน เอาให้ถูกก่อนแล้ว ค่อยเทียบว่าอะไรสวยกกว่ากัน ชอบแบบไหนกว่ากันค่อยว่ากันอีกทีครับ แล้วคุณจะตอบได้เองว่า แบบไหนดีกว่ากัน ไม่ใช่ เห็นอยู่ภาพเดียวแล้วก็บอกว่า แบบนี้แหละดีละ :>

ผมลองเอา file มาทำใหม่ให้ดู เทียบกัน สุดท้าย ก่อน post ต้องปรับ profile สีให้เป็น sRGB ทุกครั้งครับ เพราะ IE กับ safari จะแสดงสีถูกต้อง ถ้าใช้ profile สี sRGB นะครับ

ลองเทียบสีผิวคนครับ

พระมาแล้ว เดี๋ยวไปทำบุญก่อน ตั้งคำถามทิ้งไว้เลย เดี๋ยวมาตอบ :D

milk
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  10:29:26  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณครับ

ขออกความคิดเห็นเพิ่มเติมเกี่ยวกะเรื่องสีอีกนิดนะครับ โดยส่วนตัว ผมคิดว่าสีที่แตกต่าง บางครั้งให้อารม์ืที่ดีกว่า มันอาจจะไม่ถูกต้องกับความจริง หรือเรียกว่าผิดปรกติ อย่างสีผิวในภาพของผมเอง มันผิดปรกติแน่ๆ แต่ว่าสภาวะแสงในตอนที่ถ่ายภาพ บรรยากาศของเวลานั้น อุณภูมิสีก็เป็นแบบนั้น ช่างภาพก็คงต้องเลือกเองว่าจะแก้หรือไม่แก้(สีนะครับ 55 ) ก็สรุปที่คิดเหมือนกัน ตรงที่แล้วแต่ชอบครับ

42.195

Edited by - milk on 09 January 2009 10:36:27

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  10:29:36  Show Profile  Reply with Quote
(/\) ขอบพระะคุณเป็นอย่างสูงเลยครับพี่ปุ๋ย ได้่ความรู้ในเรื่องการ scan อย่างมหาศาลเลยครับ หายสงสัยอย่างสุดเคลียร์เลยครับ แล้วไว้จะเอาเทคนิคเหล่านี้ไปใช้ในการ scan ครั้งต่อไปครับ

ตอนนี้ยิ่งดูแล้วก็ยิ่งรู้สึกว่า "สีจาก digital ยังไงก็ยังสู้ film ไม่ได้ (หรือถึงได้ก็ย้ากยากครับ แบบที่พี่เคยว่าไว้)"

ว่าแล้วก็ถ่าย film ต่อไปดีกว่าครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

monster_boy

Posted - 09 January 2009 :  10:47:09  Show Profile  Reply with Quote
เรื่องจะแก้หรือไม่แก้นี่มันก็เป็นเรื่องของผู้ถ่ายด้วยสินะครับ

ภาพพี่หมี ของพี่มิ้วล์ ผมชอบสีผิวของคน แต่ชอบสีฉากหลังเย็น ๆ

มันพอจะมีทางให้รวมกันได้มั้ยครับ?

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  11:13:23  Show Profile  Reply with Quote
ความรู้ชุดนี้มีประโยชน์จริงๆ ขอบคุณมากครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  11:29:06  Show Profile  Reply with Quote
อีกปัญหาหลักคือ ที่ดูๆรูปกันอะ จอแคลลิเบรทกันหรือยัง

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  12:17:05  Show Profile  Reply with Quote
ตาสว่าง ได้ความรู้มากเลย ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆที่นำมาชี้แนะกันครับ ^^

menius

Posted - 09 January 2009 :  14:25:57  Show Profile  Reply with Quote
เดี๋ยวกลับมาอ่านละเอียดอีกทีนะครับ แจ่มมาก ๆ เลยครับ

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 09 January 2009 :  16:42:45  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณมากครับ
ยังไงเนกกาทีฟก็ให้สีที่ไม่มีอะไรเหมือนจริงๆ

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

SirYui
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  21:13:46  Show Profile  Reply with Quote
ยอดเลยครับ ขอบคุณมากๆ ได้ความรู้เยอะเลย

คิดถึงประคองน้องอยู่สุพรรณ คิดถึงบัวหลันที่เมืองยะลา คิดถึงเน่งน้อยกลอยใจ วิไลคำหล้า อยากจะไปหาค่ารถไม่มี...

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 09 January 2009 :  21:35:07  Show Profile  Reply with Quote
ขอบพระคุณสำหรับความรู้ดีๆที่มีให้ครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  22:07:41  Show Profile  Reply with Quote
ต่อด้วยการ scan ฟิล์มจากฟิล์มขาวดำมั่ง

สิ่งที่หลายคนไม่รู้คือ

ต้องเลือกฟิล์มเป็น negative ขาวดำ แต่ output file เป็นสี 24 bit เพื่อคุณภาพสูงสุดครับ

หลังจากเลือกข้อมูลที่ต้องการแล้ว ก็เริ่ม scan เหมือนๆกับฟิล์มสีครับ ปรับ Level เหมือนๆกัน แบบนี้

แปลกไหมครับ ทำเหมือนกับฟิล์มสีเลย ถ้าเป็นฟิล์มสีทำมาถึงขั้นตอนนี้ภาพต้องพอดูได้แล้ว เหตุผลเหรอครับ เพราะภาพขาวดำมีลักษณะพิเศษอยู่ครับ

ถ้าเป็นภาพสี "สี" จะเป็นตัวกำหนดมิติ และ ความน่าสนใจของภาพ แต่ถ้าเป็นภาพขาวดำ สิ่งที่กำหนดให้ภาพดูน่าสนใจจะเป็น โทน และ contrast ของ แต่ละ subject ครับ ซึ่งทำให้ การทำภาพขาวดำ จึงต่างจากการทำภาพสีครับ ตามที่เคยคุยๆกัน
"ภาพขาวดำที่ดีจะต้องมีส่วนที่ มืดสุด หรือ สีดำ ถึง สว่างสุด หรือสีขาว" ซึ่งในความเป็นจริงแล้ว ภาพที่มีสีดำ ถึง สีขาว และ โทนกลางดีเยี่ยม ไม่ใช่ภาพขาวดำที่ดีครับ ยกตัวอย่างภาพนี้เป็นต้น

เราจะทำการ ปรับ level ให้ภาพมีส่วนมืดสุด และ สว่างสุดเหมือนๆกับการ scan ฟิล์มสีที่ผ่านมา

ดูภาพที่ 1 ภาพนี้มีทั้งส่วนมืดสุด และ ส่วนสว่างสุดแล้ว .... แต่ .... contrast ของภาพห่วยมากๆ

แนะนำให้รู้จักคำ 1 คำก่อนครับ เขาเรียก "Local contrast" แปลเป็นไทยว่า "ความเปรียบต่างเฉพาะส่วน" หรือ "contrast ของบางส่วน" ครับ

ลองดูรูปที่ 2 ครับ ผมตัดส่วนหน้าของนางแบบออกมา และ ปรับ contrast เฉพาะใบหน้าให้มีส่วน ดำสุด และ ขาวสุด ซึ่งดูแล้วเฉพาะบริเวณใบหน้านั่นมี contrast ที่ถูกต้อง หรือ เรียกว่า Local contrast ถูกต้องทีนี้ผมใช้ปรับให้ทั้งรูปมี contrast ระดับเดียวกับใบหน้า โดยที่ contrast ทั้งภาพเราจะเรียกว่า Gobal contrast นะครับ จะเห็นได้ในภาพที่ 3 ว่าถ้าเราปรับ contrast ที่หน้ามากเกินไป หรือ ให้เฉพาะบางส่วนถูกต้อง ทั้งภาพก็อาจจะได้ contrast ที่ผิดไปเลยก็ได้ครับ

ลองดูรูปที่ 4 ครับ ผมลองปรับให้ contrast โดยรวม และ contrast เฉพาะจุดมีความสมดุลกัน ไม่มากเกินไปไม่น้อยเกินไป ทำให้ภาพดูดี และ เป็นธรรมชาติหน่อย และ ดูเหมือนว่าภาพจะสวยใช้ได้เลยสำหรับรู้นี้ ทั้งๆที่ฉากหลังหลุดกระจาย แต่ก็ไม่หลุดมากๆๆๆ เหมือน ภาพที่ 3 ครับ

เหตุผล เพราะ ข้างหลังไม่ได้มีผล เกี่ยวข้องอะไรกับภาพมานักครับ เราละเลยได้ และ ต้องให้ความสำคัญกับ contrast ของ subject เป็นหลักครับ ซึ่งตรงนี้สำคัญมากๆครับ

ถ้า contrast ของ subject ดูแล้วไปไม่รอดภาพก็จะดูหมดราศีไปโดยทั้นทีครับ เพราะฉะนั้น เราจะต้องให้ความสำคัญกับ contrast ของ subject เป็นหลักครับ :>

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  22:38:56  Show Profile  Reply with Quote
อีก 1 อย่างที่ต้องรู้ เกรนของภาพขาวดำ ต่างกันเกรนของภาพสีครับ เพราะฉะนั้นระบบเก็บฝุ่นใช้กับฟิล์มขาวดำไม่ได้ครับ อย่าลืมปิดก่อนที่จะ scan นะครับ :D

ลองมาเริ่มด้วยฟิล์มที่ scan ง่ายๆก่อนครับ หรือฟิล์มที่มี contrast ของ subject ไม่ต่างกับ contrast ของทั้งภาพมากนักครับ
เริ่มจากการที่เราทำตาม process ปรกติก่อนครับจากนั้น ลองดูภาพ จะเห็นว่า high light ด้านหลังไม่ได้ช่วยให้ภาพน่าสนใจมากขึ้น subject ของภาพ และ จุดหน้าสนใจหลักๆอยู่ที่ด้านในสถานณีครับ ผมก็เลยลองปรับ ด้าน high light ทิ้งบางส่วนให้หายไป ซึ่งจะทำให้ ภาพมี contrast มากขึ้น ซึ่งทำให้ในสถานณีดูสมจริงมากขึ้นด้วยครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 January 2009 :  22:41:38  Show Profile  Reply with Quote
ภาพที่ได้หลังจาก scan แทบไม่ต้องทำอะไร ย่อแล้ว unsharp mask ก็เป็นอันเสร็จแล้วครับ :D

แค่นี้ก่อนละกันครับ งานเข้า :D

monster_boy

Posted - 10 January 2009 :  09:10:17  Show Profile  Reply with Quote
พี่ปุ๋ยสแกนเป็น JPG เลยหรือสแกนเป็น Tiff ก่อนครับ?

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 10 January 2009 :  11:51:00  Show Profile  Reply with Quote
เวลา import เข้ามา มันไม่มี JPG หรือ Tiff นะครับ ผมจำได้ว่าเคยตอบไปแล้วนี่

เวลา import เข้ามา เราได้แค่เลือกว่า 8bit หรือ 16 bit หรือ 24 bit ตรงนี้ ไม่ได้ บอกว่า file ที่จะ save เป็น JPG หรือ Tiff ครับ โดยทั่วไปแล้ว เวลาผม scan ผมเลือก คุณภาพสูงสุดของ scanner อยู่แล้วครับ มี 16 bit ก็เลือก 16 bit มี 24 bit ก็เลือก 24 bit ส่วนเวลาปรับแต่งเสร็จแล้ว ผมจะ save เป็น JPG หรือ Tiff นั่นเป็นอีกเรื่องครับ

เหตุผลที่จะ save เป็น Tiff มีเหตุผลเดียวคือ งานยังไม่เสร็จครับ ถ้าเสร็จแล้ว ผม save เป็น JPG ส่งพิมพ์เลย เพราะไม่เปลือง เนื้อที่ CD แต่ compress จะเป็น 10-12 เหตุผล เพราะ JPG มัน upsampling ไม่ได้ แต่ Tiff มัน upsampling ได้ครับ ถ้างานยังไม่เสร็จ ยังไม่รู้ขนาดภาพแน่นอนผมจะไม่ save เป็น JPG เด็จขาด แต่ถ้ารู้ size ภาพแน่นอน ทำเสร็จพร้อมพิมพ์ ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะ save เป็น Tiff ครับ เพราะ ผลที่ได้ต่างกับ JPG น้อยมากจนไปกังวลเรื่องอื่นดีกว่าครับ

สรุปว่า เวลา scan จะ scan ที่คุณภาพสูงสุด เวลา save จะเลือกทีหลังว่าจะเป็น Tiff หรือ JPG แล้วแต่งานที่ใช้ครับ

Page: of 2 Topic  
Next Page
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000