Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 ถามเรื่อง printer หน่อยครับ
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 26 December 2008 :  11:06:26  Show Profile  Reply with Quote
ไม่แน่ใจว่าถามผิดที่หรือเปล่านะครับเนี่ย แต่ขออนุญาตถามหน่อยละกันนะครับ

คือ printer เครื่องเดิมที่อยู่กับผมมานานคือ R210 + inktank ของ inkman มันกลับบ้านเก่าไปเรียบร้อยแล้วน่ะครับ กำลังมองๆเพื่อจะหาเครื่องใหม่ ตอนแรกว่าจะเอา 1390 ไปทำ inktank เหมือนเดิม เพราะประหยัดดี แต่ก็กำลังชั่งใจว่าหรือไม่ควรจะไปทำ inktank เพราะจะได้คุณภาพดีๆหน่อย แต่ก็กลัวเรื่องค่าหมึก ไม่ทราบว่าค่าหมึกมันแพงไหมครับ คือตลับนึงมันราคาประมาณเท่าไหร่และพิมพ์งานได้มากน้อยแค่ไหนน่ะครับ ต้นทุนต่อแผ่นสูงไหมครับ ถ้าพิมพ์ A4, A3 เนี่ยครับ

หรือควรจะไป 3850 เลยดีครับ ไม่ทราบว่าัมันดีกว่า 1390 อย่างไรบ้างครับ
และ 3850 ค่าหมึกมันแพงไหมครับ ราคาต่อตลับกีบาทและต้นทุนการพิมพ์ค่าหมึกในการพิมพ์ A4, A3 ราคาค่าหมึกต่อแผ่นประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

Edited by - นายที on 23 January 2009 09:48:28

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 26 December 2008 :  11:32:25  Show Profile  Reply with Quote
inktank อย่าใช้เลยครับ
ถูกจิงถ้าเอามาทำเอกสารชั่วคราว แต่ไม่ต้องมาพูดถึงงานพิมพ์คุณภาพดีๆนะครับ ไม่มีทางทำได้ ไม่ว่าจะพยายามยังไงก็ตาม หลายคนพยายามมาแล้วครับ แต่ สุดท้ายเสียเงิน 2 รอบครับ

ทีนี้ มาพูดถึง printer ที่จะทำงานพิมพ์ดีๆ ก็ไม่ต้องไปพูดถึงพวก ตลับหมึกเล็กๆครับ แพงมาก ไม่คุ้มทุกกรณีครับ เพราะ 1 ตลับพิมพ์ A3 ได้ไม่กี่รูปก็หมดแล้วครับ

โดยทั่วไปแล้ว 1 รูป A3 ใช้หมึกประมาณ 2-3 cc ครับ ถ้าใช้เครื่องรุ่น 1390 หมึก 1 ตลับประมาณ 5 cc นะครับ รวม 6 ตลับก็ ไม่เกิน 30 cc นั่นหมายถึง พิมพ์รูปได้ไม่เกิน 10 รูป A3 หมึกก็หมดแล้วครับ นี่คำนวนคร่าวๆนะครับ ตลับหมึก 1 ตลับราคาก็ 300 บาท + ก็ 1800 บาท เอามาพิมพ์ A3 ได้ 10 รูป หมึกรูปละ 180 บาทครับ !!!! น่าตกใจไหมครับ ? นี่คิดแบบ extream นะครับ เอาไว้คิดราคาลูกค้า ถ้าเอาจริงๆ ก็ประมาณ 70% ของที่คิดไว้ก็ ก็ 120 ก่าบาทอยู่ดี

เพราะฉะนั้น เลิกคิดที่จะเอา printer พวกนี้มาพิมพ์รูปเลยครับ แพงมากๆ

ลองเทียบกับตัวที่ผมใช้ ผมใช้ 4800 ครับ เครื่องแพงมาก แพงสาดๆ แต่ ลองมาดูค่าหมึก ของผมใส่ หมึก 220 cc/ตลับ ทั้งหมด 8 สี ตลับละ 3500 บาท ทั้งหมด 8 ตลับก็ 28000 ครับ พิมพ์ทีละ 3 cc หมึกทั้งหมด 220x8 ก็ 1760 cc เพราะฉะนั้นได้ 580 ภาพ ตกภาพละประมาณ 48 บาทครับ ซึ่งนี่ก็คิดแบบค้าขายเช่นกัน ถ้าเอาจริงๆ ก็ประมาณ 70% ของ ราคาที่คิด ก็เหลือประมาณ 34 บาท / แผ่น

แต่ไปหนักค่าเครื่องครับ

ลองคิดดีๆละกันครับ ว่าจะเอา printer ไปทำงานอะไร :>

ปล. กระดาษดีๆ บางแผ่น ราคาหลายร้อยด้วยนะครับ ถ้าจะมาเอาจริงๆด้าน inkjet แพงมากๆครับ :D

ปล. 2 กระดาษม้วนถูกกว่ากระดาษแผ่น 2-3 เท่า ครับ :D

www.tadeegallery.com
Go to Top of Page

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 26 December 2008 :  11:40:08  Show Profile  Reply with Quote
^
^
^
เคยอยากเอามาพิมพ์เอง 8" x 10" ใช้ใส่อัลบั้มดูเต็ม ๆ ตา

อ่านเจอแล้วความอยากหดไปเลย

modder
ตัวพ่อ

Posted - 26 December 2008 :  12:09:51  Show Profile  Reply with Quote
ป๋าปุ๋ย เจ๋งสุดสุด

exposure for shadow
develop for highlight

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 26 December 2008 :  12:19:16  Show Profile  Reply with Quote
อะจ๊ากกกกก!!! อ่านแล้วกลัวเลยครับ ค่าหมึกน่ากลัวจริงๆ

จริงๆไม่ได้เอาไปทำงานอะไรหรอกครับพี่ แค่อยากปริ้นท์เองได้ คุมสีเองได้ และขี้เกียจไป lab ครับ

ว่าแต่ 4880 แบบพี่นี่ตัวเท่าไหร่หรือครับ และ 3850 นี่ตัวเท่าไหร่หรือครับ และกระดาษม้วนใช้ของอะไรดี และหาซื้อได้ที่ไหนหรือครับพี่ ขอบคุณครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 26 December 2008 :  12:42:12  Show Profile  Reply with Quote
อยากโฆษณาจังเลยครับว่าพี่ APO G ไม่ต้องไปซื้อก็ได้ครับ ผมซื้อไว้ให้แล้ว มาใช้หน่อยละกัน

ชิวผิง
มึนน้ำยา

Posted - 26 December 2008 :  12:55:35  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Rangefinder

อยากโฆษณาจังเลยครับว่าพี่ APO G ไม่ต้องไปซื้อก็ได้ครับ ผมซื้อไว้ให้แล้ว มาใช้หน่อยละกัน

เฮ้ย โคนาแอบแฝงหรอ
ที่นั้นหนาวไหม?

"กลุ่มเพื่อนทองดี"

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 26 December 2008 :  13:03:22  Show Profile  Reply with Quote
ต่อ

ถ้าคิดว่า ซื้อมาแล้วจะ print ได้สวยๆเลยหละก็...................... "คิดผิด" ครับ

เท่าที่ผมรู้จักมา ทุกคนที่ซื้อไป ก็ได้ภาพที่ไม่ได้ดั่งใจเหมือนเดิม เหตุผลคือ
1. จอสีตรงไหม
2. สั่งพิมพ์เป็นไหม
3. มีตัว calibrate printer กับ กระดาษ แต่ละคู่ไหม

ยังมีรายละเอียดปลีกย่อยอีกครับ แต่ละคนที่ใช้เครื่องพวกรุ่นใหญ่ๆ ต้องหมดหมึกไปซักชุดครับ ถึงจะเริ่มรันแบบแม่นๆได้ครับ รับรองได้ว่า ไม่สนุกครับ
รวมถึง scanner ที่ใช้ด้วย พวก flatbed ราคาแพงๆ อย่าง Canon 9950F หรือ Epson V700 ไม่เหมาะกับ 135 ครับ 120 ขึ้นไปถือว่า oj มากๆ แต่ถ้าเป็น 135 นี่ไม่ไหวครับ เรียกว่าเข้าขั้นห่วยเลยก็ว่าได้ครับ
ถ้าเอามาใช้กับ file digital ก็แล้วไป :D

สรุปห้องมืด digital ไม่สนุกหรอกครับ ไม่ได้ต่างอะไรกับห้องมืดจริงๆ คือ ต้องเอาใจใส่ทุกขั้นตอน ต้องมีเวลา ต้องเรียนรู้ อุปกรณ์แต่ละตัวให้ถ่องแท้ครับ ลำพังซื้อมาวางแล้วใช้งานได้คงไม่ใช่ครับ

สุดท้ายต้องเป็นเรื่อง Photoshop อีก ทั้งการย่อ ขยาย file แต่การ Unsharp-mask ก็คุยกันได้ซัก 2-3 ชมแล้วครับว่าจะทำยังไงให้ภาพดูดีบนกระดาษแต่ละชนิด

ผมว่าถ้าจะทำจริงๆเนี่ย ลองไปพิมพ์เล่นที่อ้ายปั้น หรือ ผมก่อน แล้วลองดูว่า มันยุ่งแค่ไหนดีกว่าครับ แล้วลองตัดสินใจอีกที เอาเป็นว่า ไม่สนุก และไม่ง่ายครับ อาชีพนี้หากินได้ และ หาเงินได้เยอะ กว่าค่าเครื่องสบายๆครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 26 December 2008 :  13:09:39  Show Profile  Reply with Quote
4880 แบบพี่นี่ตัวเท่าไหร่หรือครับ
- ผิดๆ ของผม 4800 แก้ละ ผมซื้อมา 70k รุ่นใหม่ 4880 ราคาอยู่ที่ 85k ได้ครับ

3850 นี่ตัวเท่าไหร่หรือครับ
- ประมาณ 55k +

กระดาษม้วนใช้ของอะไรดี และหาซื้อได้ที่ไหนหรือครับพี่
- ผมใช้ media ของ Epson ทั้งหมด มี ilford หลุดมาบ้างครับ แต่ส่วนใหญ่ใช้แต่ Epson ซื้อตาม dealer ทั่วไป เหตุผลที่เป็น Epson หมด เพราะเวลาเปลี่ยนกระดาษจะต้องมี profile ด้วยครับ กระดาษแต่ละชนิด ก็มี profile ต่างกัน พวกกระดาษถูกๆไม่มี profile มาส่วนมากพิมพ์แล้วสีเพี๊ยนหมดครับ เลยใช้แต่ของ Epson หมดเลย

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 26 December 2008 :  13:55:14  Show Profile  Reply with Quote
โอ้ววว ราคาน่าสะพรึงกลัวเป็นอย่างยิ่งครับ

งั้นภาพไหนเน้นๆใช้บริการตาปั้นดีก่าแฮะ

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 26 December 2008 :  15:04:37  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by APO G

โอ้ววว ราคาน่าสะพรึงกลัวเป็นอย่างยิ่งครับ

งั้นภาพไหนเน้นๆใช้บริการตาปั้นดีก่าแฮะ

ปีหน้าเจอกันครับพี่ปิง

เน้นไม่เน้น ผมก็รับทำทั้งนั้นครับพี่

Edited by - Rangefinder on 26 December 2008 15:04:58

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 26 December 2008 :  15:50:21  Show Profile  Reply with Quote
จ้างน้องปั้นดีกว่าครับ คอนเฟิร์ม
ทำให้ดียากจริง
คุณภาพ.... ผมสั่ง Folio ล่าสุดจาก Lens Work มาพริ้นท์บน Harmann Baryta ซึ่งเค้าว่าเทสต์มาดีที่สุดแล้ว ด้วย Epson 3850 ซึ่งผมก้อมีอยู่ที่บ้าน ผิวคล้าย Fiber Base Glossy ครับ แต่ภาพเหมือนในแมกกาซีนเลย ดูแล้วหลอนๆหรือว่า Over Retouch ก้อไม่รู้ สรุป ณ วันนี้ผมว่าพริ้นท์ห้องมืดยังเหนือกว่าเยอะครับ
อีกอย่างเห็นราคาหมึกและกระดาษเกรดดีๆแล้ว พริ้นท์ในห้องมืดถูกและดีครับ
เรื่องหมึกเป็นอีกเรื่องที่ต้องระวังครับ มันรับรองคุณภาพ (คงเป็นเรื่องความแม่นยำของสี เหมือนฟิล์ม แค่ 6 เดือน) ของผมวันก่อนปั้นแนะให้ดู หมดอายุไปร่วม 20 เดือนแล้วครับ เลยไม่รู้ว่าเป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้มันเพี้ยนจากจอไม่ตรงซักที

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

SirYui
เทพขาวดำ

Posted - 26 December 2008 :  18:51:56  Show Profile  Reply with Quote
มาเชียร์ตาปั้นด้วยคน
ของเค้าดีจริง
อย่างน้อยเค้าก็ตั้งใจทำกว่าร้านที่ไม่รู้จักเราแน่ๆ :)

คิดถึงประคองน้องอยู่สุพรรณ คิดถึงบัวหลันที่เมืองยะลา คิดถึงเน่งน้อยกลอยใจ วิไลคำหล้า อยากจะไปหาค่ารถไม่มี...

นายที
Lith Master

Posted - 26 December 2008 :  21:46:05  Show Profile  Reply with Quote
วัดแสงให้ดี ล้างฟิล์มร้านดีๆ แล้วหัดอัดมือสิครับ ถ้าดูว่าวุ่นๆพอกัน ผมรู้สึกว่าการฝึกสายตาตอนอัด มันได้ประโยชน์ถึงการมองภาพตอนถ่ายด้วย pre-visualize จะดีกว่า

แล้วถ้าแน่ใจว่าชีวิตอยู่กะฟิล์ม ภาพปรินท์มือจะถูกใจกว่าแน่ครับ

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 27 December 2008 :  01:51:31  Show Profile  Reply with Quote
ราคาหมึกน่าขนหัวลุกมากๆครับ ซื้อเครื่องอัดภาพได้ทั้งชุดเลย

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 27 December 2008 :  02:22:40  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by นายที

วัดแสงให้ดี ล้างฟิล์มร้านดีๆ แล้วหัดอัดมือสิครับ ถ้าดูว่าวุ่นๆพอกัน ผมรู้สึกว่าการฝึกสายตาตอนอัด มันได้ประโยชน์ถึงการมองภาพตอนถ่ายด้วย pre-visualize จะดีกว่า

แล้วถ้าแน่ใจว่าชีวิตอยู่กะฟิล์ม ภาพปรินท์มือจะถูกใจกว่าแน่ครับ

ตัดทางทำมาหากินเลยงี้... :( อิอิ

สำหรับผมขอให้ได้รูปออกมาดูก่อน ให้ได้คุณภาพสูงสุดที่ผมพอใจ รวดเร็ว และราคาพอเหมาะพอควร เท่านั้นก็มีความสุขละครับ แต่ก็ไม่ลังเลถ้ามีโอกาสปรินท์มือ ก็จะหาฟิล์มดีๆ ไปปรินท์เช่นกัน

ได้หมดครับ ไม่ปิดโอกาสตัวเอง ไม่ยึดติดกับอะไรทั้งนั้น

Edited by - Rangefinder on 27 December 2008 02:23:31

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 27 December 2008 :  06:32:51  Show Profile  Reply with Quote
อิอิ

ผมมี printer Epson 4800 รับงานมานานมาก แต่ไม่เอามา print งานส่วนตัวเก็บเลย

100% print ขาย เพราะ "ไม่ชอบ" feel งานของ inkjet อีกอย่างไม่ชอบงานสีด้วย

ชีวิตผมไม่รีบเลยมาใช้ฟิล์ม ถ้ารีบไปใช้ digital นานแล้วครับ

ผมก็ไม่ปิดโอกาสตัวเอง ผมก็ไม่เคยยึดติดกับอะไร แต่ บางอย่างมันเป็นความสุขทางใจที่ไม่สามารถปล่อยให้ผ่านไปแบบลวกๆได้ครับ :D

ตัวปัญหาจริงๆคือ "โอกาส" ครับ

แต่บางอย่างมันแทนกันไม่ได้จริงๆ

นายที
Lith Master

Posted - 27 December 2008 :  08:36:02  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Rangefinder

ตัดทางทำมาหากินเลยงี้... :( อิอิ

สำหรับผมขอให้ได้รูปออกมาดูก่อน ให้ได้คุณภาพสูงสุดที่ผมพอใจ รวดเร็ว และราคาพอเหมาะพอควร เท่านั้นก็มีความสุขละครับ แต่ก็ไม่ลังเลถ้ามีโอกาสปรินท์มือ ก็จะหาฟิล์มดีๆ ไปปรินท์เช่นกัน

ได้หมดครับ ไม่ปิดโอกาสตัวเอง ไม่ยึดติดกับอะไรทั้งนั้น

เราก็ปรินท์รูปมาดูกันทั้งนั้นละครับ ด้วยเงื่อนไขคล้ายๆกัน แล้วแต่ว่าเหมาะกับใครมากกว่า ปั้นเหมาะแบบนึง เราเหมาะแบบนึง ก็แชร์กับคุณปิงเท่านั้นเอง

Edited by - นายที on 27 December 2008 08:42:01

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 27 December 2008 :  10:38:29  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามา share ครับ ตอนนี้เลยเลิกคิดซื้อ printer ดีๆแพงๆแล้วครับ ถ้าจะ print ดีๆส่งดีกว่า ทั้งปั้น ทั้งนายที (รอสีัอัดมืออยู่ด้วยนะครับ) ผมมันพวกหลายใจ

แต่สารภาพเลยครับว่าที่ไม่ได้อัดเองเนี่ย ยังขาด inspiration นิดหน่อยครับ และที่สำคัญทำห้องไว้รอแล้วล่ะครับ แต่พอเข้าไปยืน ปิดไฟ เปิดไฟแดงๆแล้ว... "กลัว" ครับ เลยยังไม่ได้อัดซ๊ากกะที แหะๆๆ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 27 December 2008 :  10:42:10  Show Profile  Reply with Quote
กลัวเมียมาตาม หรือ ชินกับโคมไฟเขียวๆ มากกว่าครับ ?

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 27 December 2008 :  10:58:36  Show Profile  Reply with Quote
กลัวจริงๆครับพี่ ผมว่าเหตุผลผมค่อนข้างทุเรศนะครับ พูดแล้วยังอายเลยครับ

ส่วนเรื่อง inspiration ไว้ถ้ามีโอกาสอยากจะเข้าไปขอดูพี่อัดภาพซักครั้งครับ เพื่อสร้าง inspiration ครับ เพราะคราวที่แล้วเนี่ย พอไปดูพี่ล้างฟิล์มเสร็จก็ไปซื้อแท๊งค์เลย ได้แรงบันดาลใจขึ้นเยอะทีเดียวเลยครับ

ทุกวันนี้นายทีเลยเสียลูกค้าส่งฟิล์มไปล้างอีกคนเลยครับ ถึงจะส่งไม่เยอะก็ตาม 55555

นายที
Lith Master

Posted - 28 December 2008 :  01:12:43  Show Profile  Reply with Quote
ได้ล้างฟิล์มเองดีแล้วละครับคุณปิง ถ้าได้อัดเองจะดีเข้าไปใหญ่

วันนี้คุยกะพี่เจ้าที่ระหว่างอยู่ในห้องแอร์ มืดๆ สองต่อสอง (จึ๊กกะดึ๋ย !!!) การได้อัดรูปเองน่าจะส่งผลถึงการถ่ายรูปมากครับ เราเรียนรู้ผิด-ถูกตั้งแต่ต้นยันoutput สุดท้าย ช่วงเวลาที่เราอยู่กะมันในห้องมืด มอง วิเคราะห์ แม้กระทั่งลงน้ำยา เกิดการเรียนรู้ตลอดเวลา ถูก ผิด ดี ไม่ดี เป็นข้อมูลเพื่อเอาไปpre-visualizeในอนาคต ทำไปนานๆเข้าเป็นทักษะที่คนอื่นไม่มี

ถ่ายขาวดำก็อ่านคอนทราสออก ถ่านสีก็เดาอุณหภูมิแสงออก

ผมพึ่งออกจากห้องมืดตั้งแต่เที่ยงวันถึงเที่ยงคืน 3วันอย่างมีความสุข อัดกระดาษสีเป็นร้อยๆแผ่น แผ่นสุดท้ายของวันนี้ก็ยังอัดสวยกว่าเมื่อวาน แม้จะรูปเดียวกัน

พี่เจ้าที่สอนผมตั้งแต่ขาว-ดำ ยันอัดสี แถมกระดาษพร้อมอุปกรณ์ดีๆ ไม่เก็บตังผมซักกะบาท แถมยังเลี้ยงข้าว ผมถือว่าความรู้พวกนี้เป็นสมบัติของในเว็บครับ มีอะไรก็แชร์เต็มที่สำหรับคอเดียวกันที่คุยกันเข้าใจ

MEE
หลวงพี่หมี

Posted - 28 December 2008 :  08:16:53  Show Profile  Reply with Quote
อ่านแล้วรู้สึกดีจังครับ สถานที่นี้เต็มไปด้วยกุศลจริงๆ นับถือๆครับ ^^

พระโสดาบันรู้ว่า สิ่งใดมีเกิด สิ่งนั้นมีดับ

พระอรหันต์รู้ว่า สิ่งใดไม่มีเกิด สิ่งนั้นไม่มีดับ

a la carte ... life

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 28 December 2008 :  11:13:06  Show Profile  Reply with Quote
อีกซักกะหน่อยจะไปขอความรู้ในห้องมืดจากนายทีบ้างนะครับ ( จึ๋ยกะดึ๊กส์ !!! )

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 23 October 2012 :  09:45:24  Show Profile  Reply with Quote
มาอัพเดทซะหน่อย

ปลายปี 2009 ผมก็ไปถอย 3850 ตอนกำลังจะตกรุ่นมาครับ (เปลี่ยนที่ด้วย 3880)

ผมซื้อมาที่ 4x,xxx จำราคาไม่ได้

พิมพ์หมึกชุดแรก กว่า 50% ทิ้งครับ อีก 50% ที่เหลือ รอดไปเข้ากรอบได้ประมาณ 30% ที่เหลือเก็บครับ แค่พอใช้ เพี้ยนบ้าง ผิดบ้าง ยับบ้าง เพราะไม่เข้าใจมันหมดเลย คิดว่าจอดีแล้ว เครื่องพิมพ์ดีแล้ว แค่นี้จบ

กว่าจะเข้าใจ cms นี่แค่เรื่องพิมพ์ให้ออกมาได้ถูกใจนี่หมดหมึกไป 2 เซตครับ ค่าครูน้ำหมึกประมาณ 40,000 ไม่รวมกระดาษ กับค่าเครื่องนะ พิมพ์ทิ้งพิมพ์ขว้างไปเยอะ

เอามูลค่าเงิน ทั้งค่าเครื่อง ค่าหมึก ค่ากระดาษ ค่าเวลา ค่าไฟคอม ค่าฯลฯ ไปรวมกันน่าจะสร้างห้องมืด และพิมพ์อัดด้วยกระบวนการดั้งเดิมได้เป็นปีครับ

ล่าสุดอีกแล้ วันก่อนเอาภาพไปเข้ากรอบ คนทำกรอบบอกว่านี่ไม่ใช่กระดาษธรรมดาทั่วไปนี่ครับ ดูดีทีเดียว (แอบปลื้ม)สวยงามสบายตากว่าพวกร้านใหม่ ๆ เดี๋ยวนี้เยอะเลย ก็บอกว่าพิมพ์ด้วย inkjet แหละ แค่หมึกแพง ชุดนึง ซื้อ laptop ได้ตัวนึง

มันหาว่าผมโม้ครับ 5555

Edited by - monster_boy on 23 October 2012 09:51:00
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000