Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 "ของฝาก ของยาย"
 New Topic  Reply to Topic
Next Page
Share Like
Author Topic
Page: of 2

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 22 July 2008 :  15:27:00  Show Profile  Reply with Quote
"โลกหมุนไปเร็วนัก คิดทำดีอย่ารีรอ"

ขอผมเล่าเหตุการณ์หนึ่งที่ผมรักและเป็นที่มาของปริ๊นครูของผม

สมัยก่อน ช่วงหยุดยาวหรือเทศกาล ผมมักกลับบ้านที่ต่างจังหวัดและอยู่กับยาย ในทุกๆวันศุกร์ตั้งแต่เช้า

มืดที่หมู่บ้านของผมจะมีตลาดนัดของหมู่บ้าน เป็นตลาดนัดเก่าแก่ มีกันมาก่อนที่ผมจะเกิดซะอีก

(หลายสิบปีมาก) เป็นที่จับจ่ายซื้อของของคนในหมู่บ้านไปจนถึงหมู่บ้านใกล้เคียง มันจึงคึกคักมาก

ในทุกๆวันศุกร์ ยายผมไม่เคยพลาดแม้แต่ครั้งเดียวไปทุกศุกร์ตั้งแต่ผมยังไม่เกิดจนผมโตพอที่จะจูงมือแกไป

ตลาดนัดเพราะแกเดินไปโดยลำพังไม่ไหว สิ่งหนึ่งที่ผมเห็นตลอดมาในทุกๆครั้งที่ไปกับยายคือพ่อค้า

แม่ค้าเจ้าประจำและหลายๆเจ้าในตลาดนัดไม่ได้เปลี่ยนเจ้าของเลย พูดง่ายๆคือพ่อค้าแม่ค้าก็แก่ไป

พร้อมๆกับยายของผม ซื้อกันตั้งแต่รุ่นสาวจนแก่คราวยายไปพร้อมๆกัน ผมมักจะได้ยินคำสนทนาของยาย

ของผมกับพ่อค้าแม่ค้าหลายๆคนด้วยสำนวนแบบพ่อขุนรามเช่น "เอ้อ...มึงเก่งเนอะยังเดินมาตลาดนัด

ไหว" ยายผมก็จะตอบไปทำนองเช่น "กูไม่ได้แก่เหมือนมึงนี่จะได้เดินไม่ไหว เอาแต่นั่งอย่างเดียว

(แม่ค้านั่งขาย)" จบบทสนทนาด้วยเสียงหัวเราะพร้อมๆกัน โชว์ปากแดงฟันดำด้วยฤทธิ์หมากพลูกันทั้งคู่

ในช่วงขณะซื้อของก็จะพบปะพูดคุยกับเพื่อนรุ่นเดียวกันไปตลอดทาง กว่าจะจบ

ทริปช็อปปิ้งของคุณยายก็เล่นเอาได้เหงื่ออยู่เหมือนกัน ทุกๆศุกร์ไม่เคยเปลี่ยนและอีกกิจกรรมหนึ่งของ

ยายของผมก็คือหลังจากกลับมาจากตลาดนัดทุกๆครั้งแกจะแบ่งของฝากเป็นถุงเล็กๆเท่าๆกับจำนวน

เพื่อนของแกที่ไม่ได้ไปตลาดนัดในครั้งนั้นๆ ผมและหลานๆบางคนก็จะทำหน้าที่เป็นพนักงานส่งของที่แก

ซื้อมาฝากเพื่อนของแกที่ไปตลาดนัดไม่ไหว ที่ผมสังเกตุอย่างหนึ่งคือ ในแต่ล่ะปีที่เวลาผ่านไป จำนวนห่อ

ของฝากนั้นลดน้อยลงไปทุกที ผมคงไม่ต้องบอกนะครับว่าเป็นเพราะอะไร

ดวงตาฝ้าฟางที่ทั้งต้อเนื้อ,ต้อหินและสารพัดต้อเพ่งแบ่งปริมาณใบพลูใส่ถุงอย่างตั้งใจ

ด้วยมือที่แตกแห้งและเต็มไปด้วยริ้วรอยเหี่ยวย่นอันเป็นผลงานของกาลเวลา

ยายผมมักรำพันในบางครั้งหลังจากแกแบ่งของฝากเป็นถุงเล็กๆเสร็จแล้วว่า

"เมื่อไรจะถึงคราวกูสักที"

ผมเริ่มถ่ายภาพนี้หลังจากที่ยายของผมวางห่อของฝากห่อนี้ลงบนโต๊ะไม้เก่าๆที่แกนั่งอยู่ เพื่อมอบหมาย

ให้ผมนำของฝากห่อนี้จากตลาดนัดไปฝากยายหริง(ชื่อของเพื่อนคุณยาย)

ผมสังเกตเห็นบางอย่างและบางอย่างนั้นมันบอกให้ผมต้องรีบ ผมบอกคนในบริเวณนั้นว่าห้ามขยับหรือ

เคลื่อนย้ายห่อนี้อย่างเด็ดขาด แล้ววิ่งไปเอากล้องจากในบ้านออกมาเซ็ตอย่างรวดเร็ว ทุกอย่างมัน

อยู่ถูกที่ถูกเวลาอย่างที่สุด จัดวางอย่างตั้งใจไม่บิดเบือนแบบธงชาติญี่ปุ่น

ผมจัดการทุกอย่างภายในเวลาอันรวดเร็ว(ด้วยกลัวว่ายายผมจะเอาตะบันหมากมาเขกกระบาลโทษฐานที่ส่งของให้แกช้า)

หลังจากนั้นไม่กี่ปีเพื่อนแกท่านนี้ก็จากไป ผมบรรยายไม่ถูกว่าความรู้สึกโดดเดี่ยวของ

ยายของผมที่เห็นคนร่วมรุ่นคนแล้วคนเล่าที่เติบโตวิ่งเล่นหยอกล้อครั้งเยาว์วัยด้วยกันมาจนแก่

ถึงวัยชราด้วยกัน ผ่านทั้งมหาสงครามเอเชียบูรพา(สงครามโลกครั้งที่๒)หนีตายกันมาด้วยกัน

ผ่านทั้งการผลัดแผ่นดินเปลี่ยนรัชกาล(ตั้งแต่รัชกาลที่๖)จนถึงวันวัยที่ผู้คนในสังคมต่างลืมเลือนมาด้วย

กัน ต่างมาลาจากไปทีล่ะคน..ทีล่ะคน นั้นทรมานและเศร้าใจเพียงใด

ปีนี้ พ.ศ.๒๕๕๑ คุณยายผมไม่สามารถไปตลาดนัดที่แกรักได้อีกด้วยวัยชราภาพอย่างที่สุด ลูก

หลานแยกย้ายกันทำมาเลี้ยงชีพและมีครอบครัวของตนเอง แม้แต่ผมที่ลงมาอยู่ภาคใต้ร่วม ๑๐ ปี ผมดู

ภาพนี้ด้วยความรู้สึกที่เศร้าและอิ่มใจปนเปกันไปในทุกครั้ง เป็นภาพที่ผมไม่ปริ๊นอีก และไม่มีวันขาย

(มีคนให้ราคาจนเกือบเผลอไปเมื่อตอนถังแตก) มันจะอยู่กับผมไปตลอด จะเรียกว่าปริ๊นครูของผมก็ได้

Horseman 45 + 150 mm + TMX 4x5 + Oriental seagull Grossy + Hypoclear + Selenium Toner + Contact print ไม่ขยาย

มองดูเมืองไทยในวันนี้แล้ว ผมบอกไม่ถูก และพูดไม่ออก

(หาเวลาปริ๊นรูปไม่ได้ เลยเอาภาพเก่าๆภาพนี้มาฝาก)

.... ..." The Story of Timeless Moment "

Edited by - นายที on 14 August 2010 22:07:08

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 22 July 2008 :  15:43:02  Show Profile  Reply with Quote
"สุดยอด" ครับ เรื่องราวดีมากๆเลยครับ กล้องเป็นเครื่องบันทึกความทรงจำจริงๆเลยครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...
Go to Top of Page

kunut
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 22 July 2008 :  15:43:27  Show Profile  Reply with Quote
ผมอ่านแล้วดูรูป อ่านแล้วดู วนไปวนมา แล้วรับรู้ความรู้สึกไปด้วยเลยครับ
ชอบมากครับ
แล้วก็ชอบที่คุณachy ย้ำฟิวลิ่งด้วยการทำคอนเทค ปริ้น 1 รูปเท่านั้น ให้ความรู้สึกที่ชัดเจน ในขณะนั้นดีครับ

++เพลินกับรสสวิงของตัวอักษร++

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 22 July 2008 :  15:57:02  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณครับพี่

นายที
Lith Master

Posted - 22 July 2008 :  16:12:07  Show Profile  Reply with Quote
สุดยอดทั้งเรื่องและภาพครับพี่

ถามเพิ่มเติมหน่อยว่า selenium toner เมื่อแช่นานๆจะเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินนี้เลยหรือครับ ความเข้มข้นและเจือจางประมาณไหนครับผม

Edited by - นายที on 22 July 2008 16:14:26

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 22 July 2008 :  16:30:43  Show Profile  Reply with Quote
ดีใจครับที่ชอบ ผมผสมที่1:19 ครับ ปริ๊นจริงมันไม่เป็นสีนำ้เงินนะครับ แต่จะอมม่วงแดงจางๆ ในจอแดงไม่ค่อยเห็น เห็นแต่นำ้เงิน แต่ผมก็ใช้สแกนคุณภาพไม่ดีด้วย มองไม่ค่อยออก ต้องแช่นำ้ยาพร้อมดูภาพที่ไม่แช่แต่อยู่ในถาดนำ้เปล่าไปพร้อมๆกัน Oriental ค่อนข้างไวต่อซีรีเนียมนะครับ ต้องเอาขึ้นก่อนช่วงที่ชอบนิดนึง เพราะระหว่างเอาขึ้นรันนำ้จนซีรีเนียมออกหมดน่ะมันขึ้นไม่หยุดนะ แล้วก็ผมไม่เสี่ยงใช้นิ้วเปล่าด้วยเลยจับไม่ค่อยถนัดต้องเผื่อ อุณหภูมิก็สำคัญ ใช้จางๆและก็เย็นๆมีเวลาจัดการหน่อย

.... ..." The Story of Timeless Moment "

Edited by - Achy on 25 July 2008 17:16:19

นายที
Lith Master

Posted - 22 July 2008 :  16:51:55  Show Profile  Reply with Quote
กระจ่างแจ้งครับผม

ตอนนี้ตัวselenium toner ไม่มีขายในไทยแล้ว มันพอจะผสมเองได้ หรือพอจะหาได้จากไหนหรือป่าวครับผม

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 22 July 2008 :  18:06:34  Show Profile  Reply with Quote
ปกติคุณทีใช้กับปริ๊นไซท์ไหนครับ ผมยินดีแบ่งของผมไปให้ใช้ครับ ไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ คุณทีสามารถเจือจาง1:29 หรือมากกว่าและใช้จนนานเท่านานครับ โลหะหนักอยู่นานครับ
หรือถ้าอยากลองทางยากก็นี่เลยhttp://www.wynnwhitephoto.com/toning.html

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 22 July 2008 :  18:14:09  Show Profile  Reply with Quote
อ่านแล้วอิน เห็นภาพแล้วซึมซับ อย่างกับได้ดูหนังเรื่อง Always อีกรอบ

ชอบมากเลยครับพี่

นายที
Lith Master

Posted - 22 July 2008 :  18:22:45  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Achy

ปกติคุณทีใช้กับปริ๊นไซท์ไหนครับ ผมยินดีแบ่งของผมไปให้ใช้ครับ ไม่คิดค่าใช้จ่ายครับ คุณทีสามารถเจือจาง1:29 หรือมากกว่าและใช้จนนานเท่านานครับ โลหะหนักอยู่นานครับ
หรือถ้าอยากลองทางยากก็นี่เลยhttp://www.wynnwhitephoto.com/toning.html

ผมยังพอมีเหลือนิดหน่อยครับพี่ ปกติก็ไม่ค่อยได้ใช้

เผื่อเตรียมจะหาไว้คราวจำเป็น

เวบที่ส่งมา น่าสนใจมากครับ ขอบคุณครับผม

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 22 July 2008 :  18:28:26  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพและเรื่องครับ

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

wany30
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 22 July 2008 :  18:31:15  Show Profile  Reply with Quote
ภาพก็สวย เรื่องก็น่าประทับใจมากเลยครับ

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 22 July 2008 :  18:45:40  Show Profile  Reply with Quote
อ่านเสร็จแล้วมาดูรูป เกือบนำ้ตาไหลเลยครับ
สวยทั้งภาพ สวยทั้งเรื่องจริงๆครับ

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 22 July 2008 :  19:09:12  Show Profile  Reply with Quote
เยี่ยมครับ

ทุกอย่างลงตัวจนลืมไปเลยว่าภาพเป็นสีน้ำเงิน

e-New
เทพขาวดำ

Posted - 23 July 2008 :  07:47:25  Show Profile  Reply with Quote
ชอบจังเลยครับ

'Any man who can drive safely while kissing a pretty girl
is simply not giving the kiss the attention it deserves.' -- Albert Einstein

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 23 July 2008 :  08:13:50  Show Profile  Reply with Quote
สวยงามครับ

www.tadeegallery.com

rapper
ตากล้องพ่อลูก(ไม่)อ่อน

Posted - 23 July 2008 :  10:09:10  Show Profile  Reply with Quote

ถ้าไม่รับเนื้อหาที่เล่าได้อย่างกินใจแล้ว เอาแค่ภาพอย่างเดียว โทนของมันก็ทำให้ผมที่เคยตั้งใจไว้ว่าจะไม่ขึ้นชั้นไปเหนื่อยกับ LF อย่างเด็ดขาดเริ่มใจสั่นขึ้นมาได้เหมือนกันครับ

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 25 July 2008 :  17:05:50  Show Profile  Reply with Quote
เรื่องราวดีจริงๆ เมื่อรวมกับภาพด้วยแล้ว ยอดเยี่ยมจริงๆครับ

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

koson
เทพขาวดำ

Posted - 27 July 2008 :  21:05:39  Show Profile  Reply with Quote
เรื่องราวสะท้อนความเป็นจริงที่หลีกเลี่ยงไม่ได้จริงๆ
ยิ่งดูภาพยิ่งรู้สึกบอกไม่ถูกเลยครับ
คุณยายผมก็คงอายุพอๆกันนี่แหล่ะ

vootzilla
เทพขาวดำ

Posted - 27 July 2008 :  21:50:53  Show Profile  Reply with Quote
สวยงามประทับใจครับ

Smile, it enhances your face value.

www.vootzilla.multiply.com

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 01 August 2008 :  19:32:47  Show Profile  Reply with Quote
ทราบซึ้งครับ

chaipong
เทพเจ้าพู่กันจีน

Posted - 07 August 2008 :  14:20:49  Show Profile  Reply with Quote
ผมคิดว่าภาพนี้เป็นตัวอย่างของการถ่ายภาพที่สะท้อนจิตใจและความรู้สึกนึกคิดได้อย่างงดงาม ภาพถ่ายที่เชื่อมโยงสื่อสารจากนามธรรมสู่รูปธรรมที่เห็น มันไม่ใช่ภาพถ่ายธรรมดา เพราะข้างหลังภาพมีชีวิต สมควรแล้วที่คุณ Achy จะเรียกภาพนี้ว่า "ปริ้นครู" ได้อย่างเต็มปากครับ

คิดถึงหนังเรื่อง The Village Album ครับ

ชื่นชมครับ

Edited by - chaipong on 07 August 2008 14:21:52

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 07 August 2008 :  20:13:55  Show Profile  Reply with Quote
คิดถึงหนังเรื่อง The Village Album ครับ

ชื่นชมครับ

[/quote]
ขอบคุณและดีใจที่คุณอาชอบครับ ผมดูตัวอย่างของ The Village Album ใน Youtube น่าสนใจมาก ไม่รู้ว่าหาชมได้ที่ไหนนะครับ

Edited by - Achy on 08 August 2008 06:23:25

SirYui
เทพขาวดำ

Posted - 07 August 2008 :  20:41:45  Show Profile  Reply with Quote
งดงาม..

คิดถึงประคองน้องอยู่สุพรรณ คิดถึงบัวหลันที่เมืองยะลา คิดถึงเน่งน้อยกลอยใจ วิไลคำหล้า อยากจะไปหาค่ารถไม่มี...

kunut

Posted - 08 August 2008 :  17:14:02  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Achy

ชื่นชมครับ

ขอบคุณและดีใจที่คุณอาชอบครับ ผมดูตัวอย่างของ The Village Album ใน Youtube น่าสนใจมาก ไม่รู้ว่าหาชมได้ที่ไหนนะครับ
[/quote]

ผมได้ dvd เรื่องนี้จากแมงป่องมาบุญครองครับ

++เพลินกับรสสวิงของตัวอักษร++

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 08 August 2008 :  18:32:19  Show Profile  Reply with Quote

ผมได้ dvd เรื่องนี้จากแมงป่องมาบุญครองครับ
[/quote]
โอว....แมงป่อง มาบุญครอง ขอบคุณครับ

อิจฉาคนกรุงจัง.....เฮ้อออ...

pix
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 23 July 2009 :  10:34:24  Show Profile  Reply with Quote
ภาพนี้ผมเคยเห็นภาพจริงตอนี่ผมช่วย พี่printภาพ มันเป็นภาพที่แสดงอารมณ์มากมาย แต่ยังไม่ได้รับรู้เรื่องราว
แต่มาวันนี้เรื่องราวนั้นเหนื่อคำบรรณยาย ผมอยาจจะบอกพี่ว่า ภาพของพี่ทำให้ผมได้ตัดสินใจเข้าไปเรียนและ
เป็นช่างภาพในวันนี้

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 23 July 2009 :  10:50:59  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by pix

ภาพนี้ผมเคยเห็นภาพจริงตอนี่ผมช่วย พี่printภาพ มันเป็นภาพที่แสดงอารมณ์มากมาย แต่ยังไม่ได้รับรู้เรื่องราว
แต่มาวันนี้เรื่องราวนั้นเหนื่อคำบรรณยาย ผมอยาจจะบอกพี่ว่า ภาพของพี่ทำให้ผมได้ตัดสินใจเข้าไปเรียนและ
เป็นช่างภาพในวันนี้

....ดีใจที่คำแนะนำในครั้งนั้นกลายเป็นนายในวันนี้....

Manta Ray

Posted - 30 July 2009 :  21:06:26  Show Profile  Reply with Quote
"งดงาม"ครับ

tTrakulthong

http://www.flickr.com/photos/tayawat/

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 30 July 2009 :  21:15:39  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Manta Ray

"งดงาม"ครับ

ขอบคุณครับ......

ช่วงนี้กระทู้ถูกขุดบ่อยแฮะ....

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 30 July 2009 :  21:24:38  Show Profile  Reply with Quote
Drawing ชัดๆ เลยครับ :)

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 30 July 2009 :  21:49:37  Show Profile  Reply with Quote
1 ปีนี่มันช่างผ่านไปอย่างรวดเร็วนะครับ จำได้ว่าผมเพิ่งอ่านและซาบซึงกับเรื่องราวนี้ไปเมื่อไม่นานมานี้
เผลอแป๊ปเดียวผ่านไป 1 ปีแล้ว เร็วจริงๆครับ กลับมาอ่านอีกทีก็ยังรู้สึกอิ่มเอมเหมือนครั้งแรกที่อ่านเลยครับ

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 31 July 2009 :  05:53:06  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

Drawing ชัดๆ เลยครับ :)

quote:
1 ปีนี่มันช่างผ่านไปอย่างรวดเร็วนะครับ จำได้ว่าผมเพิ่งอ่านและซาบซึงกับเรื่องราวนี้ไปเมื่อไม่นานมานี้
เผลอแป๊ปเดียวผ่านไป 1 ปีแล้ว เร็วจริงๆครับ กลับมาอ่านอีกทีก็ยังรู้สึกอิ่มเอมเหมือนครั้งแรกที่อ่านเลยครับ

"โลกหมุนไปเร็วนัก คิดทำดีอย่ารีรอ".......ขอบคุณครับ

waririn

Posted - 31 July 2009 :  09:49:32  Show Profile  Reply with Quote
เพิ่งมีโอกาสได้อ่านค่ะ
เป็นภาพที่ "มีชีวิต" จริงๆค่ะ
อ่านเรื่อง ดูภาพ น้ำตาซึมเลยค่ะ

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 31 July 2009 :  10:26:33  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by waririn

เพิ่งมีโอกาสได้อ่านค่ะ
เป็นภาพที่ "มีชีวิต" จริงๆค่ะ
อ่านเรื่อง ดูภาพ น้ำตาซึมเลยค่ะ

ทุกครั้งที่เข้ามาดูหรือตอบกลับกระทู้ผมเองยังต้องอ่านทุกครั้ง....

ขอบคุณครับที่ทำให้เรื่องราวเหล่านี้ยังคงมีชีวิตอยู่....

มีโอกาศจะนำภาพพอร์เทรตคุณยายมาฝากเพื่อนๆ...

moohunt21
จอมโหดกะทะเหล็ก

Posted - 31 July 2009 :  18:14:13  Show Profile  Reply with Quote
ชอบมากเลยนะครับรูปนี้ เห็นตั้งแต่ยังไม่มีคนขุดขึ้นมานะครับ
จริงๆแล้วเข้ามาบ่อยมากๆๆๆๆๆๆ แต่ไม่กล้าโพสอ่ะครับ
กลับไทยไปถ้ามีโอกาสอยากขออนุญาตไปชมได้ไหมครับ

ครั้งแรกที่เห็นเลยนะครับ
ผมยังไม่ได้อ่านเรื่องนะครับ
รูปนี้ทำให้ผมนิ่งไปเลยครับ นานเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่านานเท่าไหร่
หัวมันว่างเลยครับ คิดไรไม่ได้เลยครับ
แต่ น้ำตาไหลออกมาเองเลยอ่ะครับพี่ งงเหมือนกัน
พอเลื่อนขึ้นไปอ่านนี่ใจหวิวๆเลยอ่ะครับ
เหมือนว่าตอนแรกรับรู้อารมณ์ได้ แต่ไม่ทราบที่มาน่ะครับ

ที่เล่ามานี่เนื่องจากมีคนเป็นเหมือนผมครับ น้ำตาซึม
ตอนแรกไม่กล้าบอก อายเหมือนกันครับ 555+
เพราะผมยังใหม่อยู่ ไม่รู้ว่าบ้าไปเองคนเดียวหรือเปล่าน่ะครับตอนนั้น

ปล. ขอบคุณมากนะครับที่นำรูปนี้มาให้ดู ขอบคุณจริงๆครับ

เกิดเป็นคน...สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ

Mk
สมาชิกใหม่

Posted - 01 August 2009 :  09:15:45  Show Profile  Reply with Quote
เพิ่งได้อ่านครับ
หากดูแต่รูปคงไม่รู้สึกอะไร พออ่านเรื่องก่อนแล้วค่อยดู กลับรู้สึกว่าช่างงดงามเหลือเกิน

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 01 August 2009 :  14:27:08  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by moohunt21

ชอบมากเลยนะครับรูปนี้ เห็นตั้งแต่ยังไม่มีคนขุดขึ้นมานะครับ
จริงๆแล้วเข้ามาบ่อยมากๆๆๆๆๆๆ แต่ไม่กล้าโพสอ่ะครับ
กลับไทยไปถ้ามีโอกาสอยากขออนุญาตไปชมได้ไหมครับ

ครั้งแรกที่เห็นเลยนะครับ
ผมยังไม่ได้อ่านเรื่องนะครับ
รูปนี้ทำให้ผมนิ่งไปเลยครับ นานเหมือนกัน แต่ไม่รู้ว่านานเท่าไหร่
หัวมันว่างเลยครับ คิดไรไม่ได้เลยครับ
แต่ น้ำตาไหลออกมาเองเลยอ่ะครับพี่ งงเหมือนกัน
พอเลื่อนขึ้นไปอ่านนี่ใจหวิวๆเลยอ่ะครับ
เหมือนว่าตอนแรกรับรู้อารมณ์ได้ แต่ไม่ทราบที่มาน่ะครับ

ที่เล่ามานี่เนื่องจากมีคนเป็นเหมือนผมครับ น้ำตาซึม
ตอนแรกไม่กล้าบอก อายเหมือนกันครับ 555+
เพราะผมยังใหม่อยู่ ไม่รู้ว่าบ้าไปเองคนเดียวหรือเปล่าน่ะครับตอนนั้น

ปล. ขอบคุณมากนะครับที่นำรูปนี้มาให้ดู ขอบคุณจริงๆครับ

คุณmoohunt21....
ขอบคุณครับที่ทำให้เรื่องราวเหล่านี้กลับมีชีวิตขึ้นมาใหม่....

quote:
เพิ่งได้อ่านครับ
หากดูแต่รูปคงไม่รู้สึกอะไร พออ่านเรื่องก่อนแล้วค่อยดู กลับรู้สึกว่าช่างงดงามเหลือเกิน

ขอบคุณครับที่เยี่ยมชม

Stone
สมาชิกใหม่

Posted - 05 August 2009 :  02:09:38  Show Profile  Reply with Quote
"Beautiful"

10
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 14 August 2009 :  01:21:18  Show Profile  Reply with Quote
วันนี้ได้คุยกับพี่เอก พึ่งรู้ว่าคุณลุงรู้จักกับพี่เขา
...คุยกันนานชั่วโมงกว่า ..ไม่ได้คุยเรื่องภาษาภาพมานานแล้ว
พี่เขาพูดถึงคุณน่ะครับ.. : )

..Expose for the secrets, develop for the surprises !

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 14 August 2009 :  05:43:16  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by 10

วันนี้ได้คุยกับพี่เอก พึ่งรู้ว่าคุณลุงรู้จักกับพี่เขา
...คุยกันนานชั่วโมงกว่า ..ไม่ได้คุยเรื่องภาษาภาพมานานแล้ว
พี่เขาพูดถึงคุณน่ะครับ.. : )

สวัสดีครับคุณ10....อ.เอกเหรอครับ........ผมรู้จักแกเพราะแกเป็นอาจารย์ที่น่ารักและเป็นขวัญใจคอขาวดำ.....ผมไม่คิดว่าแกจะจำผมได้เลยไม่กล้าทัก.....ลูกศิษย์ของแกมีเป็นพันได้มั้ง.....โหแกจำได้นี่เล่นเอาผมซึ้งเหมือนกันนะนี่...
.....แกพูดถึงผมเรื่องดีหรือเผาล่ะครับ............สมัยเรียนวีรกรรมไม่ค่อยหน้าจำ

Page: of 2 Topic  
Next Page
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000