Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 Mind's Eye:Collections of Hand-colored B&W Photos
 New Topic  Reply to Topic
Next Page
Share Like
Author Topic
Page: of 2

chaipong
เทพเจ้าพู่กันจีน

Posted - 05 May 2008 :  13:12:51  Show Profile  Reply with Quote

นับเป็นครั้งแรกที่มีการพิมพ์หนังสือรวมภาพถ่าย Hand-coloured B&W Photographs ในประเทศไทย ผมหมายถึงภาพถ่ายที่ลงสีด้วยมือทั้งเล่ม และทำออกมาเป็นรูปแบบของหนังสือภาพอย่างเต็มรูปแบบ มีข้อความที่เป็นเนื้อหาประกอบภาพโดยผู้ถ่ายภาพเป็นผู้เขียนเองทั้งภาษาไทยและแปลเป็นภาษาอังกฤษ ภาพถ่ายที่ลงสีด้วยมือในหนังสือเล่มนี้เป็นผลงานที่รวบรวมมาประมาณ 10 ปี หรือหนึ่งทศวรรษด้วยสไตล์กับอารมณ์ต่างๆกัน

ด้วยความสัตย์จริงผมถ่ายรูปมานาน แต่ไม่เคยคิดหรือรู้สึกเลยว่าผมเป็นศิลปิน เป็นอาจารย์ตามที่หลายคนเขาเรียกกัน หรือแม้แต่คำว่า “ช่างภาพ” ก็ยังดูสูงไปสำหรับผม ผมรู้แต่ว่าผมเป็นคนชอบถ่ายภาพ รักและอยู่กับมัน ทำมาอย่างต่อเนื่องมั่นคง ตัวตนและแนวคิดมีสะท้อนให้เห็นในข้อเขียนของหนังสือเล่มนี้ หากค่อยๆ อ่านไปก็จะค้นพบตัวตนของผมเอง

นับเป็นครั้งแรกเช่นกันของทางสำนักพิมพ์ OpenBooks ที่มีความองอาจในการพิมพ์หนังสือรวมภาพถ่ายเล่มนี้ขึ้นมา ด้วยเหตุผลที่ว่าการพิมพ์ในระบบออฟเซทต้องใช้ทุนสูงและจำนวนการจำหน่ายของหนังสือประเภทนี้มีไม่มาก ที่แล้วมาจึงไม่มีใครกล้าลงทุน โดยเฉพาะอย่างยิ่งทางสำนักพิมพ์ต่างๆ ไม่นับการออกทุนทำเองโดยผู้ถ่ายภาพซึ่งมีไม่มากนัก หลังจากที่ Open เคยสร้างวีรกรรมและความประหลาดใจในวงการหนังสือมาในอดีต และครั้งนี้เป็นอีกครั้งที่เป็นการหักมุมในแนวคิดและความพยายามที่จะทำในสิ่งที่ตนเองอยากทำอย่างเป็นอิสระจากพันธนาการของระบบทุนที่คุกคามความอยู่รอดของผู้คนในสังคม คุณภิญโญ ไตรสุริยธรรมา ได้กรุณาเขียนคำนิยมสำหรับหนังสือเล่มนี้ด้วยตัวเอง

Mind’s Eye เกือบจะเป็น synonym ของคำว่า Imagination แต่มีความหมายชัดเจนกว่ามาก เนื่องจากยึดโยงกับดวงตาและจิตใจ ดวงตาที่เราใช้ผัสสะกับวัตถุที่เราจะถ่ายภาพและจิตใจที่เป็นส่วนของอารมณ์ความรู้สึกที่เราใช้ “คิด” ก่อนที่เราจะกดชัตเตอร์นั่นเอง

ในส่วนของรูปแบบหนังสือก็เช่นกัน หนังสือเล่มนี้มีรูปแบบการวาง Layout ที่เป็นหนังสือภาพ ซึ่งนำเสนอภาพเป็นหลัก โดยมีข้อความเป็นส่วนประกอบ ไม่ใช่หนังสือประเภทนิตยสาร หรือนิตยสารภาพถ่ายซึ่งมีข้อความเป็นหลักและมีภาพถ่ายเป็นส่วนประกอบ รูปเล่มภายในจึงดูสบายๆ คล้ายกับการเดินชม Gallery ภาพถ่ายยังไงอย่างงั้น เป็นหนังสือปกแข็งและใช้กระดาษที่แตกต่างจากการพิมพ์ทั่วไป เพราะต้องการผิวที่เข้ากับภาพถ่ายขาวดำบนกระดาษด้านที่ได้ลงสีแล้วให้มากที่สุดนั่นเอง

หากท่านคิดว่าหนังสือที่รวบรวมผลงานของคนๆ หนึ่งมาร่วมทศวรรษ และมีข้อเขียนที่สะท้อนตัวตนและจิตใจของผู้ที่สร้างงานนั้นๆ แรงบันดาลใจ ความรัก ความชิงชัง มีความรู้สึกที่ดีเนื่องจากเห็นสิ่งงดงามเป็นพื้นฐาน ด้วยราคาไม่ถึงหนึ่งพันบาท หากสามารถควักออกจากกระเป๋าได้ ก็ซื้อไว้เถอะครับ เพราะมันจะอยู่กับคุณได้อีกนานมากกว่าอาหารที่เรากินไปในบางมื้ออย่างแน่นอน

หนังสือจะออกจำหน่ายครั้งแรกในวันงานเปิดการแสดงภาพ Mind’s Eye (ชื่อเดียวกับชื่อหนังสือ) ที่ PS Gallery ในคืนวันที่ 17 พ.ค. นี้ ทางสำนักพิมพ์จะลดราคาให้เป็นพิเศษในวันงานดังกล่าว และเนื่องจากปกนี้ได้ออกแบบเป็นพิเศษค่อนข้างยุ่งยากในกระบวนการผลิต ดังนั้นชุดแรกที่จำหน่ายเฉพาะในวันงานจึงอาจจะกลายเป็นชุดพิเศษหรือถือเป็น special edition ไปหากว่าการพิมพ์ล็อตจริงจำต้องเปลี่ยนวิธีทำปกแข็งใหม่

ภาพบรรยากาศเบื้องหลังการทำหนังสือครับ ถ่ายภาพโดย 9Tของเรา ขอขอบคุณไว้ด้วยนะ

Edited by - นายที on 29 September 2009 10:10:29

e-New
เทพขาวดำ

Posted - 05 May 2008 :  13:50:57  Show Profile  Reply with Quote
ดีใจจังเลยครับที่ในที่สุดคุณอาทำหนังสือออกมาแล้ว

ในความรู้สึึกผม คุณอาเป็นอีกหนึ่งคนที่คู่ควรกับคำว่า'ศิลปิน' อย่างแท้จริงครับ

: )

'Any man who can drive safely while kissing a pretty girl
is simply not giving the kiss the attention it deserves.' -- Albert Einstein
Go to Top of Page

supapong
คุณอาว์..หมอ..

Posted - 05 May 2008 :  16:59:05  Show Profile  Reply with Quote
ยินดีด้วยครับ

Noname
นางฟ้าตกหลังคา

Posted - 05 May 2008 :  19:38:10  Show Profile  Reply with Quote
Congratulations!! ค่ะ คุณอา อย่าลืมเซ็นต์ให้น้องแอร์นะคะ^__^

ช.ช้าง
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 05 May 2008 :  19:43:40  Show Profile  Reply with Quote
-เข้ามาชมครับ

บ้าขาวดำเป็นอาชีพ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 05 May 2008 :  20:00:59  Show Profile  Reply with Quote
ในที่สุดก็ได้เห็นหนังสือแบบนี้จริงๆ
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ
และก็ขอชื่นชมคุณภิญโญที่เป็นคนรักหนังสือตัวจริง

SANDOZ
รองประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 05 May 2008 :  20:17:45  Show Profile  Reply with Quote
ขอแสดงความยินดีด้วยครับ..
วันงานรบกวนแจกลายเซ็นต์ให้ด้วยนะครับ..

charles
เทพขาวดำ

Posted - 06 May 2008 :  00:08:22  Show Profile  Reply with Quote
อุดหนุนแน่นอนครับ :D

ล็อตแรกเป็นล็อตพิเศษ...สงสัยต้องส่งเพื่อนไปสอดแนมวันเปิดงานซะแล้วว

tong
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 06 May 2008 :  08:57:38  Show Profile  Reply with Quote
ตื่นเต้นจังครับ

ต้องจองหนังสือไหมครับ

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 06 May 2008 :  09:21:05  Show Profile  Reply with Quote
ยินดีด้วยครับคุณอา ว่าแต่ต้องจองไหมครับ

Virakich
Rolleilism

Posted - 06 May 2008 :  13:10:30  Show Profile  Reply with Quote
จอง 1 เล่ม พร้อมเซ็นต์ นะครับคุณอาว์...

chaipong

Posted - 06 May 2008 :  13:51:55  Show Profile  Reply with Quote

ไม่ต้องจองครับคุณ tong และคุณ tongt ไปซื้อวันงานได้เลยครับ ทางสำนักพิมพ์เคาะราคาออกมาแล้วขายเล่มละ 850 บาท แต่วันงานขายพิเศษ 500 บาท/เล่มครับ

chaipong

Posted - 06 May 2008 :  13:56:17  Show Profile  Reply with Quote

ขอบคุณคุณ Virakich ครับ
อ้อ...อย่าลืมเครื่องฉาย Projector ที่ผมยืมด้วยนะครับ จะไปขอรับวันที่ 15 ได้ไหมครับ

chaipong

Posted - 06 May 2008 :  14:02:31  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณน้องนิว
ขอบคุณครับคุณหมอ
น้องแอร์ผมไม่มีวันลืมเซ็นเด็ดขาด
ขอบคุณคุณอุ้ม อย่าลืมเป็นตายร้ายดียังไงไปงานให้ได้นะครับ
ขอบคุณคุณเล็กครับ
ขอบคุณคุณ Charle ข้ามประเทศด้วยครับ

Kaka
สมาชิกใหม่

Posted - 06 May 2008 :  17:03:51  Show Profile  Reply with Quote
สวัสดีค่ะ ขอบอกว่าดีใจมากๆที่ในที่สุดเมืองไทยก็มีหนังสือ hand-colored ออกมา หลังจากที่เคยไปเรียนกับคุณอา ก็ไปหาดูรูปจากหนังสือภาพหลายๆเล่ม ก็เคยคิดว่าทำไมเมืองไทยไม่มีใครรวบรวมผลงานดีๆออกมาสักเล่ม ยังเคยคิดว่าจะยุคุณอาให้ทำเป็นตำนานถ้ามีโอกาสได้พบกันอีก ฮิฮิ ขอบอกว่าดีใจมากๆเลยค่ะ และ ต้องอุดหนุนแน่นอน ยินดึด้วยนะค่ะ

chaipong

Posted - 07 May 2008 :  16:10:35  Show Profile  Reply with Quote

ยังทำภาพ Handcolour หลังจากเรียนอีกหรือเปล่าครับ คุณ Kaka
ถ้าวันที่ 17 ว่างอย่าลืมไปงานนะครับ เชิญ3สาว PowerPuffไปให้ครบยิ่งดีครับ หนุ่มๆแถวนี้คงดีใจ

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 07 May 2008 :  17:51:27  Show Profile  Reply with Quote
จอง 1 เล่ม + ลายเซ็นแบบ Specific ด้วยครับ

เดี๋ยวไปรับวันงาน

www.hipfotobyblackcat.com

chaipong

Posted - 08 May 2008 :  17:43:07  Show Profile  Reply with Quote

ขอแก้ไขราคาหนังสือหน่อยครับ เป็นราคาเต็ม 1200บาทครับ ส่วนในงานทางสำนักพิมพ์ขายราคาพิเศษ 700บาทครับ

ขออภัยที่แจ้งผิดพลาดเนื่องจากเดิมราคาคิดที่จำนวนหน้าที่เก้าสิบกว่าหน้า ต่อมามีการเพิ่มรูปและเนื้อหาเป็นร้อยสี่สิบกว่าหน้าทำให้ต้นทุนการพิมพ์เพิ่มขึ้นครับ ยืนยันตามราคาใหม่ครับ

SunnyMan
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 08 May 2008 :  23:02:34  Show Profile  Reply with Quote
คุณอาครับ ขอจอง 1 เล่ม + ลายเซ็น ด้วยครับ (ราคาเท่าไหร่ก็ยอมครับ)

แต่ตอนนี้มีปัญหาว่าไม่รู้จะฝากใคร๋ยรับหนังสือให้+ผมจะได้โอนเงินไปให้ด้วย (จาเอาไปให้วันอาทิตย์ถ้าไปงาน meeting )

ท่านเจ้าที่ ช่วยได้ไหมครับ หรือว่า สมาชิกท่านใดจะกรุณาวานบอกด้วยครับ

chaipong

Posted - 09 May 2008 :  08:50:14  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by SunnyMan

คุณอาครับ ขอจอง 1 เล่ม + ลายเซ็น ด้วยครับ (ราคาเท่าไหร่ก็ยอมครับ)

แต่ตอนนี้มีปัญหาว่าไม่รู้จะฝากใคร๋ยรับหนังสือให้+ผมจะได้โอนเงินไปให้ด้วย (จาเอาไปให้วันอาทิตย์ถ้าไปงาน meeting )

ท่านเจ้าที่ ช่วยได้ไหมครับ หรือว่า สมาชิกท่านใดจะกรุณาวานบอกด้วยครับ

หนังสือผมไม่มีขายส่วนตัวครับเป็นของสำนักพิมพ์ครับคุณอ๊อด แต่ฝากคนซื้อในงานคงได้ครับ เดี๋ยวไว้คุยกันวัน meeting ก็ได้ครับ ส่วนเรื่องลายเซ็นไม่มีปัญหาครับ

Edited by - chaipong on 09 May 2008 08:51:12

นายที
Lith Master

Posted - 16 May 2008 :  22:02:00  Show Profile  Reply with Quote
เห็นเล่มจริงแล้วครับ หนังสือสวยงามมากกกกกกกกกก พิมพ์ได้ดี สมบูรณ์สุดๆ

เจ้าของหนังสือหน้าบานเลยย อิอิ

SamJaw
ช่างภาพหูทองคำ

Posted - 17 May 2008 :  05:10:12  Show Profile  Reply with Quote

เอาบรรยากาศการแขวนรูป มาฝากครับ เหลือม่ายกี่ ชั่วโมง และ

โดนมันยึดห้องมืดไปแล้วว่ะ

Ron
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 28 June 2008 :  08:58:36  Show Profile  Reply with Quote
คือผมอยู่เชียงใหม่ครับ ไม่ทราบว่า
จะหาซื้อหนังสือของคุณอาชัยพงษ์ ได้จากไหนบ้างครับ
สามารถสั่งซื้อทางไปรษณีย์ ได้หรือเปล่าครับ

chaipong

Posted - 28 June 2008 :  09:49:06  Show Profile  Reply with Quote

เดี๋ยววันนี้ผมจะติดต่อสอบถามไปทางสำนักพิมพ์ให้นะครับคุณ Ron
ได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบในกระทู้ครับ
น่าจะจัดส่งให้ได้ เนื่องจากตอนนี้หนังสือยังไม่ได้วางจำหน่ายเพราะเตรียมแผนประชาสัมพันธ์อยู่ คงวางจำหน่ายเฉพาะร้านใหญ่ๆ อย่างไรก็ตามได้เรื่องแล้วผมจะแจ้งให้ทราบครับ

waitnoi
สมาชิกใหม่

Posted - 28 June 2008 :  10:38:49  Show Profile  Reply with Quote
อยากทราบเหมือนกันครับว่าจะหาซื้อได้ที่ไหน

chaipong

Posted - 03 July 2008 :  15:48:59  Show Profile  Reply with Quote

คุณ Ron ครับ เนื่องจากสำนักพิมพ์ยังไม่วางจำหน่ายเพราะรอเรื่องแผนงานประชาสัมพันธ์ และถ้าวางคงวางเฉพาะที่เช่น เอเชียบุ๊กหรือKinokuniya ถ้าต้องการหนังสือ MIND'S EYE ช่วยโอนเงิน จำนวน 800บาท(รวมค่าส่งแล้ว) เข้ามายัง
บัญชีสะสมทรัพย์ ธนาคารกรุงเทพ สาขาบางนา
บัญชีเลขที่ 130-5-07253-8 ชื่อบัญชี กษมา กิตตินราดร
โอนแล้วกรุณาแจ้งการโอนพร้อมแจ้งสถานที่จัดส่งมาที่เบอร์โทร 081-8435117
หรือ e-mail: chaipong.k@gmail.com

chaipong

Posted - 14 July 2008 :  14:15:45  Show Profile  Reply with Quote

ขณะนี้ทางสำนักพิมพ์ได้วางจำหน่ายแล้วครับ หาซื้อได้ตามร้าน Asia Book , Kinokuniya, ร้านนายอินทร์ , B2S หรือจะสั่งซื้อโดยตรงทางเว็ปไซร์ของทางสำนักพิมพ์openก็ได้ ที่ onopen.com ครับ ส่วนเชียงใหม่ร้านสุรวงค์น่าจะมีขายครับ

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 21 July 2008 :  07:04:40  Show Profile  Reply with Quote
ฝากบอกไว้สำหรับแฟนๆคุณอา วันก่อนเห็นที่ร้านซีเอ็ดบุ๊ค โลตัสสุพรรณบุรีแล้วครับ ขึ้นชั้นวางโดดเด่นสวยงาม หาจับจองได้แล้ว

chaipong

Posted - 21 July 2008 :  17:02:41  Show Profile  Reply with Quote

อ้าว...มีที่ซีเอ็ดสุพรรณด้วยหรือครับ ขอบคุณคุณนพครับ ถ้าใครเจอวางขายที่ไหนช่วยแจ้งด้วยจะขอบคุณมากครับ อยากสำรวจจุดขายอยู่เหมือนกันครับ

VarinVaree
สมาชิกใหม่

Posted - 24 July 2008 :  12:12:43  Show Profile  Reply with Quote
สวัสดีค่ะอาจารย์ ชัยพงษ์
หนูชื่อ เอ๋ค่ะ ได้ซื้อหนังสือของอาจารย์ ที่ซีเอ็ด บิ๊กซี เชียงราย และได้ตามมาจากบทความในหนังสือ
ชอบแนวการถ่ายรูปของอาจารย์มากค่ะ เอ๋ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ
ยินดีที่ได้รู้จักอาจารย์และพี่ๆทุกท่านค่ะ

ราคาหนังสือ 1200 บาทค่ะ จัดพิมพ์โดย โอเพ่นบุ๊ค ค่ะ
กระดาษดีมากๆ ทั้งเนื้อหาสาระ อีกทั้ง ภาพ
โอยยยย ปลื้มมากค่ะ

หนังสือของอาจารย์เล่มนี้ บอกได้ว่า "ชีวิตเป็นชีวา" จริงๆค่ะ
นับถือยิ่ง
วรินทร อินสม

There is nothing which perseverance cannot overcome!!!
ไม่มีสิ่งใดที่ความพยายามเอาชนะไม่ได้!!!

Edited by - VarinVaree on 24 July 2008 12:15:36

chaipong

Posted - 24 July 2008 :  15:45:09  Show Profile  Reply with Quote

ยินดีต้อนรับครับคุณ VarinVaree อยู่ถึงเชียงรายเลยหรือครับ เท่าที่รู้คนในเว๊ปอยู่ไกลสุดรู้สึกจะเป็นเชียงใหม่นะครับ ไม่ต้องเรียกอาจารย์ก็ได้ครับถ้าอายุยังน้อยเรียกคุณอาตามคนอื่นก็ได้ครับ
ยินดีที่รู้จักครับ

VarinVaree
สมาชิกใหม่

Posted - 24 July 2008 :  22:57:26  Show Profile  Reply with Quote
ขอบพระคุณค่ะคุณอา

เอ๋คงทำได้แค่ติดตามผลงานคุณอาค่ะ เพราะใช้กล้องดิจิตัล ค่ะ
แต่ในอนาคตหากมีโอาสคงจะได้ลองฟลิมดูบ้างค่ะ

ขอบพระคุณที่ให้เกียรติทักทายเอ๋ค่ะ

ขอให้หนังสือคุณอาขายดีๆนะคะ

เอ๋ค่ะ

There is nothing which perseverance cannot overcome!!!
ไม่มีสิ่งใดที่ความพยายามเอาชนะไม่ได้!!!

mtipsatien

Posted - 31 July 2008 :  17:03:59  Show Profile  Reply with Quote
แจ้งกับคุณอาทางอีเมลล์แล้วนะครับ
ขอให้หนังสือขายดีๆนะครับ
เป็นกำลังใจให้ครับ

ฟิล์ม ฟิล์ม ฟิล์ม !!!!!!!!!!

panyakit
สมาชิกใหม่

Posted - 26 January 2009 :  12:02:18  Show Profile  Reply with Quote
เป็นน้องใหม่ของ Web นี้ครับ ที่จริงสนใจภาพขาวดำมานานแล้ว แต่ขาดประสบการณ์
ผมสนใจอยากเป็นเจ้าของ Mind's Eye ของอาจารย์สักเล่ม วันนี้คงต้องไปร้าน kino แล้วล่ะครับ

panyakit

sorn
สมาชิกใหม่

Posted - 09 February 2009 :  04:36:29  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Hero_n

ฝากบอกไว้สำหรับแฟนๆคุณอา วันก่อนเห็นที่ร้านซีเอ็ดบุ๊ค โลตัสสุพรรณบุรีแล้วครับ ขึ้นชั้นวางโดดเด่นสวยงาม หาจับจองได้แล้ว

คุณพี่"Hero_n"เป็นคนสุพรรณหรอครับ พอดีผมเป็นคนสุพรรณเหมือนกันไม่ทราบว่าอยู่แถวไหน (ถ้าใช่คนสุพรรณ) บางทีจะได้ไปขอคำปรึกษา....ผมมือใหม่อ่ะครับ

T_R

Manta Ray

Posted - 03 August 2009 :  13:39:54  Show Profile  Reply with Quote
ยังพอหาซื้อหนังสือได้ที่ไหนบ้างครับ มีใครทราบบ้าง

tTrakulthong

http://www.flickr.com/photos/tayawat/

นายที
Lith Master

Posted - 03 August 2009 :  21:52:28  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Manta Ray

ยังพอหาซื้อหนังสือได้ที่ไหนบ้างครับ มีใครทราบบ้าง

เอเซียบุ้คน่าจะยังมีครับ

ร้านหนังสือเดินทาง...เลย Queen gallery ตรงผ่านฟ้ามีแน่

หรือถ้าไปงานแสดงภาพของDaniel Overturf ที่PS gallery แพร่งภูธรมีแน่ครับ

หาไม่ได้จริงๆ แจ้งไว้นะครับ ผมจะเป็นธุระจัดส่งไปให้ 700 บาทราคาพิเศษสำหรับชาวเรา

Manta Ray

Posted - 10 August 2009 :  17:51:23  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณครับ นายที
ไว้จะไปซื้อที่ PS Gallery แล้วกันครับ

tTrakulthong

http://www.flickr.com/photos/tayawat/

นายที
Lith Master

Posted - 24 March 2010 :  21:45:15  Show Profile  Reply with Quote
ขณะนี้มีหนังสือค้างอยู่ที่ภรรยาคุณชัยพงษ์จำนวนมาก เมื่อคุณอาไม่อยู่แล้วก็ยากที่จะนำมาขายต่อให้ลูกศิษย์ หรือเพื่อนฝูง คนรู้จัก

เหตุที่มีหนังสืออยู่กับคุณอาจำนวนมาก เพราะคุณอาซื้อหนังสือมาไว้จำนวนหนึ่งลดภาระของทางสนพ.ครับ

ผู้ใดต้องการ และหาซื้อไม่ได้ ติดต่อผ่านผม นายที 081 985 9691

เล่มละ 700 จากปก 1200 ไม่รวมค่าส่ง(คิดตามจริง)

BEV
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 28 March 2010 :  11:34:43  Show Profile  Reply with Quote
ผมขอ 1 เล่มนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Edited by - BEV on 09 September 2012 08:46:04

นายที
Lith Master

Posted - 29 March 2010 :  22:24:14  Show Profile  Reply with Quote
ได้ครับ คุณโบ้ท เดี๋ยวไปรับหนังสือมาแล้ว พร้อมส่งจะโทรไปหาครับ
Page: of 2 Topic  
Next Page
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000