Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 ล้าง film ครั้งแรก กับคำถามมากมาย......
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

insanityone
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 17 April 2008 :  12:18:19  Show Profile  Reply with Quote
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ bwfoto ก่อนเลยครับ คิดอยากจะล้าง film เองมาตั้งนานแล้วครับแต่ไม่มีแรงกระตุ้นอะไรให้ทำ พอมาเจอ webboard นี้ได้ความรู้เยอะมากมาย ก็เลยคิดว่า เอาวะล้างซักที งูๆปลาๆ ไปก่อน แล้วค่อยมาถามเอาละกันยังไงน่าจะหาคำตอบได้จากที่นี่แน่นอน (กะหวังฝากผีฝากไข้ไปเลยว่าอย่างงั้น)
ขอคุณจริงๆ อย่างจริงใจครับ...

เข้าเรื่องเลยครับ
เริ่มจากอุปกรณ์ก่อนละกัน
ผมใช้ tank แบบที่มีแกนหมุนอะครับ
reel พลาสติก
developer kodak t-max
fixer kodak
hypo clearing agent kodak (ประมาณว่า อาโกยกชุด)

ขั้นตอนการล้าง
1 ล้างน้ำเปล่า 10-15 วินาที
2 developer 1:4 หมุน 5 วินาที หยุด 30 วินาที
(t-max 100 ผมใช้ 7 นาทีครึ่ง)
(tri-x 400 ผมใช้ 6 นาที)
3 ล้างน้ำเปล่า เขย่าๆ ประมาณ 5 วิ
4 fixer 1:3 หมุนตลอด 6 นาที
5 ล้างน้ำเปล่า เขย่าๆ ประมาณ 5 วิ
6 hypo clearing agent 1:4 2นาที หมุนอย่างแรง
ทั้งหมดทำที่อุณหภูมิ 20 องศา C
7 ล้างผ่านน้ำ 5 นาที แล้วเอามากลับด้าน เอาไปผ่านน้ำอีก 5 นาที แล้วก็เอาไปเขย่าน้ำอีกหลายๆรอบ (อันนี้มั่วๆเลยครับกะว่าล้างให้น้ำยาออกให้หมด)
8 ตากให้แห้ง
9 เอาไป scan ที่ a&b color lab ลาดพร้าว

ผลที่ได้ตามาพเลยครับ

อธิบายภาพ
set A ใช้กล้อง ziess ikon contian film kodak t-max 100
ภาพ A1 เป็นภาพที่ผมปรับใน ps มาแล้วอะครับ แบบว่าอยากให้มันได้ contrast ออกมาประมาณนี้อะครับ
ภาพ A2 เป็นภาพที่ไม่ได้แต่งอะไรเลยครับ

set B ใช้กล้อง hasselbald 500c/m + 150cf film kodak tri-x 400
ภาพ B1 เป็นภาพที่ไม่ได้ปรับแต่งครับ
ภาพ B2 อันนี้แต่งมาในแบบที่ผมอยากได้อะครับ

คำถาม
1 จริงๆ แล้วผมอยากได้ contrast แบบที่มันจัดกว่านี้อะครับ ต้องแก้ไขอะไรบ้าง
2 ภาพ set B อะครับ ขอบภาพ ด้านซ้ายและขวา มันฝ้าๆ อันนี้เกิดจากสาเหตุอะไรอะครับ เป็นทุกรูปเลยครับแต่สำหรับรูปที่อยู่ในร่มนี่จะเห็นน้อยครับ จะเห็นชัดมากๆในภาพที่เป็นกลางแจ้งครับ เป็นที่ผมล้างไม่ดี หรือว่าเกิดจาก mag ผมรั่วอะครับ เพราะตั้งแต่ได้กล้องตัวนี้มา ถ่ายมาเป็น 10 ม้วนแล้ว ก็เพิ่งจะมีม้วนนี้มีอาการอย่างนี้ม้วนแรกอะครับ
3 อันนี้ไม่เชิงคำถามอะครับ แต่อยากให้แนะนำ กระบวนการล้างของผมทั้งหมดเลยครับ เพราะว่าตอนนี้ผมทำตามหนังสือ + ข้อมูลใน webboad ต่างๆ + คำบอกเล่าของมือสมัครเล่นผู้มีประสพการณ์อะครับ (งงมะเนี่ย "มือสม้ครเล่นผู้มีประสพการณ์") ก็เลยไม่มีทิศทางอะไร อยากได้แบบคำแนะนำหลายๆ แนวทางอะครับ

ขอบคุณอีกครั้งมากมายมากมาย
ป.ล. เดี๋ยวนึกอะไรออกจะมาถามอีก แหะๆ

Edited by - นายที on 23 January 2009 12:10:15

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 17 April 2008 :  14:39:15  Show Profile  Reply with Quote
1. Contrast ไปปรับตอนอัดลงกระดาษอีกทีดีกว่าครับ

2. ก้อน่าจะเป็นไปได้ว่า Mag รั่ว หรือไม่ก้อ flare ของเลนส์

3. รอคนอื่นมาตอบ ดีกว่า

www.hipfotobyblackcat.com
Go to Top of Page

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 17 April 2008 :  15:01:55  Show Profile  Reply with Quote
พอเท fixer ออกแล้ว ใส่ Hypo clearing agent ได้เลย ไม่ต้องล้างน้ำก่อน พอ hypo clear แล้วไม่ต้องล้างน้ำเปล่าก็ได้ครับ เททิ้งใส่น้ำแล้วใส่ photo flo ได้เลย

ส่วนฟิลม์ส่วนใหญ่ผมก็ต้องปรับบ้างครับ ยก level นิดหน่อย ทุกภาพครับ เวลาอัดในกระดาษก็ปรับที่ฟิลเตอร์เหมือนกันครับ

โพสภาพให้พี่ black ดูสักหน่อย เมื่อวานคุยกันเรื่องน้อง ๆ สินะครับ

เพิ่งได้ล้างออกมา

leica MP +35 mm summilux ASPH
tri-x 400 ei 400
tmax dev 1+9 24'c 14 min

ผมว่าผมถือกล้องท่านี้เท่โคด 5555

Edited by - monster_boy on 17 April 2008 15:02:39

thipnara
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 17 April 2008 :  15:07:23  Show Profile  Reply with Quote
เท่มากๆเลยพี่บอย

ttl + v4 + 3x

vootzilla
เทพขาวดำ

Posted - 17 April 2008 :  15:57:44  Show Profile  Reply with Quote
โอ๊ยยยย พี่บอย

รูปนี้โดนใจมากมายครับพี่

The Fatherhood!!!

Smile, it enhances your face value.

www.vootzilla.multiply.com

Maximuz
เทพขาวดำ

Posted - 17 April 2008 :  15:59:59  Show Profile  Reply with Quote
M พ่อลูกอ่อน ครับ เท่ห์ ครับ

Maximum Live

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 17 April 2008 :  16:04:13  Show Profile  Reply with Quote
ถ้ากล้องหล่น จะทำไงน๊า ลูกก็ทิ้งไม่ได้ กล้องก็...นะ อิอิ

แต่หล่อโคด

www.tadeegallery.com

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 17 April 2008 :  16:41:06  Show Profile  Reply with Quote
โดนจริงลูกนี้กับตากล้องพ่อลูกอ่อน

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 17 April 2008 :  18:04:41  Show Profile  Reply with Quote
โหยยยยย น่ารักจิง จิง

ของพี่ยังแค่นี้เองครับ

ปล. ปรับ port อุปกรณ์เร็วจัง

www.hipfotobyblackcat.com

basic
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 17 April 2008 :  18:09:01  Show Profile  Reply with Quote
เป็นภาพที่ดูดีมากครับ เท่ห์มาก ๆ

insanityone

Posted - 17 April 2008 :  18:22:22  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณ คุณ black กับ คุณ monsterboy มากมายครับ ผมจะลองเอาไปทำตามวิธีของคุณ monster boy ดูละกันครับ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 17 April 2008 :  18:40:03  Show Profile  Reply with Quote
เมื่อตอนบ่ายไม่ค่อยมีเวลาพิมพ์ครับ มััวแต่รับสายขายของเก่ากิน

มาช่วยตอบคำถาม

1 จริงๆ แล้วผมอยากได้ contrast แบบที่มันจัดกว่านี้อะครับ ต้องแก้ไขอะไรบ้าง

ถ้าอยากได้แบบตามใจ "ซื้อ" สแกนเนอร์ คือคำตอบสุดท้ายครับ เท่าที่ดูเวลาแล้วฟิลม์น่าจะล้างออกมาพอดี ๆ ผมอนุมานเอาว่าอุณหภูมิมาตรฐานนะครับ

ที่ออกมาตุ่น ๆ และต้องปรับคงเป็นเพราะคุณไม่ได้สแกนเองแต่แรกครับ :D พันครึ่งธง

2 ภาพ set B อะครับ ขอบภาพ ด้านซ้ายและขวา มันฝ้าๆ อันนี้เกิดจากสาเหตุอะไรอะครับ เป็นทุกรูปเลยครับแต่สำหรับรูปที่อยู่ในร่มนี่จะเห็นน้อยครับ จะเห็นชัดมากๆในภาพที่เป็นกลางแจ้งครับ เป็นที่ผมล้างไม่ดี หรือว่าเกิดจาก mag ผมรั่วอะครับ เพราะตั้งแต่ได้กล้องตัวนี้มา ถ่ายมาเป็น 10 ม้วนแล้ว ก็เพิ่งจะมีม้วนนี้มีอาการอย่างนี้ม้วนแรกอะครับ

ถ้าบอกว่าเป็นเฉพาะกลางแจ้ง เดาว่าเป็นแฟร์ครับ ดูที่ฟิลม์ดีกว่าครับ ถ้าขอบ ๆ มีดำ ๆ ก็น่าจะรั่วครับ

3 อันนี้ไม่เชิงคำถามอะครับ แต่อยากให้แนะนำ กระบวนการล้างของผมทั้งหมดเลยครับ เพราะว่าตอนนี้ผมทำตามหนังสือ + ข้อมูลใน webboad ต่างๆ + คำบอกเล่าของมือสมัครเล่นผู้มีประสพการณ์อะครับ (งงมะเนี่ย "มือสม้ครเล่นผู้มีประสพการณ์") ก็เลยไม่มีทิศทางอะไร อยากได้แบบคำแนะนำหลายๆ แนวทางอะครับ

พอได้ครับ

e-New
เทพขาวดำ

Posted - 17 April 2008 :  22:09:47  Show Profile  Reply with Quote
เอ็มพี พ่อลูกอ่อนนี่เทห์มากครับพี่บอย : )

'Any man who can drive safely while kissing a pretty girl
is simply not giving the kiss the attention it deserves.' -- Albert Einstein

kunut

Posted - 18 April 2008 :  08:35:23  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าเป็นโรไร จะถ่ายไงหว่า????????????

หล่อมากครับคุณบอย ผมโหวดภาพนี้ 5 คะแนนเลย 55555555555555555

++เพลินกับรสสวิงของตัวอักษร++

ฐากูร
เซียน(ฐา)กูรเกิ้ล

Posted - 18 April 2008 :  22:01:29  Show Profile  Reply with Quote
การล้างดูจากเวลาที่ใช้คงใจร้อนพอสวมควรรักจะเล่น ขาว-ดำ ที่ไม่เหมือน digital ต้องใจเย็นๆนะครับ

ขอเสนอแนะเพิ่มเติมนะครับ

1.ปกติผมจะ pre-wash ประมาณ 1 นาที เหตุผลคือต้องการปรับอุณหภูมิของถังจากอุณหภูมิของห้องให้ได้ประมาณ 20 C ก่อนนะครับ

2.เวลาหมุนอย่าหมุนไปทางเดียวตลอดให้สลับ ซ้าย-ขวา และหมุนเบาๆ น้ำยาให้เผื่อจากที่ระบุไว้ที่ถังด้วย จะได้ไม่มีปัญหาขอบฟิลม์ที่น้ำยาไม่ถึง

3.ล้างด้วยน้ำแทน Stop Bath ควรใช้เวลาสัก 20-30 วินาที หรือนานกว่านั้น จะเปลี่ยนน้ำอีกสักครั้งก็ยิ่งดี จะได้มี dev ติดไปน้อยที่สุดหรือไม่มีก่อนที่จะไป Fixer

4.Fixer ที่ใช้ถ้าเป็นแบบ rapid สำหรับ Tri-x อาจจะไม่ต้องนานถึง 6 นาที ส่วน Tmax จะนานหน่อย แต่เผื่อไว้ก็ดีแล้ว ปัญหาส่วนใหญ่จะ fix น้อยไปกว่ามากไป โดยทั่วไปจะใช้ประมาณ 2-3 เท่าของ clearing time โดยตัดปลายฟิลม์ใส่ในแกนกลางแล้วดูว่าจะใสเมื่อไรก็เพิ่มเวลาไปอีก 1-2 เท่าจากนั้น แต่ถังแบบที่ใช้คงใส่ไม่ได้ อาจจะลองตัดแล้วใส่ถ้วยเท fixer ลงไปแล้วจับเวลาดูข้างนอกว่าใช้เวลาเท่าไร

5.ล้าง fixer ออกด้วยน้ำประมาณ 20-30 วิฯ สัก 2 ครั้ง

6.เวลาล้างด้วย hypo clearing agent หมุนเบาๆก็พอครับ

7.เวลารันน้ำ ไม่จำเป็นจะต้องกลับฟิลม์อาจจะทำให้เป็นรอยได้ครับ แต่ควรระวังเรื่องอุณหภูมิไม่ให้สูงกว่า 20C ไปมากนะครับ ถ้าจำเป็นก็ใช้เปลี่ยนน้ำเอาแทนใช้น้ำจากท่อสัก 4-5 หน

ส่วนเรื่อง contrast สามารถปรับแต่งได้ตอนอัดจริง จะให้ดีก็ลองทำ contact print (ไม่ต้องมีเครื่องอัดก็ทำได้) ดูทั้งม้วนบนกระดาษขนาด 8x10" ก็จะเห็นความแตกต่างระหว่างรูปของแต่ละรูปที่อาจจะไม่เห็นเวลา scan มานะครับ

รอยที่ขอบทั้ง 2 ด้านที่ผมเจอเป็นเกิดจากการม้วนฟิลม์ 120 เก็บไม่ดีแสงเข้าได้ เลยต้องคอยระวังเวลาตอนใส่และถอดออกจากกล้อง แล้วเก็บเข้าหลอดกันแสงที่ทำจากหลอดดำของฟิลม์ 135 ช่วงรอล้างครับ

insanityone

Posted - 19 April 2008 :  12:27:18  Show Profile  Reply with Quote
ละเอียดมากเลยครับ
ขอบคุณ คุณฐากูร มากมายครับผม
เดี๋ยวจะลองไปทำดูครับ

ฐากูร

Posted - 19 April 2008 :  13:56:02  Show Profile  Reply with Quote
หัดล้างใหม่ๆใช้ Dev T-max 1+4 อาจจะเสียเงินเยอะเหมือนกัน (ผมใช้ D-76 1+3 กับฟิลม์ Lucky ของจีนอยู่ถูกเงินหน่อย)

ถ้าจะลองใช้ TMax Dev ที่ 1+9 ดู ก็ดูเวลาล้างเริ่มต้นได้ที่ dititaltruth ตามเวปข้างล่างแล้วค่อยปรับ ลด-เพิ่ม เวลาตามที่เหมาะกับตัวต่อไปนะครับ

http://www.digitaltruth.com/devchart.html

basic

Posted - 19 April 2008 :  21:21:32  Show Profile  Reply with Quote
contact print (ไม่ต้องมีเครื่องอัดก็ทำได้)

ถึง พี่ฐาครับ
ทำไงอะครับพี่ ขอความรู้หน่อยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

monster_boy

Posted - 20 April 2008 :  06:13:19  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by basic

contact print (ไม่ต้องมีเครื่องอัดก็ทำได้)

ถึง พี่ฐาครับ
ทำไงอะครับพี่ ขอความรู้หน่อยนะครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เอาฟิลม์วางบนกระดาษอัดภาพ 8 * 10 เรียงกันเป็นตับ แล้วก็ฉายแสงจากโคมไฟตรง ๆ ถ้าหรี่ได้ก็แจ่มเลย ฉายมันตรง ๆ เลยก้อได้คอนแทคปรินท์แล้วครับ

ปรับเวลานิด ๆ หน่อย ๆ ก็สำเร็จครับ

ฐากูร

Posted - 20 April 2008 :  09:00:06  Show Profile  Reply with Quote
ต้องมีห้องมืด (ดัดแปลงห้องน้ำได้โดยบังแสงที่หน้าต่าง,ประตูและใช้ตอนกลางคืนถ้ายังมีแสงเข้าได้บ้าง) และอุปกรณ์คือน้ำยา dev สำหรับกระดาษ, stop bath (ใช้น้ำส้มสายชู 5% ที่ซื้อได้ใน super ราคาลิตรละประมาณ 10 บาทผสมน้ำเพิ่มอีก 3 ส่วน), fixer (ใช้ขวดเดียวกับที่ใช้กับฟิลม์แต่ผสม 1+9), ถาดพลาสติกขนาดใหญ่กว่า 8x10 เล็กน้อย 3 ใบ (ถ้าห้องมืดเล็กก็ใช้ใบเดียวแล้วเทเปลี่ยนน้ำยาแต่ละขั้นตอนเอา), หลอดไฟสีแดง (หาแผ่นพสาลติกสีแดงใสมาทำกล่องใส่ใช้กับหลอดใส้ 15 W หรือจะซื้อที่มีขายสำเร็จเลยก็ได้), สั่งตัดกระจกใส 8x10 หรือให้ใหญ่กว่าเล็กน้อยมาด้วย 1 แผ่น (ให้ลบคมด้วย)

ในห้องมืดที่เปิดเฉพาะไฟสีแดงไว้ เอากระดาษอัดรูปออกมาวางบนโต๊ให้ด้านที่เป็นมันหงายขึ้น แล้ววางเรียงฟิลม์ (ขนาด 6x6 ตัด 3 รูปต่อแผ่น) ให้เต็ม 4 แผ่นเอาด้านโค้งของฟิลม์ขึ้น (ด้านที่อ่านคำว่า Kodak ไม่กลับหัว) ค่อยๆวางกระจกทับลงไปกดให้เรียบติดกับกระดาษ ตรวจดูช่องไฟด้วยว่าฟิลม์ไม่ได้ทับกัน แล้วเปิดไฟห้องน้ำหรือไฟอะไรก็ได้ที่เตรียมไว้ อาจจะเริ่มที่ 5-10 วิฯ ก่อน (ให้ดีตัดกระดาษแบ่งเป็น 4 แผ่นขนาด 8x2.5 แล้วลองหาเวลาที่เหมาะดูก่อน ถ้า 5 วิฯ ยังได้ภาพที่มืดไปก็ต้องลดความสว่างของหลอดไฟลงอีกนะครับ) ฉายแสงแล้วลงในถาด dev 2 นาที, ถาด stop bath 20-30 วิฯ และ fixer 3-4 นาที (ให้ยกข้างถาด ขึ้น-ลง เบาๆตลอดเวลาในทุกถาด) แล้วรันน้ำครับ (นาฟิกาอาจจะใช้แบบ ditital LED แสงสีแดงหรือไม่ก็นาฟิกาปลุกทั่วไปที่เข็มมีพรายน้ำมองเห็นในที่มืดครับ)

Edited by - ฐากูร on 20 April 2008 09:04:11

insanityone

Posted - 21 April 2008 :  10:25:29  Show Profile  Reply with Quote
อูววววววว
ขอบคุณกี่ทีก็ไม่พอจริงๆ ครับ
:) ......

deicidemetal
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 11 January 2010 :  11:27:10  Show Profile  Reply with Quote
ผมก็กำลังฝึกอยู่เลย...

ไม่รู้ทำไมที่ชอบการถ่ายฟิมล์เป็นชีวิตจิตใจ ทั้งๆที่รุ่นผมใช้และรู้จักแต่ดิจิม่อนแทบทั้งนั้น
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000