Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 Texture&Geometry...So far so good
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

chaipong
เทพเจ้าพู่กันจีน

Posted - 04 January 2008 :  14:14:50  Show Profile  Reply with Quote

อัดมาได้แค่นี้ ตอนนี้ขี้เกียรติอัดละ เห็นปุ๋ยลงมาสองรอบแล้ว เอาแค่นี้ก่อนนะครับ
ไม่มีคำบรรยาย ช่วยบรรยายภาพเองได้ตามอัธยาศัยครับ

Edited by - นายที on 29 September 2009 10:54:05

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 04 January 2008 :  14:33:11  Show Profile  Reply with Quote
กว้างดีจังครับอาชัยพงษ์ วัดนี้ผมผ่านไปก็หลายครั้งแล้ว ไม่เคยได้เข้าไปสักที เสียดายจริง ๆ มีเวลาจะไม่พลาดแน่ ๆ ครับ

วัดแสงยากมั้ยครับ? และมีหลัวการวัดแสงยาก ๆ แบบนี้ยังไงครับ รบกวนสอบถามเพื่อเป็นแนวทางสำหรับผมด้วยครับ
Go to Top of Page

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 04 January 2008 :  14:38:20  Show Profile  Reply with Quote
เป็นวัดที่สวยมากเลยครับ เคยไปแต่ปิดเลยไม่ได้เข้าไปด้านใน
ขอบคุณที่เอารูปสวยๆมาให้ชมครับ

chaipong

Posted - 04 January 2008 :  14:55:35  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by monster_boy

วัดแสงยากมั้ยครับ? และมีหลัวการวัดแสงยาก ๆ แบบนี้ยังไงครับ รบกวนสอบถามเพื่อเป็นแนวทางสำหรับผมด้วยครับ

วัดแสงง่ายมากครับ วัดนี้พื้นเป็นหินอ่อนซึ่งมีสีเทา dominate อยู่ ใช้Mถ่ายวัดเป็นระบบspotก็ให้วัดพื้นที่ของหินอ่อนในส่วนที่ร่ม คะเนว่าจะได้ประมาณเทากลางก็ใช้ได้แล้วครับโดยไม่ต้องชดเชยแสงครับ หากว่าคะเนว่ามันสว่างเกินเทากลางไปตกประมาณโซน6 ก็ใก้หาตำแหน่งที่มีเงามืดด้วย ผสมกับส่วนที่ไม่ได้อยู่ในเงามืดในพื้นที่รัศมีวงกลมที่วัดแสงทำงานในวิวไฟเด้อ เนื่องจากสภาพที่ถ่ายเป็นเวลาเช้าแดดไม่แรง เห็นปุ๊บก็รู้ได้จากประสบการณ์ว่าความต่างของ contrast อยู่ใน Range ทั้งหมดไม่ต้องคิดมากครับ...

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 04 January 2008 :  15:42:58  Show Profile  Reply with Quote
สวยจังครับ ชอบภาพแรกมากครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

smartpoe
เทพขาวดำ

Posted - 04 January 2008 :  16:11:24  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพ 2 ฮะ

พักฟิล์มมาปั่นรถถีบ

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 04 January 2008 :  17:35:34  Show Profile  Reply with Quote
จำได้เลือนรางว่าเคยไปตอนเรียนสถาปัตยไทย อาจารย์พาไปดูระเบียงคดทรงกลมซึ่งมีที่เดียวในโลก จัดว่าเจ๋งมากเรียบแต่ไม่ง่าย เมื่อโตขึ้นกลับไปชมใหม่ถึงรับรู้ได้ว่ามันโคตะระเจ๋ง วัดนี้ถ้าลบdetail ช่อฟ้าใบระกาออกจะเป็นงานที่modern มากๆเนื่องจากใช้องค์ประกอบของรูปทรงเรขาคณิตที่เป็นหลัก แต่ที่สุดๆคือสัดส่วนเป็นแบบ golden section ที่ฝรั่งคลั่งกันว่าเป็นสัดส่วนในการออกแบบที่สวยที่สุดในจักวาล ทั้งๆที่สร้างก่อนเป็น 100 ปี ก่อนจะมีทฤษฏี golden section นี่ยังไม่นับการมุงหลังคาโค้งที่ยากมากๆด้วย แถมมีการออกแบบลายแก้การลวงตา เสริมเข้าไปอีก เป็นอีกสถานที่ที่คนไทยมองข้าม แต่ที่ทำให้พล่ามได้มากอย่างนี้เพราะเห็นรูปนี้แล้วนึกถึงอาจารย์ที่พาไป ท่านบอกพวกผมว่า "กูอยากให้พวกมึงรักมัน(สิ่งที่ทำคืองานออกแบบ) แล้วมึงจะเรียนรู้มันไปตลอดชีวิต ไม่ไช่แค่ในชั่วโมงเรียน " วัดนี้ถูกสร้างขึ้นโดยบรรพบุรุษที่มีความรัก ศรัทธาในพุทธศาสนา เป็นชีวิตของเขา.......

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 04 January 2008 :  19:18:53  Show Profile  Reply with Quote
เส้นสายสวยงามจัง และยังได้ความรู้จากด้านบนอีกดีจังครับ

นายที
Lith Master

Posted - 04 January 2008 :  19:42:35  Show Profile  Reply with Quote
รู้สึกโทนสวยจนน่ารังเกียจมากเลยครับคุณอา

และเห็นด้วยกับคุณpatpongrครับ

นายต่อ
Only Zeiss

Posted - 04 January 2008 :  20:06:59  Show Profile  Reply with Quote

Are you marry, Yes im marry, no you're lie, #$%^&*(

e-New
เทพขาวดำ

Posted - 04 January 2008 :  22:11:43  Show Profile  Reply with Quote
เข้ามาชม รูปสวยเช่นเคยครับคุณอา : )

ไม่รู้เป็นอะไรครับ ช่วงนี้อยากได้ 21มม ขึ้นมาตะหงิดๆ อิอิ

'Any man who can drive safely while kissing a pretty girl
is simply not giving the kiss the attention it deserves.' -- Albert Einstein

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 04 January 2008 :  22:27:40  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by e-New

เข้ามาชม รูปสวยเช่นเคยครับคุณอา : )

ไม่รู้เป็นอะไรครับ ช่วงนี้อยากได้ 21มม ขึ้นมาตะหงิดๆ อิอิ

น่าจะเกิดจากดาวราหูโคจรมาบอกว่าดวงเสียตังค์มาเยือนครับ ฟันธง

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 04 January 2008 :  23:27:45  Show Profile  Reply with Quote
วัดราชบพิธเนี่ย....ผมชอบประตูวัดที่เป็นทหารฝรั่งนะครับ ตอนเด็กๆมีคนหลอกว่าเป็นกองร้อยกับบนกล่องคุ้กกี้อิมพีเรียล 555

ปล. คุณอาได้ไปร้านหนังสือศึกษิตสยาม แถวๆนั้นไหมครับ ?

Edited by - buttertea on 05 January 2008 08:22:35

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 05 January 2008 :  02:34:33  Show Profile  Reply with Quote
ปแรกกับรูปที่ 3 โทนสวยจังเลยครับ ได้ความรู้ข้างบนเสริมด้วย

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

chaipong

Posted - 05 January 2008 :  11:32:54  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Hero_n

quote:
Originally posted by e-New

น่าจะเกิดจากดาวราหูโคจรมาบอกว่าดวงเสียตังค์มาเยือนครับ ฟันธง

555.....ดวงกระเป๋าฉีกนะชีครับ ไหนๆก็ไหนๆผมว่าใช้ 24 ม.ม ถ่ายง่ายกว่าเยอะเลยครับ 21ม.คุมยากไปหน่อยครับ

chaipong

Posted - 05 January 2008 :  11:35:12  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by buttertea

ปล. คุณอาได้ไปร้านหนังสือศึกษิตสยาม แถวๆนั้นไหมครับ ?

ไปตั้งแต่ 6 โมงเช้าครับ ไม่เห็นมีร้านไหนเปิดเลยครับนอกจากร้าน7 ครับ...

chaipong

Posted - 05 January 2008 :  11:37:17  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by นายที

รู้สึกโทนสวยจนน่ารังเกียจมากเลยครับคุณอา

และเห็นด้วยกับคุณpatpongrครับ

"โทนสวยจนน่ารังเกียจมาก"

ปลิง
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 05 January 2008 :  14:14:51  Show Profile  Reply with Quote
ชอบทุกรูปเลยครับ :)

ปลิงครับ

watha
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 05 January 2008 :  16:33:40  Show Profile  Reply with Quote
ชอบทุกรูปครับ

รูปแรก สวยขึ้นเยอะเมื่อมี 2 แม่ลูก
รูปสอง composition แน่นดี
รูปสาม ชอบนกบิน

Back2Basil
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 07 January 2008 :  01:20:32  Show Profile  Reply with Quote
สวยทุกรูปเลยครับ เห็นแล้วอยากไปถ่ายมั่ง

psybe
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 20 January 2011 :  23:09:57  Show Profile  Reply with Quote
เปิดไล่ดูไปเรื่อยๆ... ก็ซึมซับไปทีละนิด
เส้นสายลายพื้น น่าดู..

basuma066
สมาชิกใหม่

Posted - 02 June 2011 :  12:59:55  Show Profile  Reply with Quote
ยกนิ้วให้เลยค้าบ

bannasak

veilside28
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 12 September 2011 :  16:00:59  Show Profile  Reply with Quote
สวยเกิน 555+
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000