Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 หลวงพระบาง1-ถนนเจ้าฟ้างุ้ม
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

chaipong
เทพเจ้าพู่กันจีน

Posted - 21 October 2007 :  16:46:02  Show Profile  Reply with Quote
ช่วงที่ผมไปหลวงพระบาง ผมไปพักบ้านพี่สาวของเพื่อนชื่อคุณ เพ็งสุข จันทรสักที่รู้จักกับภรรยาขณะอยู่ที่เมืองไทย คุณวันดารา อำไพพอนผู้เป็นพี่สาวมีบ้านพักสำหรับแขกชาวต่างชาติชื่อ”บ้านพักวันวิสา” ซึ่งได้มาจากชื่อของลูกสาวที่อยู่ที่ออสเตรเลีย ด้านหลังบ้านพักเป็นน้ำโขง ส่วนด้านหน้าตั้งอยู่บนถนนสายหลักของเมืองหลวงพระบางชื่อ “ถนนเจ้าฟ้างุ้ม” เป็นบ้านหลังเดียวกับที่กวีสยาม คุณเนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์ เคยไปพักอาศัยขณะที่เดินทางท่องอินโดจีนเพื่อเขียนบทกวี

หลวงพระบางเป็นเมืองที่เต็มไปด้วยพระเณรและวัดวาอารามที่งดงามมีเอกลักษณ์ของตนเองในแบบที่เรียกว่าล้านช้าง ตามประวัติศาสตร์ของลาวพุทธศาสนาของที่นี่มีจุดเริ่มต้นที่เกี่ยวข้องกับชื่อ “ถนนเจ้าฟ้างุ้ม”ที่ตั้งชื่อเพื่อเป็นการระลึกถึง เจ้าฟ้างุ้มแหล่งหล้าธรณี (พ.ศ.1896-1916) กษัตริย์องค์ที่24 ของอาณาจักรลาวซึ่งตรงกับรัชสมัยสมเด็จพระรามาธิบดีที่1 แห่งกรุงศรีอยุธยา

หลังจากที่พระเขมรนามว่า มหาปาสมัน ได้รับเลี้องดูอบรมสั่งสอนทารกที่ถูกลอยน้ำมาจนถึงแก่งหลี่ผี เพราะทารกเป็นโอรสของเจ้าฟ้าเงี้ยวที่ถูกเหล่าขุนนางหาว่าเป็นเสนียดจัญไร ต่อมาพระมหาปาสมันได้ถวายพระกุมารต่อพระเจ้าแผ่นดินเขมรที่นครธม และอภิเษกกับนางแก้วเกงยาพระธิดาของกษัตริย์เขมรเมื่อมีพระชนม์พรรษาได้ 33ปี

ปี พ.ศ.1896 เจ้าฟ้างุ้มได้กลับมาครองราชบัลลังก์ที่นครเชียงทอง(หลวงพระบางในปัจจุบัน) พระองค์มีความสามารถในการปกครองและเป็นพันธมิตรกับไทย นอกจากนี้ยังเป็นผู้สถาปนาพุทธศาสนาสายลังกาวงศ์เป็นศาสนาประจำชาติของประเทศลาว ซึ่งแต่เดิมนับถือผีฟ้าผีแถน หลังจากที่พระองค์แต่งตั้งข้าราชการเชิญพระราชสาสน์และเครื่องบรรณาการไปยังกษัตริย์เขมรเพื่อขอนำพุทธศาสนาเข้ามาเผยแผ่ในลาว ทางกษัตริย์นครหลวงหรือนครธมก็ได้นิมนต์พระมหาปาสมันตะเถระเจ้า และพระมหาเทพลังกา พร้อมด้วยพระภิกษุ 20 รูป และนักปราชญ์ พระคัมภีร์ไตรปิฏกและหน่อต้นมหาโพธิ์ รวมทั้งพระพุทธรูปทองคำขนาดสองศอกปางห้ามสมุทรซึ่งเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองพระนครหลวงนามว่า พระบาง มายังล้านช้างเมื่อปี พ.ศ. 1902 แต่ช่วงอัญเชิญพระบางมาถึงเมืองเวียงจันทน์และเมืองเวียงคำ(เมืองคู่แฝด)ขณะมีพิธีสมโภช 7 วัน 7 คืน พระบางแสดงปาฏิหารย์ไม่ยอดเสด็จออกจากเมือง และประดิษฐานอยู่ที่นั่นกระทั่งรัชสมัยของพระเจ้าวิชุนราช (พ.ศ.2043-2063) จึงได้อาราธนาพระบางมายังเมืองเชียงทองได้สำเร็จ

พระบาง นี้เองที่ต่อมาเป็นที่มาของชื่อเมืองหลวงพระบางในภายหลัง และพระบางกลายเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองของหลวงพระบางและประเทศลาว ในปัจจุบันพระบางประดิษฐานอยู่ที่พิพิธภัณฑ์สถานที่แต่เดิมเป็นวังของเจ้ามหาชีวิต ตอนซื้อบัตรเข้าชมพิพิธภัณฑ์หลังจากให้ฝากกระเป๋าไว้ในตู้ด้านนอก เจ้าหน้าที่ได้ให้คนมาชมพิพิธภัณฑ์ไปกราบไหว้บูชาพระบางก่อนเดินเข้าประตูชมด้านใน................

เสียดายที่ไม่มีโอกาสได้ชิมฝีมือทำอาหารของคุณยายของคุณเพ็งสุข หม่อมบัว ลัดทะมาลี ได้ข่าวว่าฝีมือทำอาหารในแบบฉบับของหลวงพระบางเป็นเลิศ หม่อมบัวเคยเป็นแม่ครัวในวังของเจ้ามหาชีวิตมาก่อน เจ้ามหาชีวิตศรีสว่างวัฒนา พระเจ้าแผ่นดินพระองค์สุดท้ายของลาว พวกเราไม่คุ้นเคยกับการทานหนังควายที่ใส่ในอาหารแทบทุกประเภทและผงชูรสจำนวนมหาศาลที่ชาวหลวงพระบางปัจจุบันนิยมบริโภค ถึงอย่างไรก็ตามก็หาของกินได้อยู่ดี

บนถนนเจ้าฟ้างุ้มริมถนนฝั่งตรงข้ามวัดหัวเชียง มีร้านเฝอขายดีมากตั้งแต่เช้าถึงดึก ตอนเช้าขายข้าวปุ้นเส้น มีลักษณะเป็นเส้นขนมจีนทานกับพวกเครื่องในที่ถ้าหากทนแบบไม่ใส่เส้นจะมีลักษณะคล้ายต้มแซปของทางอิสาน น่าจะเป็นอาหารที่เป็นแบบฉบับของลาว ส่วนตอนบ่ายถึงค่ำขายเฝอ หรือที่เรารู้จักว่าเป็นก๊วยเตี๋ยวญวนนั่นเอง มาลาวทั้งทีผมลองทานเฝอ อร่อยดี ได้คุยกับชาวลาวที่มาทานด้วยกันเขาว่าร้านนี้อร่อยที่สุดในหลวงพระบาง เนื่องจากผมไม่ชอบทานเครื่องในกับข้าวปุ้นเส้น จากการแนะนำของคุณตุ้มเพื่อนที่กรุงเทพฯ ถัดจากร้านเฝอไปเล็กน้อยเป็นที่ตั้งของร้านที่เป็นของชาวยุโรป ชื่อร้าน JOMA Bakery เพื่อนแนะนำว่า พิชซ่าเนื้ออร่อยมาก ผมเลยลองดูและเกิดติดใจ Spinach Pie ครับ มันอร่อยมากจริงๆ ไม่รู้ว่าเอาไปเปรียบเทียบกับอาหารที่ใส่ชูรสและหนังควายหรือเปล่า แต่ถ้าใครไปหลวงพระบางกรุณาอย่ามองข้ามร้านนี้นะครับ แม้จะไม่ใช่อาหารพื้นเมืองก็ตาม ทานพร้อม Earl Gray ไม่ใส่นมตอนเช้า ในราคาประมาณ 100บาทไทย รสชาดสุดยอด ไม่ได้โฆษณาให้นะแต่ไม่ควรพลาด............................

e-New
เทพขาวดำ

Posted - 21 October 2007 :  22:11:16  Show Profile  Reply with Quote
สวยครับผม โดยเฉพาะเซ็ตเด็กๆ

สงสัยจะเป็นครั้งแรกๆที่ผมเห็นคุณอาถ่ายศิลปร่วมสมัยมา อย่างรูปร้าน Joma Bakery น่ะครับ : )

ส่วนรูปสุดท้าย ส่วนที่เป็นปื้นขาวๆนี่แฟลร์หรือ Dodge ขึ้นมาครับ

'Any man who can drive safely while kissing a pretty girl
is simply not giving the kiss the attention it deserves.' -- Albert Einstein
Go to Top of Page

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 22 October 2007 :  11:13:15  Show Profile  Reply with Quote
คุณอาครับ
ผมสงสัยว่า หม่อมบัว ลัดทะมาลี ท่านมือใหญ่ และยาวมาก ๆ
ผลลัพธ์จากเลนส์ก็ไม่น่าจะใช่ หรือว่าเป็นสรีระเฉพาะของท่านครับ

rapper
ตากล้องพ่อลูก(ไม่)อ่อน

Posted - 22 October 2007 :  12:31:37  Show Profile  Reply with Quote

เห็นรูปเซตนี้แล้วคันมือครับ แต่คิดไม่ตกว่าจะงัดเอา Rolleiflex ออกมาจากตู้มาเดินหาที่ถ่ายรูป street+life หรือวิ่งไปยืมเลนส์ 21 ของน้องภรรยามาหาเหยื่อถ่าย portrait ดี

chaipong

Posted - 22 October 2007 :  13:17:38  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by e-New

สวยครับผม โดยเฉพาะเซ็ตเด็กๆ

สงสัยจะเป็นครั้งแรกๆที่ผมเห็นคุณอาถ่ายศิลปร่วมสมัยมา อย่างรูปร้าน Joma Bakery น่ะครับ : )

ส่วนรูปสุดท้าย ส่วนที่เป็นปื้นขาวๆนี่แฟลร์หรือ Dodge ขึ้นมาครับ

สงสัยว่าจะเห็นแต่ผมถ่ายแต่ภาพของโบราณมั้งครับ.....5555555555

รูปสุดท้าย dodge แรงไปหน่อยครับ ดูในรูปจริงไม่เท่าไหร่แต่ตอนโพสลงแล้วเห็นชัด ส่วนมากรูปที่ผมโพสลงจะไม่ได้ปรับแต่งอะไรเลยครับ โทนเลยออกมาคลาดเคลื่อนจากของจริงบ้างแต่ส่วนมากผมจะปล่อยไปครับ .....แหมมมคุณ นิวนี่ตาดีชะมัดเลยนะครับ.....

chaipong

Posted - 22 October 2007 :  13:23:23  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by barbapapa

คุณอาครับ
ผมสงสัยว่า หม่อมบัว ลัดทะมาลี ท่านมือใหญ่ และยาวมาก ๆ
ผลลัพธ์จากเลนส์ก็ไม่น่าจะใช่ หรือว่าเป็นสรีระเฉพาะของท่านครับ

ท่านเป็นแม่ครัวใหญ่นะครับคุณ barbar ตัวจริงท่านเป็นคนมีสง่าราศรีแบบคนในรั้วในวังทีเดียวละครับ ....

chaipong

Posted - 22 October 2007 :  13:31:59  Show Profile  Reply with Quote
คุณ rapper ครับไปคราวนี้ผมได้ข้อสรุปที่ดีในเรื่องเครื่องมือที่ใช้ครับ ผมแบกของมากเกินไปครับ นี่ขนาดพยายามลดแล้วนา ดีที่น้องสาวที่ไปด้วยเธอรับอาสาเป็นเด็กหิ้วกระเป๋าให้ ไม่งั้นแย่แน่ๆ กลับมาดูรูปที่ถ่าย ไอ้ที่อุตส่าห์แบกไปได้ใช้น้อยมาก ทั้งเลนส์ 35 f2 และ 50 f 1.4 รูปที่ได้ส่วนมาก 21 ทั้งน้าน ซ้ำ roleiflex ยังถ่ายเฉพาะ portrait เป็นหลักซึ่งผมถ่ายได้ด้วยมุม 21 .....ผมว่าวันหลังมีกล้องตัวเดียวเลนส์ตัวเดียวก็ไปรอบโลกได้แล้วครับ ขออย่างเดียวให้มีฟิมส์แยอะๆก็พอครับ....

SamJaw
ช่างภาพหูทองคำ

Posted - 22 October 2007 :  17:46:44  Show Profile  Reply with Quote
คุณอา ฝากเลนส์ให้ผมใช้ก่อนก็ได้ครับ

โดนมันยึดห้องมืดไปแล้วว่ะ

chaipong

Posted - 23 October 2007 :  14:14:56  Show Profile  Reply with Quote
โห...คุณไข่ ไวจริงๆเลยครับ เอาไว้ผมไม่ใช้จริงๆก่อนนะ

rapper

Posted - 24 October 2007 :  11:40:53  Show Profile  Reply with Quote

นี่แหละครับ hidden agenda ที่ผมพูดถึงใน reply ข้างบน

เพราะผมเห็นคุณอาว์เลือกใช้(หรือใช้)อุปกรณ์แล้วงงปนทึ่งครับ ... รูป portrait ที่ปกติคนนิยมใช้เลนส์มุมแคบเพื่อเจาะเน้นซับเจคท์ คุณอาว์ก็เอาเลนส์มุมกว้างเกี่ยวฉากหลังมาสร้างเรื่องราวให้ภาพได้อย่างน่าทึ่งซะงั้น

คือมันเห็นเลยครับ ว่าอุปกรณ์ที่เลือกใช้ สามารถสร้างความแตกต่างให้กับภาพที่ถ่ายได้เยอะจริงๆ โดยเฉพาะรูปที่ใช้กล้องทั้งสองตัวถ่าย subject เดียวกันมาเปรียบเทียบให้ดูข้างบน

ผมเลยแซวว่า สงสัยจะต้องลองงัด Rolleiflex ของผมมาลองถ่าย street/life ดูมั่งไงครับ

chaipong

Posted - 24 October 2007 :  17:02:17  Show Profile  Reply with Quote
อ้า...คุณ Rapper ช่างสังเกตุดีนี่ครับ ผมว่าถ้าเข้าใจอุปกรณ์ที่เราใช้จริงๆอะไรก็ถ่ายได้ดีนะครับ อย่างคุณว่าผม่ไม่ได้ถือว่าพูดเล่นนะครับ เอา Rolleiflex มาถ่ายStreet/life นี่ ทำได้จริงนะครับ....

rapper

Posted - 25 October 2007 :  07:21:20  Show Profile  Reply with Quote

ผมลองเอา Rollei ไปเดินเล่นหาอะไรถ่ายเมื่อวันอังคารแล้วละครับ ไม่ได้แนว life หรือ street ซักรูป เพราะมัวแต่จัด composition

ก็ยังพอได้ภาพนิ่งพวก architecture มาบ้าง แต่ก็ยังไม่มีเวลาล้างเหมือนเดิม 555

fotoyokee
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 11 February 2008 :  21:25:34  Show Profile  Reply with Quote
สิ้นปีนี้ต้องไปให้ได้ จริงๆอยากไปหลายปีแม่มีโอกาสสักที

http://fotoyokee.multiply.com/

kiratik
สมาชิกใหม่

Posted - 10 May 2008 :  17:48:31  Show Profile  Reply with Quote

เพิ่งไปเที่ยวหลวงพระบางมาเหมือนกันค่ะ
เป็นครั้งแรกที่ได้ไปเยือน
ชอบมากมายเลย
เมืองน่ารัก คนน่ารัก

มีโอกาสได้ไปนั่งในร้านโจมาด้วย
พูดแล้วยังคิดถึง

: ))

ชิวผิง
มึนน้ำยา

Posted - 19 May 2008 :  15:26:53  Show Profile  Reply with Quote
ชอบทุกรูปเลยครับ อยากมีโอกาศไปเที่ยวที่ลาวบ้างจังครับ

"กลุ่มเพื่อนทองดี"

a.noctilux
สมาชิกใหม่

Posted - 22 July 2008 :  16:02:19  Show Profile  Reply with Quote
หลวงพระบาง
I like these great pictures: portrait with 21 mm, superb.
Please excuse this reply in English, I can not write thai, only "cut/paste".

Pitts
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 18 September 2008 :  12:48:37  Show Profile  Reply with Quote
ภาพสวยจังเลยครับ

snseak

Posted - 18 September 2008 :  14:40:26  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากๆ ครับคุณอา เป็นเมืองที่ ผมกับครอบครัวอยากไปมากๆครับ

HAPPY SHOOTING

akara

Posted - 21 August 2011 :  17:01:20  Show Profile  Reply with Quote
พอดีค้นกระทู้เกี่ยวกับเลนส์ 21/2.8 แล้วเจอ กระทู้นี้ขึ้นมา เห็นภาพสวยมาก ก็เลยขุดขึ้นมาอีกครั้งครับ เพื่อยืนยันว่า เมืองหลวงพระบางเหมาะสำหรับการไปเที่ยว และถ่ายรูปมากๆๆๆ มาช่วงหนาวครับ อากาศดี ช่วยฝนพยายามเลี่ยงครับ การเดินทางอันตราย โดยเฉพาะทางรถยนต์

veilside28
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 12 September 2011 :  15:59:51  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากเลยครับ

tanabutty
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 01 January 2012 :  23:16:02  Show Profile  Reply with Quote
M6 สวยมากคับ

majung1989

Posted - 02 January 2012 :  09:59:17  Show Profile  Reply with Quote
ชมภาพชุดนี้แล้ว คิดถึงหลวงพระบางมากๆเลยครับ !!

MG

tuesday

Posted - 11 June 2012 :  17:53:18  Show Profile  Reply with Quote
ผมเคยไปครั้งนึงกับครอบครับครับ
หลวงพระบางเป็นเมืองที่น่าเดินเที่ยว เดินถ่ายรูปมากครับ
ชอบภาพจากเลนส์ 21mm มากครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000