Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 ปัญหาของการล้างฟิลม์ครับ
 New Topic  Reply to Topic
Next Page
Share Like
Author Topic
Page: of 2

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 20 August 2007 :  19:50:13  Show Profile  Reply with Quote
หวัดดีครับ

วันนี้ไปเร่ซื้อน้ำยาเคมีต่าง ๆ มาจัดแจงล้างฟิลม์เองแล้วครับ เรียบร้อยโรงเรียนจอมมาร ได้ภาพ ตอนแรกก็ลุ้น ๆ ครับว่าจะล้างออกมาได้หรือเปล่า หรือจะเน่าตายคาแทงค์ทั้งสองม้วน

ปัญหาของผมคือ

1. น้ำยาอะไรบ้าง ที่ single use , แล้วอันไหนใช้ล้างได้อีก ล้างได้อีกกี่ครั้งครับ ดูสีอย่างไรครับ สำหรับน้ำยาต่าง ๆ dev D-76 นั้น ล้างออกมาแล้ว 8 นาที พอเทออกมา มีสีเทา ๆ แปลว่ายังใช้ได้อีก แล้วจะล้างจนเข้มดำเลยหรือเปล่าครับ กว่าจะเปลี่ยน , stopper tetenol สีอำพัน จะต้องกลายเป็นสีอะไรถึงจะทิ้งครับ และก็ fixer ใช้ singel use หรือเปล่าครับ ????

2. น้ำยา stock developer ผมใส่ขวดตัวหนอนไว้ แช่เย็น แล้ว stopper , fixer , flo เหล่านี้ ต้องแช่ด้วยหรือเปล่าครับ?

3. Photo FLO นั้น ไม่มีสูตรตายตัวว่าจะต้องล้างอย่างไร ใช่มั้ยครับ ผมเลยสงสัยว่าผสมยังไงครับ จำได้ว่าใส่จิ๊ดเดียว นิด ๆ แล้วผสมน้ำ จนเต็มแทงค์ ใส่แล้วเขย่าพลิกบนล่าง สองนาที แล้วล้างน้ำ run 20 นาที ถูกหรือเปล่าครับ

4. เวลาตากฟิลม์ ตากสักกี่นาทีครับ ผมตากไว้ 1.5 ชั่วโมง หนามเตยบางส่วนยังมีคราบน้ำยาเหนียว ๆ อยู่ครับ แสดงว่าชะน้ำไม่หมดหรือเปล่าครับ?

5. ถ้าหากเพิ่มลดเวลา หรืออุณหภูมิในการล้าง จะส่งผลอย่างไรต่อเนื้อฟิลม์บ้างครับ? ฟิลม์ที่ผมใช้ประจำก็เป็น tmax 400 , tri x 400 , tmax 100 ครับ

6. เคยอ่านวิธีดูเนื้อฟิลม์ว่าล้างมาดี หรือแย่อย่างไร แต่เป็นภาษาอังกฤษ ไม่ค่อยเข้าใจครับ พอจะมีผู้รู้อธิบายเป็นภาษาไทยให้ฟังได้มั้ยครับ จับความว่าดูที่ตัวอักษรที่หนามเตยก่อน ว่าจางหรือเปล่า ประมาณนี้ครับ แต่ไม่ค่อยเข้าใจจริง ๆ

7. ฟิลม์ 120 จะโหลดเข้ารีลยังไงครับ ถ่ายเสร็จทุกทีส่งร้าน ตอนนี้จะหัดล้างฟิลม์ 120 บ้างครับ เห็นจะมีเปลือกกระดาษห่ออยู่ครับ ไม่กล้าแกะออกมาก่อน แล้วใช้สูตรน้ำยา-เวลาล้้างตามที่กล่องระบุได้เลยใช่มั้ยครับ

สมัยเรียน ผมไม่ค่อยได้สนใจเรื่องพวกนี้ จับความว่าล้างตามที่สั่ง ๆ พี่ ๆ สอนกันมา พอเรียนจบก็คืนครูไปแล้วครับ ต้องมารบกวนพี่ ๆ น้า ๆ ที่นี่อีกครั้งครับ

ขอบคุณครับ

Edited by - นายที on 23 December 2007 19:55:15

RussianOptic
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 20 August 2007 :  20:05:25  Show Profile  Reply with Quote
1. dev นี่อย่าไปเสียดายครับทิ้งไปเลยเพราะเป็นส่วนสำคัญในการล้าง ส่วน stop กับ fix นี่ก็ใช้ซ้ำได้สองสามครั้ง แต่ถ้าไม่ลำบากมากก็ทิ้งเลยเหมือนกันครับ
2. ไม่ต้องถึงกับแช่เย็นไว้ครับ วางไว้ในที่ที่ไม่ร้อนมากก็พอ ส่วนตัวอื่นๆ ก็ไม่ต้องแช่ครับ ระวังนะครับแช่ในตู้เย็นจะปนเปื่อนกับอาหารที่ทาน
3. ผสมให้รู้สึกลื่นๆ มือแล้วแช่ซัก 30 วินาทีก็พอแล้วครับ จากนั้นรันน้ำ ครึ่งชั่วโมง
4. รันน้ำเสร็จก็เช็ดให้แห้งด้วยพองน้ำซื้อแบบที่ใช้ล้างรถ เช็ดเบาๆ แล้วเก็บไว้ใช้เช็ดฟิลม์อย่างเดียว
5. เพิ่มเวลาล้างฟิลม์ก็จะหนา คอนทราสสูงครับ เทสโดยถ่ายภายรูปวัตถุสีเดียวเช่นกำแพง วัดแสงอันเดอร์ 2 stop พอดีแล้วก็ over 2 stop จากนั้นตอนอัดก็หาค่า Dmax แล้วยิงสามภาพนั้นมาดูครับ ว่าได้พอดดี under over 2 stop หรือเปล่า
6. อันนี้รอพี่ปุ๋ยครับ

Go to Top of Page

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 20 August 2007 :  20:11:07  Show Profile  Reply with Quote
โอว ถามเยอะจัง ค่อยๆตอบนะครับอาจจะยังไม่ครบ แต่ดีที่สุดคงต้องหาเวลามาให้คุณปุ๋ยสอนล้างฟิล์มสักครั้งล่ะครับ
1. developer แนะนำใช้แบบ single shot ครับ เช่น D76 1+1 ใช้แล้วทิ้งครับ stop ใช้จนกว่าสีจะเปลี่ยนเป็นออกม่วงชมพูครับ fixer ก้อน่าจะประมาณ 8 ม้วนครับ วิธีtest ก้อลองเอาหางฟิล์มแช่ดูครับว่าใช้เวลาเท่าไหร่กว่าจะใส ตั้งแต่ตอนยังสดอยู่ กับใช้ไปแล้วหลายๆม้วนครับ

2. เฉพาะ devloper ใส่ขวดตัวหนอนครับ เวลาเก็บก้อหดเข้าไปให้ใกล้น้ำยาแล้วปิดฝา ส่วน stop กับ fixer ไม่มีความจำเป็นครับ เพราะไม่้ต้องเททิ้ง กลับมาใช้ได้ จนกว่าไม่ใช้ก้อเททิ้งทั้งหมดครับ ผมเก็บอุณหภูมิห้อง ไม่ได้แช่ตู้เย็นครับ

ข้ออื่นๆคงต้องเห็นของจริงครับ แนะให้ันัดและไปหาคุณปุ๋ยครับ

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 20 August 2007 :  20:15:02  Show Profile  Reply with Quote
เข้ามาเพิ่มคำถามครับ ระหว่างตัดฟิลม์ใส่ซอง

8. ฟิลม์แห้งแล้วครับ ใช้เวลา 2 ชม. เวลาบันทึกว่าเราล้างแบบไหน ยังไง เค้าบันทึกข้อมูลการล้างกันยังไงครับ ตอนนี้ผมจด กล้องที่ถ่าย เดือนที่ถ่าย วันที่ล้าง ฟิลม์ที่ใช้ น้ำยาที่ใช้ เวลาล้าง .... นาที ต้องบันทึกเพิ่มกว่านี้มั้ยครับ ความจำปลาทองครับ

9. ก่อนทิ้งซอง มีสูตรของการล้างที่หน้าซองด้วยคับ เขียนว่า strong กับ dilute 1:1 ผมเลยสงสัยว่า แล้วมันต่างกันยังไงเนี่ย รบกวนด้วยครับ

Edited by - monster_boy on 20 August 2007 20:16:01

supapong
คุณอาว์..หมอ..

Posted - 20 August 2007 :  20:25:09  Show Profile  Reply with Quote
อื้อฮือ

พี่ MP นี่ใจร้อนแฮะ

คุณปุ๋ยทำบทความไว้ให้อ่าน

ไม่ทราบว่าได้ทบทวนก่อนลงมือหรือเปล่า

มีคำตอบอยู่ในนั้นแล้ว

monster_boy

Posted - 20 August 2007 :  20:51:39  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by supapong

อื้อฮือ

พี่ MP นี่ใจร้อนแฮะ

คุณปุ๋ยทำบทความไว้ให้อ่าน

ไม่ทราบว่าได้ทบทวนก่อนลงมือหรือเปล่า

มีคำตอบอยู่ในนั้นแล้ว

ขอบคุณคร้าบ ล้างเสร็จแล้ว เพิ่งได้กลับมาอ่าน มีหัวข้ออื่น ๆ ให้อ่านเยอะเลย แต่ข้อสงสัยหลายข้อยังไม่กระจ่างครับ รอคำตอบพี่ ๆ น้า ๆ มาเพิ่มครับ ขอบคุณมากครับ

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 20 August 2007 :  20:52:13  Show Profile  Reply with Quote
ว่าจะถามนานแล้วอ่ะครับ

Stop ของ Tetenal นี่ใช้ไปนานๆ แล้วเปลี่ยนเป็นสีม่วงป่ะครับ? หรือว่าเป็นสีเหลืองเข้มๆ มีตะกอนมากขึ้นแค่นั้น

Virakich
Rolleilism

Posted - 20 August 2007 :  20:53:53  Show Profile  Reply with Quote
ตอบ
1. ส่วนใหญ่ Devloper จะใช้ครั้งเดียวทิ้งครับ สำหรับคนที่ต้องการงานคุณภาพจริงๆ ไม่แนะนำให้ใช้ซ้ำ หรือ เอาหัวเชื้อนำมาผสมเพิ่มเติมครับ น้ำยามันไม่ได้แพงกว่าภาพที่เราถ่ายมา
2. การเก็บก็แล้วแต่ความ serious ครับ ผมจะเก็บเอาไว้ในตุ้แช่ film ของผม โดยจะไล่อากาศออกเพิ่อป้องกันน้ำยาเสื่อมเร็ว ไม่ก็เก็บตามอุณหภูมิห้องครับ แต่อย่าให้ร้อนเพราะจะเสียเร็ว
3. Foto Flow วิธีที่ถูกต้องคือ run น้ำก่อน อย่างน้อย 30 นาที แล้ว ค่อยลง Foto Flow ผมจะแช่ 1 นาที แล้วขึ้นตากเลย ไม่มการรีดน้ำ หรือ เอาฟองน้ำเช็ดแต่อย่างใดครับ
4. เวลาตาก film คงตอบไม่ได้แน่นอนครับ ขึ้นอยู่กับแต่ละสถานที่ ปกติจะอยู่ประมาณ 1 ชม. สำหรับบ้านผม ไม่แนะนำให้ใช้ไดร์เป่าผมเป่า film ให้แห้งนะครับ เพราะจะทำให้ density เพิ่มขึ้น
5. เล่ายาวเลย เอาย่อๆ ละกัน ถ้าอุณภูมิสูงกว่าปกติ เวลาล้างก็จะลดลง ในทางตรงกันข้าม ถ้า อุณหภูมิเย็นกว่าปกติ ก็จะต้องใช้เวลาในการล้าง film นานกว่าปกติ
6. กับ 7 ถามอาปุ๋ย หรือ แนะ นำให้ดูของจริงง่ายกว่าพิมพ์ไปก็ไม่เข้าใจแน่ๆ ครับ หรือ ดูนายที 3008 ก็ได้ครับ
8. เป็นผม จะจดว่า ถ่ายด้วยกล้อง Rolleiflex 2.8E2 วัดแสง Zone VI Film Tri-x EI 200 สถานที่.... เวลา.... วันที่..... Developer Microdol-X 1:1 20C 12นาที ล้างมือ Stop Tetanal 1:9, Fixer Kodak GBX 1:6 10 นาที เป็นต้น

แนะนำเพิ่มเตืม ให้ค้นกระทู้เก่าๆ ดูครับ จะได้เข้าใจ หรือไม่ก็ไปเข้าฝึกอบรมกับคุรปุ๋ย จะเข้าใจมากขึ้นครับ

Virakich
Rolleilism

Posted - 20 August 2007 :  20:55:59  Show Profile  Reply with Quote
STOP TETENAL ถ้าเสื่อมสภาพ หรือเสีย จะสังเกตุดังนี้ครับ
1. สีจะเปลี่ยนจากส้มหรือเหลือง จะเป็น ม่วงครับ
2. เอามือจับดู ถ้า stop ลื่น ก็แสดงว่าเสียครับ

ส่วนใหญ่ ถ้าสีเปลี่ยน ก็เททิ้งแล้วครับ เพราะมัน ลื่น 555

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 20 August 2007 :  20:57:05  Show Profile  Reply with Quote
ถามด้วยครับ
-เคยอ่านเจอ ฝรั่งเขาว่าห้ามหยอด Photo Flo ลงแทงค์ เพราะมีผลระยะยาวทำให้น้ำยาไม่เกาะกับ Reel เท็จจริงประการใดครับ
-Film 120 จับเนื้อฟิล์มมากๆ ตอนโหลด มันจะเป็นอะไรรีเปล่าครับ เพราะรู้สีกโหลดยากเหลือเกิน

Virakich
Rolleilism

Posted - 20 August 2007 :  20:59:30  Show Profile  Reply with Quote
ตอบคุณ keng

ตามคำแนะนำของ JOBO แนะนำว่า ห้าม เอา rell พลาสติก ลงไปแช่ใน foto flow ครับ เพราะจะทำให้ rell นั้นโหลดติดในอนาคตครับ
ส่วนตัวหลังจากที่ผม run น้ำแล้ว จะถอด film ออก แล้วเอามาลงในกระบะที่เตรียม foto flow ครับ

smartpoe
เทพขาวดำ

Posted - 21 August 2007 :  01:20:24  Show Profile  Reply with Quote
คุณ Monster boy ใจร้อน + ฟิตจัดจริงๆ

ผมเลยได้ความรู้เพิ่มด้วยเลย อยากรู้มานานแล้ว ว่าดูยังไงว่า stop กับ fix เสื่อมแล้ว

ขอบคุณมากครับ

พักฟิล์มมาปั่นรถถีบ

RussianOptic
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 21 August 2007 :  06:21:06  Show Profile  Reply with Quote
พิมพ์ผิดครับรันน้ำก่อนครึ่งชั่วโมงแล้วค่อยแช่ photo flow 30 วิ

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  06:23:41  Show Profile  Reply with Quote
สอบถามเพิ่มเติมครับ สงสัยมาก

เวลาล้างตามตาราง จะมี stock กับ dilute 1+1 มันต่างกันยังไงครับ

ผมเข้าใจว่า เอา stock ก็คือน้ำยาที่ผสมแล้ว ไม่เจือจาง กับ dilute ก็คือ เอาน้ำยา stock มาผสมน้ำ 1 ต่อ 1

แบบนี้ถูกหรือเปล่าครับ

Edited by - monster_boy on 21 August 2007 06:24:41

supapong

Posted - 21 August 2007 :  07:14:34  Show Profile  Reply with Quote
ถูกต้องคร๊าบบบบบบ !!!!!!!!

ฐากูร
เซียน(ฐา)กูรเกิ้ล

Posted - 21 August 2007 :  08:46:44  Show Profile  Reply with Quote
ฟิลม์ 120 จะมีกระดาษสีดำกันแสงให้ม้วนฟิลม์ที่อยู่ข้างในอีกชั้นหนึ่ง ผมใช้ล้างกับถังล้างพลาสติกและที่เริ่มจะลงตัวหลังจากลองมาแล้ว 4-5 ม้วนก็จะใช้วิธีม้วนปลายกระดาษไปเรื่อยๆในถุงดำจนถึงปลายฟิลม์แล้วค่อยๆม้วนฟิมล์ไปเรื่อยๆแยกออกจากม้วนกระดาษจนถึงปลายฟิลม์แล้วตัดหรือดึงให้หลุดจากม้วนกระดาษ เมื่อได้เป็นม้วนฟิลม์แยกมาแล้วเริ่มใส่ปลายฟิลม์เข้าไปในรีลให้ได้แล้ว 2-3 นิ้ว จะประกบมือจับรีล ซ้าย-ขวา แล้วใช้ปลายนิ้วก้อยทั้ง 2 ข้างเป็นแกนสอดเข้าไปกลางม้วนฟิลม์แยกห่างออกจากรีลเล็กน้อยไม่ให้โดนรีลในระหว่างหมุดรีลป้อนฟิลม์เข้าไปครับ

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  11:14:12  Show Profile  Reply with Quote
งงครับ สรุปว่ามันจะมีกระดาษห่อฟิลม์อยู่ตลอดทั้งม้วนเลยเหรอครับ ผมเข้าใจตามนี้คือ แยกกระดาษที่ประกบกับฟิลม์ออกจากกันเลย กระดาษช่างมัน ส่วนตัวฟิลม์เราจับม้วนให้เป็นม้วนเข้าไปใหม่ แล้วเอาหัวฟิลม์ป้อนเข้ารีล แล้วก็จับเข้าแทงค์เหมือนฟิลม์กลัก

ผมเข้าใจถูกใช่มั้ยครับ

ฐากูร

Posted - 21 August 2007 :  13:59:48  Show Profile  Reply with Quote
เข้าใจถูกต้องแล้วแต่กระดาษไม่ได้ห่อนะครับ จะเป็นกระดาษแผ่นสีดำยาวๆที่มีแผ่นฟิลม์ซ้อนข้างในม้วนตามกันไป เวลาจะใส่กล้องหรือถอดออกระวังอย่าให้หลุดมือม้วนกระดาษที่กันแสงคลายออกแสงจะเข้าได้นะครับ เวลาคลี่ออกจากฟิลม์ที่ใช้แล้วปลายฟิลม์รูปสุดท้ายจะไม่ติดกับกระดาษสามารถปล่อยให้ม้วนไปตามรูปเดิมได้ สุดฟิลม์กลับไปที่รูปแรกด้านในจะมีเทปติดกับกระดาษต้องดึงหรือฉีกให้หลุดจากกัน จะให้ดีใช้กรรไกรตัดออกก็ดีเทปจะได้ไม่ติดเวลาจะใส่เข้าริลครับ

ดูตัวอย่างในเวปที่ถ่ายฟิลม์จากขนาด 120 ไปที่แกน 620 ที่เล็กว่าสำหรับกล้อง 620 นี้ดูนะครับ

http://www.getnet.net/~gstewart/respool.htm

Edited by - ฐากูร on 21 August 2007 14:04:05

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  15:35:50  Show Profile  Reply with Quote
อ่า ขอบคุณพี่ฐากูรมากครับ กระจ่างแล้ว ไม่กล้าแกะออกเองตอนแรกครับ ไม่เข้าใจระบบมัน สิบปากกว่าไม่เท่ามือคลำเองจริง ๆ เข้าใจแล้วครับ เย็นนี้ไปลองของตัวเองดูมั่งครับ

ปัญหาต่อมาคือ ภาพมันออกมาไม่ตรงกับใจเท่าไหร่ครับ ช่วยผมพิจารณาด้วยครับ ผมว่าโทนมันดูคลุมเครือไปหมดครับ ไม่ค่อยคม

ทุกภาพ ย่อแล้วโพสครับ no level no sharpen

tmax 400 , d-76 20 c. 8 min , tetenol stopper 1+19 , kodak fixer 1+3 , kodak photo flo 3 min , run water 20 min

Edited by - monster_boy on 21 August 2007 15:41:20

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  15:39:20  Show Profile  Reply with Quote
ดูจากจอผมผมว่าขาว มันไม่ขาว ดำมันไม่ดำ ถ้ายก level มันก็จะ halo เลยครับ ถ้ายกขาว ขาวก็โพลนหายไปหมดครับ

นี่เกิดจากการล้างผิดอย่างไรครับ เวลา น้ำยา หรืออุณหภูมิ

tmax400 D-76 8 min 20 c. , tetenol stopper 1+19 10 min , kodak fixer 1+3 5 min , photo flo 3 min , run water 20 min

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  15:43:12  Show Profile  Reply with Quote
ภาพนี้ดูธรรมดาครับ พี่ ๆ น้า ๆ ดูเป็นไงครับ คอนทราสต่ำไปหรือเปล่าครับ

น้ำยา และฟิลม์ เหมือนข้างบนทั้งหมดครับ

[/URL]

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  15:45:27  Show Profile  Reply with Quote
Tri X 400 น้ำยาเหมือนเดิม (ล้างด้วยกัน)

ม้วนนี้จะดูตุ่น ๆ หนักกว่าหน่อยนึงครับ ลองดูภาพครับ

มันออกเทา ๆ หมด เป็นเพราะการล้างที่ผิดพลาดหรือเปล่าครับ ถ้าจะตรวจสอบตัวเอง ต้องทำอย่างไรบ้างครับ

[/URL]

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  15:47:32  Show Profile  Reply with Quote
อันนี้ที่เป็นปัญหาครับ กำแพงขาว ถ้าดึง level ขาวจะหายไปหมดครับ เกิดจากอะไรครับ

[/URL]

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  15:49:39  Show Profile  Reply with Quote
ภาพสุดท้ายครับ

อันนี้เรียกว่าตุ่น ๆ จริง ๆ ไม่ทราบสาเหตุ แต่ก็วัดแสงอย่างพิถีพิถันแล้ว แต่ก็ออกมาดูไม่ค่อยได้ครับ

นายที
Lith Master

Posted - 21 August 2007 :  16:03:36  Show Profile  Reply with Quote
ดูแล้วฟิล์มบางไปนิดนึงครับ แต่ว่าเวลาไปอัดลงกระดาษ เร่งคอนทราสนิดนึงโทนน่าจะงาม
เพราะวัดแสงดี แล้วshadow detail ขึ้นครบ

ฟิล์มล้างพอดี ไม่พอดี ควรให้คนมีประสบการณ์ช่วยดูฟิล์มจริงครับ ปัจจัยมันเยอะมากๆ

ส่วนที่ภาพไม่คม ไม่ทราบครับ ดูจากลูปมันคมมั้ยละครับ

ฐากูร

Posted - 21 August 2007 :  16:14:49  Show Profile  Reply with Quote
คงต้องเอากล้องผมไปลองถ่ายในสภาพเดียวกันมาลองเปรียบเทียบดู ไม่ทราบว่รูปที่ถ่ายพยาบาลข้างบนนั้น ถ่ายที่ไหน, พยาบาลชื่ออะไร และรักษาแผลไม้หน้าสามได้หรือไม่ครับ

Posted - 21 August 2007 :  16:19:04  Show Profile  Reply with Quote
ล้างพอดีหรือไม่ ต้องดูที่แหล่งไฟของ enlarger ด้วยครับ Diffusor จะ ต้องล้างฟิล์มนานกว่า Condenser ครับ มากน้อยต้องเทสต์

ดูจากฟิล์ม อัดได้ ปรับใน PS ได้แน่นอนครับ ปรับ level จริงๆไม่ยากนะครับ คงต้องให้คนที่เป็นช่วยแนะนิดเดียวครับ 5 นาทีก้อเป็นแล้ว

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

นายที
Lith Master

Posted - 21 August 2007 :  16:29:44  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าจะมาสนุกทางนี้เต็มที่ ต้องทำห้องมืดแล้วครับ แล้วระบบทุกอย่างมันจะเคลื่อนเข้าหากันเอง ค่อยๆปรับจนระบบลงตัว

ภาพขาวดำที่สมบูรณ์ต้องสัมผัสความงามได้บนกระดาษนะครับ

supapong

Posted - 21 August 2007 :  17:22:13  Show Profile  Reply with Quote

ม่ทราบว่รูปที่ถ่ายพยาบาลข้างบนนั้น ถ่ายที่ไหน, พยาบาลชื่ออะไร และรักษาแผลไม้หน้าสามได้หรือไม่ครับ........

ช่วยซ้ำ (ด้วยไม้หน้าเดียวกัน) นะพออาศัยได้นะครับ อิอิอิ

Edited by - supapong on 21 August 2007 17:23:22

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  21:47:32  Show Profile  Reply with Quote
คำถามครับ

- ฟิลม์บาง ฟิลม์หนา แปลว่าอะไรครับ ดูอย่างไร
- การทิ้งน้ำยาเคมีต่าง ๆ ไม่ให้ส่งผลต่อสิ่งแวดล้อม ทิ้งอย่างไรครับ อย่าง dev อันนี้ทิ้งท่อประปาได้ stopper นี่กล่ินฉุนมากครับ ถ้าทิ้งลงท่อจะส่งผลในอนาคตหรือเปล่าครับ (หรือผมคิดมากไปหว่า)
- สรุปว่าตอนนี้พอเข้าใจแล้วว่า Dev นั่น ต้องสด ๆ ใหม่ ๆ ครับ วันนี้ลองเอา dev ที่ใช้มาแล้ว มาลองของครับ (เสียดายง่ะ) ได้ผลออกมาดังนี้ครับ

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 21 August 2007 :  21:49:43  Show Profile  Reply with Quote
^
ชอบรูปที่ 2 จังครับ! ถ่ายที่ไหนครับ

ขออนุญาตถือวิสาสะทำ Photoshop หน่อยครับ ชอบมั่กๆ รูปนี้ อดไม่ไหว
น่าจะอัดจริงได้สวยนะครับ

Edited by - keng on 21 August 2007 22:00:25

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  21:52:19  Show Profile  Reply with Quote
สีตุ่น ๆ อย่างที่คิดครับ ถ้าถ่ายบ่อย ๆ ควร Dilute 1+1 มั้ยครับ เพื่อความประหยัด ยังมีปัญหากับการถ่ายฟิลม์แล้วมาทำบน ps ครับ ไม่เก่งเท่าไหร่

ปล. ลืมขอบคุณพี่ฐากูรครับ สอนแกะฟิลม์ออกมา กระจ่างเลย

ทุกภาพ tmax 100 , rolliecorn Vb , d-76 8 min 20c ครับผม

Edited by - monster_boy on 21 August 2007 22:00:47

supapong

Posted - 21 August 2007 :  21:53:18  Show Profile  Reply with Quote
ดูท่าจะสนุกจัง

เดี๋ยวก็จบที่ Hass แหงม

ป๋มจะคอยดู

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  21:59:39  Show Profile  Reply with Quote
รบกวนสั่งสอนน้องใหม่ด้วยนะครับ

หมดแล้วครับ ไปดูโชวห่วยต่อที่มันติพายแล้วกันครับ

monster_boy

Posted - 21 August 2007 :  22:08:11  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

^
ชอบรูปที่ 2 จังครับ! ถ่ายที่ไหนครับ

ขออนุญาตถือวิสาสะทำ Photoshop หน่อยครับ ชอบมั่กๆ รูปนี้ อดไม่ไหว
น่าจะอัดจริงได้สวยนะครับ

ขอบคุณคุณเก่งครับที่ชอบ

ภาพนี้ถ่ายที่บ้านคุณทวดครับ ตอนเด็ก ๆ มาอาศัยที่นี่จนแปดขวบครับ อยู่ริมคลองชักพระ สงบมาก และก็ยังเป็นสภาพแบบนี้ทุกครัวเรือนครับ ซื้อข้าวกินที่หัวกะไดบ้านครับ ไม่ได้ไกลเลย ตลิ่งชันนี่เองครับ

เรื่องน่าจะอัดจริงได้สวย ต้องรอให้ถึงเวลาก่อนแล้วล่ะครับ ตอนนี้ขอล้างให้ดี ๆ ก่อนครับ

Posted - 21 August 2007 :  22:52:38  Show Profile  Reply with Quote
การทำ Dilute 1+1 ไม่ได้ทำเพื่อการประหยัดครับ จริงๆแล้วเปลืองกว่าสต๊อคด้วยซ้ำเพราะล้างได้แค่ครั้งเดียว แต่เพื่อความแน่นอนในผลของการล้าง(เพราะถ้าเป็นสต๊อคแล้วใช้ล้างหลายๆม้วนเราจะไม่รู้ว่ามันจืดไปแค่ไหนต้องเพิ่มเวลาแค่ไหนถึงจะเหมือนเดิม) อีกอย่าง D76 ยิ่งเจือจาง ยิ่งเพิ่มความชัดของเม็ดเกรนครับ เช่น 1+1, 1+3 จะชัดกว่าสต๊อคครับ
ปกติที่ใช้ทั่วไปก้อเป็น 1+1 ่ครับ ล้างแล้วทิ้งเลยครับ แต่สัดส่วนแน่นอน เวลาล้างแน่นอนครับ

ฟิล์มหนาบาง อันแรกอยากให้เรียก ฟิล์ม คือ ฟิล์มที่ยังไม่ได้ถ่ายและล้างครับ ส่วนฟิล์มที่ถ่ายแล้วล้างเสร็จแล้ว เรียก เนกาตีฟครับ เนกาตีฟ บาง คือจะดูใสๆครับ สังเกตุจากตัวหนังสือบอกยี่ห้อฟิล์มกับเฟรม จะบางครับ ส่วนฟิล์มหนาก้อจะเข้มครับ ไม่ได้พูดถึงในส่วนที่เป็นภาพเพราะการถ่ายอาจผิดพลาดได้
ทีนี้มันพอดีแค่ไหน อย่าลืมว่าเราได้เนกาตีฟมา ถ้าฟิล์มบางจะหมายถึง อันเดอร์เดเวลอป ส่วนฟิล์มหนา คือ โอเวอร์เดเวลอป คือใช้เวลามากขึ้นเนกาตีฟจะหนาขึ้นครับ ผลที่ได้ตอนอัดจะขาวขึ้น คอนทราสต์มากขึ้นติดโอเวอร์ขึ้น วิธีเทสต์เพื่อดูความพอดีก้อคือการทำคอนแทคพริ๊นท์ โดยเทสต์เวลาฉายแสงที่ทำให้เบสฟิล์มเป็น Dmax บนพริ๊นท์ แล้วทำคอนแทคดูครับ ถ้าพริ๊นท์ อันเดอร์ก้อให้เพิ่มเวลา ถ้าโอเวอร์ก้อให้ลดเวลาล้างลงครับ

อย่าเพิ่งงงนะครับ ค่อยๆทำครับ

smartpoe
เทพขาวดำ

Posted - 21 August 2007 :  22:53:09  Show Profile  Reply with Quote
ผมเองก็เคยเป็นอย่างนี้ คิดว่าห้่องมืดรอไปก่อน....สุดท้ายล้างแล้วสแกนออกมาซักพัก ยังไงมันก็ออกมาไม่สะใจเท่ารูปในกระดาษ
.
.
.
ห้องมืดและหัวอัดตามมาไม่นานนี้ชัวร์ครับ.......ฟันธง!!!!!

ฮิฮิ

พักฟิล์มมาปั่นรถถีบ

ฐากูร

Posted - 22 August 2007 :  09:06:07  Show Profile  Reply with Quote
ปล. ลืมขอบคุณพี่ฐากูรครับ สอนแกะฟิลม์ออกมา กระจ่างเลย

ขอเปลี่ยนเป็นชื่อและเบอร์โทรของน้องพยาบาลในรูปได้หรือไม่ครับ พยาบาลที่บ้านมีแต่ทิงเจอร์และเข็มเย็บกระสอบสำหรับแผลไม้หน้าสาม รู้สึกว่าช่วงนี้คงจะเริ่มสนใจเรื่องการผ่าตัดเห็นเอามีดโกนออกมาลับอยู่บ่อยๆครับ

monster_boy

Posted - 22 August 2007 :  11:27:57  Show Profile  Reply with Quote
ตอนนี้ยังไม่มีหัวอัดครับ

แต่เห็นหัวงูอยู่ครับ ฮ่า ๆ ไว้คราวหน้าจะขอถ่ายน้อง ๆ พยาบาลมาฝากพี่ฐากูรให้นะคร้าบ

อ๋อ ไม่เอารูป เอาเบอร์ จะลองจัดให้ครับ อิอิ

ฐากูร

Posted - 22 August 2007 :  23:15:23  Show Profile  Reply with Quote
ยังไม่มีหัวอัดก็ลองทำกล่องไฟไว้ดูฟิลม์และใช้อัด contact ดู ผมมีหัวอัดแต่ขนาดใหญ่ (Omega 760) ต้องทิ้งไว้ที่บ้านที่ กทม ไม่ค่อยจะได้อยู่ใช้เลยต้องทำกล่องไฟขนาดเล็กๆไว้ใช้ตามข้างล่าง ใช้หลอดไฟเกลียว 6 V จำนวน 4 หลอด (จะใช้หลอดไฟหรี่ 5 W 12V ของรถยนต์ก็ได้ทนดีด้วย) เจาะกระดาษให้มีเฉพาะหัวหลอดพ้นขึ้นมาแล้วพ่นสีขาวทับเพื่อให้แสงกระจายได้ดีขึ้น ขนาดกล่องสำหรับกระดาษ 5x8 นิ้ว (ตัดครึ่งจาก 8x10 นิ้ว) จะอัดฟิลม์ 120 6x6 ตัด 3 รูปต่อแผ่นได้ 2 แผ่น และใช้ดูฟิลม์ก็ได้ ผมใช้ที่ชาร์จมือถือลองต่ออัดรูปดูวัดค่าไฟได้ 3 V เวลาเปิดไฟ ที่ลองดูใช้เวลาประมาณ 5-8 วินาทีกับกระดาษ Kentmere VC Select ถ้าจะใช้ดูฟิลม์ด้วยก็ใช้ adapter 12V แบบที่ปรับค่าได้ที่มีขายทั่วไป (ตั้งได้ 12V_9V_7.5V_6V_3V) หรือจะเป็นหม้อแปลง 12V (ต่อดูฟิลม์) และขั้วกลาง 6V (ต่อผ่าน diode จะได้แสงเท่ากับ 3 V) ตามข้างล่างนะครับ

Edited by - ฐากูร on 22 August 2007 23:27:41

monster_boy

Posted - 23 August 2007 :  09:32:26  Show Profile  Reply with Quote
มาเพิ่มคำถามครับ เมื่อวานเย็นเอาฟิลม์ 100 mm fuji neopan

dev นั้น ก่อนล้าง ผมแช่เย็น พอจะใช้งาน ก็เอาออกมาทิ้งไว้ที่อุณหภูมิห้อง ได้ 20 องศาจึงนำมาใช้งาน

ก่อนล้าง ผมลงน้ำเย็น 20 องศาก่อน 600 cc (ล้างฟิลม์ 135 x 2 ม้วน) ตามวิธีที่อาปุ๋ยลงไว้
แล้วตามด้วย d-76 stock 600 cc 20 องศาเช่นกัน เวลา 8 นาที

ปัญหาคือ....
พอเท Developer ออกมาแล้ว ต้องล้างน้ำเปล่าอีกครั้ง เป็นน้ำเย็น หรือน้ำอุ่น แล้วถ้าเป็นน้ำอุ่น จะส่งผลต่อการล้างฟิลม์หรือส่งผลต่ออายุฟิลม์หรือเปล่าครับ แล้วน้ำยาต่อไปพวก stopbath , fixer นี่ต้องปรับอุณหภูมิหรือเปล่าครับ ถ้าต้องปรับ อุณหภูมิที่เหมาะสมคือเท่าไหร่ครับ ขั้นตอนสุดท้ายคือ การเก็บฟิลม์ให้มีอายุยืนยาว เก็บกันอย่างไรครับ

แบบว่ามีข้อสงสัยเยอะครับ รบกวนด้วยครับ

Page: of 2 Topic  
Next Page
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000