Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 Large Format
 วิธีล้างฟิล์ม 4x5 ง่ายๆแนะนำผมด้วยนะครับ
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 22 July 2007 :  04:31:20  Show Profile  Reply with Quote
คือว่าถ่ายไว้สองรูป เอาม่วน ... แต่ดันลืมไม่รู้จะล้างยังไง จะส่ง IQ ก็แพง น้ำยาเราก็มีอยู่ แต่อุปกรณ์ไม่มีเลย...

ล้าง 4x5 นี่ทำยังไงครับ

Edited by - Rangefinder on 06 November 2008 15:58:06

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 22 July 2007 :  04:55:21  Show Profile  Reply with Quote
สามภาพนี้ใช้ Roll Film Back (อุปถัมภ์โ้ดยพี่ Barbapapa) ฟิล์ม 120 ถ่ายเมื่อกลางวัน กลางคืนล้าง เช้าแสกน ...

ผมใช้กล้องนี่ไม่เป็นอ่ะครับ ปรับอะไรก็ไม่ค่อยเห็นเท่าไหร่ใน Screen เลยไม่รู้ว่าปรับแล้วมีผลยังไง รู้แต่หมุนซ้ายหมุนขวาได้สนุกดี หนังสือที่พี่ Babe ให้มาก็ยังไม่ได้อ่าน มัวแต่เคลียร์งานเก่าๆ อยู่

เร็วๆ นี้น่าจะได้แวะมาห้องนี้บ่อยขึ้นล่ะครับ

ขอบคุณพี่ทองดีที่ช่วยแนะนำหลายๆ อย่างครับ :)

Edited by - Rangefinder on 22 July 2007 05:07:33
Go to Top of Page

ฐากูร
เซียน(ฐา)กูรเกิ้ล

Posted - 22 July 2007 :  06:17:14  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าเป็นผมจะลองล้างในถาดเหมือนกระดาษอัดรูปในหัองมืดที่น่าจะมีอุปกรณ์พร้อมดูครับ แต่จะต้องหา safelight ที่เหมาะกับฟิลม์นั้นๆตามคู่มือของฟิลม์หรือไม่ใช้เลย (สีเท่าที่จำได้จะออกสีเขียวๆ) และเปิดไม่เกินเวลาที่บอกไว้ แต่ฟิลม์บางชนิดจะใช้ไฟไม่ได้เลยครับ ตัวอย่างของฟิลม์ Tri-X ครับ

http://www.kodak.com/global/en/professional/support/techPubs/f9/f9.jhtml

"Using a safelight will affect your results. If absolutely necessary, after development is half complete, you can use a safelight equipped with a KODAK 3 Safelight Filter (dark green) with a 15-watt bulb for a few seconds. Keep the safelight at least 4feet (1.2metres) from the film. Run tests to determine that safelight use gives acceptable results for your application."

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 22 July 2007 :  07:07:19  Show Profile  Reply with Quote
ที่คุณฐากูร ช่วยแนะนำ เค้าเรียก Develop by Inspection ครับ คือเปิดเซฟไลท์สีเขียวได้ หลังจาก Develop ไปแล้วอย่างน้อยครึ่งนึง แล้วเปิดเซฟไลท์ดู แต่ก้อเปิดได้แค่ไม่เกิน สองวิ ต่อครั้งนะครับ ไม่งั้น fog แล้วก้อ ดูด้าน Film Base จะเห็นส่วนที่เป็น Hilight ก้อน่าจะพอดี
จริงๆภาพตะบองเพชร ผมนี่ก้อกะจะลองวิธีนี้ครับ แต่เปิดไฟ แล้วไม่เห็นอะไรเลย พอถึงเวลาที่คำนวณก้อพอดีกว่า

วิธีที่ง่ายที่สุดคือ Taco ครับ ลองหาดูกระทู้ใน LF นี่แหละ ถ้ามีกระบอกที่สามารถใส่รีล 120 สองอันขึ้นไป ทำได้ครับ ใช้หนังยางรัดห่อไว้เหมือน ทาโก ไม่ต้องล้างในความมืด

ปล.รูปสวยดีครับ

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 22 July 2007 :  12:12:04  Show Profile  Reply with Quote
ภาพน่ารักดีครับ
ทำได้ดีสำหรับการเริ่มต้น
รูปสุดท้ายนี่ตั้งใจป่าวครับ หรือลืมเลื่อนฟิลม์

ปล.ไว้ล้าง 4 x 5 ได้จะฝากไปล้างด้วย

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 22 July 2007 :  15:06:10  Show Profile  Reply with Quote
รูปสุดท้ายลืมเลื่อนฟิล์มครับ

...กะว่ารูปนี้คงจะสวย เสียดายจริง

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 22 July 2007 :  21:09:59  Show Profile  Reply with Quote
wow!!!!

shirokuro
สมาชิกใหม่

Posted - 22 July 2007 :  21:19:21  Show Profile  Reply with Quote
คุณ rangefinder ครับ กล้องเลนส์และโรลฟิลม์แบ็คของอะไรราคาเท่าไร พอบอกได้มั้ยครับ กำลังหาข้อมูลอยู่อยากลองเล่นเหมือนกัน

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 23 July 2007 :  05:59:14  Show Profile  Reply with Quote
วิธีล้างลองอ่านกระทู้นี้ดูครับ
http://www.bwfoto.net/ques_answ/topic.asp?TOPIC_ID=1627

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

ฐากูร
เซียน(ฐา)กูรเกิ้ล

Posted - 23 July 2007 :  10:10:26  Show Profile  Reply with Quote
ที่น่าจะลองอีกวิธีหนึ่งคือลองหากล่องที่ทึบแสงมาแทนถาดแล้วใช้กับ Monobath ดูครับ

สูตรที่พบในเวปที่ใช้กับกล้อง pinhole ที่ออกแบบมาให้สามารถล้างฟิลม์ในตัวกล้องหลังถ่ายได้เลยครับ

http://www.apug.org/forums/forum216/34427-migrated-article-pintoid-camera-film-processor.html

Monobath Developing

Monobath developing is a technique sometimes used in the past for press
photography to minimize processing time was a quick development in a
monobath – a combined developer and fixer. Given enough time, the fixer will remove all silver salts, exposed and unexposed. The trick is to have the developer convert the latent image to metallic silver before the fixer goes too far in removing the silver salts.

Most formulas are several decades old from when this technique was in wider use, but a modern formula (from Donald Qualls, via www.photo.net) is made with currently available photo and household chemicals.

Qualls Monobath formula

Kodak HC110 film developer
concentrate (U.S. version) 16ml
Ilford Rapid fix 10ml
Household Ammonia 50ml
Water to 250ml

Process for 7-10 minutes at 68F. Agitate continuously for the first minute, then 10 seconds each 30 seconds. This is more agitation than is normally used, but it is important to quickly develop the image before the fixer removes it.

After processing, open the camera and wash the film. The antihalation backing might not be totally removed. Extra fixing or washing in a solution of 1t sodium carbonate (washing soda) or just water may complete clearing the backing. Use whichever works best for you.

rapper
ตากล้องพ่อลูก(ไม่)อ่อน

Posted - 20 September 2008 :  09:32:59  Show Profile  Reply with Quote

เคยอ่านที่พี่ NENO-C ห้องกล้องเก่าล้าง 4x5 แกใช้แทงค์ Paterson Universal นี่แหละครับ โหลดเอาด้าน 4" ตั้งขึ้น แนบไปกับความโค้งของแทงค์โดยเอาด้าน emulsion ไว้ด้านใน ใส่แกนกลางและฝาใน ใช้น้ำยา 500cc ล้างตามปรกติครับ แต่เข้าใจว่าคงไม่ได้เขย่าแบบพลิกคว่ำ-หงาย คงใช้การแกว่งเบาๆ หรือหมุนแทงค์เท่านั้นครับ

เท่าที่เห็นก็ออกมาสวยครับ

pomp_jaideaw
เทพขาวดำ

Posted - 20 September 2008 :  09:57:56  Show Profile  Reply with Quote
สวยดีครับ ฝีมือจริงๆ

(^,^)

wany30
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 20 September 2008 :  19:09:59  Show Profile  Reply with Quote
ภาพสุดท้ายเจ๋งดีครับ

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 20 September 2008 :  23:50:47  Show Profile  Reply with Quote
เพิ่มเติมครับ ผมใช้แท๊งค์ SYSTEM4 วางฟิล์มนอนลงในแทงค์ครับ ห้ามลืมใส่แกนกลางนะครับ ปิดฝา เวลาล้างต้องนอนแทงค์ลงครับ น้ำยาใช้ 500 CC ครับ อาจแยะไปด้วยซ้ำครับ กลิ้งไปกลิ้งมาครับ พอดีลงข้อมูลขาดตรงนี้ไปครับ เดี๋ยวจะวางแทงค์ไว้เฉยๆน้ำยาไม่ท่วมฟิล์มครับ ต้องนอนแทงค์ครับ// แต่ถ้าตั้งแทงค์ต้องใช้น้ำยา 800 cc. ครัับถึงจะท่วมฟิล์มพอดีครับ นำเสนอข้อมูลไว้ที่ห้องกล้องเก่าครับ ขออนุญาติทำลิงค์ครับ
http://www.pantip.com/cafe/camera/topic/O7046095/O7046095.html

Edited by - neno-c on 29 September 2008 21:37:58

modder
ตัวพ่อ

Posted - 22 September 2008 :  14:26:12  Show Profile  Reply with Quote

ลองล้างในความมือไปเลย ครับ หลังจากที่ผมลองผิดลองถูกมากหลายครังแล้ว
ผมกลับคิดว่ามันสนุกดี อยู่ในความมืดสักพัก สิบนาที่ดูเหมือนนาน แต่จริงๆแล้ว ฟังเพลงสักสามเพลงก็เสร็จแล้ว

ผมแนะนำให้ทุกท่านในนี้ย้อนรอยกลับไปทำแบบเดิมๆ ดูก่อนนะครับ ถ้าไม่ไหวคอยหาอะไรมาลองใหม่ครับ
ทุกขั้นตอนมันยากหมด แต่ในขณะเดี่ยวกับทุกขั้นตอนก็มันก็สอนให้เรามีความละเอียดในแต่ละขั้นตอนแตกต่างกันครับ
ตังแต่เขาใหญ่ ผมเจอภาพที่สวย แต่ถ่ายมาแล้ว ฟิล์มมีปัญหา มันทำให้ผมต้องคิดเรื่องการกลับไปถ่ายภาพที่ผมต้องการอีกครั้ง
ไม่ควรให้สี่งต่างๆ นิดนิดหน่อยๆให้ผ่านเลยไปนะครับ ดู ดู ดู แล้วคอยถ่าย

สู้ต่อไปน้องปั้น

exposure for shadow
develop for highlight

supapong
คุณอาว์..หมอ..

Posted - 29 September 2008 :  21:46:13  Show Profile  Reply with Quote
ปั้นมันถ่ายไม่ได้เรื่องเลย

ตัวจริงน้องเขา น่ารักมาก

ginkax
สมาชิกใหม่

Posted - 20 November 2013 :  09:15:21  Show Profile  Reply with Quote
ลองวิธีนี้ดูครับ ฉลาดมาก แล้วผลก็ออกมาดีมาก ล้างได้ครั้งละสามแผ่น ผมลองแล้วใช้ได้ผล http://www.youtube.com/watch?v=oEzD8EGRPbU&list=WLFE87154DD3462162
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000