Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 9 days Part #7 : รวมมิตร
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 February 2007 :  08:59:29  Show Profile  Reply with Quote
เริ่มผ่านไปนานก็เริ่มจำอะไรต่อมีอะไรที่ตั้งใจจะเขียนได้น้อยลง ความสดมันน้อยลงวันนี้ก็เลยว่าจะเล่าเป็นตอนสุดท้ายละครับ (มีเรื่องอื่นๆเข้าคิวอยู่ เอาให้จบเลยดีกว่า)

วันนี้รวมมิตรละกันคิดอะไรออกก็จะพิมพ์ไปเรื่อยๆ

เริ่มจากเรื่องแรก เรื่องของการกินอยู่กับอาชีพช่างภาพละกัน

การที่ได้เป็นลูกมือของคุณ Steve McCurry เหนื่อยมากครับ เป็นเพราะ แทบไม่ได้กินเลย !!!! คุณ Steve เขาท่านอาหารเช้าที่โรงแรม หรือ บางวันตื่นเช้ามากๆโรงแรมยังเตรียมไม่เสร็จ คุณ Steve ก็จะกินแค่ ถั่ว, น้่ำ และ กาแฟนิดๆหน่อย คุณ Steve ก็อยู่ได้ทั้งวันครับ ...... เวลาอยู่ในรถคุณ Steve ก็จะหลับเป็นหลัก ผมว่าเขาเป็น Superman สุดๆเลยครับ คิดดูครับงานถ่ายรูปไม่ใช่งานเบาๆ เดินไกล แบกของหนัก ต้องเคลื่อนไหวอยู่ตลอด แต่คุณ Steve แทบไม่ได้กินอะไรเลย

ผมดิแย่ตื่นเช้า กินน้อย (ปรกติกินครบมื้อ ตรงเวลาอีกตะหาก) นอนน้อย เพราะกว่าจะ backup ให้ท่านเสร็จก็ปาเข้าไปเกือบเที่ยงคืนทุกวัน ไหนจะขับรถกลับบ้านอีก ไหนจะกลับมาทำงานค้างๆอีก ..... สรุปว่าไม่สบายไปครับ ตอนนี้ยังหายไม่สนิทเลย :<

ลองเทียบกับคุณ Bruno Barbey รายนี้กินตรงเวลา แถมกินดีๆอีกตะหาก นอนเต็มที่ คืนไหนกลับดึกเช้าก็จะนัดสายๆ เช้าไหนรู้ว่าต้องออกเช้าก็จะเข้านอนเร็ว แถมผมออกอาการเกรงใจกินน้อยๆ พี่แกตัดโน่นตักนี่ให้กิน

ผมถามคุณ Steve ว่าไม่หิวเหรอ หาอะไรกินไหน ฯลฯ สุดท้ายบอกเขาว่าเขาเป็น Superman เขาก็บอกว่าทำแบบนี้มาตลอด นอนบนรถแล้วก็ตื่นมาถ่ายรูป กินน้อยๆ เขากลัวท้องเสียนะผมว่า เลยไม่กล้ากินอะไรเท่าไหร่

อยากเป็นแบบไหนลองคิดเอาเองครับ วันหลังๆที่ผมอยู่กับคุณ Steve ผมเริ่มไม่สนละครับ เพราะผมต้องกินยา ผมก็เลยเดินหลบออกมาหาอะไรกินตลอดเลย :P

ปล. คุณ Steve ชอบกินน้ำมะพร้าวที่เป็นลูกๆครับ

เรื่องต่อไป

เป็นข้อที่หลายๆคนคิดหนักกันไปหลายแง่มุม และ มีความเชื่อ และ style ที่ต่างกัน ผมเลยเอามาเล่าให้ฟังกัน

เอาเรื่องแรกคือ ขาตั้ง ... I need tripod ... (แต่รถอยู่ไกลออกไปเกือบ 2 กิโล ต้องเดินลงเขาไปอีก 150 เมตร ... ลองถามดูว่าตา Joshhhh รู้สึกยังไง)

เป็นเรื่องที่น่าสนใจมากครับสำหรับผมตอนนี้ การใช้ขาตั้งนี่ดูเหมือนจะเป็นเรื่องที่ไม่จำเป็นของช่างภาพบางกลุ่ม แต่ บางกลุ่มถือว่าจำเป็นมาก และ หลังจากที่ผมได้คุยกับคุณ Michael Freeman ถึง style การถ่ายรูป และ การใช้ขาตั้งผมก็สรุปได้ง่ายๆตามนี้ครับ

กลุ่มแรกที่ไม่ชอบใช้ขาตั้ง ส่วนมากใช้เลนส์ระยะสั้นๆ เป็นงานข่าว งาน documetary ซะส่วนใหญ่ ใช้ iso ค่อนข้างสูง และ ปรกติแบกของน้อยมาก ผมดูแล้วเหมือนๆกันเลยครับ เป็น concept ที่เหมือนกันหลายๆคน เลนส์ยาวเต็มที่ก็แถวๆ 100 mm เท่านั้น หรือจะมียาวๆยัดไว้ในกระเป๋าแต่ก็นานมากๆ กว่้าจะได้หยิบออกมาใช้

กลุ่มที่ 2 คือกลุ่มที่ใช้เลนส์ tele เพื่อครอปสิ่งที่มองเห็นไกลหน่อย กลุ่มนี้ "จำเป็น" ต้องแบกขาตั้งกล้องครับ เพราะจริงๆแล้ว เลนส์ tele ให้ภาพที่ impact ง่ายกว่า เรียกว่า manage ภาพได้ง่ายกว่าเลนส์ wide ทำให้ช่างภาพหลายคนชอบที่จะใช้เลนส์ tele ตั้งแต่ 100 mm ขึ้นไปในการถ่ายภาพ และส่วนมาก เน้นคุณภาพของภาพค่อยข้างมาก เลยมักจะเอาขาตั้งไปด้วยเป็นนิสัย หรือ อาจจะเป็นแบกขาตั้งกล้องเป็นนิสัย เลยกล้าพกเลนส์ tele ยาวๆก็ได้

ทุกคนรู้ครับว่า ขาตั้งเป็นสิ่งที่จำเป็นถ้าต้องการภาพที่มีความคมชัดสูงสุด แต่ หลายคนไม่คิดว่า ความคมชัดสูงสุด เป็นส่วนสำคัญของภาพที่ดีที่สุด และต้องการความคล่องตัวของการเลือกมุมที่จะถ่ายภาพ แต่อีกกลุ่มต้องการงานที่มีความสมบูรณ์แบบ ต้องการภาพที่ชัดที่สุด ภาพของทั้ง 2 กลุ่มเวลาถ่ายออกมาไม่เหมือนกันครับ เพราะ อุปกรณ์ที่เลือกใช้ต่างกัน แนวคิดของภาพจัดภาพก็ต่างกัน ศักยภาพของการได้ภาพก็ต่างกัน

ที่นี้สำหรับคนทั่วๆไปจะเลือกทางไหน ???

อันนี้ต้องอยู่ที่คุณเองละครับ อย่าง คุณ Steve เป็นคนที่ไม่เน้นคุณภาพ จนเกินไปครับ แต่ให้รูปออกมามั่วๆ ไม่ชัดเขาก็ไม่เอา file ของคุณ Steve เรียกได้ว่า "สยอง" มากสำหรับคนไป process ครับ เพราะใช้ ISO สูง และ เลนส์ไม่สู้ดีนัก แต่ถ้าแต่งออกมา ด้วยความ impact ของแบบ สีสันของภาพ ภาพที่ได้ยังเป็นมาตราฐานของคุณ Steve อยู่ครับ :D ส่วนคุณ Barbey มีแค่กล้องกับเลนส์ตัว ที่เหลือฝีมือล้วนๆ ภาพของเขาข้าม ทุกอยากไป ข้ามความเป็นภาพสี ข้ามความเป็นภาพขาวดำ ข้ามความชัด และ เป็นภาพถ่ายที่ดีมากๆครับ

(ต้องไปประชุมละครับ หมดเวลาโม้ ต่อพรุ่งนี้อีกตอนละกัน)

www.tadeegallery.com

Edited by - นายที on 23 December 2007 19:53:00

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 09 February 2007 :  09:52:11  Show Profile  Reply with Quote
เป็นประโยชน์มั่กๆ

Thanks a lot !!!

www.hipfotobyblackcat.com
Go to Top of Page

watha
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 09 February 2007 :  10:29:46  Show Profile  Reply with Quote
ยังสนุกเหมือนเดิมครับ เร็วจัง เหลืออีกตอนเดียว

ไม่เป็นไรครับ รออ่านเรื่องอื่นของคุณปุ๋ยก็ได้ :)

KORN

Posted - 09 February 2007 :  11:38:36  Show Profile  Reply with Quote
กำลังเพลินเลยครับ....จบซะงั้น

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 09 February 2007 :  11:48:15  Show Profile  Reply with Quote
ความรู้เพียบ...

So`yesterdaY
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 09 February 2007 :  19:56:14  Show Profile  Reply with Quote
กำลังมันเลย

smartpoe
เทพขาวดำ

Posted - 10 February 2007 :  00:12:18  Show Profile  Reply with Quote
อ่านสนุก ได้ความรู้ ชวนติดตามจริงๆ

พักฟิล์มมาปั่นรถถีบ

killert
สมาชิก(สอบเทียบ)ชั้นมหาลัย

Posted - 10 February 2007 :  03:05:12  Show Profile  Reply with Quote
เอาอีก ๆ ๆ ๆ ๆ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 10 February 2007 :  08:03:14  Show Profile  Reply with Quote
วันนี้งด ตอนสุดท้ายนะ (วันเสาร์) เพราะวันนี้มีสอน :D

www.tadeegallery.com

หนอ
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 10 February 2007 :  23:33:20  Show Profile  Reply with Quote
พึ่งมาเห็นคับ ชอบคับ

ตุ้มเม้ง
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 10 February 2007 :  23:48:41  Show Profile  Reply with Quote
ว้า จะจบแล้วเหรอ กำลังมัน
แล้วเรื่องของคุณ barbey ไม่เล่าให้ฟังเหรอครับ ท่าทางน่าจะสนุกพอๆกัน

นายที
Lith Master

Posted - 23 December 2007 :  20:11:33  Show Profile  Reply with Quote
ขออนุญาตขุดมาไว้คอลัมน์ครับ

menius

Posted - 02 June 2009 :  13:45:50  Show Profile  Reply with Quote
โชคดีที่ได้แวะมาอ่านตอนนี้ครับ
เปิดอ่านทีเดียวรวดเลยครับ

ขอบคุณท่านเจ้าที่มาก ๆ เลยครับที่เอาประสบการณ์ดี ๆ มาแบ่งปันกัน

basuma066
สมาชิกใหม่

Posted - 02 June 2011 :  12:19:50  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุรสำหรับข้อความดีๆนะค้าบ

bannasak

veilside28
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 12 September 2011 :  16:01:32  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณที่แบ่งปันครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000