Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 9 days Part #6 : Surround
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 08 February 2007 :  08:49:41  Show Profile  Reply with Quote
หลังจาก com เดี้ยงไปหลายวัน ดันเดี้ยงทีละ 2 ตัวด้วย ตอนนี้เปลี่ยนมาใช้ Windows Vista ละ เครื่องช้าลงเยอะเลย แต่ก็สวยดี

มีการ modify เครื่องเล็กน้อยเพื่อลดปัญหาที่เคยเกิด เครื่องผมใส่ HDD หลายตัว HDD ชอบร้อนมากจนเสียไป 2 ตัวละ และ ตัวจ่ายไฟผมไม่พอ เวลาเปิดเครื่องชอบเปิดไม่ติดไฟต้องย้ำๆหลายๆทีตอนนี้ เจ๋งละ

ตอนนี้ HDD เป็นหน้าตาแบบนี้ละ ใช้กล้อง digital เยอะๆ แล้วเปลือง HDD จริงๆ

เอาละ เข้าเรื่องดีกว่า

ยังอยู่กับเรื่องของคุณ Steve McCurry ครับ

ที่ผ่านมาผมเล่าให้ฟังถึงการถ่ายภาพแบบจัดถ่ายของคุณ Steve McCurry ทีนี้ลองมาฟังการถ่ายภาพในลักษณะของ ภาพเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นตรงหน้า มาฟังกันว่าคุณ Steve มีวิธีเดินถ่ายภาพเหมือน หรือ ต่างกันเราอย่างไร

การถ่ายภาพของคุณ Steve ส่วนมากเป็นการเดินหาเหตุการณ์ที่น่าสนใจ จากนั้น ก็จะ รอ และ รอ และ รอ และ รอ ให้มีอะไรที่พิเศษกว่าปรกติเกิดขึ้น

ซึ่งจะต่างกับเราๆ ที่ถ้าเจออะไรก็กดภาพกลับมาเลย

ซึ่งบางครับ ผมไม่แน่ใจว่า คุณ Steve เน้นอะไรมากกว่ากันระหว่างเรื่องราวของ Subject กับ สิ่งต่างๆที่เกิดขึ้นรอบตัว subject

ผมยกตัวอย่างมาเล่าให้ฟัง

ช่วงที่คุณ Steve อยู่ใน กทม สถานที่ที่คุณ Steve ชอบไปคือถนนที่ขายพระพุทธรูปเยอะๆ แถวๆเสาชิงช้า สมมุติว่าคุณ Steve เจอคนกำลังล้างพระพุทธรูปองค์โตอยู่ริมถนน คุณ Steve ก็จะเข้าไปหามุมถ่ายโดยที่ จะให้เห็น บรรยากาศของคนที่เดินบนฟุตบาท และ รถที่วิ่งบนถนน ภาพที่ผมเห็นจาก CF ของคุณ Steve คือ ภาพที่จะกดเพื่อเลือกกด โดยดูที่คนที่เดินบนฟุตบาท และ เลือกรถที่วิ่งบนถนน ที่มีตำแหน่งดีๆมากกว่าที่จะเน้นว่า subject ทำอะไรอยู่

ภาพที่ได้มีเสน่ห์ไปอีกแบบครับ

ภาพที่ได้ แบบจะมีความเป็นธรรมชาติสูง เพราะ แทบไม่ได้ไปจัดหรือไปยุ่งเกี่ยว และใช้สิ่งรอบข้างเสริมให้ภาพดูดี ทั้งๆที่ถ้ากด subject นี้ไปเลย ภาพนี้ไม่เรียกว่าสวยแน่ๆครับ

อีกเรื่องที่จะเล่าให้ฟังคือ "Profressional Photography" อีกแล้ว มีอยู่ครั้งนึงคุณ Steve กำลังถ่ายพระที่อยู่ตามข้างถนนอยู่ มีอยู่องค์หนึ่งจะต้องลากไปเก็บไว้ที่โกดัง เพราะฉะนั้นจะต้องลากผ่านถนนไป คุณ Steve ก็เร็วมาก เห็นเขาเคลื่อนพระก็โดดเข้าไป กดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ระหว่างที่พระอยู่กลางถนน และ พี่กด CF เต็ม กดต่อไม่ได้ แกทำยังไงรู้ไหม ....... คุณ Steve เขาเอา "เท้า" เพราะมือไม่ว่างเปลี่ยน CF อยู่ ไปยันรถเข็นพระ แล้วก็ส่งสัณญาณว่าให้หยุดวิ่งก่อน พอเปลี่ยน CF เสร็จ ก็ปล่อยให้เขาเข็นต่อ และ ก็เริ่มถ่ายต่อ ... เป็นไง เจ๋งมะ

ตรงนี้สอนให้ผมเข้าใจว่า เวลาจะถ่ายรูป อย่าคิดแคบๆเฉพาะ subject ที่เห็น พยายาม คิดให้กว้างๆ คิดถึงสภาพรอบข้าง และ คาดเดาว่าอะไรบ้างที่จะเกิดขึ้นได้ และ จะส่งผลดี หรือผลเสียให้กับภาพอย่างไร :D

www.tadeegallery.com

Edited by - นายที on 23 December 2007 19:53:15

So`yesterdaY
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 08 February 2007 :  09:14:03  Show Profile  Reply with Quote
ได้ข้อคิดดีๆอีกแล้ว ขอบคุณครับ..
Go to Top of Page

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 08 February 2007 :  09:48:23  Show Profile  Reply with Quote
เจ๋งอะ...

ปล. HDD ที่ใช้เป็น Western อะเป่า ถ้าใช่เห็นเสียบ่อยมาก แม้แต่ของใหม่ใช้ได้ 2 วันยังเจ๊งได้เลยยี่ห้อนี้ ผมละเลี่ยงยี่ห้อนี้เลย

www.hipfotobyblackcat.com

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 08 February 2007 :  09:58:13  Show Profile  Reply with Quote
คุณ black ผมลองมาหลายยี่ห้อละครับ อะไรก็เสีย :< western ก็เสีย IBM ก็เสีย Seagate ก็เสีย Maxtor ก็เสีย ที่กองอยู่ที่เท้าผม 2 ตัว ตัวละ 100 GB เนี่ย ของ IBM กับ Seagate ซึ้อมา 4 เดือนเอง อีกตัวบนโต๊ะของ Fujisu 80 GB ก็เสีย ตัวนี้ของ notebook

ผมว่า HDD ต้องวัดดวงครับ และ เชื่อถือไม่ได้ซํกตัวครับ ไม่ว่าใครจะบอกว่าดีแค่ไหน ผมไม่เชื่อหมดครับ ที่ซื้อ western เพราะ Buffer มันเยอะสุดแล้วครับสำหรับ HDD ระดับ 300 GB

ตอนนี้ 40GB ก็อาการร่อแร่ละ ของ Maxtor ซื้อมา 1 ปี นิดๆ ได้ยินเสียแต๊กๆ เป็นช่วงๆละ กะว่าต้องปลดระวางเร็วๆนี้ ตอนนี้เอาไว้เก็บ MP3 อย่างเดียว

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 08 February 2007 :  10:36:06  Show Profile  Reply with Quote
สรุปว่า Digital ต้องมี Back Up at lease 2 copy.

เฮ้อ... Cost ขึ้นอีกแล้ว....

www.hipfotobyblackcat.com

watha
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 08 February 2007 :  11:03:25  Show Profile  Reply with Quote
นอกจาก HDD Backup 2 ตัวแล้ว อย่าลืม Backup ด้วย DVD เข้าไปอีกครับ

nutkkc
สมาชิกใหม่

Posted - 12 December 2007 :  02:46:01  Show Profile  Reply with Quote
เรียนเจ้าของกระทู้ดีๆครับ โดยปกติแล้ว hdd ที่เราใช้จะมีอยู่ 2 เกรด
คือเกรด server และ เกรดใช้ตามบ้าน สำหรับท่านเกรด server น่าจะเหมาะสมกว่า
เพราะพวกนี้จะออกแบบมาให้ทำงาน 7 วัน / 24 ชั่วโมงโดยไม่ร้อนง่าย
พังยาก คำนึงถึงข้อมูลเป็นหลัก อย่างเช่น Hitachi หากพังเขากู้ข้อมูลให้ฟรีเลย
หากเป็น Seagate มันจะมีคำว่า SV ต่อถ้ายครับ ลองหามาใช้ทดสอบดูครับ
ขอบคุณสำหรับบทความมากครับ น่าติดตามมาก

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 12 December 2007 :  08:49:16  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณ คุณ nutkkc ครับ ไว้เปลี่ยนตัวต่อไปจะซื้อ grade server มาลองดูครับ :D
แต่ตั่งแต่เปลี่ยนมาเป็นแบบนี้ ผมว่าดีขึ้นเยอะมากๆแล้วครับ ตอนนี้ 12 ตัว ใส่กล่องต่างหากแบบนี้ยังไม่มีตัวไหนเสียเลย
ปรกติ เน่า 1 ตัว ต่อ 2-3 เดือน จากกระทู้ที่ post ก็ เดือน 2 ก็ 10 เดือนไปละครับ ยังทำงานได้ดีทุกตัว เย็นตลอดด้วยครับ

แต่ยังไงคราวหน้าผมซื้อแบบ server แน่ๆ ครับ ขอบคุณครับ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 12 December 2007 :  09:06:05  Show Profile  Reply with Quote
เคยใช้เครื่อง server แทน PC ที่บ้านอยู่สองปีกว่า ผมว่าคุณภาพคนละเรื่องกับเครื่องธรรมดาลิบลับครับ ยกเว้นว่าโปรแกรมบางตัวใช้งานไม่ได้แค่นั้นเอง

และระดับความปลอดภัยสูงเกินความต้องการของผมไปหน่อย ใส่พาสเวริ์ดทุกสิ่งทุกอย่าง เลยเลิกใช้ไปแล้วครับ

แต่คอนเฟิมว่าฮารด์ดิกส์ของ server นี่ทนทานหายห่วงครับ ความจุอาจจะน้อยกว่าตลาดไปสักหน่อย แต่แลกกับความทนทานน่าเชื่อถือแล้ว ผมว่าคุ้มนะคับ

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 12 December 2007 :  09:15:55  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณครับที่มาเล่าให้ฟัง

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 12 December 2007 :  09:16:37  Show Profile  Reply with Quote
ตอนสิงหา ผมโดนค่ากู้ข้อมูลไป 1500 USD !!!
ฺBackup กันเถอะครับ

Cowboy
357 11 38

Posted - 12 December 2007 :  09:24:21  Show Profile  Reply with Quote
ได้ข้อคิดดี ๆ เยอะครับ

ฐากูร
เซียน(ฐา)กูรเกิ้ล

Posted - 12 December 2007 :  09:40:41  Show Profile  Reply with Quote
HD จะมีอายุการใช้งาน รุ่นเก่า 40 GB จะประกัน 1 ปี และพบว่าจะเริ่มเสียหลังหมดประกันภายในประมาณ 1.5-2 ปี รุ่นหลังๆมีประกัน 3-5 ปี ถ้าตัวไหนใกล้ครบประกันก็ควรระวังไว้โดยเฉพาะเมื่อเริ่มจะมีเสียงดังแปลกๆครับ (ผู้ผลิตๆคงรู้อายุการใช้งานของสินค้าที่ทำออกมาจำหน่ายและยกเลิกความรับผิดชอบก่อนเสียนะครับ)

basuma066
สมาชิกใหม่

Posted - 02 June 2011 :  12:04:41  Show Profile  Reply with Quote
ได้แนวเพิ่มอีกแล้วเรา ขอบคุณมากค้าบ

bannasak

veilside28
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 12 September 2011 :  16:02:37  Show Profile  Reply with Quote
เอาใจช่วยครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000