Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 9 days Part #5 : หน้าด้าน
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 03 February 2007 :  08:28:24  Show Profile  Reply with Quote
นึกหัวข้อภาษาอังกฤษไม่ออกครับ เลยใช้คำนี้แทน แหะๆ

วันนี้ผมจะเล่าเหตุการณ์ของเมื่อคืนให้ฟังครับ เมื่อคืนผมได้มีโอกาสแบบฟลุ๊กๆ (พี่ไข่ชวน ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ด้วย) ไปที่บ้านคุณ สุรัตน์ โอฯ ในงานของสมาคม เขาชวนไปดูรูปของช่างภาพไทยที่ไปถ่ายงาน 9 days กันครับ

สิ่งที่จะเล่าให้ฟังเป็น เรื่องของ คุณอาวรนันท์ ครับ

ขอเกริ่นก่อน :D

ในงาน 9 days ทุกคนจะมี Assignment ของตัวเองครับ ซึ่งสำหรับคุณ Steve McCurry ก็มีหัวข้อหนึ่งที่เป็น Assignment หลัก คือ พระเลี้ยงเสื้อ อยู่ที่จังหวัดกาญจนบุรี ขั้นตอนการทำงานของงานนี้คือ จะมีทีมงานไปขออนุญาติก่อน และ เราตามไปถ่ายทีหลัง ซึ่งตอนขออนุญาติก็ได้รับการตอบรับอย่างดี ทีนี้พอ คุณ Steve ผู้ช่วย (คุณ Joshhh) และ ผม ไปถึง ผมก็ได้เข้าไปในวัด(สวนสัตว์) โดยไม่ต้องเสียเงินค่าเข้า และ ไปถึงในส่วนที่มีการแสดงเสือ

การเข้าไปถ่ายรูปของที่นี่ คือ เมื่อไปถึงส่วนที่เลี้ยงเสือ จะต้องให้กล้องกับพนักงานที่ดูแล(มีหลายคนมาก) และ ให้พนักงานนั้นเป็นคนถ่ายรูปให้ เหตุผลคือเรื่องของความปลอดภัย

ผม และ คุณ Joshhh ก็พยายามอธิบายว่ามาทำอะไร เพื่ออะไร สุดท้าย โดนพระด่า โดนพระไล่ออกมา .... ด้วยกริยาท่าทางที่ไม่น่าจะใช่ "พระ"

คุณ Steve เลย ไม่ได้กดแม้แต่ shot เดียว

กลับมาเรื่องเมื่อคืนนี้ ผมก็ได้มีโอกาสนั่งดูภาพของช่างภาพไทยที่ไปถ่ายงาน 9 days มีรูปที่คุณอาสุรัตน์ถ่าย พร้อม VDO เบื้องหลังการทำงาน ขอบอกว่ามันส์มาก อายุ 78 ยังไปถ่ายรุป dancer บนเวลาแสดงลูกทุ่ง มันส์จริงๆ , ภาพของคุณดาว ที่ฮาสุดๆ , ภาพของคุณจรูญ ที่ลงไป 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ และ ภาพของคุณอาวรนันท์ ซึ่ง Assignment ของคุณอาวรนันท์ คือ สังขละบุรี พอดูรูปไปเรื่อยๆ จ๊ากกกกกกกกกกกก... มีรูปพระเลี้ยงเสือด้วย ............... มาได้ไงว๊า

พอฉายภาพหมด... ผมก็เลยเข้าไปนั่งคุยกับคุณอาวรนันท์

สรุปได้ว่า คุณอาวรนันท์เคยไปที่วัดนี้มาก่อนแล้ว เมื่อต้นปี และ ได้เคยเจอปัญหานี้มาแล้ว และ หลังจากที่คุณอารู้ว่า Steve McCurry ได้ Assignment เรื่อง พระเลี้ยงเสือ คุณอาคิดไว้ก่อนแล้วว่า มีปัญหาแน่ๆ ในวันที่คุณอาวรนันท์ จะต้องเดินทางไปที่ สังขละ คุณอาเลยแวะถ่ายภาพที่นี่ก่อน

ทีนี้ การเข้าไปถ่ายภาพที่นี่ก็จะเจอปัญหาเดิม .... คือต้องทะเลาะกับพระ ... คุณอาเล่าให้ฟังว่า ... "ผมทำตามที่เขาบอกทุกอย่าง ให้นั่งอยู่กับที่ กางขาตั้งไม่เกินหัว ไม่บังคนอื่น จ่ายเงินเข้าไปเหมือนนักท่องเที่ยว และ ใช้เลนส์ 100-400 แล้วก็ถ่ายไปเรื่อยๆ" ผมก็ถามว่าตอนที่ถ่าย พระเขาไม่มีบ่นด่ามาเหรอ คุณอาตอบว่า "ด่ามาเรื่อยๆ แต่ผมหน้าด้าน ผมจ่าย 300 แล้ว ผมไมได้ทำอะไรผิด นักท่องเที่ยวที่นั่งอยู่ข้างๆ ยังถ่ายได้ ทำไมผมจะถ่ายไมได้ แค่ เลนส์ใหญ่กว่าแค่นั้น"

เนื่องจาก Assingment นี้เป็น Assignment หลักซึ่งมีความจำเป็นที่ต้องได้ และ คุณอาคิดไว้อยู่แล้วว่า Steve น่าจะมีปัญหา คุณอาเลยไปถ่ายเป็น backup ไว้ก่อน และ คิดว่ารูปชุดนี้คงได้ลงในหนังสือเล่มนี้แน่นอนครับ

สำหรับผมเรื่องนี้ ... so cool ... ครับ ผมน้อมรับความคิดไว้ใช้ ไม่ใช่เฉพาะงานถ่ายภาพ แต่เป็นการใช้ชีวิตเลย ซึ่ง คน 2 คน เจอ ปัญหาเดียวกัน แต่ แก้ออกมาได้ไม่เหมือนกัน หนึ่งคนกลับมามือเปล่า แต่ อีกคนได้รูปครับ :D

จบของวันนี้ ไว้แค่นี้ก่อน มาเปิดโรงงานสายครับ :D

www.tadeegallery.com

Edited by - นายที on 23 December 2007 19:52:47

So`yesterdaY
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 03 February 2007 :  08:36:51  Show Profile  Reply with Quote
ต้องนำไปใช้บ้างแล้ว... 555+ ขอบคุณอีกครั้งครับผม
Go to Top of Page

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 03 February 2007 :  08:52:46  Show Profile  Reply with Quote
อืม น่าคิด น่าคิด....

www.hipfotobyblackcat.com

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 03 February 2007 :  08:56:57  Show Profile  Reply with Quote
หนังม้วนนี้มีครบจริงๆ ครับ ทั้งมุมมองความคิดในการถ่ายภาพ แถมด้วยปรัชญาชีวิตอีก

ขอบคุณครับที่ช่วยเปิดโลกในการถ่ายภาพ

watha
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 03 February 2007 :  09:35:38  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เข้าใจพระว่าทำไมต้องด่าอะครับ

killert
สมาชิก(สอบเทียบ)ชั้นมหาลัย

Posted - 03 February 2007 :  10:43:15  Show Profile  Reply with Quote
อาจจะเพราะว่าสื้อสารกันไม่เข้าใจหรือเปล่าครับ เอ พูดไปฝรั่งก็มีปัญหาเรื่องภาษาเหมียนกันแฮะ อิอิ

Suede
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 03 February 2007 :  12:55:55  Show Profile  Reply with Quote
พระท่านอยู่ใกล้ชิดกับเสือ เมตตาสูงจึงสามารถอยู่กับสัตว์ดุร้ายได้มานานขนาดนี้ครับ
น่าจะเจอคนที่เข้าไปทำรุ่มร่าม อาจเป็นอันตรายได้ครับ จึงจำเป็นต้องออกกฏ ไม่งั้นถ้าเกิดสัตว์เหล่านี้ทำอันตราย ผลจะไม่จบลงง่ายๆครับ คงยาว

หวังว่าคงเข้าใจพระท่านด้วยครับ ถ้าปัญหาเกิด ความรับผิดชอบก็ต้องไปตกกับผู้เลี้ยงเป็นธรรมดา (ถึงแม้จะถือเป็นสัตว์กระทำก็เถอะ)

ส่วนเรื่องราว ดีจังครับ มุมมองของพี่วรนันท์ กับประสบการณ์ยาวนาน ถือว่าเยี่ยมครับ

ขอบคุณที่แชร์กันครับคุณปุ๋ย

RolLeicaflex

นายที
Lith Master

Posted - 03 February 2007 :  13:30:26  Show Profile  Reply with Quote
หัวข้อนี้ทำให้ผมยิ่งนับถือคุณอาสุรัตน์และคุณอาวรนันท์ เมื่อใครซักคนยืนยันการถ่ายภาพที่รักมาชั่วชีวิต ท่านผู้นั้นย่อมไม่ธรรมดาครับ

เป็นแรงบันดาลใจที่ดีครับผม

Zeiss
สมาชิกใหม่

Posted - 03 February 2007 :  13:31:55  Show Profile  Reply with Quote
ไม่ได้เข้าบอร์ดมานานครับ เข้ามาก็เจอ 9 days part ถึงบทที่ เเล้ว ถึงกลับย้อนตามไปอ่านจนหมดเลย ก็ขอเอ่ยปากชมว่าพี่ปุ๋ยนี่ เขียนบรรยายได้น่าติดตามน่าอ่านจริงๆ หวังว่าคงได้ตามอ่านกันไปอีกสักระยะนึงเลยนะครับ ความจริง project 9 days นี่ผมได้ข่าวมาสักระยะนึงเเล้ว เเละก็เห็นเงียบหายไป การที่พี่ปุ๋ยได้ติดตามช่างภาพอาชีพไปดูการทำงาน เรียกว่าคุ้มค่าจริงๆ สิ่งที่ได้มาก็อย่าลืมเอามาเผยเเพร่ด้วยนะครับ แฟนๆจะรออ่านครับ

Ich liebe es .. Schwarz-Weiss & Leitz Objektive.

SamJaw
ช่างภาพหูทองคำ

Posted - 03 February 2007 :  19:15:07  Show Profile  Reply with Quote
เดินทางกันได้ยังครับ อิอิ

โดนมันยึดห้องมืดไปแล้วว่ะ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 03 February 2007 :  19:24:52  Show Profile  Reply with Quote
หมู่บ้านอะไรครับพี่ผมนึกชื่อตั่งแต่เช้าละ ไปกันยัง หรือจะไปเซิฟๆ แถววัดฝั่งธนก่อน ? อิอิ

www.tadeegallery.com

SamJaw
ช่างภาพหูทองคำ

Posted - 03 February 2007 :  19:28:02  Show Profile  Reply with Quote
นึกไม่ออกครับ เอาเป็นว่ามันอยู่ซ้ายมือ ก่อน ถึง ด่านเจย์สามองค์ครับ
เอาไว้เจอน้าวอ จะถามให้ (แล้วจะเจอแกได้งัยวุ้ย)

เดินในกทม.ก่อนแล้วกันครับ

โดนมันยึดห้องมืดไปแล้วว่ะ

Edited by - SamJaw on 03 February 2007 19:28:39

นายที
Lith Master

Posted - 03 February 2007 :  20:42:28  Show Profile  Reply with Quote
จะแอบไปไหนกันน่ะพี่ทั้ง2 ไปด้วยสิคร้าบบบบ

charles
เทพขาวดำ

Posted - 04 February 2007 :  11:09:12  Show Profile  Reply with Quote
เป็นอีกข้อนึงที่ผมคิดว่าทำให้ผมเป็นช่างภาพที่ดีไม่ได้ คือผมหน้าหนาไม่พอเนี่ยแหละครับ =_="

โดนชาวบ้านเห็นนิดเดียวก็ลดกล้องแล้ว เหอๆ

Edited by - charles on 04 February 2007 11:09:38

koson
เทพขาวดำ

Posted - 04 February 2007 :  22:00:21  Show Profile  Reply with Quote
มุมมองของคุณ Suede ก็น่าคิดนะ
ต่างคนต่างมุมมอง
แต่สำหรับช่างภาพก็คงต้องคิดเผื่อไว้อย่างนี้แหล่ะ เมื่อเคยเจอปัญหาก็เลยแก้ไขได้
ส่วนคุณ Steve ไม่เคยเจอก็เลย อดโดยปริยาย

รออ่านตอนต่อไปครับ

frank602z
เจ้าพ่อกล้องพลาสติก

Posted - 08 February 2007 :  00:55:32  Show Profile  Reply with Quote
ระหว่างรอ...
http://www.9days-inthekingdom.com/index.html

"กลุ่มเพื่อนทองดี"

นายที
Lith Master

Posted - 23 December 2007 :  20:11:51  Show Profile  Reply with Quote
ขออนุญาตขุดมาไว้คอลัมน์ครับ

basuma066
สมาชิกใหม่

Posted - 02 June 2011 :  12:00:34  Show Profile  Reply with Quote
เป็นการแก้ปัญหาที่ดีมากเลยค้าบ ขอบคุณที่แนะแนวทางในการถ่ายรูปไปในตัวค้าบ

bannasak

veilside28
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 12 September 2011 :  16:03:28  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณที่ให้ข้อคิดดี ๆ ครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000