Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 ตาดีแกลลอรี่
 ขายภาพ Sea Major
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

นายที
Lith Master

Posted - 04 October 2012 :  00:21:47  Show Profile  Reply with Quote

ชื่อภาพ : Sea Major
ถ่ายเมื่อ กุมภาพันธ์ 2009
สถานที่ เกาะเสม็ด จ.ระยอง

ผมไม่เคยนับว่ากีต้าร์เป็นเพื่อน ไม่เคยมีในครอบครอง เห็นคนอื่นเล่นก็ไม่เคยคิดเอามาจับ รู้ตัวดีว่าไม่มีความสามารถทางนี้เลย แต่วงไหนที่มีคนเล่นกีต้า้ร์ได้(และมีกีต้าร์ที่เล่นได้) วงนั้นจะสนุกเป็นพิเศษเสมอ เรื่องนี้รู้กันดี

ปาร์ตี้, เพื่อน, เหล้า, ดนตรี และผู้หญิง เป็นสิ่งที่เกิดซ้ำๆในช่วงเวลาหนึ่งในชีวิตวัยรุ่น แม้จะคนละรุ่น คนละสถานศึกษาเล่าเรียนแต่วัยรุ่นทุกคนก็คงมีประสบการณ์ราวๆนี้ไม่แตกต่างกัน เป็นช่วงเวลาแห่งชีวิตแสนอิสระและมีความสุข

ภาพถ่ายนี้ถูกบันทึกบนเรือเฟอรี่จากแผ่นดินใหญ่ไปเกาะเสม็ดซึ่งใช้เวลาราวสี่สิบห้านาที หนุ่มสาววัยรุ่นกลุ่มหนึ่งอยู่บนเรือนี้ ชายหนุ่มและหญิงสาวสี่คู่นั่งแยกกันเป็นคู่ๆ แสดงออกชัดเจนถึงความเป็นเจ้าของกันและกัน คะเนอายุน่าจะกำลังเรียนอยู่ในมหาวิทยาลัย เขาและเธอแต่งตัวในลักษณะชัดเจนว่า"ไปเที่ยวทะเล" เสื้อเชิ้ตแขนสั้นสีจัดจ้าน แว่นตากันแดด กางเกงขาสั้นสำหรับผู้ชาย สายเดี่ยวสีสดลายดอกยาวคลุมต้นขา ในสายเดี่ยวเผยเห็นเส้นเชือกของบิกินี่ กางเกงขาสั้นอยู่ข้างใน แว่นตากันแดดอันใหญ่ และหมวกใบเก๋สำหรับสาวๆ

"ขาวกันจังเว้ย" ผมนินทาในใจ

เมื่อเรือออกมาจากท่าสักพัก แผ่นน้ำแผ่ขยายเข้าโอบล้อมทัศนวิสัยของสมาชิกบนเรือ เสียงเครื่องเบาลง เรือนิ่งขึ้นไม่ทิ้งตัวขึ้นลงมาก หนุ่มสาวเริ่มออกถ่ายรูปเล่นกันทั่วลำเรือ แต่ละคู่ครอบครองอาณาเขตส่วนตัวขึ้น ไม่มีใครเข้าใกล้ใคร เพียงแต่อาณาเขตเหล่านั้นไม่สามารถกั้นสายตาคนนอกได้ ผมก็ออกเดินเพื่อดูสาวๆเขาถ่ายรูปเล่นด้วย "ก็เราลงเรือลำเดียวกันแล้วนี่" ผมให้ข้ออ้างตัวเอง

หนุ่มถ่ายให้สาว สาวถ่ายให้หนุ่ม สองคนถ่ายคู่กันโดยยื่นมือออกไปจนสุด ทำแก้มอ้วน ปากจู๋ เบ่งตาโตจนโปนเป่ง สองนิ้วรูปตัววีชี้ข้างแก้ม เธอคงลืมไปว่าตาโตนั้นมองไม่เห็นหรอกเพราะใส่แว่นดำ แก้มก็เห็นเพียงครึ่งเพราะกรอบแว่นมหึมานั้นบัง ภาพคงยังไม่งามเท่าไหร่และยังไม่ได้ส่งให้ใครเห็นได้ทันที เพราะสมัยนั้นยังไม่มีไอโฟนและอินสตราแกรม

ผมได้ยินเสียงดนตรีจากกาบเรืออีกฟาก เด็กหนุ่มคนหนึ่งเล่นกีต้าร์เหมือนโลกนี้มีเพียงเขาและผืนน้ำ เล่นแต่ไม่ร้อง เขาอาจมาคนเดียว หรือมากับเพื่อนที่มากับคู่ เขาเล่นเพลงอะไรผมก็จำไม่ได้ ถามว่าพราะมั้ย? เล่นกีต้าร์บนเรือเฟอรี่กลางทะเลเนี่ยนะ แค่ฟังได้ยินเป็นเพลงก็เก่งแล้ว

แต่ผมชอบความรู้สึกที่ถูกปลดปล่อยนั้น มือซ้ายที่เคลื่อนไหวจับคอร์ดบนคอกีต้าร์โปร่งกลางผืนทะเลกว้าง โลกทั้งใบเหมือนบรรจุในเส้นหกเส้น ด้วยปลายนิ้วแข็งเกร็งเคลื่อนจากคอร์ดหนึ่งไปอีกคอร์ดตามทักษะและจินตนาการของตน เขาตระหนักดีว่าชีวิตกำลังเริ่มต้นเดินทาง เป้าหมายในชีวิตยังอยู่อีกไกลและไม่ชัดเจนเหมือนเกาะปลายทางไกลลิบเบื้องหน้า ไม่มีทางรู้หรอกว่าอนาคตจะเป็นอย่างไร แต่ในห้วงเวลานั้นในโลกส่วนตัวมีเพียงเขาและกีต้าร์ในอ้อมกอด

"หากควบคุมการเล่นกีต้าร์ได้ เขาจะเป็นผู้ควบคุมโลกใบนั้น".....ผมเชื่อว่าเขาคิดเช่นนั้น

ภาพถ่ายใบนี้นำผมกลับไปบนเรือ และถามถึงวันเวลาสุดท้ายของชีวิตวัยรุ่น ผมตอบไม่ได้

แล้วคุณล่ะ?

---------------------------

___uuuuu____
ภาพขยายใหญ่เพื่อแสดงรายละเอียด

* ภาพด้านบนแสกนจากภาพต้นฉบับขนาด 11x14 นิ้ว
* ขนาดเล็กที่สุด 11x14 นิ้ว ภาพละ 2,500 บาท [16x20, 20x24 made by order]

* limited edition of 10
* ภาพทั้งหมดถ่ายด้วยไลก้าเอ็ม ฟิล์มTriX
* ราคาเฉพาะปรินท์บนกระดาษ fiber base Gelatin silver print + selinium toner(ไม่มีกรอบหรือเม้าท์)
* สนใจแจ้ง editon ที่ต้องการไว้
*โอนสตางค์เมื่อได้รับภาพแล้วที่ ธวัชชัย พัฒนาภรณ์ ธ.กสิกรไทย บัญชี 069_2_57944_5

*สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ 08I-985-969I

Edited by - นายที on 10 October 2012 10:27:42

Do-tist
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 04 October 2012 :  21:14:23  Show Profile  Reply with Quote
ขออนุญาติชม สำนวนภาษาในเรื่องราวนะครับ..........รวมทั้งทักษะการสังเกตุ ความทรงจำที่ละเอียดอ่อน เเละจินตนาการที่มากไกล
Go to Top of Page

mtipsatien
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 06 October 2012 :  09:30:18  Show Profile  Reply with Quote
1/10 คับ ขอให้ขายได้เยอะๆ

ฟิล์ม ฟิล์ม ฟิล์ม !!!!!!!!!!

นายที
Lith Master

Posted - 09 October 2012 :  16:54:42  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by mtipsatien

ขออภัยที่ตอบช้าครับพี่ ไปต่างจังหวัดมาเสียหลายวัน

ขาประเดิม เดี๋ยวจะจัดรูปแถมไปให้นะครับ

ขอบคุณครับ

นายที
Lith Master

Posted - 09 October 2012 :  16:55:28  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Do-tist

ขออนุญาติชม สำนวนภาษาในเรื่องราวนะครับ..........รวมทั้งทักษะการสังเกตุ ความทรงจำที่ละเอียดอ่อน เเละจินตนาการที่มากไกล

เลิกถ่ายรูป แล้วไปจับปากกาดีกว่าว่างั้นใช่มั้ยครับ

mtipsatien
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 09 October 2012 :  19:46:57  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by นายที

quote:
Originally posted by mtipsatien

ขออภัยที่ตอบช้าครับพี่ ไปต่างจังหวัดมาเสียหลายวัน

ขาประเดิม เดี๋ยวจะจัดรูปแถมไปให้นะครับ

ขอบคุณครับ

ขอบคุณคร้าบทั่น

ฟิล์ม ฟิล์ม ฟิล์ม !!!!!!!!!!

นายที
Lith Master

Posted - 22 October 2012 :  10:06:26  Show Profile  Reply with Quote
พี่อุ๋ยคร้าบ...กำลังปรินท์ให้ใหม่อยู่นะคร้าบบ รอแป๊บนึงส์ ขอบคุณครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000