Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 ทำไมไม่ค่อยมีใครใช้กัน
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

AlexAlex
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 30 March 2011 :  17:19:40  Show Profile  Reply with Quote
ขอบสอบถามเกี่ยวกับเลนส์ 35/2 v2 กับ 35/2 v3 หน่อยครับว่าทำไม่ค่อยมีใครใช้กันเท่าไรครับ ไม่รู้ว่าโทนมันต่างจาก v4 มากรึป่าวครับ .. แล้วราคาตอนนี้อยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ ... ช่วงนี้มีอาการครับ อยากโดนของ จริงๆๆอยากได้ v4 ครับ แต่ราคาไม่ค่อยน่าคบเท่าไรเลยช่วงนี้ อยากได้เอามาใช้งานครับ คงไม่ได้เอาไปเก็บเก็งราคาล่ะครับ ... :D

... ขอบคุณครับ ...

Edited by - นายที on 07 April 2011 15:40:24

bw@lover
เทพขาวดำ

Posted - 30 March 2011 :  18:57:30  Show Profile  Reply with Quote
v.3 รู้สึกจะ optic เดียวกันกันกับ v.4 เป็นเลนส์ group เป็นเลนส์ group เดียวกัน แต่มีชิ้นเลนส์ไม่เท่ากัน อาจจะเป็นผลให้เขาไม่เรียกตัว v.3 ว่า king of bokeh
เป็นผม ผมเลือก v.3 ครับ แต่มี 35 1.4 เลยไม่คิดที่จะหามา และยิ่งดันมี 35 2.8 อีกทำให้ไม่อยากได้มาซ้ำกันละครับ
ส่วนตัว คิดว่า 35 2.8 ที่มี optic group เดียวกันกับ 35 f2 v1 ถ่ายขาวดำออกมาสวยมากๆ ตัวนี้ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากๆ ทีเดียว
แนะนำให้ลองไปที่ร้านดูครับ อย่าไปสนว่าคนนิยมตัวไหน สำคัญที่ตัวเราครับ คนนิยมมันเกี่ยวเนื่องเรื่องราคาและความดูดีครับ
เช่น 35/2 asph ประมานว่า โหใช้ ASPH เลยหรอ .. สุดยอดๆ ทั้งๆที่ถ่ายขาวดำมา ในความเห็นผม ผมว่าไม่ค่อยสวย
เราจะเอากล้องที่คนมองออกมาแล้วดูดี หรือ ได้ภาพออกมาดั่งใจที่เราได้ อันนั้น ขึ้นอยู่ที่ตัวเราครับ :)
*ผมไปยืนมองอยู่ FF กว่าครึ่งชั่วโมง ของลองมันทุกตัวเลย ลองตั้งแต่ตัวที่มีปัญญาซื้อจนถึงไกลเกินกว่าจะเอื้อม(หน้าด้านนิดหน่อย)
และก็เอาพี่ๆที่ร้านเป็นแบบ ไปลองที่สีลมอีก แล้วกลับมาล้างฟิล์มดูว่าชอบตัวไหน ร้านมีตัวไหนมาใหม่ก็ลองๆ ไปขอดูก็ได้
ผมว่าอาจจะดูน่าเกลืยดแต่จริงๆ มันก็เป็นสิทธ์ของเรานะที่จะลองของว่าถูกใจไหม เพราะถ้าเงินไม่ได้มากมายที่จะสามารถซื้อมาลองได้นานๆ ผมว่าทำยังนี้ก็workดี
เปรียบเทียบกันง่ายมากๆ เพราะแบบก็คเดิมๆ แสงก็ประมานเดิมๆ

มั่วไปไกลเลย
ผมว่าคนไม่นิยมรุ่น2 3 เพราะหน้าตาไมาหล่อเท่ามั๊งครับ และอีกเรื่องคงเรื่อง bokeh เพราะเห็นเว็ปเมื่องนอกพูดถึงจุดนี้เยอะพอสมควร

"Today is a gift. That's why it is called the present."
Go to Top of Page

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 30 March 2011 :  20:11:49  Show Profile  Reply with Quote
ดูรูปเค้าไม้ดูโบเก้หรอกมั้งครับ
เวลาดูรูปเลนส์เวอร์ชั่นต่างๆ ถ้าไม่ได้ดูจับผิดผมแยกไม่ออกอะ ประสบการณ์น้อย

Edited by - keng on 30 March 2011 20:14:32

keng

Posted - 30 March 2011 :  20:15:57  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by bw@lover

แนะนำให้ลองไปที่ร้านดูครับ อย่าไปสนว่าคนนิยมตัวไหน สำคัญที่ตัวเราครับ คนนิยมมันเกี่ยวเนื่องเรื่องราคาและความดูดีครับ
เช่น 35/2 asph ประมานว่า โหใช้ ASPH เลยหรอ .. สุดยอดๆ ทั้งๆที่ถ่ายขาวดำมา ในความเห็นผม ผมว่าไม่ค่อยสวย
เราจะเอากล้องที่คนมองออกมาแล้วดูดี หรือ ได้ภาพออกมาดั่งใจที่เราได้ อันนั้น ขึ้นอยู่ที่ตัวเราครับ :)

ชอบๆๆ

bw@lover
เทพขาวดำ

Posted - 30 March 2011 :  20:39:30  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

quote:
Originally posted by bw@lover

ชอบๆๆ

ผมละกว่าจะยังนี้นะ บ้าอยากได้ v.4 มาเป็นปี สุดท้ายได้พบรักกับ 35 1.4 เลยเลิกสนใจ

"Today is a gift. That's why it is called the present."

keng

Posted - 30 March 2011 :  20:49:22  Show Profile  Reply with Quote
1.4 มันแพงกว่านิ

bw@lover
เทพขาวดำ

Posted - 30 March 2011 :  20:55:39  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

1.4 มันแพงกว่านิ

ผมได้มาที่ 46 ตอนนั้น v.4 อยู่ที่ 50 กว่าๆ และหาไม่ได้เลยสอยอันนี้มาแทน
ความจริงกิเลสมันนอนอยู่ ถ้าราคาไม่บ้าขนาดนี้ ยังอยากได้อยู่ เอิ้กๆ
*ไปเล่น voight ดีกว่าไหมเนี้ย เจ้าที่ใช้ออกมาซะ สวยกว่า leica ซะอีก
เลนส์ไม่มีผลต่อภาพ !!!!!!

Edited by - bw@lover on 30 March 2011 20:56:43

KORN
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 30 March 2011 :  21:04:12  Show Profile  Reply with Quote
รุ่น 2 กับ 3 ตัวเลนส์เหมือนกัน มี 6 ชิ้น แต่อาจมีต่าง Coating บ้าง
รุ่น 1 มี 8 ชิ้น และรุ่น 4 มี 7 ชิ้น
แต่สิ่งที่ต่างในรุ่น 2 กับ 3 คือ วงแหวนปรับรูรับแสง ในรุ่น 2 เป็นเดือยยื่นออกมาปรับไม่ค่อยถนัด
จึงพัฒนาเป็นแบบเรียบในรุ่น 3 แต่แถบยังเล็กอยู่ ซึ่งในรุ่น 4 จะมีแถบที่ใหญ่ขึ้น

ส่วนคาแรคเตอร์ของเลนส์เท่าที่เคยลองใช้มารุ่น 2 และ 3 คอนทราสน้อยกว่ารุ่น 4 แต่มากกว่ารุ่น 1 ส่วนสีก็ยังคนละแบบกับรุ่น 4

RussianOptic

Posted - 30 March 2011 :  21:22:24  Show Profile  Reply with Quote
ถ้ามอง V4 ก็จัดไปเลยครับ
ผมซื้อ 48,000 บาท ตอนที่เขาซื้อขายกัน 4 หมื่นนิดๆ เพราะไม่รู้ราคาตลาด (ซื้อที่UK)
ตอนที่ซื้อก็คิดว่าแพง แต่ชอบอยากได้ กะว่าเอามาใช้ไม่ขายต่ออยู่แล้ว ช่างแม่ง!
แต่ซื้อมาก็ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ จนเมื่อ 4-5 เดือนที่ผ่านมาได้เอามาใช้จริงจังเพราะ
มีเวลามากขึ้น ตอนนี้รู้สึกว่าถ้าต้องซื้อราคาซัก 6 หมื่นก็คงยอมจ่ายครับ

เล่าให้ฟังเฉยๆ ครับ จริงๆ แล้วเลนส์ Voigtlander ก็ยังถ่ายสวยเลยครับราคาถูกด้วย ตอนนี้ใช้ 21 colour skopa อยู่ก็ไม่คิดจะเปลี่ยนเป็น Leica เพราะรูปที่ได้ก็น่าพอใจแล้วครับ อย่าไปยึดติดว่าเป็น Leica ครับ แต่ถ้าชอบแล้วไม่เดือดร้อนก็จัดไปอย่าให้เสียครับ

Edited by - RussianOptic on 30 March 2011 21:29:54

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 30 March 2011 :  21:23:04  Show Profile  Reply with Quote
ทุกวันนี้ตายังถั่วอยู่ ดูไม่ค่อยออกเท่าไหร่ แม้ว่าจะผ่านมามันเกือบหมดล่ะ

ยกเว้น 35 f/2 asph หรือ 35 f/1.4 asph ที่ใช้มานานมากกกก จนสนิทกับมันมากหน่อย ดูออก มันจะเด้งออกมาให้เห็น ๆ

ส่วนตัวคิดว่างบถึงเท่าไหร่ และเจอตัวไหน ก็เอาตัวนั้น ส่วนราคาขายต่อก็เป็นส่วนนึงด้วย ถ้าเผื่อตกอับพอขายกินได้ ก็เป็นอีกปัจจัยให้ผมเลือกซื้อครับ

Edited by - monster_boy on 30 March 2011 21:25:39

นายที
Lith Master

Posted - 30 March 2011 :  21:36:00  Show Profile  Reply with Quote
เป็นกรรมของคนใช้อีกล้องยี่ห้อนี้ อีรุ่นนั้นรุ่นนี้ ค่อน ลัก ร่อน น้อค แอสไม่แอส ต่อให้ใครว่างัยมาก็ยังอยาก(ลองตัวที่เขาว่าดี)ด้วยตนเองอยู่ดี

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 30 March 2011 :  21:41:44  Show Profile  Reply with Quote
จัดหนักไปเลยครับ จะได้จบ

www.tadeegallery.com

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 30 March 2011 :  23:28:49  Show Profile  Reply with Quote
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน
อุปาทาน

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 30 March 2011 :  23:52:05  Show Profile  Reply with Quote
ผมว่า optic เป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้นครับ แต่กระบวนการสำคัญที่หลายคนมักให้ความสำคัญน้อยกว่าเรื่องของอุปกรณ์น่าจะอยู่ที่การถ่ายทอดภาพของผู้ถ่ายและกระบวนการในห้องมืดครับ คหสต. ^^

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

bw@lover
เทพขาวดำ

Posted - 31 March 2011 :  00:07:33  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by เม่น

ผมว่า optic เป็นแค่ส่วนหนึ่งเท่านั้นครับ แต่กระบวนการสำคัญที่หลายคนมักให้ความสำคัญน้อยกว่าเรื่องของอุปกรณ์น่าจะอยู่ที่การถ่ายทอดภาพของผู้ถ่ายและกระบวนการในห้องมืดครับ คหสต. ^^

LIKE

AlexAlex

Posted - 31 March 2011 :  02:13:48  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณทุกๆๆความคิดเห็นน่ะครับ .. :D

ขอถามอีกนิดครับไม่รู้ว่าราคา v3 ที่เมืองไทยราคาอยู่ที่ประมาณเท่าไรครับ .. สงสัยจะหาแค่ v3 หรือไม่ก็ 35/2.8 ครับ เพราะเอามาถ่ายขาวดำเป็นหลักครับ ...:D

bw@lover
เทพขาวดำ

Posted - 31 March 2011 :  02:26:20  Show Profile  Reply with Quote
เคยถามราคาที่ร้านหนึ่งไว้เมื่อกลางปีที่แล้ว อยู่ที่ 36000 ตอนนี้น่าจะขึ้นไป 45 ได้แล้วมั๊งครับ *เดาเอานะครับ

rieper
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 31 March 2011 :  04:46:53  Show Profile  Reply with Quote
แสกน หนังสือมาฝากครับ เป็นเรื่องเลนส์ leica 35mm รุ่นเก่าครับ

moohunt21
จอมโหดกะทะเหล็ก

Posted - 31 March 2011 :  05:44:21  Show Profile  Reply with Quote
ตามพี่เก่งและพี่เม่นเลยครับ กระบวนการในห้องมืดมีผลมากๆครับ
มีเงินแค่ไหน ก็เอาแค่นั้นดีกว่าครับ :D

เกิดเป็นคน...สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 31 March 2011 :  05:47:09  Show Profile  Reply with Quote
หนังสือน่าสนใจ มีภาพหน้าปกมั้ยครับ

กลัวซืีอแล้วไม่ตรงปก

AlexAlex

Posted - 31 March 2011 :  14:27:58  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณพี่ๆๆอีกครั้งครับสำหรับทุกความคิดเห็น ...:D
ตอนนี้ผมใช้ 35มม ของโว๊กอยู่ครับโทนทีได้ออกมาไม่ถุกใจเท่าไรครับเลยคิดหาไลก้าแหระครับ ..

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 31 March 2011 :  14:37:34  Show Profile  Reply with Quote
summaron 2.8 โทนสวยสำหรับขาว-ดำ แต่อาจไม่เทา "king of bokeh" และ summicron V.1 ซึ่งเค้าว่ากันว่าโทนสวยมากซึ่งผมไม่เคยลองเลนส์เทวดาตัวนี้ครับ ที่สำคัญราคาของเจ้า summaron น่าคบหาครับ เผื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

ปล. อ้างอิงจากการอัดลงกระดาษนะครับแต่ถ้าแสกนอาจออกตุ่นๆนิดหน่อยเพราะโทนกลางเยอะตามสไตล์เลนส์เก่าครับ

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

AlexAlex

Posted - 31 March 2011 :  14:55:31  Show Profile  Reply with Quote
ครับคุณเม่น ผมก็เล็งตัวนี้ใว้เหมือนกันครับ .. ตอนนี้ผมยังไม่มีห้องมืดครับ เลยอยากถ่ายให้ได้ดีทีสุดก่อนครับ ผมคิดเอาเองว่าถ้าภาพบนฟิล์มดี
ตอนอัดก็น่าจะง่ายขึ้นครับ แหะๆๆ .. แฟนอนุญาติให้ทำห้องมืดครับ เลยของขึ้น ..เอิ้กๆๆ

rieper
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 31 March 2011 :  15:07:55  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by monster_boy

หนังสือน่าสนใจ มีภาพหน้าปกมั้ยครับ

กลัวซืีอแล้วไม่ตรงปก

เล่มนี้ละครับ

RussianOptic

Posted - 31 March 2011 :  15:35:27  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by AlexAlex

ขอบคุณพี่ๆๆอีกครั้งครับสำหรับทุกความคิดเห็น ...:D
ตอนนี้ผมใช้ 35มม ของโว๊กอยู่ครับโทนทีได้ออกมาไม่ถุกใจเท่าไรครับเลยคิดหาไลก้าแหระครับ ..

โทนไม่สวยอาจจะมาจากการล้างอัดก็ได้นะครับ ลองเอาฟิลม์ไปปรึกษาพี่ๆ ในนี้ก็ดีนะครับ ที่แรกที่เล่นไลก้าก็จะขายทิ้งหลายทีเพราะรูปไม่ได้ดั่งใจ ตอนนี้เพิ่งเข้าใจว่าเป็นเพราะผมล้างไม่ดีเอง คือเขย่าน้่อยไปฟิลม์เลยบาง ระหว่างหาเลนส์ก็แนะนำให้ศึกษาเรื่องการล้างอัดไปด้วยนะครับ เพราะถ้ายังทำตรงนี้ได้ไม่ดีเลนส์แพงแค่ไหนก็คงไม่จบครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 31 March 2011 :  19:22:45  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by AlexAlex

เอาอะไรมาวัดโทนเหรอครับ ?
คำว่าโทนไม่ถูกใจ ใช้ process ที่ดีที่สุดหรือยังครับ ?  เลนสแต่ละตัวต้องใช้เวลาในการศึกษา ถึงคุณลักษณะ ที่ได้เปรียบและเสียเปรียบ ไม่มีเลนส์อะไรที่ดีรอบด้าน แม้ Leica จะเข้าใกล้คำนี้ได้มากที่สุด แต่เสียที่ แพงชิบหาย แพงวันแพงคืน โดยที่ราคาที่เพิ่มไปก็ไม่ได้คุณภาพตามสัดส่วนเงินที่เพิ่มจ่ายเป็น 5-10 เท่าตัว แต่คุณภาพเพิ่มมาซัก 10%-15% ในบางสภาพแสง ในบางสภาพแสง บอกตรงๆแยกยากครับ

แต่ทีนี้ process ที่คุณทำงานอยู่ทุกวันนี้สามารถ แสดงให้เห็นความต่างของ โวค กับ Leica ได้เต็มที่หรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ การเปลี่ยนเลนส์อาจจะไม่ใช่คำตอบสุดท้ายครับ
ถ้า process ของคุณไปถึงสุดทางแล้ว เลนส์กลายเป็น "ปัญหา" ที่คุณไปไม่ถึงปลายทางที่อยากจะไป ก็คุ้มครับที่จะเปลี่ยน

ด้วยความเคารพครับ

www.tadeegallery.com

monster_boy

Posted - 31 March 2011 :  19:30:25  Show Profile  Reply with Quote
เข้ามาขอบคุณคุณ reiper เรื่องภาพหน้าปก ไว้จะมอง ๆ หามาเก็บครับ หนังสือยี่ปุ่นสวย น่าเก็บดี

ส่วนเรื่องโทน

haha ทุกวันนี้ไม่สนเรื่องโทนแล้ว เพราะมีลูกสอง และจะมีอีกคนล่ะ ไม่โทนมาจะปีล่ะ ฮิฮิ

Edited by - monster_boy on 31 March 2011 19:32:28

pomp_jaideaw
เทพขาวดำ

Posted - 01 April 2011 :  01:30:20  Show Profile  Reply with Quote
กระทู้ดุเดือด เลนส์ซื้อมาแล้วต้องถ่ายครับ
"ถ่ายบ่อยๆ ล้างบ่อยๆ อัดบ่อยๆ จะรู้ว่าเลนส์อะไรก็ได้ภาพประทับใจได้เหมือนกัน"
จะเวอร์ชั่นไหนช่างมัน ดูไม่ออก
ทุกวันนี้ถ่ายเอาภาพครอบครัวมาอันดับหนึ่ง
ต่อไปคือภาพที่อยากถ่ายครับ
(หลังๆ มากองในตู้เพราะเอาเวลาไปหาตังส์ก่อน) hahahaha

(^,^)

AlexAlex

Posted - 01 April 2011 :  02:11:50  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณพี่เจ้าที่ครับ ... :D ขอบคุณที่เข้ามาเตือนสติครับ ตอนนี้ผมก็ลังเลอยู่ครับ ว่าจะเอาดีไม่เอาดีซึ่งเท่าที่อ่านคำแนะนำมา
ขั้นตอนสำคัญคือการ process และผมก็ยังทำตรงนี้ได้ไม่ดีเท่าที่ควรจะเป็น ... :D

moohunt21
จอมโหดกะทะเหล็ก

Posted - 01 April 2011 :  05:13:35  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by เม่น

summaron 2.8 โทนสวยสำหรับขาว-ดำ แต่อาจไม่เทา "king of bokeh" และ summicron V.1 ซึ่งเค้าว่ากันว่าโทนสวยมากซึ่งผมไม่เคยลองเลนส์เทวดาตัวนี้ครับ ที่สำคัญราคาของเจ้า summaron น่าคบหาครับ เผื่อเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ

ปล. อ้างอิงจากการอัดลงกระดาษนะครับแต่ถ้าแสกนอาจออกตุ่นๆนิดหน่อยเพราะโทนกลางเยอะตามสไตล์เลนส์เก่าครับ

ตามพี่เม่นครับ summaron แต่ผมชอบตัว 3.5 มากกว่าเยอะๆครับ
ลองดูนะครับ ถ้ามองแต่ขาว - ดำ ผมชอบมากๆ

เกิดเป็นคน...สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ

ta_pat

Posted - 01 April 2011 :  14:13:24  Show Profile  Reply with Quote
มี Summaron 3.5 อยู่ตัวนึงเหมือนกันครับ เวลาจะไปทริปไหน ไม่ค่อยอยากหยิบไปด้วย เพราะ f/3.5 แต่ถ่ายออกมาแล้ว ชอบที่สุดเลยครับ ทั้งคม ทั้งโทน แต่ต้องมี hood เพราะแฟลร์ง่ายมาก

เคยมีพี่ ๆ ในบอร์ดกล่าวไว้หลายครั้งแล้วว่า เลนส์ Leica ดีทุกตัว แล้วแต่เราว่าจะชอบ คาร์แรคเตอร์ ของตัวไหนมากกว่าครับ

Summaron 35/3.5 (Wide open)
Kodak TMAX (ฟิล์มโหลด) 400 @ 400
TMAX Dev 1+4 - 6 min @ 24c

Edited by - ta_pat on 01 April 2011 14:14:57
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000