Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 ชวนคุยเ่ล่น : มีใครเบื่อภาพขาวดำหรือยังครับ?
 New Topic  Reply to Topic
Next Page
Share Like
Author Topic
Page: of 2

นายที
Lith Master

Posted - 26 March 2011 :  23:22:30  Show Profile  Reply with Quote
ชวนคุยกันเล่นๆ มีใครเบื่อภาพขาวดำบ้าง แล้วทุกวันนี้มีอะไรในชีวิตที่เป็นอุปสรรคในการถ่าย+ทำภาพขาวดำกันบ้างครับ

Edited by - นายที on 07 April 2011 15:39:48

นายที
Lith Master

Posted - 26 March 2011 :  23:23:12  Show Profile  Reply with Quote
สำหรับผม มีรู้สึกตัน เบื่อบ้างเป็นช่วงๆ ทั้งการถ่ายและการอัด แต่พอทำภาพได้ดีภาพนึง ก็กลับมาสนุกอีกครั้ง

ก็ยังรู้สึกว่าเดินหน้าตลอดเวลา เร็วบ้าง ช้าบ้าง แต่ก็คงทำไปเรื่อย

ปล. เข้าห้องมืดมาต่อเนื่องประมาณหกปีครับ

Edited by - นายที on 26 March 2011 23:26:22
Go to Top of Page

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 26 March 2011 :  23:31:22  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อครับ รักที่จะทำ มันเหมือนได้เรียนรู้อยู่ตลอดในแต่ละรูปที่ถ่าย ในแต่ละปริ๊นท์ที่ทำออกมา แต่ตอนนี้ต้องหยุดซักพักก่อน ไว้พร้อมค่อยกลับมาใหม่ครับ ^^

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

natsoon
bwlover

Posted - 26 March 2011 :  23:40:36  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่ออ่ะครับ ...แต่ไม่มีโอกาสได้ออกไปถ่ายซักที ...ก็เลยไม่ค่อยได้อัด

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 26 March 2011 :  23:49:49  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อ เหมือนกัน

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  00:14:20  Show Profile  Reply with Quote
ใช้เวลาอยู่กับสีนานๆ มีขาวดำมาคั่นบ้าง ก็เป็นความสุขของผมนะครับ

ta_pat
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  00:15:56  Show Profile  Reply with Quote
ยังไม่เบื่อครับ เพราะยังมีอะไรใหม่ ๆ ให้ค้นหาเรื่อย ๆ แต่เบื่อตัวเองมากกว่า ที่ไม่ค่อยมีเวลาเข้าห้องมืดเลย

siren
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  00:55:47  Show Profile  Reply with Quote
เบื่อ!!!

เพราะเลนส์มันแพง อยากได้ 35cron v1 เลข serial สวยๆอีกซัก 3 ตัว :P

ขำๆน่า
อย่าซีเรียสเกิน บางครั้งรูปดีๆ ก็มาแบบไม่ตั้งใจ
รูปถ่ายมันสะท้อนอารมณ์คนถือกล้องนะ ยิ่งอยากได้รูป บ้างครั้งมันก็ยิ่งไม่ได้

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 27 March 2011 :  01:03:13  Show Profile  Reply with Quote
เหมือน นายที นะ

บางทีก็เบื่อเพราะขั้นตอน แต่พอได้เข้าห้องมืด แล้ว ความรู้สึกเดิมๆก็กลับมา เข้าแล้วไม่อยากออก แต่เวลาไม่อำนวยเลย

www.tadeegallery.com

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 27 March 2011 :  01:15:14  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อขาวดําเลยครับ แต่

เรื่องเงิน และเวลา คิดแล้วกลุ้มใจ
ถ่ายไปแล้ว 650 ม้วน สามสิบห้ามิล อีก 100 ม้วน 120
เป็น 750 คิดคร่าวๆเลยค่าฟิล์มค่าล้าง ม้วนละ 200
คิดเป็น 150,000 บาท (ความจริงน่าจะเกิน) ในเวลาเกือบๆห้าปีที่ผ่านมา ตกปีละสามหมื่น
ผมเป็นคนที่ถ่ายค่อนข้างเยอะ (ในแนวที่ถ่ายมันต้องถ่ายค่อนข้างเยอะถึงจะเวิร์ค)

ยังไม่รวมเวลาเวลาแสกนฟิล์ม
เอาไฟล์มาทํา เอาไปพิมพ์ ประมาณครึ่ ชม ถึง สอง ชม
ถ้าเป็นฟิล์ม บวกไปอีกครึ่ง ชม ได้ ต่อภาพ
ตอนนี้แสกนไปได้เกือบๆสองร้อยม้วน ในเกือบๆห้าเดือนที่ผ่านมา เหลืออีกห้าร้อย ไม่รู้เมื่อไรเสร็จ

ยังไม่รวมเวลาล้างฟิล์มอีก

ยังไม่รวมค่าพิมพ์อีก
ผมไม่ค่อยพิมพ์ภาพ ทั้งยังไม่พิมพ์เอง เอาเป็นว่าต้องส่งพิมพ์
ขาวดําภาพละสามร้อย สีสองร้อย 8x10

ทีนี้มันทั้งเรื่องเวลาและเงินแหละครับ ผมไม่ได้เงินจากการถ่ายภาพ ถ้ามีค่าเสื่อมปีละสามหมื่นแบบนี้ไปชักไม่ค่อยใหวแล้ว
ปีละสามหมื่น คิดว่าเอาไปซื้อกล้องดิจิอย่าง fuji x100 (ตอนมันราคาปรกตินะ ไม่ใช่ราคาบ้าๆบอๆอย่างนี้) ใช้ซักสองปี ขายได้หมื่นนึง ตกปีละหมื่น
ผมจะเหลือเงิน 40 000 บาท เอาไปพิมพ์ภาพได้เป็นหลายร้อยภาพเลย

ตอนนี้ขายเลนส์ไปตัว เลยคิดหนักว่าจะซื้อกลับมา หรือจะไปดิจิตอลดีหน่ะครับ ยังคิดไม่ตกเลย ชอบก็ชอบนะ ขาวดํา แต่เวลาและทุนทรัพไม่เอื้ออํานวยเอาเสียเลย

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

Edited by - arctica on 27 March 2011 01:44:35

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 27 March 2011 :  06:32:53  Show Profile  Reply with Quote
ใช้ดิจิตอลผสมฟิลม์อยู่ ถ่ายเยอะพอ ๆ กัน แต่มั่นใจฟิลม์มากกว่า

ปัญหาคือไม่มีเวลาล้างซะกะที

สงสัยจะเบื่อเรื่องเวลาและขั้นตอนเหมือนอาติก๋า

จะจ้างคนอื่นทำก็ไม่หนุก สงสัยเหมือนเด็ก ๆ เก็บลูกชิ้นรุ่นที่ชอบ ไว้กินเป็นเม็ดสุดท้าย ค่อย ๆ เก็บไว้ แล้วมีเวลาค่อยมาทำ

วันนี้อยากไปโปรคัลเลอร์ ซื้อเคมี กับอุปกรณ์อัดภาพจะแย่ แต่ไปม่ายด้าย T T

AlexAlex

Posted - 27 March 2011 :  06:38:24  Show Profile  Reply with Quote
สำหรับผมกำลังอินกับฟิล์มขาวดำสุดๆๆ .. :D

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 27 March 2011 :  08:17:18  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อครับ

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 27 March 2011 :  08:19:22  Show Profile  Reply with Quote
เบื่อตัวเอง !

Virakich
Rolleilism

Posted - 27 March 2011 :  08:56:10  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อนะครับ ยังเข้าห้องมืดเสมอๆ ส่วนใหญ่ทำ Digital Negative มากกว่าเพราะไม่มีเวลาล้าง Film เองเหมือนก่อนด้วยหน้าที่ ยอมรับว่าถ่าย Film น้อยลงเพราะไม่มีเวลาล้างเอง แต่อีกไม่นานก็จะมือล้างให้แล้วก็จะเอา Rollei & MP มาถ่ายใหม่

smartpoe
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  09:27:23  Show Profile  Reply with Quote
คือถ้าเอาเงินหรือความคุ้มเป็นตัวตั้ง ยังไงๆถ่ายฟิล์มขาวดำก็ก็ไม่ตอบโจทย์ตรงนี้นะเพราะทั้งค่าฟิล์ม อุปกรณ#8203;์ เคมี และเวลามันใช้เยอะกว่ามากๆๆๆ

แต่ที่ทุกวันนี้ที่ผมยังชอบและถ่ายฟิล์มขาวดำอยู่เป็นเรื่องของความรู้สึกชอบล้วนๆมากกว่า ไม่ได้คิดเรื่องคุ้มไม่คุ้ม

สำหรับผมฟิล์มขาวดำน่าจะเป็นน้ำจิ้มที่มักติดตัวไปด้วยสำหรับเก็บตกสิ่งที่ตัวเองชอบกลับมาเพื่อทำต่อด้วยขั้นตอนที่ยุ่งยาก เสียเวลา เปลืองเงิน แต่มีความสุข

รูปและฟิล์มที่ล้างออกมาเองมันมีความทรงจำและมีประสปการณ์ของผมอยู่ในนั้นด้วย เพราะฉะนั้นใครบอกไม่สวยผมก็ไม่ว่าเขา เพราะคนที่ดูรูปไม่ได้มีประสปการณ์ร่วมกันกับผมในตอนนั้นๆ

เขาจะไม่ได้รู้สึกเหมือนได้นั่งไทม์แมชชีนย้อนกลับไปในช่วงเวลานั้นๆและได้ดื่มด่ำกับความรู้สึกเหมือนคนที่ได้อยู่ในเหตุการณ์ร่วมกัน

สำหรับตา artica ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า life style ของตัวเองเป็นยังไง? ถ้าเป็นคนชอบถ่ายเยอะๆและคำนึงถึงความคุ้มเป็นหลัก ดิจิตอลก็น่าจะเป็นคำตอบที่ดีกว่า

เพราะถ้ายังทนใช้ฟิล์มถ่ายต่อ แต่ก็ยังคิดกังวลเรื่องเวลา ความยุ่งยาก และความคุ้มแบบนี้ถ่ายไปก็อาจไม่ค่อยมีความสุขนัก

ลองดูสิเดี๋ยวนี้กล้องดิจิตอลมันเก่งกว่าเมื่อก่อนเยอะมากๆๆๆๆแล้วนะ แค่พวก app ต่างๆของไอโฟนนี่ก็ตื่นตาตื่นใจมากๆๆแล้ว

สำหรับผมตอนนี้รูปสีกินดิจิตอลอย่างเดียว แต่ขาวดำยังรู้สึกว่าฟิล์มดีกว่าตรงเรื่องความดิบและอารมณ์อยู่บ้าง แต่ก็เป็นแค่เรื่องของความรู้สึกเท่านั้นไม่เกี่ยวกับคุณภาพ

บางคนอาจบอกว่าไม่จริง ภาพขาวดำแบบ traditional print คุณภาพดีกว่า.....ผมก็ไม่เถียง แต่ผมคงไม่สามารถทุ่มเทเวลา เงิน เพื่อที่จะสะสม skills ไปจนทำได้ขนาดนั้น

ต่างกับดิจิตอลที่สามารถลองผิดลองถูกได้มากกว่าโดยที่ไม่เปลืองค่ากระดาษ ค่าน้ำยา และค่าฟิล์ม เลยทำให้คนทั่วๆไปสามารถทำงานคุณภาพที่ถูกใจตัวเองได้มากกว่า

แม้ไม่ได้คุณภาพเต็ม 100% แต่ได้ซัก 80-90% แต่เข้าถึงได้ง่ายกว่า...สำหรับผมและคนทั่วไปส่วนใหญ่ก็เพียงพอแล้ว

พิมพ์ยาวๆนี่เหนื่อยแฮะ...

พักฟิล์มมาปั่นรถถีบ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  10:27:38  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อครับ แต่ตอนนี้อาศัยดูรูปของคนอื่น และศึกษาไปเรื่อย ๆ ครับ

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 27 March 2011 :  10:31:23  Show Profile  Reply with Quote
ผมชอบขาวดำเพราะชีวิตคนเรามันเร่งร้อนตลอดเวลา ชอบที่ฟิลม์ขาวดำมันช้า ยิ่งช้ายิ่งทำให้ซึมซับอารมณ์ได้ตลอดขั้นตอน อารมณ์ความทรงจำและความรู้สึกในแต่ละช่วงเวลาที่เราใช้ชีวิต เงินซื้อไม่ได้ ภาพในหัวที่มันไหลออกมามันจะมีเฉพาะช่วงที่มีอะไรมากระตุ้น บางคนอาจจะเป็นการฟังเพลง แต่ผมคือรูปขาวดำ กระบวนการขาวดำฟิลม์มันย้ำคิดย้ำทำดีครับชอบ

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  11:16:49  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อครับ หาเหตุผลไม่เจอเหมือนกันว่าทำไมไม่เบื่อ
ก็มันงดงามขนาดนั้น และก็มันสนุกขนาดนั้น หาไม่เจอจริงฯ
…เป็นชาวนาปลูกข้าวถือว่าเป็นหน้าที่ ถ้าไม่ทำแล้วใครจะทำ…
โชคดีที่มีหน้าที่ที่รักครับ…เหนื่อยบ้างก็พักสักครู่แล้วค่อยไปต่อ…

.... ..." The Story of Timeless Moment "

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  12:06:32  Show Profile  Reply with Quote
เบื่อขั้นตอนแหละครับ
แต่พอได้ดูรูปจากฟิลม์ทีไร ก็อยากหยิบมากดทู้กกกที :D

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  13:50:47  Show Profile  Reply with Quote
ถ่ายน้อยลงครับ เอาไว้เป็นกล้องเสริมมากกว่า ไว้เน้นๆค่อยเอาออกมากดซักแชะ

ปัญหาหลักๆ อยู่ที่ เงิน+เวลา+สถานที่ ครับ
ขั้นตอนผมยอมรับได้ และก็ค่อนข้างสนุกกับมันอยู่ :)

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 27 March 2011 :  14:00:16  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อขาวดำครับ แต่เบื่อกล้องเทวดา

AlexAlex

Posted - 27 March 2011 :  14:37:49  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

แต่เบื่อกล้องเทวดา

555+ เบื่อเหมือนกันครับ ไม่รู้จะแพงไปไหน ... :p

KORN

Posted - 27 March 2011 :  16:35:26  Show Profile  Reply with Quote
ยังไม่เบื่อขาวดำ...แต่เบื่อตัวเองที่ไม่ค่อยมีโอกาสและเวลาให้กับภาพขาวดำ

มีความสุขทุกครั้งที่ได้เข้าห้องมืดครับ

charles
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  17:10:06  Show Profile  Reply with Quote
เบื่อภาพสีมากกว่าครับ แต่บางครั้งก็ต้องถ่ายบ้างเพราะคนอื่นๆ เขาอยากดูภาพสีกันมากกว่า

koson
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  18:34:56  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เคยเบื่อสำหรับภาพขาวดำ
แต่ก็อยากให้ขั้นตอนในการล้างอัดเร็วกว่าที่เป็นอยู่ ซึ่งคงเป็นไปไม่ได้
มีความสุขทุกครั้งที่ได้เข้าห้องมืดอัดรูป ยิ่งมีความสุขมาก เมื่อรูปที่ตั้งใจถ่าย ออกมาอย่างใจหวังไว้

ตอนนี้อยากมีเวลาว่างบ้าง อยากอัดรูปอีก
อีกอย่าง ถ้าฟิล์ม กระดาษ น้ำยาล้างอัด ถูกลงอีดก็จะดีมากๆ :)

mr.bean
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 27 March 2011 :  19:19:12  Show Profile  Reply with Quote
ผมเบื่อ process ครับ ต้องซื้อฟิลม์ที่กรุงเทพ ถ่ายเสร็จต้องส่งไปล้างที่กรุงเทพ เอาฟิลม์ที่ได้มาแสกน แล้วก็ต้องส่งไปอัดที่กรุงเทพ ระยะเวลานับตั้งแต่ถ่ายจนถึงได้ดูรูปก็หลายเดือน บางม้วนก็เกือบครึ่งปี แต่ก็ต้องทนเพราะระบบดิจิตอลมันทดแทนกันไม่ได้

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  20:21:35  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อภาพขาวดำ ไม่เบื่อที่จะชมงานดีๆครับ แต่บ่อยครั้งที่เบื่อขั้นตอนการผลิต หลายครั้งเบื่อภาพตัวเองที่ไม่ได้ดั่งใจ เบื่อที่ต้องเสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา อัดมาแล้วก็ไม่รู้อัดไปทำอะไรดี บางรูปทิ้งขว้าง บางรูปวางไว้เฉยๆทำให้พาลไม่อยากถ่าย ไม่อยากอัดครับ แต่ก็คงทำไปเรื่อยๆเช่นกันครับ เพราะยังไม่เจออะไรที่ตัวเองจะชอบได้มากกว่านี้ครับ แต่เบื่อราคากล้องเทวดาด้วยครับ

แต่ที่ชอบมากๆก็คือการได้แลกเปลี่ยนความรู้กันกับเพื่อนๆคอเดียวกันในนี้ครับ ทำให้ยังไม่ไฟอยากถ่ายรูปดีๆอยู่ครับ

วรกฤต

Posted - 27 March 2011 :  20:46:23  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เคยนึกเบื่อเลย ชอบมากกว่า

Sakonioli

Posted - 27 March 2011 :  21:28:55  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อครับ ไม่หยุดพยายามที่จะให้ได้ภาพสวยๆ

ไม่หยุดเรียนรู้การถ่ายให้ได้แสงที่ถูกต้อง และไม่หยุดความตั้งใจที่จะหัดล้างเอง

ไว้ไป กทม. คราวหน้าจะไปซื้ออุปกรณ์มาลองเองแล้ว

B&W Photography can tame my wild heart!
http://www.flickr.com/photos/sakonioli/

Dr.Ghost
หมอผี

Posted - 27 March 2011 :  21:59:39  Show Profile  Reply with Quote
ภาพขาวดำไม่เคยเบื่อครับ แต่เคยรู้สึกเหนื่อยกับกระบวนการให้ได้มาเหมือนกัน

นายที
Lith Master

Posted - 27 March 2011 :  22:38:56  Show Profile  Reply with Quote
ผมว่ามันไม่เหมาะกับชีวิตคนสมัยเราๆจริงนะ

unlimit369

Posted - 27 March 2011 :  22:46:39  Show Profile  Reply with Quote
ทุกวันนี้เห็นภาพสีสวยๅก็ชื่นชมนะครับ แต่ก็ยังถ่ายขาว-ดำอยู่

ทั้งที่ไม่ได้ล้างและอัดเอง เพราะกระบวนการกว่าจะได้มาแต่ละรูปมันต้องลุ้น ต้องรอ ต้องปราณีตมันจึงดูมีเสน่ห์มั้งครับ

ส่วนภาพสีกระบวนการมันสั้นลงและง่ายขึ้น ทำให้เสน่ห์มันน้อยลงหรือเปล่าครับ

คำตอบ ณ ตอนนี้ยังไม่เบื่อครับ

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 27 March 2011 :  23:03:36  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by smartpoe

สำหรับตา artica ต้องตอบตัวเองให้ได้ก่อนว่า life style ของตัวเองเป็นยังไง? ถ้าเป็นคนชอบถ่ายเยอะๆและคำนึงถึงความคุ้มเป็นหลัก ดิจิตอลก็น่าจะเป็นคำตอบที่ดีกว่า

+1 ครับ ผมไม่ค่อยคิดเรื่องฟิล์มนักเพราะเอาเข้าจริงผมหัดถ่ายรูปมาสามปี ถ่ายไปยังไม่ถึง 60 ม้วนเลยด้วยซ้ำ แต่สำหรับผมความสิ้นเปลืองอยู่ที่ห้องมืดมากกว่าโดยเฉพาะน้ำยากับกระดาษ แต่ผมคิดว่าเหมือนเราซื้อความสุขอีกรูปแบบหนึ่งน่ะครับ ถ้ามัวแต่มานั่งคิดคำนวนขนาดนี้อาจทำให้การ ออกไ่ปถ่ายรูปคงลดความสนุกลงไปเยอะ จริงมั๊ย?

เรื่องกล้องเทวดา....ผมมีวลีเด็ดจากเพื่อนผมคนหนึ่ง "กล้องแสนห้าแต่รูปแสนห่วย" จริงของมันแฮะ

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

Edited by - เม่น on 27 March 2011 23:12:12

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 27 March 2011 :  23:13:34  Show Profile  Reply with Quote
ฟิล์มแพงไม่เท่าไหร่ แต่บางทีก็เบื่อๆ กล้องแพง ไม่ค่อยอยากใช้ กลัวคนหาว่ากล้องแสนห้า ภาพแสนห่วย

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 27 March 2011 :  23:15:57  Show Profile  Reply with Quote
ผมว่า เหมาะจะเป็นงานอดิเรกอะครับ แต่ต้องทุนหนา เวลามี ที่ทางพร้อม อะครับ

ส่วนตัวผม งานอดิเรกมีอีกสองสามอย่าง
นอนอ่านหนังสือก็ได้ความสุขพอๆกะออกไปถ่ายรูป หรือนั่งล้างฟิล์ม หรือเข้าห้องมืดอะครับ
เพราะฉะนั้น ช่วงไหนเงินล้นมือ ก็จะออกไปเผาฟิล์มบ้าง เงินขาดมือก็ซัดดิจิตอลไป

แต่ถ้าเงินขาดมือบวกขี้เกียจ นอนอ่านหนังสืออยู่บ้าน แฮปปี้แล้วครับ

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 28 March 2011 :  03:05:30  Show Profile  Reply with Quote
จะว่าเบื่อก็เบื่อ แต่ก็ไม่เชิงเบื่อ ทุกวันนี้ไม่จำกัดว่าต้องเป็นขาวดำ สี ฟิล์ม หรือดิจิตอล

ตอนนี้ไม่ค่อยถ่ายขาวดำแล้ว สาเหตุหลักเพราะฐานะไม่เอื้ออำนวย (ซึ่งมันรวมถึงอุปกรณ์ เวลา สถานที่) แต่ก็ต้องบอกว่าถ่ายอะไรก็จะพยายามทำให้ได้เหมือนที่เคยได้จากฟิล์มโดยอยู่ภายใต้ข้อจำกัด

สาเหตุรองๆ เพราะเริ่มแยกไม่ออกแล้วว่าอะไรดีกว่าอะไร คาดว่าจะดีกรีความโง่เพิ่มขึ้น แต่ก่อนแยงดูไปหมด คอนทราส รายละเอียด ความคมชัด ปรินท์จริงดีไม่ดี ...มาตอนนี้ ดูหน้าจอ Content ดี ก็จบ... ชอบรูปไหนเป็นพิเศษก็ Inkjet ออกมาบ้าง ความคิดจะไปผ่านกระบวนการห้องมืดเป็นศูนย์ไปเลย

คิดว่าเดี๋ยวซักวันก็กลับมา แค่ไม่ใช่ตอนนี้

Edited by - Rangefinder on 28 March 2011 03:07:27

thipnara

Posted - 28 March 2011 :  08:05:07  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เคยเบื่อเวลาเห็นภาพเลยครับ รู้สึกยังตื่นตาตื่นใจกับรูปเวลาได้เห็นหลังจากล้าง

อยากมีห้องมืดที่บ้าน แต่ก็ด้วยเวลาที่ไม่ค่อยมี เลยจำเป็นต้องส่งฟิล์มไปล้างครับ

เบื่อตรงนี้แหละครับ กว่าจะออกไปส่งได้ซักที ก็รอไปห้าหกม้วน บางทีก็สิบม้วนค่อยออกไปทีนึง เนื่องจากมันไม่ค่อยใกล้บ้านเท่าไหร่

ความตื่นเต้นมันก็เลยหายไปนิดหน่อย แต่ไฟมันจะกลับมาอีกทีหลังจากได้ฟิล์มกลับมาครับ

ทุกวันนี้ถ้าไม่ต้องเอา laptop ออกจากบ้านก็จะพกกล้องออกจากบ้านเสมอครับ ถ่ายวันละรูปสองรูปก็ยังดี

ถือว่าบริหารฝีมือแสนห่วยจากกล้องแสนห้า(ไม่ถึง)ของผมต่อไป

ttl + v4 + 3x

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 28 March 2011 :  11:35:56  Show Profile  Reply with Quote
ไม่เบื่อภาพ แต่เบื่อตัวองที่ไม่มีเวลาไปถ่ายและเข้าห้องมืดมากกว่า ทำห้องมืดมาเป็นปี พอทำเสร็จก็ไม่มีเวลาใช้ T T

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 28 March 2011 :  11:59:27  Show Profile  Reply with Quote
รู้สึกว่าหลายๆคนปัญหาคล้ายๆผมแฮะ
คิดๆไปมาผมคงคล้ายๆพี่ปั้น พี่เม่น ครับ ขาวดําคงต้องพักไว้ก่อน ไว้มันเอื้ออํานวยเมื่อไรค่อยเจอกัน

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

moohunt21
จอมโหดกะทะเหล็ก

Posted - 28 March 2011 :  12:01:22  Show Profile  Reply with Quote
โดยส่วนตัวไม่เบื่อนะครับ...ผมเป็นคนที่ชอบที่จะเสพกระบวนการครับ
ทำไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็หยุด ไม่มีเวลาก็ไม่ต้องทำ ไม่บังคับ ขู่เข็ญ รีดเร้นออกมาครับ
ผมชอบภาพขาวดำมากกว่าภาพสี ไม่รู้ทำไม บอกไม่ได้
ส่วนตัวถ้ามีโอกาสเรียนรู้ และ ยังสามารถทำภาพสีที่ปริ๊นท์มือได้ ผมก็จะทำครับ เช่นเดียวกับภาพขาวดำ
ผมมองว่าสิ่งนี้เป็นกิจกรรมอย่างหนึ่งที่ทำให้ผมได้อยู่กับตัวเอง เข้าใจตัวเอง ขัดเกลาตัวเอง แล้วสักวันคงหล่อหลอมผมออกมานะครับ
ผมชอบอยู่ในห้องมืดมากๆครับ (หรือชอบอยู่คนเดียวหว่า 55+) กิจกรรมนี้เลยไม่สามารถหายไปจากชีวิตผมได้น่ะครับ...
ทำทุกครั้งที่มีโอกาสครับ

ตอนนี้ส่วนมากถ่าย โพลารอยด์แล้วอ่ะครับ เวลาล้างไม่ค่อยมี แต่คุณภาพที่ด้อยลงมากก็ยังขัดใจ
กล้องดิจิตอลเดี๋ยวนี้คุณภาพดีมากๆครับ แต่ผมไม่ชอบที่เค้าตัวใหญ่เกินครับ
เรื่องพกไม่เท่าไหร่ ยกมาถือถ่ายแล้วส่วนตัวรำคาญอ่ะครับ เลนส์ก็ทั้งใหญ่ ทั้งยาว.... ไม่ชินครับ 555+
อยากพกตัวเล็กๆ แต่คุณภาพเท่า 5 ดี หรือ ดี 700 พอละคับ มีก็คงดีครับ 555+

ส่วนเรื่องภาพสวย - ไม่สวยผม ผมยังไม่ค่อยเข้าใจนักน่ะครับ ตอนนี้ก็ลองผิดลองถูกไปเรื่อย อยากให้แค่ผ่านมาตรฐานให้ได้ก่อนน่ะครับ
คิดว่าทำไปเรื่อยๆ ไม่หยุด ยังไงก็คงถึงจุดนั้นก่อนตายล่ะครับ 555+

เกิดเป็นคน...สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ
Page: of 2 Topic  
Next Page
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000