Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 อยากได้กีตาร์โปร่ง เอามาหัดเล่น
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

Dr.Ghost
หมอผี

Posted - 10 March 2011 :  17:12:56  Show Profile  Reply with Quote
ยี้ห้อไหนดีครับ เอามาหัดเล่นนะครับ
สมัยเรียนไม่ค่อยได้สนใจ พอเล่นคอร์ดเป็นบ้างนิดหน่อย แต่นานมากแล้วครับ หัดเล่นมันตอนแก่นี่แหละ ๕๕๕

Edited by - นายที on 07 April 2011 15:42:41

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 10 March 2011 :  17:18:53  Show Profile  Reply with Quote
งบประมาณเท่าหร่าย
Go to Top of Page

Dr.Ghost
หมอผี

Posted - 10 March 2011 :  17:19:37  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by monster_boy

งบประมาณเท่าหร่าย

ไม่เกินหมื่นคร๊าบ น้อยไปเปล่า อยากจะเล่นเป็นก่อนแล้วค่อยขยับขยาย

Edited by - Dr.Ghost on 10 March 2011 17:20:42

supotch
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 10 March 2011 :  17:34:54  Show Profile  Reply with Quote
ถ้ากะเล่นยาว ผมแนะนให้ซื้อตัวดีดี เสียงที่เราชอบไปเลยดีกว่า
เพราะเวลาเราเล่น เราจะมีความสุขเอามากๆครับ
ส่วนตัวชอบ Art&Luterie , Seagull (ราคาราวๆหมื่น ถึง หลายหมื่น)
แนะนำไปที่เวิ้ง ร้านธีระมิวสิค (ร้านเล็ก คือมีสองร้านครับ)
ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องแล้วแต่เจ้าของครับ ว่าจับถนัดมือไหม เปลี่ยนคอร์ดถนัดรึป่าว เสียงชอบไหม
ขอให้เจอไวไวครับ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 10 March 2011 :  17:46:41  Show Profile  Reply with Quote
seagull อีกเสียง พวก ovation , takamine, washburn, ibanez อย่าริไปลอง เสียรมน์

หรือ yamaha รุ่นสูง ๆ (แต่แพงมั่ก ๆ ) ก็เสียงดีมาก ๆ ทัชชิ่งเลิศ

ทั้งนี้ทั้งนั้น มือผมไม่เหมือนมือพี่ครับ ไอ้ที่ผมเล่น ๆ มา บางคนก็ไม่ชอบ กีต้าร์นี่มันเหมือนสาว ๆ บางคนเหมาะกะเรา บางคนไม่ บางตัวกระด้าง แต่ใช้สนุก ชอบ บางตัวนิ่มนวล แต่ไม่ชอบ แล้วแต่คนจริง ๆ

ส่วนตัวชอบเสียงอ้วน ๆ กลาง ๆ คออวบ ๆ โต ๆ สายเกจโต ๆ เล่นมันส์

และทั้งนี้ทั้งนั้น ไม่เกินหมื่น สำหรับเริ่มต้นยุคนี้ ผมว่าไม่พอครับ

แนะนำได้แค่ว่า จับตัวดี ๆ หน่อย เล่นไม่ไหว ปล่อยต่อได้ราคาพอหอมปากหอมคอ ถ้าเล่นรุ่นเล็ก ๆ รักเจ้าของจนตาย อิอิ

Edited by - monster_boy on 09 March 2013 09:07:35

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 10 March 2011 :  17:50:38  Show Profile  Reply with Quote
ลองไปจับๆดูค่ะ เอาที่เหมาะมือ กะเสียงถูกใจ
เล่นไม่เป็นก็ลองดีดๆดู หรือถ้าอยากลองฟังเสียงจริงๆบอกเจ้าของร้านให้เค้าช่วยเล่นให้ฟังก็ได้
ชอบเสียงตัวไหน เหมาะมือตัวไหนก็ซื้อเลย

www.flickr.com/archaeoh

Edited by - archaeoh on 10 March 2011 17:51:29

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 10 March 2011 :  19:07:44  Show Profile  Reply with Quote
ผมเพิ่งผ่านช่วงที่ตัดสินใจซื้อกีตาร์มา 1 อาทิตย์ครับ ก่อนอื่นต้องถามใจตัวเองก่อนว่าจริงจังแค่ไหน
เพราะ 5 ปีที่แล้ว ผมอยากเล่นกีตาร์คลาสสิคก็เลยซื้อมาหัดเล่น ราคา 26,000 บาท แล้วผ่านไปหนึ่งปีก็หมดไฟ 555
แต่ประสบการณ์ตอนนั้น ทำให้รู้จักกีตาร์ยี่ห้อดี ๆ มากขึ้น รู้จักช่างทำกีตาร์หลายคน
ตอนนี้ อยากเล่นอีก เลยซื้อมาใหม่ ราคา 3,000 บาท กะัว่าถ้าหมดไฟอีกก็ไม่เจ็บตัวมาก

สำหรับกีตาร์อะคูสติก แนะนำอีกหนึ่งตัวเลือก ยี่ห้อ Furch จากประเทศเชค www.furch.cz ในบ้านเรา ตัวแทนจำหน่ายอยู่ในซอยทองหล่อ
ชื่อ Yellowmama เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว มีโอกาสได้คุยกับน้องที่รู้จัก ซึ่งน่าจะเป็นหุ้นส่วนของร้าน แนะนำว่ารุ่น Line 40 ในซีรี่ส์ Durango
น่าใช้ ราคาประมาณ 2 หมื่น (เศษเท่าไหร่ ไม่แน่ใจครับ) แต่ไม้ที่ใช้ตรง back กับ side เป็น Laminate นะครับ ไม่ใช่ไม้แท้ แต่ทั้งนี้ก็ไม่ได้หมายความว่าจะสู้ไม้ืี่ที่เป็น Solid ไม่ได้ ลองดูเป็นอีกทางเลือกหนึ่งครับ (หลัง ๆ ผมเริ่มสนใจสินค้าที่มาจากฝั่งยุโรปตะวันออกมากขึ้น มันมีความเป็นมาน่าสนใจ ทีเดียว)

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 10 March 2011 :  19:42:39  Show Profile  Reply with Quote
แนะนำว่า ดูหลายๆร้าน ราคาซัก 8000 จับตัวไหนชอบตัวไหน ซื้อตัวนั้น กีต้าร์ รุ่นเดียวกัน ไม่ได้ เสียงดีทุกตัว
ซึ่งหมายถึง รุ่นถูกๆ ก็มีเสียงบางตัวที่ดีกว่าตัวอื่นๆด้วยครับ

เวลาไปเลือก หาคนที่เล่นเป็นไปซักคนครับ เพราะ เล่นไม่เป็นนี่แยกไม่ออกนะ และ กีตาร์เนี่ย เสียดีเวลาฟัง กับเสียงดีเวลานั่งเล่นเอง ก็คนละแบบนะครับ

บางตัว เล่นเองฟังเองเสียงดี แต่ คนฟัง ฟังแล้วไม่เคลียร์ แต่บางตัว คนฟังว่าเสียงดีแต่คนเล่น ไม่ได้ยินก็มีครับ
รวมถึงรายละเอียอดเรื่องคอ เรื่องความง่ายของการเล่นด้วย บางตัวเสียงดีๆ แต่ เล่นยาก เสียงไม่ออก พวกนี้ ไม่เหมาะกับการเอามาหัดเล่นครับ เจ็บมือเปล่าๆ

เพราะฉะนั้น ไปเลือกเอง เชื่อใครไม่ได้เลยครับ

ผมว่าซื้อระดับ 8000 พอละครับ ชอบจริงๆ ค่อยซัด ตัวละหลายๆหมื่น จะได้จบแค่ 2 ตัว

www.tadeegallery.com

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 10 March 2011 :  19:44:50  Show Profile  Reply with Quote
furch ที่ yellow mama เลือกดีๆ นะครับ กีตาร์ดี แต่ผมเคยเจอ 2-3 รุ่นที่เสียงคนละตัวแต่รุ่นเดียวกันต่างกันมากครับ ต้องลองทุกตัวที่มีใน stock เลยครับ โดยเฉพาะพวกที่ทำสีครับ

jaggi
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 10 March 2011 :  21:16:08  Show Profile  Reply with Quote
องค์ลง เหมือนผมเลยครับ
ผมนั่งอ่านบอร์ด อคูสติค มา 5 วันติดแล้วเนี่ย ... ใจจะเสียตังค์ให้ได้ ตอนนี้พยายามข่มตัวเองอยู่
กลัวเหลือเกินจะไปโดนตามสุภาษิตที่เรียกว่า "#8203;กิเลส ย่อมระงับได้ด้วยการซื้อ " 555+

อยากแนะนำจุดสำคัญที่สุดก่อนครับ คือตอนไปลอง ขอให้ได้ตัวที่รู้สึกว่า จับถนัด เล่นง่าย เข้ากับเราจริงๆ
จะได้ไม่รู้สึกตะขิดตะควงใจทีหลังว่าตัวที่ซื้อมาเนี่ย มันขัดๆ เล่นไม่สะดวก เหมือนผมตอนนี้
เพราะส่วนตัวแล้ว ณ จุดนี้ ผมยังผ่านการฟังจากหน้างานมาน้อย ทำให้ยังแยกเสียงไม่ได้ว่าตัวไหนเสียงดีไม่ดียังไง

เลยอยากให้เน้นว่าเล่นสะดวก และรู้สึกสบายไว้ก่อน !
งบประมาณก็ไม่เกิน 10 - 16 k กำลังสวยสำหรับการเริ่มต้นด้วย Solid Top ซักชิ้น ( ดีไม่ดี บางยี่ห้อได้ All Solid เลยในงบไม่เกิน 16k )
แล้วพอผ่านไปซักพักรู้สึกว่า เราสนุกกับการเล่นกีตาร์จริงๆ ค่อยอัพเกรดไป All Solid ทีหลังก็ยังไม่สาย

ป.ล. ขอให้เจอเนื้อคู่ที่เหมาะมือครับ ส่วนผมกำลังระงับกิเลสตัวเองอยู่ นะโม ๆๆๆ :P

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 10 March 2011 :  21:50:22  Show Profile  Reply with Quote
ลอง Ukuleleสิครับเล็กดีรสโต สายขนแกะแท้เกาได้ไพเราะมาก. เล่นจริงจังนี่มันส์มาก. 4-5พันก็ได้ดีๆแล้ว

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

Edited by - patpongr on 10 March 2011 21:51:55

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 10 March 2011 :  22:01:09  Show Profile  Reply with Quote

ผมเล่นประจำอยู่ 3 ตัวครับ
classic 1 ตัว แล้วก็ สายเหล็ก ทรงจัมโบ้ 1 ตัว สุดท้ายเป็นตัวเล็ก สายเหล็ก 1 ตัว

ทุกตัวสั่งทำกับเพื่อนคุณอภิรักษ์ เสียงดีกว่าเงินที่จ่าย (แต่จ่ายเแพงเหมือนกัน) รอก็ 1-2 เดือน ครับ เผื่อสนใจ มาลองได้

ถ้าจ่ายเยอะลองสั่ง และ รอดีกว่าครับ รับรองว่าคุ้มยิ่งกว่าคุ้มครับ ผมมีทั้ง takamine, ovetion, matin ราคาระดับ 2-30k

สุดท้าย เล่นแต่ตัวที่สั่งทำครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 10 March 2011 :  22:04:02  Show Profile  Reply with Quote
Ukulele เล่นน่ารักๆ ได้ครับ แต่ถ้าจะเล่น เอามันส์ ไม่มันส์ ฮาๆๆ
ที่สำคัญต่อยอดไปเล่น base หรือ กีต้าร์ไฟฟ้า ไม่ได้ เพราะฉะนั้นลอง กีต้าร์ ก่อนครับ Ukulele เอาไว้หลังได้ครับ พื้นฐานมันไม่เหมือนกันซะทีเดียว

Dr.Ghost
หมอผี

Posted - 10 March 2011 :  22:26:07  Show Profile  Reply with Quote
โอ คำแนะนำเพียบเลย ขอบคุณคับ วันนี้ผมไปลองเดินๆหาดูแถวพารากอน ลองจับๆ takamine d36s เก้าพัน กับ matin รุ้นอะไรสักอย่างหมื่นต้นๆ เสียงก็ฟังดูดีทั้งสองตัวคับ และที่แน่ๆเจ็บนิ้วคอดๆ

MEE
หลวงพี่หมี

Posted - 10 March 2011 :  22:49:58  Show Profile  Reply with Quote
ไว้จะขอฟังพี่ๆเล่นด้วยนะครับ

พระโสดาบันรู้ว่า สิ่งใดมีเกิด สิ่งนั้นมีดับ

พระอรหันต์รู้ว่า สิ่งใดไม่มีเกิด สิ่งนั้นไม่มีดับ

a la carte ... life

moohunt21
จอมโหดกะทะเหล็ก

Posted - 10 March 2011 :  23:21:52  Show Profile  Reply with Quote
Ukulele ผมว่ามันคนละแนว คนละฟีลเลยอ่ะครับ เหมือนจะเอาเปียโนมาให้เหมือนกีต้าร์ไฟฟ้าคงไม่ไหว
แต่จะเล่นให้มันส์ผมว่าก็ยังพอไหวนะครับ ลองดูครับ

http://www.youtube.com/watch?v=ZqaYmQZgrB4

ส่วนจะเลือกอะไร รุ่นไหน คงบอกได้แค่ว่าต้องไปลองล่ะครับ
ต่างคนมีเหตุผลในการเลือกต่างกัน การจับถือ คุณภาพ ราคา ฯลฯ
สุดท้ายแล้วก็คงเหมือนกล้องอ่ะครับ leica flex hass nikon polaroid LF ต่างคนต่างหน้าที่
ขอให้ได้ที่ถูกใจละกันนะครับ

เกิดเป็นคน...สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ

RussianOptic
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 10 March 2011 :  23:35:49  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าจะเล่น finger style, jazz, blues, classic ก็กีต้าร์ครับ แต่ถ้าจะตีคอร์ร้องเพลง ผมแนะนำ Ukulele ครับ เคลี่อนที่ไว คอร์ดจับง่าย จำง่าย ไม่เจ็บมือ พื่นฐานเหมือนกับกีต้าร์เลยครับ

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 11 March 2011 :  00:05:33  Show Profile  Reply with Quote
Ukulele เล็กกระทัดรัด ติดรถไปได้เวลาเที่ยว ไม่เกะกะ สาวกรี๊ด เพราะมันน่ารัก (เกี่ยวมั้ย :P )

ขอให้ได้กีตาร์ที่ถูกใจนะคะ

www.flickr.com/archaeoh

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 11 March 2011 :  05:08:00  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by RussianOptic

ถ้าจะเล่น finger style, jazz, blues, classic ก็กีต้าร์ครับ แต่ถ้าจะตีคอร์ร้องเพลง ผมแนะนำ Ukulele ครับ เคลี่อนที่ไว คอร์ดจับง่าย จำง่าย ไม่เจ็บมือ พื่นฐานเหมือนกับกีต้าร์เลยครับ

คอร์ด วางไม่เหมือน กีต้าร์ ครับ ทำให้ถ้าจะไปกีต้าร์ ต้องไปจำใหม่หมด คนเล่นกีต้าร์ มาเล่น Ukulele ก็ต้องจำใหม่หมดเช่นกันครับ

ผมว่าจะซื้อมาลอง เห็นต้องจำคอร์ดใหม่ เลยเล่นตัวเล็กของผมต่อไป ขี้เกียจจำ สมองหมดสภาพที่ต้องจำอะไรเยอะๆละ

link ที่พี่อุ้มส่งมา เทพโคด ฮาๆๆ ถ้าเล่นได้ "แบบนี้" คงมันส์

MEE
หลวงพี่หมี

Posted - 11 March 2011 :  07:15:43  Show Profile  Reply with Quote
กีต้าร์คลาสสิกมีเสียงที่ไพเราะมากๆครับ ผมเคยเรียน แต่พอดีว่าทำให้ขัดต่อการเล่นเปียโนเนื่องจากกีต้าร์คลาสสิกต้องไว้เล็บ จึงตัดสินใจเลิกไปครับ เรื่องเจ็บนิ้ว หรือเจ็บมือนั้น ฝึกฝนไปเรื่อยๆก็หายครับ แรกๆอาจจะฝึกซ้อมได้ไม่เกินครึ่งชั่วโมง จากนั้นจะได้มากขึ้นเรื่อยๆ ขณะเดียวกันถ้าเราซื้อของใหม่ ก็จะมีช่วงเบิร์นอินด้วยครับ เสียงของกีต้าร์จะมีการพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆตามช่วงเวลาที่เราเล่น อย่างไรก็ตามการพัฒนาของเสียงนี้อยู่ที่คุณภาพของกีต้าร์ด้วยเช่นกัน ผมว่าเครื่องดนตรีชนิดสายมีเสน่ห์มากๆครับ

พระโสดาบันรู้ว่า สิ่งใดมีเกิด สิ่งนั้นมีดับ

พระอรหันต์รู้ว่า สิ่งใดไม่มีเกิด สิ่งนั้นไม่มีดับ

Dr.Ghost
หมอผี

Posted - 11 March 2011 :  08:38:01  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับคำแนะนำ
นานมั๊ยครับ กว่าจะหายเจ็บนิ้ว แล้วหาคอร์สเรียนไปเลย หรือว่า เปิดหนังสือหัดเองดีครับ มีใครเพิ่งหัดเล่นตอนอายุเยอะแบบผมมั่งเนี่ยครับ

monster_boy

Posted - 11 March 2011 :  08:46:03  Show Profile  Reply with Quote
ไว้เจอกันมาจับนิ้วคนเล่นกีต้าร์ดูได้ครับ มันไม่ได้หนานะ แค่ไม่เจ็บ :D

นานมั้ยกว่าจะหายเจ็บ ตอบได้ว่า นานครับ :D

ส่วนจะเข้าครอส์ หรือหัดเอง ตอบไม่ถูก ต้องขึ้นกับแรงจูงใจข้างใน ผมเคยเห็นคนไปเรียนบางคนรุ่งมาก บางคนไม่รุ่งเลย บางคนทำได้คือคลายความข้องใจในเรื่องที่เคยสงสัย (ผมเป็นพวกหลัง)

ผมเล่นกีต้าร์ตอน 10 ขวบ บางทีตอนนี้ถ้าเล่นสายแข็ง ๆ ก็จะเจ็บบ้างครับ

monster_boy

Posted - 11 March 2011 :  08:46:37  Show Profile  Reply with Quote
กีตาร์พี่ปุ๋ยสวยชะมัด สั่งทำแพงมั้ยครับ ถึงสี่-ห้าหมื่นป่าวครับ?

tong

Posted - 11 March 2011 :  11:59:53  Show Profile  Reply with Quote
ผมเชื่ออย่างนึงว่าคนในเว็ปนี้ไม่มีทางที่ซื้ออะไรครั้งเดียวแล้วจบ ถ้าซื้อกีตาร์โปร่งตัวละ 8,000 บาทก็ต้องไปซื้อตัวแพงๆอีก ผมแนะนำว่าถ้าจะซื้อก็ซื้อแบบไม้จริงไปเลยดีกว่าไหมครับ พวก Martin อะไรทำนองนั้นหละครับ ผมแนะนำยี่ห้อ Larrivee ของ Canada ครับ ราคาไม่แพงเกินไปสำหรับกีตาร์ไม้จริง แต่ไม่รู้ว่าเมืองไทยจะหาซื้อได้ไหมนะครับ

แต่ตอนนี้ก็กำลังหัดเล่น Ukulele อยู่เหมือนกันครับ ไปไหนมาไหนพกสะดวกดี ไม่เกะกะเหมือนแบกกีตาร์ไป พอเมาก็เอามาเคาะดังดี ตอนแรกก็หัดเล่นกับ Ukulele แบบไม้ Laminate เล่นไปซักพัก เสียงมันดังนะแต่ไม่กังวาล พอไปเจอพวกไม้จริงเนี่ย เสียงมันต่างกันเลยหละ ก็เลยตัดใจสั่ง Kamaka size Tenor ไปแล้วรอไปรษณีย์ส่งมาอยู่

วันเสาร์-อาทิตย์นี้มีงาน Ukulele ที่ลานตรง Siam Paragon นะครับ มีคนดังๆจากเมืองนอกมาเล่นให้ฟัวด้วยนะครับ ลองไปดูนะครับ

MEE
หลวงพี่หมี

Posted - 11 March 2011 :  12:11:41  Show Profile  Reply with Quote
ช่วงปีสองปีที่ผ่านมา มีทั้งเหตุการณ์ที่ดีและไม่ดีมากมาย ช่วงนั้นคนรอบข้างผมมีความเครียด ผมเองก็โดนความตึงเครียดเหล่านั้นเข้าโจมตี ลูกค้าเงียบหมด วันนึงได้คิดขึ้นมาว่า ในช่วงเวลาที่คนบ่นโน้นนี่กันนั้นเราจะทำอะไรดี ก็เลยฟื้นดนตรีกลับมาเล่นครับ ผมเคยเล่นเปียโนมาก่อนตั้งแต่เด็ก แต่ใฝ่ฝันการเล่นเครื่องสาย เลยมาเริ่มเรียนเครื่องสาย ผลลัพธ์คือ เวลาเราเล่นดนตรี ตัวเราเองได้ฝึกฝน คนรอบข้างก็ได้รับฟังเสียงดนตรี ซึ่งอาจจะยังไม่ไพเราะครับ จนถึงวันนี้ วันก่อนผมฝึกซ้อมอยู่ คุณแม่เดินมาแล้วก็ยิ้ม เป็นรอยยิ้มที่ผมชื่นใจไปด้วย จากรอยยิ้มนั้นคือแม่ก็ชื่นชมที่เราเล่น เราก็ชื่นใจที่ทำให้แม่ยิ้ม วันเกิดหลานผมก็เล่นเพลงให้เขาฟัง หลานจึงสนใจดนตรีไปด้วยซึ่งถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ผมว่า คงไม่ได้อยู่ว่าอายุเยอะหรือน้อยหรอกครับ เมื่อเราพร้อมจะเริ่มเดี๋ยวเราจะหาทางได้เอง แนะนำให้หาครูดีๆ เราจะมีกำลังใจในการเล่นเพิ่มขึ้นด้วยครับ ผมเองในตอนต้นเดินเข้าไปโรงเรียนสอนดนตรี บอกว่าจะเรียนดนตรี เขาก็แนะนำครูและเริ่มเรียนเลยครับ ครูเองไม่ค่อยใส่ใจเท่าไหร่ แต่ด้วยความที่มุ่งมั่น ก็เรียนไปเรื่อยๆ เริ่มรู้จักคนที่สนใจด้วยกัน เขาก็แนะนำครูที่ดีให้ ตอนนี้ได้ครูที่ดีก็ยิ่งก้าวหน้าได้เร็วขึ้นครับ ครูที่ดีไม่ใช่ว่าครูที่เล่นเก่งเท่านั้น แต่จะมีความเมตตาและใส่ใจในการสอนนักเรียนด้วยครับ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 11 March 2011 :  13:06:30  Show Profile  Reply with Quote
ลืมไปเลยว่าคุณอภิรักษ์มีไม้ดี ๆ เก็บไว้เยอะ พี่เขาไปเรียนกับช่างทำกีตาร์ระดับโลกถึงสเปนมาแล้วนะครับ
ครั้งแรกที่เรียนกีตาร์ ผมไปเรียนกับครู แต่ด้วยความที่ตัวเองไม่มีเวลาเลยไม่ประสบความสำเร็จ
ตอนนี้จะหัดเล่นใหม่ กะว่าจะหัดเอง ซื้อตำรามานานแล้ว เป็นของ Christopher Parkening ก็ไม่รู้ว่าจะสำเร็จหรือเปล่า
ทุกวันนี้ก็เิอากีตาร์ไว้ข้าง ๆ โต๊ะทำงาน แล้วก็จ้องบ่อย ๆ พร้อมกับท่องว่า... จงเป็น ๆ ๆ ก็หวังว่าวันหนึ่งจะเป็นเล่นเป็นโดยอัตโนมัติ 555

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 11 March 2011 :  13:24:25  Show Profile  Reply with Quote
ก๊ากก ขำพี่อุ้ม ตัวนี้เสร็จผมอีกไม๊พี่ :P

สั่งทำไม่ถีง 30k-40K แล้วแต่ไม้ และ option ที่ใส่เข้าไป เช่นลูกบิด มุข ลาย ฯลฯ ครับ แต่เสียง บางตัวแตะ 100k ได้ครับ ตัวจับโบ้ที่เห็น เคยเทียบกับ ราคาแสนกว่ามาแล้ว ไม่หนีกัน ขนาดราคาที่จ่ายครับ

ฮาๆๆๆ อันนี้ก็วัดดวงที่คนทำ กับไม้ที่ใช้ แล้วก็กระบวนการผลิตว่าผิดพลาดมากน้อยแค่ไหน

ถ้าอยากได้ style เสียงที่เฉพาะ และ ชอบ ไม่ใช่กีต้าร์ที่ all around แนะนำสั่งทำครับ เพราะ ได้อย่างที่อยากได้จริงๆครับ แต่ข้อเสียคือ picking ตัวนึง ตีคอร์ดตัวนึง ก็ 2 ตัว ราคาคูณสองครับ ฮาๆๆ พวก ยามาฮ่า ตัวสูงๆ มัน all around แต่จ่ายทีเดียวได้ดีๆ แต่ดีไม่สุดซักทาง ก็เลือกเอา :D

ผมแนะนำคุณแด๋ง เพื่อนคุณอภิรักษ์ครับ รับรองว่า งานเนี๊ยบ setting ดี และรอไม่นานครับ ความรู้เยอะ ไม่ได้ทำแบบครูพักลักจำครับ คุยง่าย เลือกแบบที่อยากได้ ได้ด้วย เสียพุ่งไม่พุ่ง ทุ้มแน่นลึก หรือ ใส่ๆไว้ picking

แต่ต้องรู้ว่า หลังจากได้มาแล้ว ต้องเล่น ต้องนวดให้ไม้มันเข้าที่ ซัก 1 ปี เห็นผลเลยครับ ว่าเสียงเยี่ยมจริงๆ ไว้เย็นๆ ผมจะเอา H2N อัดให้ฟังทั้ง 2 ตัวครับ เสียงดีจริงๆครับ (ต่อให้สายเก่าๆ ใส่มาแล้วข้ามปีด้วย เอิ๊กๆ)

ทั้งนี้ทั้งนั้น ผมเล่นไม่กีต้าร์ไม่เป็นครับ แต่ชอบฟังมันเฉยๆ ฮาๆๆๆๆ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 11 March 2011 :  13:29:08  Show Profile  Reply with Quote
อัดเสียงเลยครับคุณปุ๋ย จะรอฟัง เอาไว้เป็นข้อมูล เผื่อการท่องของผมเกิดผล จะได้สั่งทำมาเล่นบ้าง 555

Kitp
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 11 March 2011 :  17:29:28  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Prisna

อัดเสียงเลยครับคุณปุ๋ย จะรอฟัง เอาไว้เป็นข้อมูล เผื่อการท่องของผมเกิดผล จะได้สั่งทำมาเล่นบ้าง 555

หนับหนุนด้วยคนคร้าบ

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 12 March 2011 :  10:22:38  Show Profile  Reply with Quote
พี่ tong ครับ Ukulele ของ Kamaka นี่ตัวจริงเสียงเป้นไงพี่ ราคาดุดันมาก

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

tong

Posted - 13 March 2011 :  06:52:06  Show Profile  Reply with Quote
@Ong เสียงมันก็ดีอยู่นะ แต่เรามันเล่นไม่ได้เรื่องหละสิ เสียงดีจริงๆหละ คุ้มนะ

monster_boy

Posted - 09 March 2013 :  09:09:21  Show Profile  Reply with Quote
อัพเดทว่า ตอนนี้ใช้ martin 00db โคตรแฮปปี้ครับ อยากเล่นทุกวัน เสียงสนุก ฟังอร่อยหู เกาก็ใสกระจ่าง สตรัมก็กลม ๆ ไม่ได้เล่นกีต้าร์มาแปดปี กลับมาก็ติด ๆ ขัด ๆ ไปหมดครับ นิ้วไม่คล่องเหมือนเดิม แต่ก็ยังมีความสุขกับการเล่นดนตรีอยู่ครับ กลับมาหัดพวก horizon (genesis) พลาง ๆ สนุกมือดี

นี่กะลังกลับมาหากีต้าร์คาสสิคเก็บอีกตัวครับ มอง ๆ astorius หรือไม่ก็พวก sakurai ครับ

Edited by - monster_boy on 09 March 2013 09:10:26
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000