Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 อยากโดน : แผ่นเสียง
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 07 March 2011 :  21:33:24  Show Profile  Reply with Quote
มีใครฟังแผ่นเสียงบ้างครับ

ด้อม ๆ มอง ๆ มาหลายรอบแล้ว ตอนนี้กะตั้งงบสัก 30000 สำหรับลำโพงเล็ก ๆ สักตัว เครื่อง turn สักตัว และน่าจะ pre อีกสักตัว ที่เหลือสำหรับแผ่นเสียงน่าฟังอยู่

แต่ปัญหาของผมคือ ไม่มีเวลาไปเดินเลือกหาแผ่น-เครื่องเลยครับ

คำถามคือ

เริ่มง่าย ๆ กะเครื่องไหนดีฮะ มอง ๆ ลำโพงของท่านแม่ไว้ แต่ก็ใหญ่เกิน เลยกะจะเริ่มจากศูนย์เลย
สำหรับงบสามหมื่นพอมั้ยครับ?
บานปลายมั้ยครับ?
หาซื้อในเนตลำบากมั้ยครับ มีที่ไหนมีเครื่องดี ๆ และส่งถึงบ้านมั้ยฮะ?

ชอบฟัง avantgrade jazz แต่ก็ชอบฟัง metal และก็ชอบฟังเพลงไทยประมาณป้าพิทยา บุญยรัตนพันธ์ หรือ innocent ด้วยฮะ

Edited by - นายที on 07 April 2011 15:43:34

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 07 March 2011 :  21:39:47  Show Profile  Reply with Quote
ระวังมันไม่จบนะครับพี่

ปล. ถ้าอยากโดนมากๆ ต้องโทรหาป๋าเณร และพี่ตี๋เล็ก (คนละสายกัน แต่ฟังแผ่นเหมือนกัน)
Go to Top of Page

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 08 March 2011 :  09:36:56  Show Profile  Reply with Quote
ไม่พอครับ ตอบสั้นๆเหมือนกัน :D

เทริน + อินทิเกรดแอมป์ + ลำโพง ซัก 6 หมื่น แก่ๆ ตัวละ 20000 ก่าๆ น่าจะแถวๆนั้นครับ

ถ้า 30000 นี่ ผมไปไม่ถูกครับ หรือ ถ้าได้ ก็ของไม่น่าใช้งาน+ไม่มีอนาคต

ตอนนี้ system ผมเป็น iPad เป็น remote + Mac Mini เป็น Music server + D/A + อินทิเกรด + ลำโพง

ขี้เกียจปิ้งแผ่น จะเดิินไปเปลี่ยน CD ยังไม่เอาแล้วเลย ฮาๆๆ

www.tadeegallery.com

tonoman
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 08 March 2011 :  09:39:34  Show Profile  Reply with Quote
ไม่น่าพอครับ เริ่มต้นแบบพอดีๆ integrated + ลำโพงวางหิ้ง ก็น่าจะไปเข้าไป 3 หมื่นแล้ว ถ้าเอา pre+power ก็ทะลุ 5 หมื่นแน่ๆ

ยิ่งถ้าฟัง metal ผมเกรงว่าแสนนึงก็น่าจะจบยาก ^^

Zuikoholic!!!
http://www.flickriver.com/photos/tonoman
http://lungtonz.tumblr.com

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 08 March 2011 :  11:19:43  Show Profile  Reply with Quote
ฮ่า ๆ จบข่าว ปิดโปรเจค

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 08 March 2011 :  12:45:31  Show Profile  Reply with Quote
มาฟันธงว่าไม่พอเหมือนกัน ตาที่ด้านบนว่า ถ้าอยากดูของเยอะๆ ต้องไปฟอร์จูน มีแสนหมดแสน มีล้านหมดล้าน ที่นั้นเขาให้นั่งลองฟังก่อน ถ้าห้ามใจไม่ได้อย่าไปเด็ดขาด
ปล.ราคาข้างบนนี่ยังไม่รวมราคาสายนะผมว่าถ้าเอาสายกะเต้ารับดีๆนี่อีกเยอะอะ เพราะสายบางรุ่นทำจากทองคำ

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 09 March 2011 :  09:16:29  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าเน้นฟังเพลง และไม่มีเวลามาก แนะนำให้เล่นแบบคุณปุ๋ยครับ เพราะทุกวันนี้ ผมก็ฟังเพลงแบบนี้
ต่อสาย USB จากคอมฯ (เครื่องที่ใช้ทำงานนั่นแหละครับ) มาเข้าที่ DAC Amp (เป็นทั้ง DAC และเป็นทั้งอินทิเกรตแอมป์)
และต่อสายจาก DAC Amp ไปเข้าที่ลำโพงวางขาตั้งตัวเล็ก ๆ วางอยู่หน้าโต๊ะทำงาน วิธีนี้ได้ฟังเพลงทั้งวันครับ
เพลงก็ดาวน์โหลดจาก www.avaxhome.ws อยากฟังของใึครโหลดโลด จะเอาไฟล์แบบที่ริปมาจากแผ่นเสียง ความละเอียด 24/96 ก็เยอะแยะ

แต่เมื่อไหร่ถ้าจะซื้อชุดใหญ่ ผมจะกลับไปเล่นลำโพงฮอร์น หรือ Tannoy คลาสสิก กับแอมป์หลอด และเทิร์นเทเบิ้ลครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 09 March 2011 :  13:35:32  Show Profile  Reply with Quote
พี่อุ้ม DAC Amp ของไรดีอะครับ อยากได้ ตัวเล็กๆ ไว้ที่โต๊ะทำงาน ?

www.tadeegallery.com

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 10 March 2011 :  09:24:52  Show Profile  Reply with Quote
ผมใช้ของ Firestone Audio รุ่น BigJoe III ครับ เขาให้ยืมมาทดสอบครับ
เสียงดีทีเดียว กำลังขับก็ดี ตัวแทนจำหน่ายตามนี้เลยครับ www.discoveryhifi.com
tag รูปชุดที่ผมใช้จาก facebook ไปให้แล้วครับ

mr.bean
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 10 March 2011 :  16:53:44  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าใช้กับลำโพงคอม boston 635 พี่พอจะแนะนำ amp ตัวเล็กให้ใช้ด้วยกันได้มั้ยครับ ตอนแรกว่าจะซื้อ NAD 320 bbe กับลำโพงใหม่ แต่ผบ. ไม่อนุมัติ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 10 March 2011 :  19:35:26  Show Profile  Reply with Quote
Boston 635 มีแอมป์ในตัวไม่ใช่เหรอครับ ลองเจรจากับ ผบ. อีกครั้งสิครับ ตอนนี้ลำโพง Tangent Evo E4 ราคาไม่เกิน 5 พัน เสียงดีทีเดียว
หาแอมป์คลาส T ตัวเล็กมาขับก็น่าจะออกมาดีครับ (ดูจากเว็บที่ผมแนะนำไปก็ได้ ในงบหมื่นเดียวมีให้เลือกหลายตัวครับ)

10
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 10 March 2011 :  20:40:08  Show Profile  Reply with Quote
พึ่งเห็น...
ผมไปเดินสพานเหล็กเมื่อสองอาทิตย์ที่แล้ว ไปเจอลำโพงในตำนานมา..Canton สามทางตัวหมื่นสามยังไม่ต่อ 12k น่าจะจั๊วได้.. เอาไปเล่นกับ NAD ที่มี phono รุ่นเก่าหน่อย มือสองน่าจะซักแปคพันที่ร้านเดียวกันน่ะครับ ส่วน turn อันนี้ผมว่ามันปั้นราคากันเกินงาม..ไม่เป็นไร ระดับราคา entry level น่าจะไม่ทิ้งกัน เสียงน่าจะใกล้ๆกันแน่ะนำ Dual เอาแบบ direct belt น่ะครับ ถูกลงมาหน่อย..จัดมาสัก 12k หรือถูกกว่านั้น ที่เหลือเอาไปซื้อสายแบบกลางๆ สายสำโพงแบกลางๆ ..สัญญาน Phone มันเก็บขยะเก่งก็หาที่กรองไฟแบบที่มีขายใน homepro อันล่ะสี่ห้าร้อยบาท ผมว่าเอาอยู่น่ะ น่าจะดีแบบฟังได้ดีๆ ได้เลยครับ ลำโพงตัวนั้นมันความไวสูงสามทาง bookshelf เสียงดีเกินราคา...ว่าแล้วก็เสียดาย..น่าจะหายไปแล้วน่ะครับ..ทั้งหมดที่กล่าวมานี่มือสองน่ะครับ..

..Expose for the secrets, develop for the surprises !

Edited by - 10 on 10 March 2011 20:48:27

10

Posted - 10 March 2011 :  20:50:38  Show Profile  Reply with Quote
http://cgi.ebay.de/2-Canton-Karat-60-Bassreflex-Lautsprecher-Speaker-300-W-/160517565486

อันที่ผมพูดถึงครับ มีรูปด้วยย

..Expose for the secrets, develop for the surprises !

Edited by - 10 on 10 March 2011 20:52:00

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 11 March 2011 :  12:57:47  Show Profile  Reply with Quote
สมัยนี้หาลำโพงคุณภาพดี ๆ แบบนี้ยาก

moohunt21
จอมโหดกะทะเหล็ก

Posted - 11 March 2011 :  13:29:40  Show Profile  Reply with Quote
เอ่อ...มาเจอพอดี รบกวนสอบถามหน่อยครับ ถ้าจะจัดชุดเล็ก ใช้ notebook(มีแล้ว) + DAC รวมลำโพงและจิปาถะ นี่งบไม่มากนัก มีที่แนะนำหน่อยไหมครับสักชุด
อยากได้สัก 20000 อ่ะครับ บวกลบนิดหน่อยน่ะครับ มือ 2 ก็ได้นะครับ

เกิดเป็นคน...สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 11 March 2011 :  13:39:22  Show Profile  Reply with Quote
คุณบอยจะเอาไว้ฟังเพลงประเภทไหนเป็นหลักครับ เพราะลำโพงจะเป็นตัวแปรสำคัญ

moohunt21
จอมโหดกะทะเหล็ก

Posted - 11 March 2011 :  14:24:14  Show Profile  Reply with Quote
ขอถามมั่งได้ไหมครับ ถ้างบที่ผมบอก ฟังเพลง Hiphop กะ easy-listening เป็นหลักล่ะครับ พอจะมีบ้างไหมครับ

เกิดเป็นคน...สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 11 March 2011 :  15:06:15  Show Profile  Reply with Quote
ได้ DAC กับลำโพงครับ ต้องเพิ่มงบอีกหน่อย เอาไว้ซื้ออินทิเกรตแอมป์

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 11 March 2011 :  19:09:16  Show Profile  Reply with Quote
เอ่อ ถามแบบโง่ๆหน่อยนะครับ ใช้ DAC มันดีกว่าต่อจาก out ของ soundcard เยอะมากไหมครับ พอดีหูตะกั่วหงะครับ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 11 March 2011 :  19:29:53  Show Profile  Reply with Quote
ดีกว่าครับคุณเก่ง เพราะถ้าเป็น DAC ยี่ห้อที่ผลิตเครื่องเสียง เขาจะให้ความสำคัญกับภาคอะนาล็อกเอาต์พุต (สัญญาณดิจิทัลมาเข้าที่ DAC เพื่อแปลงเป็นสัญญาณอะนาล็อก (Digital to Analog Converter) จากนั้นจึงส่งสัญญาณอะนาล็อกที่แปลงแล้วไปที่แอมป์เพื่อไปขยายสัญญาณที่ลำโพงอีกในขั้นตอนสุดท้าย) ซึ่ง Soundcard ของคอมฯ ไม่เน้นในภาคอะนาล็อกเอาต์พุตเท่าไหร่ ดังนั้น คุณภาพเสียงจึงขึ้นอยู่กับตรงนี้ด้วยครับ นอกเหนือจากชิพที่บางครั้งก็ใช้เบอร์เหมือนกัน แต่ก็อีกนั่นแหละ ชิพเบอร์เดียวกันก็มีทั้งแบบขายยกล็อต กับแบบคัดเกรด

เดี๋ยวนี้ DAC คุณภาพดี ๆ ราคาไม่สูงครับ หมื่นครึ่งก็ฟังเพลงได้เพราะีมาก ๆ แล้วครับ ยกเว้นจะข้ามไปเล่นไฮเอ็นด์ก็ว่ากันอีกเรื่องหนึ่ง

loong thom

Posted - 13 March 2011 :  11:18:52  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by monster_boy

มีใครฟังแผ่นเสียงบ้างครับ

ด้อม ๆ มอง ๆ มาหลายรอบแล้ว ตอนนี้กะตั้งงบสัก 30000 สำหรับลำโพงเล็ก ๆ สักตัว เครื่อง turn สักตัว และน่าจะ pre อีกสักตัว ที่เหลือสำหรับแผ่นเสียงน่าฟังอยู่

แต่ปัญหาของผมคือ ไม่มีเวลาไปเดินเลือกหาแผ่น-เครื่องเลยครับ

คำถามคือ

เริ่มง่าย ๆ กะเครื่องไหนดีฮะ มอง ๆ ลำโพงของท่านแม่ไว้ แต่ก็ใหญ่เกิน เลยกะจะเริ่มจากศูนย์เลย
สำหรับงบสามหมื่นพอมั้ยครับ?
บานปลายมั้ยครับ?
หาซื้อในเนตลำบากมั้ยครับ มีที่ไหนมีเครื่องดี ๆ และส่งถึงบ้านมั้ยฮะ?

ชอบฟัง avantgrade jazz แต่ก็ชอบฟัง metal และก็ชอบฟังเพลงไทยประมาณป้าพิทยา บุญยรัตนพันธ์ หรือ innocent ด้วยฮะ

ผมฟัง แนะนำคุณบอยถ้าสนใจโทรหาเพือนผมครับมีแผ่นเสียงเยอะมากๆมีเป็นพันแผ่นแผ่นoriginalนะครับผมเอา Turntable linn Sondek LP12 ไปฝากน้าเค้าขาย มี amp ลำโพง สายสัญญาณ
linn อับเกรดแล้ว ที่เดโค แต่ไม่มีเวลาฟังขายไม่แพงครับ น้าอยู่หัวหิน ไม่ใช่พ่อค้านะครับ เป็นนักขียนถ่ายรูปด้วย M ฟังเพลง
สะสมของร้กแต่ไม่หวง อารมภ์ดี โทรคุยครับ 081-472-9390 ภานุ มณีวัฒนกุล ครับโทรปลายๆเดือนนะครับช่วงนี้อยู่ AUS ครับ

Edited by - loong thom on 13 March 2011 11:29:02

นายที
Lith Master

Posted - 13 March 2011 :  11:21:33  Show Profile  Reply with Quote
โลกกลมครับ ลุงทอม น้าบ๊าบผมก็รู้จัก แกน่ารักมาก ถ่ายรูปสวย เขียนหนังสือสนุก

loong thom

Posted - 13 March 2011 :  11:24:39  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by นายที

โลกกลมครับ ลุงทอม น้าบ๊าบผมก็รู้จัก แกน่ารักมาก ถ่ายรูปสวย เขียนหนังสือสนุก

T รุ้จักน้าด้วยดีใจจังซี้ผม

mr.bean
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 13 March 2011 :  13:01:09  Show Profile  Reply with Quote
เมื่อวันเสาร์ผมไปเดินสะพานเหล็ก กะว่าจะไปดูลำโพง canton แต่ก็หาไม่เจอ แต่ก็ผ่านร้านที่ขายเครื่องเล่นแผ่นเสียงด้วยนะครับ ร้านที่ขายแอมป์ของ NAD ก็มี (แต่ว่าเป็นรุ่นเก่า)

ขอถามหน่อยนะครับ ส่วนใหญ่เวลาฟังเพลงจากคอมฯ บางทีจะมีปัญหา สัญญาณรบกวนจะแทรกเข้าลำโพง ในกรณีที่ต่อ soundcard ผ่าน DAC มันจะช่วยกรองสัญญาณ หรือเสียงจะดีขึ้นอย่างมีนัยสำคัญมั้ยครับ

10

Posted - 13 March 2011 :  17:07:03  Show Profile  Reply with Quote
หายไปแล้วดิครับ...ไม่น่าแปลกใจเลย ผมล่ะโครตเสียดาย ติดที่ชุดผมมันไม่สามารถมีได้อีกคู่ไม่งั้นมันคงแน่นเกิน..
NAD เล่นได้ครับ แต่เอาเลขที่เป็น Code 4 ตัวน่ะครับ พอข้ามมาเป็นเลขสามตัว ทำในจีนแล้วเลย.. เสียงก็เปลี่ยนตามสถามที่เกิด
สัญญานรบกวนมาจาก headphone jack to RCA ปล่าวครับ อันนั้นคงมีแน่ สัญญานมันคนล่ะอย่าง แต่ถ้า RCA to RCA ก็ไม่นามีมาก ถ้ามีก็คงเป็นพัดลมหรือ Power Subp. ลอง check ดู
ถ้ามีสัญญานรบกวนในกระแส ออกมาเป็น laser เข้า DAC ก็น่าจะยังมีครับ.. ผมสันนิธานเอาน่ะ รอให้พี่ๆมาตอบดีกว่า..

10

Posted - 13 March 2011 :  17:22:35  Show Profile  Reply with Quote
ผมมีตัว DAC ที่ไม่ได้ใช่น่ะครับ เห็นในนี้เล่นแบบ deep core เลยเอามาให้พิจรณา..
เหมือนในรูปน่ะครับแต่ใหม่กว่าเยอะ..ยี่ห้อ THETA รุ่น DS Pro prime II DAC ผมซื้อมาจาก US.. ใช้ไฟ 120v ครับ
ต่อเครื่องแปลงไฟธรรมดาก็ได้ เพราะ DAC ใช้ Watts ต่ำไม่มีปัญหา ผู้ใดสนใจติดต่อผมได้เลยครับ 081 916 0810
แถมสาย Monster LightSpeed รุ่นที่ดีที่สุดของ Monster US. ยาว 1m. ไปให้ด้วย มาลองเสียงที่บ้านผมได้น่ะ ถ้าไม่แน่ใจอยาก test น่ะครับ

http://www.fast-autos.net/diecast-cars-models/diecast-car-image-large/theta-ds-pro-prime-ii-dac-mint-compare-wadia-benchmark_220725376392.jpg

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 14 March 2011 :  13:24:03  Show Profile  Reply with Quote
โลกกลมอีกแล้วครับ ลุงทอม พี่ภาณุนี่ พี่ชายสุดเลิฟของผมเลยล่ะครับ

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 14 March 2011 :  13:28:07  Show Profile  Reply with Quote
คุณ 10 ไม่เก็บไว้เล่นเองล่ะครับ ของดี ๆ แบบนี้

yaii
สมาชิกใหม่

Posted - 29 March 2011 :  01:29:34  Show Profile  Reply with Quote
แนะนำ garrard 401 ครับ
ส่วน phono ปรี กับ แอมป์ แนะนำ ให้ DIY เอง
ถ้าทั้งสามตัวนี้ เรา DIY เองเป็นแอมป์หลอด
เสียงจะได้เข้ากับ เครื่องเล่นแผ่นเสียงมากที่สุดครับผม
ปกติผม DIY เองหมด ทำ phono amp และ ปรีครับ
แต่ garrard 401 นี้มันหายากมากๆ ถ้าหาได้ก็คงดีอ่าครับ

ถ้าจะให้เปรียบเทียบ garrard 401 กับกล้องฟิลม์
ก็คงจะเป็น rolleiflex wide กระมั่งครับ ที่มีผลิตน้อย ความต้องการสูง
คล้ายกับ rare item สำหรับเครื่องเล่นแผ่นเสียงกั๊บผม

หัดเล่นกล้องฟิลม์ ครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000