Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 เอาไฟมาฝากเพื่อนๆครับ
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 25 August 2010 :  17:25:57  Show Profile  Reply with Quote
สำหรับท่านที่หมดไฟถ่ายรูปต้องการเติมเชื้อและเป็นแฟนของ "Michael Kenna" กับ "Hassy" ไปตลอดจนถึงงานแนว "Minimalism" อันน่าหลงใหล
เจ้าของสูตรกล้องตัวเดียว เลนส์ตัวเดียว ฟิล์มตัวเดียว นำ้ยาตัวเดียว กระดาษตัวเดียว โทนเนอร์ตัวเดียว และปริ๊นขนาดเดียวทั้งชีวิต(7.5"x7.5").....แต่ว่ากันว่าเป็นตำนานที่ยังมีชีวิตอยู่ในสายแลนด์สเคป

เชิญโหลดเอาไปชมกันตามอัธยาศัยครับ http://www.michaelkenna.net/interviews/hokkaido_j.html
...รักษาไฟกันหน่อยนะครับ

.... ..." The Story of Timeless Moment "

Edited by - นายที on 07 April 2011 15:39:26

RussianOptic
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 25 August 2010 :  17:43:26  Show Profile  Reply with Quote
อื่ม....... ขอบคุณครับ

แต่พี่ครับ เท่าที่สังเกตุผมไม่เห็นพี่แกวัดแสงเลยครับ สงสัย?

Edited by - RussianOptic on 25 August 2010 17:48:26
Go to Top of Page

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 25 August 2010 :  17:59:48  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณครับ

mr.bean
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 25 August 2010 :  22:00:39  Show Profile  Reply with Quote
แม้แต่การออกแบบเว็บก็เรียบง่าย ขอบคุณที่เอามาให้ชมครับ

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 25 August 2010 :  22:52:40  Show Profile  Reply with Quote

สวยสุดๆครับ

quote:
Originally posted by RussianOptic

อื่ม....... ขอบคุณครับ

แต่พี่ครับ เท่าที่สังเกตุผมไม่เห็นพี่แกวัดแสงเลยครับ สงสัย?

แกอาจจะใช้ PME metered prism ครับ

นายที
Lith Master

Posted - 25 August 2010 :  23:33:25  Show Profile  Reply with Quote
ได้ความรู้ หรือเทคนิคอะไรจากวีดีโอนี้บ้างครับ มาแชร์กัน

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 26 August 2010 :  00:24:30  Show Profile  Reply with Quote
สงสัยจัง ทำไมใช้เลนส์ตัวเดียวหนอ

RussianOptic
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 26 August 2010 :  00:30:56  Show Profile  Reply with Quote
"ผมมักจะใช้เวลา 1-2 ชม. กับต้นไม้ต้นหนึ่ง ไม่ใช่ว่าผมจะถ่ายรูปเดิมซ้ำแล้วซ้ำอีก แต่ผมกำลังทดลองหลายๆ มุม หลายๆ องค์ประกอบ และหลายๆ สปีดชัทเตอร์ โดยเฉพาะในหิมะ บางคนอาจใช้สปีดชัทเตอร์สูงๆ เพื่อให้เห็นหิมะเป็นจุดซึ่งมันก็สวยมากๆ แต่ผมจะให้สปีดชัทเตอร์ที่นานมากๆ เพื่อให้ได้เอฟเฟ็คอีกแบบหนึ่ง และผมใช้เทคนิคนี้กับน้ำและวัตถุเกือบทุกชนิดที่เคลื่อนที่ มันสามารถสร้างบางอย่างที่ตาไม่สามารถมองเห็นได้ ผมชอบการถ่ายรูปที่บางทีเราไม่สามารถคาดเดาได้ ไม่สามารถความคุมได้ทั้งหมด ผมมีความสุขในการกดชัทเตอร์ที่ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้น"

ตีความได้ว่าให้หาซับเจ็คดีๆ ซักอันนึงแล้วทดลองหลายๆ อย่างหลายๆ มุม
บางที่ออกไปถ่ายรูปเห็นซับเจ๊คเยอะๆ แล้วผมกลัวว่าจะเก็บรูปไม่ได้ครบ
สุดท้ายกลับมารูปที่ได้ก็ขาดๆ เกินๆ

นายที
Lith Master

Posted - 26 August 2010 :  00:39:18  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by keng

สงสัยจัง ทำไมใช้เลนส์ตัวเดียวหนอ

น่าจะใ้ช้หลายตัวนะครับ อย่างน้อยในวีดีโอก็มีswc แว่บมา แล้วก็ถ่ายคร่อมเยอะเหมือนกัน อ้อ ใช้ขาGitzoใช่มะ

ผมมีหนังสือของตานี่เล่มนึง บางรูปก็คอนทราสเกินจริงมากๆ แอบเดาว่าเป็นลิธปรินท์หรือเปล่า

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 26 August 2010 :  11:42:52  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณพี่ Achy ที่เอามา share ครับ

และผมสงสัยอย่างนึงครับ อาจแปลกซักหน่อย แต่สงสัยจริงๆครับ รบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆ แถวนี้ดูหน่อยละกันครับ เอากล้องไปถ่ายกลางหิมะนี่มันไม่เป็นไรหรือครับ เพราะหิมะก็เหมือนเกล็ดน้ำแข็ง แป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็จะกลายเป็นเหมือนหยดน้ำ ก็คล้ายๆเอากล้องไปตากฝนกลายๆ มันไม่เป็นไรหรือครับ จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่ามีใครเอา M ไปถ่ายกลางฝนแล้วกล้องมีปัญหา แล้วไม่ทราบว่าถ้าเอา M ไปถ่ายกลางหิมะแบบนี้นี่จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ สงสัยครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 26 August 2010 :  13:43:42  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by APO G

ขอบคุณพี่ Achy ที่เอามา share ครับ

และผมสงสัยอย่างนึงครับ อาจแปลกซักหน่อย แต่สงสัยจริงๆครับ รบกวนถามพี่ๆเพื่อนๆ แถวนี้ดูหน่อยละกันครับ เอากล้องไปถ่ายกลางหิมะนี่มันไม่เป็นไรหรือครับ เพราะหิมะก็เหมือนเกล็ดน้ำแข็ง แป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็จะกลายเป็นเหมือนหยดน้ำ ก็คล้ายๆเอากล้องไปตากฝนกลายๆ มันไม่เป็นไรหรือครับ จำได้คลับคล้ายคลับคลาว่ามีใครเอา M ไปถ่ายกลางฝนแล้วกล้องมีปัญหา แล้วไม่ทราบว่าถ้าเอา M ไปถ่ายกลางหิมะแบบนี้นี่จะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ สงสัยครับ

ฮา ผมไง นํ้าท่วมกล้องเลยครับ ฝนตกจั๊กๆ แล้วไม่ค่อยได้เช็ด

Kenna เป็นอีกท่านนึงที่ผลงานแนวminimalist มีคนลอกเลียนแบบเยอะมากๆ จนตอนนี้ชักเลี่ยนๆแล้ว แต่งานแกก็ยังมีความเฉพาะตัวอยู่สูงอย่างที่คนอื่นๆที่ลอกๆกันมาเลียนแบบได้ยาก

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

dteung
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 27 August 2010 :  20:23:34  Show Profile  Reply with Quote
รูปแมวของ คุน Achy สวยดีครับ

natsoon
bwlover

Posted - 27 August 2010 :  20:50:44  Show Profile  Reply with Quote
ผมถ่ายกลางฝนเลยน่ะพี่ แบบฝนตกปานกลางน่ะ ก็กลับมาเช็ดๆก็ไม่มีอะไร สนุกดีด้วยถ่ายกลางฝน

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 28 August 2010 :  00:27:05  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by dteung

รูปแมวของ คุน Achy สวยดีครับ

ตาดีจังนะครับภาพนี้ล่าสุดๆเลย
ซึ่งจะโพสรอบหน้านี้แหละ
กำลังสรุปเทคนิคที่จะนำมาใช้อยู่
รอชมนะ

.... ..." The Story of Timeless Moment "

moohunt21
จอมโหดกะทะเหล็ก

Posted - 28 August 2010 :  01:17:52  Show Profile  Reply with Quote
ผมจัดกลางหิมะหนักๆเลยอ่ะครับ ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ไม่มีร่ม หรือเครื่องป้องกันด้วยนะครับ (Hassy)

เกิดเป็นคน...สิ่งที่ควรทำคือความดี สิ่งที่ควรมีคือคุณธรรม สิ่งที่ควรจำคือ บุญคุณ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 28 August 2010 :  13:27:24  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณคุณ arctica, Nat และก็คุณ moohunt21 สำหรับคำตอบนะครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

chaweemek
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 29 August 2010 :  17:40:54  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณมากๆครับ ดูเพลินเลย

http://www.flickr.com/photos/chaweemek/
http://chaweemek.multiply.com/

Suraphat
ขอแบบกว้างๆ

Posted - 07 April 2011 :  15:18:20  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณครับ

http://www.flickriver.com/photos/suraphatsiri/
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000