Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 นอกเรื่องอีกฮะ หารถใหม่
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 27 July 2010 :  00:46:36  Show Profile  Reply with Quote
ตอนนี้ผมอยากได้รถใหม่ (จริง ๆ แหละ) ตอนแรกว่าจะเอารถที่มีไปโม

แต่ไงดีล่ะครับ ไม่ได้ซื้อมาแต่แรกน่ะฮะ รถมันเหลือตก ๆ มาก็ขอมาใช้

และตอนนี้ก็อยากได้รถครอบครัวแท้ ๆ ที่นิ่มนวลกว่านี้ ไม่ต้องการออฟโรดแบบฟอร์จูนเนอร์น่ะครับ มันสูง และก็แข็งกระด้างไปหน่อย

ไปลอง ๆ เปิด ๆ ปิด ๆ รถมือสองยุโรปมาแล้วรู้สึกดีกว่าที่จะซื้อรถยี่ปุ่นนำเข้าใหม่ ๆ พอสมควรเลยครับ

ตอนนี้ถ้าเลือกมือสองงบต่ำล้าน จะมองที่

citreon C8 (ปี 06-08)
seat alhambra ปี 06-07
honda stream ปีล่า ๆ หน่อย มี 08-09 พอให้เห็น

หรือพวก spacewagon ปี 07-09 ก็พอไหวครับ

อยากถามว่าเจ้าซีตรอง กับ เซียทเนี่ย ถ้าตัดเรื่องศูนย์ฯ อะไหล่ ค่าซ่อม ออกไป มันจะดีกว่าไอ้เจ้ารถยี่ปุ่นสองตัวที่เหลือมั้ยครับ และปัญหาเยอะมั้ยครับ และงบต่ำล้าน (หรือเกินนิดหน่อย) มีตัวไหน ในแรงค์ MVP อีกบ้างมั้ยครับ ที่พอให้ผมเลือกได้

เพิ่มเติมว่าอัตราซดเชื้อเพลิงตัวไหนคุ้มกว่าระยะยาวด้วยนะครับ จิง ๆ ค่าน้ำมันไม่ซีเรียส เพราะเป็นเงินกงสีแหละครับ แต่ถ้าประหยัดได้ก็ควรจะทำ อย่างน้อยก็ลดโลกร้อนไปด้วยในตัว

อยากได้รถที่ตอนที่สองกว้างหน่อย ขึ้นลงง่าย พ่อแม่ผมเข่าเริ่มไม่ดี นั่งกว้างขวาง ไม่แออัด มีแอร์ทุกที่นั่ง สิ่งอำนวยความสะดวกตามสมควร รถนิ่มนวล มีที่ให้วางของเด็กอ่อน และเด็กโตได้พร้อมกัน และสามารถให้ผู้ช่วย-พี่เลี้ยงน้องเข้านั่งตอนที่สามได้ง่าย เก็บรถเข็นเด็กได้สักคันนึง และวางที่นั่งเด็กสองตัวครับ

(จริง ๆ ไม่ได้ไปพร้อมกันหมดทีเดียวนะครับ สลับ ๆ กัน บางวันไปแค่ผมกับครอบครัว บางวันไปกินข้าว ก็ไปกันหมด แต่นาน ๆ ที)

อีกทางเลือกคือซื้อรถยี่ปุ่นด้วยงบล้านกลาง ๆ ทั้งใหม่ และมือสอง ที่มองไว้ก็ spacewagon '10 (ล้านกลาง) หรือพวก odyssey ปีก่อน ๆ หน่อย (สองล้านนิด ๆ) หรือไม่ก็ไปเล่นพวก estima ปีใหม่หน่อยก็ล้านกลางเหมือนกัน

ถ้าล้านกลาง ๆ แล้วจับรถยี่ปุ่นในแรงค์นี้ ตัวไหนน่าสนสุดง่ะครับ

หรือถ้าสเปคบ้าสมบัติแบบผมต้องมองไป alphard (มือสอง) , hyundai H1 (ตัวนี้ก็สนใจนะไม่แพงเลย ซื้อใหม่ ๆ ได้ทันที แต่ผมว่ามันใหญ่มากเกิ๊น) ไปเลยดีครับ

หรือ last exit ควรหย่ากับเมียเลยดี แล้วกลับไปขับ accord

Edited by - นายที on 07 April 2011 15:42:34

thipnara
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 27 July 2010 :  00:57:56  Show Profile  Reply with Quote
55555 ไม่มีความรู้เลยพี่

แต่ชอบ last exit ของพี่มากครับ

ttl + v4 + 3x

Edited by - thipnara on 27 July 2010 00:58:25
Go to Top of Page

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 27 July 2010 :  01:00:06  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by thipnara

55555 ไม่มีความรู้เลยพี่

แต่ชอบ last exit ของพี่มากครับ

มีเมียแล้วจะรู้สึก

modder
ตัวพ่อ

Posted - 27 July 2010 :  01:06:06  Show Profile  Reply with Quote
H1 เป็นรถที่น่่าสนใจมาก แต่ต้องมคนขับให้
แต่ estima ก็เป็น ช้อยที่ดีนะ

exposure for shadow
develop for highlight

mhonpoo
สมาชิกใหม่

Posted - 27 July 2010 :  03:58:03  Show Profile  Reply with Quote
alphard มือสอง น่าจะเหมาะ กับ น้าบอย ครับ
ไม่เทอะทะ และ เบาะตอนกลางทำดีมากครับ นั่งสบายกว่า ตู้โฟลก์ เยอะเลย ที่สำคัญ ประตูไฟฟ้า ขึ้นลง สะดวกครับ

CR-V ก็โอนะครับ พี่เขย ผมใช้อยู่ ขนของเล่นมาบ้านผม ทียังกะย้ายบ้านครับ

http://www.prapholphotography.com
http://www.facebook.com/leicamate

rapper
ตากล้องพ่อลูก(ไม่)อ่อน

Posted - 27 July 2010 :  07:19:51  Show Profile  Reply with Quote

ในตัวที่บอยลิสท์มา ผมจัดเป็นสองกลุ่ม กลุ่ม MPV นี่ Estima มาแรงสุด (ราคาก็รู้สึกจะแรงสุดด้วย) ห้องโดยสารกว้างขวางดี ขึ้นลงสะดวก ช่วงล่างนิ่มเป็นเอกลักษณ์ของรถระดับกลางของ Nissan เค้า ... รองลงมาก็ Stream ครับ เจ้า Honda นี่ภายในอาจจะเป็นกล่องๆ ไปหน่อย แต่ก็มีที่ผมโปรดปรานคือระบบเกียร์อัตโนมัตินิ่มนวลสุดๆ จะแพ้ก็แค่ Mitsubishi เท่านั้นแต่รถในเกรดนี้ Spacewagon ของพี่สามแฉกสู้สองรุ่นแรกที่เอ่ยมาไม่ได้

กลุ่มรถ Executive ก็คงต้อง Alphard ครับ ดีครบถ้วนทั่ว แต่บอกไว้ก่อนว่าใหญ่เกิน ไม่เหมาะกับชีวิตประจำวัน เว้นแต่จะมีคนขับให้ถึงจะลงตัว ส่วน H1 รถดี แต่ไม่ควรเล่น แบรนด์เกาหลีเพียงอย่างเดียวที่ผมซื้อคือเครื่องซักผ้าครับ เหตุผลเดียวคือคุณภาพมันเลวกว่าแบรนด์ญี่ปุ่นไม่มาก คือของพวกนี้ใช้ซัก 5 ปีก็ต้องมีซ่อมซักรอบละ ระยะยาวคำนวณแล้วยังถือว่าถูกกว่า คุ้มกว่า

หลายเดือนก่อนช่วงที่ผมทำตัวว่างงานอยู่ มีบริษัทเครื่องใช้ไฟฟ้ายักษ์ใหญ่เกาหลีมาทาบทามไปทำงาน ผมปฏิเสธด้วยเหตุผลสุดเปรี้ยว(ตรีน)ว่า ผมไม่ believe สินค้าเกาหลีครับ คนโทรมาทาบทามมึนไปเลย ขนาดตกงานอยู่นะเนี่ย

KORN

Posted - 27 July 2010 :  07:32:07  Show Profile  Reply with Quote
ผมเองใช้ Seat Alhambra อยู่ ซึ่งเข้าใจว่ารถรุ่นนี้นำเข้ามาปีสุดท้ายปี 03
แต่คันที่ผมใช้อยู่ก็เป็นมือสอง เป็นรถปี 01 ใช้มาแล้วเกือบ 3 ปี รถใหม่ราคา 2 ล้าน หรือ 2 ล้านนิดๆ แต่ผมได้มา 640,000.-
เรื่องซ่อมบำรุงไม่ค่อยเป็นปัญหาเพราะผมขับรถตระกูลโฟล์คอยู่แล้วและมีอู่ที่ซ่อมรถตระกูลนี้อยู่แล้ว
ก่อนซื้อถามช่างที่อู่เรื่องอะไหล่เหมือนกันแต่ช่างบอกไม่มีปัญหายังมีให้ใช้อีกนานสบายใจได้

ความคิดเห็นส่วนตัว ผมว่าเป็นรถที่ใช้คุ้มค่ามาก ถ้าหากคุณเป็นคนเดินทางบ่อย เพราะใช้น้ำมันดีเซล ประหยัดเป็นเลิศ 1 ถัง กรุงเทพ-เชียงใหม่ ยังเหลือ

ข้อดี - ประหยัด สมรรถภาพยอดเยี่ยมมีเทอร์โบ
- ที่นั่ง 7 ที่อิสระสามารถถอดออกกลายเป็นรถกระบะได้เลย มีเก้าอี้ที่ปรับเป็นเบาะเด็กได้ 1 ตัว
- แอร์แยก 7 ที่นั่ง
- ห้องโดยสารกว้างขวาง นั่งสบาย
- ความปลอดภัยมาตราฐานยุโรป เกาะถนนเป็นเยี่ยม

ข้อเสีย - ช่วงล่างค่อนข้างกระด้างไม่นุ่วมนวล

เท่าที่นึกออกประมาณนี้ คิดว่าคงเป็นข้อมูลช่วยในการตัดสินใจได้

milk
เทพขาวดำ

Posted - 27 July 2010 :  08:23:53  Show Profile  Reply with Quote
ขับ saab ซิเฮีย แล้วจะรู้ว่าของถูกและดีมันมีในโลกเหมือนกันนะ

42.195

monster_boy

Posted - 27 July 2010 :  10:25:49  Show Profile  Reply with Quote
saab ที่มอง ๆ ไว้ เจอ 95 คันนึงครับพี่ แต่นั่งเป็นแวนแฮะ 5 เบาะ ผ่านครับพี่กรสมุย

ขอบคุณพี่กร รามอินทราด้วยนะครับ ไปลอง ๆ ดูมาหลายเวปแล้ว ถ่ายไม่สวยเลย พอไปเต๊นท์แถวกาญจนา ก็มีจอดไม่เยอะ คันที่จอด ก็เก่าเอาการ เดี๋ยวคงต้องหาอีกรอบครับ จิง ๆ อยากได้รถที่คุ้ม ๆ มากกว่านะพี่

ผมว่ารถใหม่มันก็แพงอ่ะ เกินงบเยอะเลย ><

monster_boy

Posted - 27 July 2010 :  10:28:31  Show Profile  Reply with Quote
ว่าแต่ว่ารถตู้ทำไมมีแต่คนบอกว่าต้องมีคนขับให้อ่ะครับ มันแย่มากเลยเหรอครับ? พอดีไม่อยากจ้างคนขับรถครับ เคยมีประสพการณ์ข้อมูลเงินเดือนรั่วไหลเพราะคนขับรถเนี่ยแหละ

ไอ้ที่ดี ก็ไม่เต็มร้อย บางวันเมา บางวันปากเหม็นบุหรี่ บางคนก็ไม่เหล้าไม่บุหรี่ แต่ปากสว่าง บางคนก็ดีนะ แต่ขับไม่ได้ดั่งใจ บางคนก็แก่ไปแซงไม่ทันใจ

สรุปคือขับกันเองมาหลายสิบปีแล้วครับ คนขับรถบ้านผมหาดียากมั่ก ๆ

Edited by - monster_boy on 27 July 2010 10:30:11

KORN

Posted - 27 July 2010 :  10:38:14  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าสนใจ Seat จริงต้องศึกษาหน่อยนะครับ
เพราะต้องรู้ปํญหาและวิธีการเช็ค
และที่สำคัญควรมีอู่นอกที่ซ่อมรถในตระกูลนี้
เท่านี้จะขับได้อย่างสบายใจไปอีกนาน

...แต่อย่าลืมว่าช่วงล่างเค้าไม่นิ่มนวลเหมือน MPV คันอื่นๆ แต่ส่วนตัวผมรับได้

monster_boy

Posted - 27 July 2010 :  11:03:54  Show Profile  Reply with Quote
ตัวเบนซินจับได้มั้ยครับพี่ หรือเลี่ยงดีกว่าครับพี่กร

KORN

Posted - 27 July 2010 :  11:13:48  Show Profile  Reply with Quote
ตัวเบนซินจะเป็นของ VOLK แต่โครงสร้างเดียวกัน

เท่าที่รู้ของ VOLK น่าจะเลิกทำไปนานแล้ว (อันนี้ไม่แน่ใจ)
ส่วนของ Seat มีแต่เครื่องดีเซล
ในรุ่นนี้เองนิยมเล่นตัวดีเซลมากกว่า เพราะความคุ้มค่านี่แหละ
และควรต้องเป็นโฉมใหม่จะดูสวยกว่าและตกแต่งภายในและภายนอกดีกว่าเก่า

tonoman
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 27 July 2010 :  11:47:46  Show Profile  Reply with Quote
เป็นผมเอา space wagon นะ ใหม่ๆ หอมๆ เล็งอยู่เหมือนกัน ^^

Zuikoholic!!!
http://www.flickriver.com/photos/tonoman
http://lungtonz.tumblr.com

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 27 July 2010 :  12:30:26  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by monster_boy

อยากได้รถที่ตอนที่สองกว้างหน่อย ขึ้นลงง่าย พ่อแม่ผมเข่าเริ่มไม่ดี นั่งกว้างขวาง ไม่แออัด มีแอร์ทุกที่นั่ง สิ่งอำนวยความสะดวกตามสมควร รถนิ่มนวล มีที่ให้วางของเด็กอ่อน และเด็กโตได้พร้อมกัน และสามารถให้ผู้ช่วย-พี่เลี้ยงน้องเข้านั่งตอนที่สามได้ง่าย เก็บรถเข็นเด็กได้สักคันนึง และวางที่นั่งเด็กสองตัวครับ

(จริง ๆ ไม่ได้ไปพร้อมกันหมดทีเดียวนะครับ สลับ ๆ กัน บางวันไปแค่ผมกับครอบครัว บางวันไปกินข้าว ก็ไปกันหมด แต่นาน ๆ ที)

จากข้อที่คุณบอยอยากให้แถว 2-3 ขึ้นลงสะดวก เชียร์รถที่ประตูเป็นแบบ slide ครับ Spacewagon แถว 3 นั่งลำบาก และขึ้นลงไม่สะดวกครับ ไม่สบายครับ เป็นผมผมจะชอบ Estima มากสุด เพราะขับแล้วยังไม่ต่างจาก Sedan มากครับ ส่วน H1 ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน ขับ ok ไม่ค่อยได้ขับเร็ว ยังไม่เคยขับเกิน 120KM/Hr เพราะขับแค่วันอาทิตย์ตอนไปกินข้าวกันทั้งบ้าน ความเกาะถนน feeling ต่างๆไม่รู้ครับเพราะปกติถ้าขับไกลๆคนรถขับคันนี้เลยไม่กล้าตอบว่าเกาะถนนหรือเปล่า แต่ความนิ่มถือว่า ok ผมว่านิ่มกว่า Caravelle แต่เกาะถนนสู้ Caravelle ไม่ได้ Caravelle นี่ เคยขับกลับจากเขาใหญ่ 160KM/Hr ยังสบายๆ

ถ้าไม่อยากจ้างคนรถ H1 / Alphard ผมว่าพอขับเองได้แต่เทะทะไปนิดหาที่จอดลำบากหน่อย แต่ถ้าไม่ได้ไปพร้อมกันหมดบ่อยๆ เอา Estima ดีกว่าครับ

ของผม H1 ซื้อมารื้อทำเบาะใหม่ทั้งคัน ให้เป็น 7 ที่นั่ง อาจจะขนของไม่จุนัก แต่นั่งสบายดี เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูละกันนะครับ

รูปประกอบครับ รถผมที่ทำเบาะมาใหม่แล้ว นั่งสบายเกือบเท่า Alphard ในราคาแบบ H1 ครับ

และที่เก็บของด้านหลังที่บอกว่าจะไม่จุนักครับ ถ้านั่งเต็มๆรถ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

Edited by - APO G on 27 July 2010 15:17:36

milk
เทพขาวดำ

Posted - 27 July 2010 :  13:51:41  Show Profile  Reply with Quote
95 van นี่สวยที่สุดเลยนะ ชอบมั่กๆ แต่ไปไม่ไหว ค่าตัวไม่ถูก

42.195

Maximuz
เทพขาวดำ

Posted - 27 July 2010 :  15:21:15  Show Profile  Reply with Quote
ALPHARD เท่านั้นครับบอย จบข่าว นั่งสบาย ขับก็ง่าย
ตอบโจทย์ทุกข้อ
ไม่เชื่อลองให้ ที่บ้านไปนั่งดูนะครับ แล้วจะติดใจ

Maximum Live

monster_boy

Posted - 27 July 2010 :  16:27:25  Show Profile  Reply with Quote
รบกวนพี่กรอีกทีนะครับ

บอกราคาผ่าน ๆ กันทั้งคู่ ยังไม่ได้ต่อรองครับ ตัวแรกไปลองดูตัวจริงมาแล้ว ผมชอบ แฟนชอบ ลูกชายก็ชอบ สภาพดี ที่เหลือคงต้องหาคนช่วยดูใส้ในครับ

อันนี้ตัวที่ผมไปดูมาวันนี้ครับ ชอบมากคับ

http://www.thaicar.com/showroom1.php?GID=98164&customer_id=Tent821

อีกตัวอยู่บางนา น่าจะสภาพดีกว่านะครับ

http://www.thaicar.com/showroom1.php?GID=115647&customer_id=Tent061

ทั้งสองตัวยังไม่ได้ต่อรองเรื่องราคา งบเท่านี้ ได้เท่านี้ ผมกับแฟนแฮปปี้ครับ

แต่ยังไม่ได้มีผู้ช่วยดูให้ครับ หากมีคนช่วยดูแล้วไม่ผ่าน ก็ยกเลิกเลย กำเงินมุ่งหน้า estima ลูกเดียวครับ ข้อหาชอบประตูเลื่อนไฟฟ้า เข้าออกสะดวก ราคากลาง ๆ ค่าเลี้ยงดูกำลังสวย หาคนดูแลไม่ยาก

ส่วนรถที่เหลือ ๆ ก็ไปลองมาเกือบหมดเลยครับ เพิ่งรู้ว่าแถวบ้านผมเต๊นท์รถเยอะโคตร

อัลพาร์ด ใหญ่ไป ชอบ แต่ใหญ่เกิน ส่วน spacewagon , odyssey ก็ผ่านครับ ประตูเปิดออก เข้าออกแถวสามไม่สะดวกเท่าไหร่ (อย่างที่พี่ปิงบอกเป๊ะเลย) และภายในดูไม่สมราคาค่าตัว

ส่วน estima กำลังชั่งใจ และมอง ๆ หาอีกทีครับ พอดีวันนี้รีบ ๆ ครับ เลยลอง ๆ นั่งดูแค่ estima กับ seat นี่แหละครับ

ส่วนตัวตอนนี้เอียงไปทาง seat แต่ก็กำลังถามตัวเองว่าจะเลือกถูกหรือเปล่านะครับ เคยขับรถยุโรป และก็เคยเข็ดกับมัน แต่ก็อยากได้รถดี ๆ น่ะครับ บอกไม่ถูก ทั้งรักทั้งเกลียด อิอิ

Edited by - monster_boy on 27 July 2010 16:33:24

monster_boy

Posted - 27 July 2010 :  16:37:41  Show Profile  Reply with Quote
มานั่งนึก ๆ ว่า ไหงไป ๆ มา ๆ จับรถอะไร อยากได้รถอะไรกันแน่

ที่แน่ ๆ ไม่เอา fotruner ครับ :D hihi

แฟนไม่ชอบง่ะครับ

loong thom

Posted - 27 July 2010 :  18:20:21  Show Profile  Reply with Quote
ไม่ลองดู Benz vito ดูครับ ราคาที่คุณ boy บอกมาหาใด้ในตลาดบ้านเราครับ benz ก็คือ
benz ครับ. คุณ boy ใช้ Lieca คุณ boy รู้อยู่แ้ล้ว vito ครับ

loong thom

Posted - 27 July 2010 :  18:28:59  Show Profile  Reply with Quote
อะไหล่หางาย ไม่แพง ศูนย์ มีทั่วประเทศ คันไม่ใหญ่ ขับเองใด้ MPV 7ที่นั่งของแท้
สำหรับ ครอบครัวจริงๆ ดูlink นี้ก็ใด้ครับง่ายดี ราคา หลากหลายครับ
http://www.one2car.com/search/Search_Result.aspx?type=3%2c6&Brand=B0032
ผมชอบคันนี้ ราคาหน้าใช้ครับhttp://www.one2car.com/MERCEDES-BENZ_V-CLASS/G13100346

Edited by - loong thom on 27 July 2010 21:19:37

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 27 July 2010 :  21:25:58  Show Profile  Reply with Quote
Estima.

modder
ตัวพ่อ

Posted - 27 July 2010 :  21:29:31  Show Profile  Reply with Quote
เสี่ย บ้านผมมีทั้งสามแบบ volk alphard estima

volk กับ alphard ต้องมีคนขับ ขับเองไม่สะดวก
ถ้า จะขับเองใช้ชีวิตแบบประจำวันได้ จัด ไป estima กว้างขวาง ผมเเคยเอา กล้อง ไม้ยักษ์ ยัดเข้าไปมาแล้ว
ด้านหลังเบาะแถวสามปรับ แบบไฟฟ้า

H1 เป็น best choice นะ ถ้าเป็นของดีราคาถูก
ถ้ามีตังค์อยากขับเอง ก็ estima แต่เข้าแถวสามลำลากนิดหน่อย
volk สามารถ ติดกระจกระหว่างคนขับกับคนนั่งได้

ผู้บริหารขั้นเทพหลายๆ คน ผมเห็นเค้าใช้แต่ volk กันนะ ช่วงล่างยัง เป็นที่ยอมรับมาสุดตอนนี้

อนี่ง อุปกรณ์ภายในรถญี่ปุ่นดีกว่าเยอะ ยุโรป ได้ช่วงล่างกับตัวถัง
ความเร็วไม่ใช่สิงสำคัญ หรือจำเป็นสำหรับ รถครอบครัว

modder
ตัวพ่อ

Posted - 27 July 2010 :  21:32:22  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by monster_boy

ว่าแต่ว่ารถตู้ทำไมมีแต่คนบอกว่าต้องมีคนขับให้อ่ะครับ มันแย่มากเลยเหรอครับ? พอดีไม่อยากจ้างคนขับรถครับ เคยมีประสพการณ์ข้อมูลเงินเดือนรั่วไหลเพราะคนขับรถเนี่ยแหละ

ไอ้ที่ดี ก็ไม่เต็มร้อย บางวันเมา บางวันปากเหม็นบุหรี่ บางคนก็ไม่เหล้าไม่บุหรี่ แต่ปากสว่าง บางคนก็ดีนะ แต่ขับไม่ได้ดั่งใจ บางคนก็แก่ไปแซงไม่ทันใจ

สรุปคือขับกันเองมาหลายสิบปีแล้วครับ คนขับรถบ้านผมหาดียากมั่ก ๆ

ต้องสอน คนขับรถ ให้ได้ดั่งใจ
พี่ทำกระทั้งขับรถให้คนขับรถนั่งก็ทำมากแล้ว
สะดวกมาก เรื่องมารยาทการแต่งตัวก็ต้องสอน

monster_boy

Posted - 28 July 2010 :  08:30:05  Show Profile  Reply with Quote
ตอนนี้เลือก estima เป็นตัวเลือกแรก ๆ ครับ

แล้วก็ seat เป็นอีกตัว ถ้าตัวที่ชอบ ไม่ผ่าน จะเปลี่ยนไปหา estima 06-08 แทนครับ

modder
ตัวพ่อ

Posted - 28 July 2010 :  08:37:51  Show Profile  Reply with Quote
รถให้ครอบครัว กับเด็กๆ นั่ง แล้วมีศักยภาพ อย่าไปหารถมือสองเลย
seat เสีย แล้วหาที่ซ่อมง่ายหรือเปล่า ออกตจว ไม่น่าจะหาซ่อมได้นะ
ส่วน estima ถ้าจะเอา ก็ไม่ควรเอา hybrid ถ้าขับทางไกลตลอด
แต่ ถ้าใช้สำหรับรถติดในกทม ก็เอาเหอะ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 28 July 2010 :  08:38:02  Show Profile  Reply with Quote
vito <-- รถตู้ประกอบเกาหลี ของ เบนซ์ ไม่ค่อยเป็น เบนซ์ เท่าไหร่ สั่งเข้ามาเป็น ตัวถังกับเครื่องมีคอนโซล เบาะทำในไทยทั้งหมด งานไม่ค่อยเข้าท่า
V-Class <-- แพงสาด เอิ๊กๆ

ขอให้เลือกรถได้ถูกใจครับ ผมไม่มี comment เรื่องรถพวกนี้เลย ไม่เคยใช้ ไม่เคยดู
คิดๆอยู่ว่าจะหาให้คุณพ่อ กับ คุณแม่ แล้ว หาคนขับดีๆ มาติดไอ้ตรงคนขับดีๆเนี่ยแหละ เลยเอาไว้ก่อนมาหลายปีละ :D

www.tadeegallery.com

monster_boy

Posted - 28 July 2010 :  08:52:36  Show Profile  Reply with Quote
ปัญหาของผมคือ estima ตัวใหม่ ของใหม่ มันแพง เกินงบไปน่ะสิครับพี่มด

จริง ๆ คือที่ตั้งไว้ล้านห้า มาลอง ๆ คิดดูกับแฟนผมอีกที ก็หน้าเขียวแล้วแหละ

เพราะลืมว่าทุก ๆ ปีจะต้องจ่ายประกันหลายเล่ม รวม ๆ กันก็สามแสนก่าแล้ว เลยเลี่ยง ๆ อะไรที่เสี่ยงต่อการจ่ายประกันดีก่าครับพี่

ไม่ก็เอารถตู้ที่มีในบ้านมาใช้พลาง ๆ ก่อนล่ะวุ้ยตอนนี้

เห็นด้วยกับพี่ปุ๋ยครับ คนขับรถที่ดี ๆ เนี่ย หายากมาก ๆ ๆ ๆ

Edited by - monster_boy on 28 July 2010 08:59:30

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 28 July 2010 :  08:58:32  Show Profile  Reply with Quote
คันของคุณ apo g เข้าท่าแฮะ

monster_boy

Posted - 28 July 2010 :  09:00:59  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by soranai

ใช่มะครับ ขายระเบิดระเบ้อเลยเชียวน้า ล้านต้น ๆ แต่งหรู ๆ

ไปลอง ๆ จับ ๆ เหมือนกันครับ เสียดายขาดสระว่ายน้ำ

modder
ตัวพ่อ

Posted - 28 July 2010 :  11:06:58  Show Profile  Reply with Quote
H1 is really good choice for this budget

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 28 July 2010 :  11:22:16  Show Profile  Reply with Quote
quote:

quote:

ใช่มะครับ ขายระเบิดระเบ้อเลยเชียวน้า ล้านต้น ๆ แต่งหรู ๆ

ไปลอง ๆ จับ ๆ เหมือนกันครับ เสียดายขาดสระว่ายน้ำ

คันนี้เบ็ดเสร็จหมดไปราวๆ 1.5-1.6 MB ครับ ติ 2 อย่างครับ ประตูไม่ slide ไฟฟ้า (พ่อแม่ไม่สะดวกเท่าไหร่ แต่ ok ไม่ได้ลำบาก) กับเสียดายตอนทำเบาะเลือกที่วางเท้าไม่เป็น เลือกแบบนี้วางเท้าไม่สบายเท่าไหร่ครับ มันยังลาดๆ น่าจะเลือกแบบมีเบาะวางเท้าที่ปลายเท้าไปเลย อย่างอื่น ok หมดครับ ขับเองพอชินแล้ว ไม่ลำบากในการหาที่จอดเท่าไหร่เพราะผมติดกล้องทั้งหน้าทั้งหลัง ให้เวลาจอดง่ายหน่อย

ส่วนตัวผมว่าความนิ่ม และความเกาะถนน H1 อยู่ระหว่าง Alphard กับ Caravelle ครับ คือเกาะไม่เท่า Caravelle แต่ดีกว่า Alphard และนิ่มไม่เท่า Alphard แต่ นิ่มกว่า Caravelle

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

loong thom

Posted - 28 July 2010 :  19:40:24  Show Profile  Reply with Quote
quote:

vito <-- รถตู้ประกอบเกาหลี ของ เบนซ์ ไม่ค่อยเป็น เบนซ์ เท่าไหร่ สั่งเข้ามาเป็น ตัวถังกับเครื่องมีคอนโซล เบาะทำในไทยทั้งหมด งานไม่ค่อยเข้าท่า
V-Class <-- แพงสาด เอิ๊กๆ

ขอให้เลือกรถได้ถูกใจครับ ผมไม่มี comment เรื่องรถพวกนี้เลย ไม่เคยใช้ ไม่เคยดู
คิดๆอยู่ว่าจะหาให้คุณพ่อ กับ คุณแม่ แล้ว หาคนขับดีๆ มาติดไอ้ตรงคนขับดีๆเนี่ยแหละ เลยเอาไว้ก่อนมาหลายปีละ :D

ตัวที่ทำในเกาหลีน่าจะเป็น benz MB 100The Mercedes-Benz MB100 is a small panel truck (van) made by Mercedes-Benz in three different versions: a cargo van, a passenger van (#8220;bus#8221;) with more windows, and a camper-van.

The vehicle was powered by a 2.4 litre diesel making about 55 kW (73 hp), an engine also used in the Mercedes Benz 207D. Production began in 1981, at the Vitoria factory in northern Spain. In 1992 the MB100 was given a slanted radiator and an extended front end, intended among other things to enhance safety in a collision.

In Germany the MB100 was offered from 1988 to 1995 as an extension of Daimler-Benz's commercial motor vehicle range. The MB100 was eventually replaced by the Mercedes-Benz Vito.

Also, SsangYong produced a rebadged version of the bus variant called the SsangYong Istana

ส่วน ตัว vito น่าจะตามนี้นา ?The Mercedes-Benz Vito is a light van produced by Mercedes-Benz in Vitoria, Spain. From the name of the city Vitoria came the name Vito. The name was also derived from an exemplary, long-standing employee, Vito Rosenstein[citation needed]. Vito's dedication to the company resulted in an unusually high accolade.

ถ้าผิดก็ขอโทษโตยครับ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 29 July 2010 :  10:42:49  Show Profile  Reply with Quote
น่าจะเป็นตามที่ลุงทอมว่านะครับ Benz เกาหลีคือ MB100 ครับ ถ้าเป็น Vito หรือ V-Class แล้วเนี่ยไม่น่าจะใช่ แต่... V เนี่ยตอนผมเอารถไปทำเครื่องเสียง เจ้าของร้านเค้าก็พูดให้ฟังนะครับว่าลูกค้าเค้าหลายรายมากที่บ่นว่าจุกจิกเหลือเกิน แต่ก็ได้ยินมาอีกเหมือนกันว่าโฉมปัจจุบันดีกว่าโฉมเก่ามากๆน่ะครับ แต่ไม่แน่ใจนะครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 29 July 2010 :  10:59:12  Show Profile  Reply with Quote
ผมอาจจะผิิดครับ ข้อมูลเก่า

แต่ H1 นี่พอสังเกตุแล้ววิ่งกันเยอะจัง

ถ้าเข้าใจไม่ผิด Vito กับ V-Class เป็นคนละตัวกันครับ

แต่ base body เดียวกัน บ้านเราสั่ง Vito มาแล้วบอกว่าเป็น V-Class ครับ

ผมเองก็จำไม่ได้ครับว่าต่างกันยังไง เพราะ ชื่อ V-Class จริงๆ น่าจะเป็น Vaneo ครับ และ Vito บ้านเราที่เอาเข้ามาส่วนใหญ่ มาทำที่นั่งเองครับ เพราะถูกกว่าเยอะ

ผิดยังไงก็แก้ไข้กันด้วยครับ ผมเองก็ไม่ถนัดรถกลุ่มนี้

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 24 January 2011 :  23:33:23  Show Profile  Reply with Quote
ตอนนี้ Estima เจ้าไหน deal ดีที่สุดครับ

ขออนุญาตขุดกระทู้

Edited by - barbapapa on 25 January 2011 08:19:47

monster_boy

Posted - 25 January 2011 :  07:55:13  Show Profile  Reply with Quote
ฮือ ๆ ยังไม่ได้ซื้อรถเลย T T

monster_boy

Posted - 13 March 2011 :  19:52:54  Show Profile  Reply with Quote
Yes จองรถกิมจิแล้ว เดือนหน้าแล่น ขอบคุณป๋า ๆ มั่ก ๆ ครับ จองกฏินเลิกเล่นกล้องไปอีกห้าปี
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000