Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 ถามเรื่องส่งของคืนใน eBay+++ปิดเคสเรียบร้อย
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 30 June 2010 :  16:22:26  Show Profile  Reply with Quote
พอดีลองบิดเลนส์มา ตอนดูในภาพและที่บรรยายเลนส์สภาพดี ไม่มีฝ้าย รา หรือถลอกใดๆ แต่ปรากฏว่าพอได้รับ เลนส์มีราเดินเล่นอยู่ด้วยบริเวณรอบๆเลนส์ด้านหลัง

เมล์ไปบอกคนขาย เค้าบอกว่า ไม่น่าเป็นไปได้เพราะเลนส์ทุกตัวเค้าตรวจสอบมาแล้วว่าไม่มี แต่ถ้าไม่พอใจก็ยินดีคืนเงินให้เต็มจำนวนถ้าเราส่งของคืนกลับไปในสภาพเดิม

อยากทราบว่า เราจะต้องเปิดเคส หรือ รายงานไปทาง eBay หรือ paypal ก่อนส่งของกลับรึเปล่าคะ
หรือสามารถส่งกลับไปให้ผู้ขายได้เลย โดยส่งแบบที่ tracking ได้

เพราะลองเมล์ไปถามคนขายแล้วว่าในกรณีนี้ เราจะเปิด dispute ที่ paypal ไว้ระหว่างรอ full refund แต่ คนขายกลับบอกว่า
I have already offered you a full refund on safe return of the lens now. If you want to open a dispute in Paypal, then I am not OK with that, as I could not have done more, but its your choice.

แอบงงว่าควรทำไงกันแน่เพื่อไม่ให้โดนเอาเปรียบค่ะ

www.flickr.com/archaeoh

Edited by - นายที on 12 July 2010 14:06:02

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 30 June 2010 :  16:40:47  Show Profile  Reply with Quote
ส่งคืนแบบดีๆ ถ่ายรูปไว้ให้เรียบร้อย มีใบส่งของให้ครบๆ ก็ไม่น่ามีปัญหา เก็บ e-mail ไว้ด้วยครับ เพราะ สุดท้าย e-mail ใช้เป็นหลักฐานได้ครับ

ถ้าเป็นคนขายที่ มี ประวัติขายดีๆ ส่วนมากไม่มีปัญหา แต่ ที่เซ็งคือ ค่าส่งไม่ถูกนะครับ :>

www.tadeegallery.com
Go to Top of Page

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 30 June 2010 :  16:46:53  Show Profile  Reply with Quote
โดนอยู่เหมือนกัน กำลังจะถ่ายรูปแล้วส่งเมลล์ไป partial refund ..
ถ้าได้คืนมาส่วนนึงก็น่าจะพอรับได้ เอาไว้เป็นค่า CLA และค่าเสียเวลา

แต่ก่อนอื่นต้องแน่ใจว่า CLA มาแล้วจะคุ้มค่ากับที่เก็บไว้จริงๆอ่ะนะ

barbapapa
หัวหน้าแก๊งโพลา

Posted - 30 June 2010 :  20:35:59  Show Profile  Reply with Quote

ลองดูเงื่อนไขใน description ก่อนครับว่ารับผิดชอบอะไรบ้างในกรณีที่ของไม่ตรงกับรายละเอียด
ปกติแล้วคนขายจะไม่รับผิดชอบเรื่องค่าส่งกลับครับ แต่อาจจะบ่นเค้าได้ว่าของไม่ตรงกับที่บอกจริงๆ แล้วเราก็ไม่ Happy ด้วยถ้าต้องเสียเงินค่าส่งกลับโดยที่เราไม่ผิด อย่าลืมบอกว่า ur action will reflect.on feedback เวลาส่งกลับสำคัญมากที่ต้องส่งแบบที่ tracking ได้เพื่อให้แน่ใจว่าของถึงมือผู้รับจริง ๆ ก่อนส่งถ่ายภาพภายนอก ให้ละเอียดรวมทั้งเลนส์ด้วยว่ามีตำหนิตรงไหนบ้าง เพื่อเอาไว้ยันกรณีคนขายงี่เง่า

แต่ถ้าได้ของมาในราคาไม่สูง และคุ้มค่าในการส่งไปล้าง แล้วน่าจะหาย ลองดูว่าเป็นราเป็น หรือราตาย (ราที่ไม่เจริญเติบโต และฝังตัวที่ Lens coating) ราชนิดนี้จะล้างไม่ออก หรือถ้าออก ต้องกอดคอ Coating ตายตกไปตามกัน - ในกรณีแรกขอ Partial refund ค่าใช้จ่ายในการล้าง และค่าเสียเวลา เสียความรู้สึกกลับมาสักกึ่งนึงครับ

ฐากูร
เซียน(ฐา)กูรเกิ้ล

Posted - 30 June 2010 :  20:39:02  Show Profile  Reply with Quote
ลองถ่ายรูปแล้วส่งไปให้ผู้ขายดูก่อนว่ามีปัญหาแน่นอน และลองหาข้อยุติกับทางผู้ขายดูก่อนว่าถ้าล้างได้จะให้ refund เท่าไร แต่ถ้าต้องส่งคืนก็ขอ full refund รวมค่าส่งด้วยเพราะถือว่าเป็นความผิดของผู้ขาย (ต้องอ่านข้อมูลที่ผู้ขายให้ไว้ตอนขายของด้วยว่าบอกอะไรไว้บ้างนะครับ)

barbapapa

Posted - 30 June 2010 :  20:41:15  Show Profile  Reply with Quote
ในกรณีที่ Buyer และ Seller ตกลงกันได้ ไม่ต้องเปิด Dispute ครับ
แต่ถ้าขอค่าส่งกลับแล้ว Seller ไม่ยอม (ดูบริบทในเงื่อนไขการขายก่อน)
เปิด Dispute ได้เลย และยื่นเงื่อนไขว่าถ้ายอมจ่าย Partial refund จะยอมปิด Case ครับ

นายต่อ
Only Zeiss

Posted - 01 July 2010 :  00:06:57  Show Profile  Reply with Quote
ราที่ตรวจเจอ สามารถถ่ายภาพออกมาได้ไหม ถ้าได้ เก็บภาพไว้ดีๆ จะเป็นหลักฐานสำคัญไว้แสดงกับทาง paypal เคสนี้ ถ้าคนขายไม่ยอมรีฟันด์รวมค่าชิป ผมว่าopen disputeเลยดีกว่า เพราะรีฟันด์จาก paypal จะรวมค่าส่งที่เราจ่ายไปครั้งแรกด้วย
การส่งกลับ ต้องส่งแบบลงทะเบียนนะครับแล้วต้องเก็บหลักฐานไว้ด้วย เผื่อคนขายอ้างว่าของไม่ถึง เเล้วอย่าลืมแจกแดง อย่าใจอ่อน

Are you marry, Yes im marry, no you're lie, #$%^&*(

Edited by - นายต่อ on 01 July 2010 00:20:48

barbapapa

Posted - 01 July 2010 :  00:22:59  Show Profile  Reply with Quote
ฝ้า รา ทุกชนิด สามารถถ่ายออกมาให้เห็นได้ครับ
รูปที่ถ่ายได้ออกจะเลวร้ายกว่าของจริงด้วย
ลองใช้ไฟฉายเล็ก ๆส่องย้อนเข้ามาเวลาถ่าย
โดยส่องเป็นแนวเฉียง ๆ ขยับไปมาให้เห็นราชัดที่สุด
ถ่ายเก็บไว้ทั้งสองด้านเลยนะครับ

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 01 July 2010 :  02:03:21  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณพี่ๆค่ะ เดี๋ยวลองเจรจากะคนขายดู

ส่วนเรื่องรา ออฟดูไม่เป็นอ่ะค่ะ ว่าเป็นชนิดไหน วานพี่ๆช่วยดูให้หน่อย อันที่จริงก็เป็นไม่มากมาย แต่ก็เสียความรู้สึก
ลองคุยกะคนขายแล้วว่า ราคาที่บิดไป ควรจะเป็นเลนส์ที่อยู่ในสภาพดีกว่านี้สิ ถ้ารู้ว่ามีราก็คงไม่ให้ราคานี้ไป แต่เค้าก็ไม่ยอมค่ะ เค้าบอกว่า เค้าแน่ใจว่าเลนส์เค้าไม่เป็นอะไร

barbapapa

Posted - 01 July 2010 :  08:29:25  Show Profile  Reply with Quote

คิดว่าเป็นราตายที่ล้างไม่ออก
เตรียมเปิด Dispute ได้เลยครับ

barbapapa

Posted - 01 July 2010 :  10:50:25  Show Profile  Reply with Quote

มาดูที่จอคอมอีกที เผลอ ๆมีฝ้าด้วยนะ

ลองเอาไฟฉายส่องย้อนดูครับ

jaggi
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 01 July 2010 :  10:52:30  Show Profile  Reply with Quote
เห็นสภาพแล้วเซ็งแทนเลยครับ

เป็นไม่น้อยเลยนะเนี่ย เอาใจช่วยครับ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 01 July 2010 :  11:57:05  Show Profile  Reply with Quote
โอ้... เห็นสภาพแล้วเซ็งแทนเลยครับ แล้วดูท่าทางคนขายจะกวนตีนไม่น้อยด้วย น่าจะเป็นอย่างที่พี่เบ๊ว่าครับ เตรียมเปิด dispute ได้เลยครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

Edited by - APO G on 01 July 2010 13:56:13

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 01 July 2010 :  12:21:43  Show Profile  Reply with Quote
อาหารหนัก!

ฐากูร
เซียน(ฐา)กูรเกิ้ล

Posted - 01 July 2010 :  17:20:39  Show Profile  Reply with Quote
...แต่เค้าก็ไม่ยอมค่ะ เค้าบอกว่า เค้าแน่ใจว่าเลนส์เค้าไม่เป็นอะไร...

ผมว่าลองส่งรูปที่ถ่ายตามข้างบนไปให้ทางผู้ขายดูก่อนจะได้เข้าใจตรงกันว่ามีปัญหาจริงๆ แล้วค่อยคุยกันเรื่องจะแก้ไขกันอย่างไรนะครับ

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 02 July 2010 :  15:27:39  Show Profile  Reply with Quote
รูปส่งไปให้ดูตั้งแต่ครั้งแรกแล้วค่ะ
ตอนนี้พยายามติดต่อคนขายอยู่แต่ไม่ตอบกลับมา เดี๋ยวจะเปิด dispute แล้วค่ะ

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 04 July 2010 :  23:37:32  Show Profile  Reply with Quote
โอ๋ อยู่เมืองไรอะ
ถ้าจะฝากซื้อของหน่อยได้ปะครับ

www.hipfotobyblackcat.com

milk
เทพขาวดำ

Posted - 05 July 2010 :  10:59:06  Show Profile  Reply with Quote
รานี่ไม่น่าจะเกิดระหว่างการขนส่งมานะครับ ผมว่าคนขายไม่ซื่อมากกว่า แต่ไม่มีความรู้เรื่องอีเบย์แนะนำอะไรไม่ได้ครับ

42.195

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 05 July 2010 :  12:15:44  Show Profile  Reply with Quote
รบกวนขอทราบชื่อ seller หน่อยได้มั๊ยครับ จะได้หลีกเลี่ยงครับ ขอบคุณครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

barbapapa

Posted - 05 July 2010 :  12:52:01  Show Profile  Reply with Quote
เคยเจอกับคนขาย (คนไทยด้วยครับ) ตอนแรกบอกไม่มี รา ฝ้า สิว เสี้ยน

พอดูเลนส์ โอ้โห ! แต่คิดว่าน่าจะเกิดขึ้นไม่นาน น่าจะล้างออก (เชื่อในคำพูด)

ปรากฎว่าล้างไม่ออก เลยไม่รู้ว่าทำมึนแกล้งไม่รู้ หรือดูเลนส์ไม่ออกจริง ๆ

ลงรูปตัวอย่างเลนส์ที่เกิดรา อันนี้ดูค่อนข้างยากว่าเป็นราเป็นหรือราตาย

อันนี้เป็นรา + ฝ้า

อันนี้เป็นระยะแรกของ Lens Separation

ด้านหลัง

Super Scratch ที่เลนส์ชิ้นหลังซึ่งเกิดจากการเช็ดแบบ Hardcore + ฝ้าที่รอบ ๆเลนส์

Separation ระยะสุดท้าย จะเกิดรอบ ๆเลนส์เหมือนรุ้งเต็มวง

Edited by - barbapapa on 05 July 2010 12:53:01

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 05 July 2010 :  14:43:58  Show Profile  Reply with Quote
พี่เบ๊ถ่ายรูปเลนส์ที่มีปัญหาได้ชัดมากๆ ถ่ายเก่งจริงๆครับ ได้ความรู้ไปด้วยเลยครับ ขอบคุณครับพี่

ขออนุญาตถามต่อหน่อยครับพี่ ภาพที่เป็นระยะแรกของ Lens Separation กับภาพด้านหลัง นี่ดูไม่ออกอ่ะครับพี่ว่าเป็น separation ตรงไหน รบกวนอธิบายหน่อยได้มั๊ยครับพี่ ขอบคุณครับ

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 05 July 2010 :  15:06:59  Show Profile  Reply with Quote
seller ชื่อ thruthelens ค่ะ แต่น่าจะส่งเฉพาะในอังกฤษ

พี่ Black ถ้าจะฝากซื้ออะไรบอกได้นะคะ อยู่ลอนดอนค่ะ ^^

ตอนนี้ออฟเปิด dispute ไว้แล้ว แต่หายต๋อมค่ะ แบบนี้ควรทำไงดีคะ

นายต่อ
Only Zeiss

Posted - 05 July 2010 :  22:36:29  Show Profile  Reply with Quote
ต้องรอครับเท่าที่จำได้ไม่น่าเกิน30วันทางอีเบย์เขาจะสรุปปิดเคส แต่ถ้าคนขายต่อรองจ่ายแค่ ค่าสินค้าอย่างเดียวไม่รวมค่าชิพอย่าไปยอมนะครับ จะทำให้เรา ขาดทุนค่าชิพถึงสองครั้ง

Are you marry, Yes im marry, no you're lie, #$%^&*(

barbapapa

Posted - 05 July 2010 :  23:43:20  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by APO G

พี่เบ๊ถ่ายรูปเลนส์ที่มีปัญหาได้ชัดมากๆ ถ่ายเก่งจริงๆครับ ได้ความรู้ไปด้วยเลยครับ ขอบคุณครับพี่

ขออนุญาตถามต่อหน่อยครับพี่ ภาพที่เป็นระยะแรกของ Lens Separation กับภาพด้านหลัง นี่ดูไม่ออกอ่ะครับพี่ว่าเป็น separation ตรงไหน รบกวนอธิบายหน่อยได้มั๊ยครับพี่ ขอบคุณครับ

สังเกตุพื้นที่สีเข้ม ๆรอบ ๆเลนส์ครับ

กาวที่ประสานชิ้นเลนส์คอมปาวด์เริ่มจะเสื่อม

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 06 July 2010 :  11:05:04  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by barbapapa

quote:

สังเกตุพื้นที่สีเข้ม ๆรอบ ๆเลนส์ครับ

กาวที่ประสานชิ้นเลนส์คอมปาวด์เริ่มจะเสื่อม

ขอบคุณครับพี่ เข้าใจแล้วครับ เป็นความรู้อย่างดีเลยครับ ขอลมอีกครั้งครับว่าพี่ถ่ายออกมาได้ชัดมากๆทุกอัน เจ๋งจริงๆครับพี่

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 06 July 2010 :  11:07:46  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by barbapapa

quote:

ขอบคุณครับพี่ เข้าใจแล้วครับ เป็นความรู้อย่างดีเลยครับ ขอชมอีกครั้งครับว่าพี่ถ่ายออกมาได้ชัดมากๆทุกอัน เจ๋งจริงๆครับพี่

milk
เทพขาวดำ

Posted - 06 July 2010 :  13:22:04  Show Profile  Reply with Quote
ผมไม่กล้าซื้อของกับอีเบย์เลยครับ เคยซื้อครั้งแรกๆมาถึงส่องไฟดู ราบาน ถ่ายรูปแล้วส่งไปได้ค่าซ่อมกลับมา อีกครั้งบอกให้ส่งกลับ ยินดีคืนเงิน แต่คำนวนแล้วเสียเงินพอๆกะซ่อมก็ช่างมัน แต่ไม่ซื้ออีกเลย

42.195

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 07 July 2010 :  07:19:48  Show Profile  Reply with Quote
คนขายตอบมาแล้วค่ะ
บอกว่า refund ให้หมดค่าของค่าชิพ

ออฟเปิดเคสไว้ 2 เคส ที่ paypal กะที่ ebay เค้าบอกว่าช่วยปิดเคสใน paypal ให้ด้วย เพราะเค้า respond ไปในเคสที่ ebay แล้ว
สังเกตคำพูดคนขายหลังจากเปิดเคสไว้เนี่ย ฟังดูซอฟท์ ไม่กวนตีนเท่าตอนแรก

อยากถามพี่ๆหน่อยค่ะว่า กรณีแบบนี้ feedback ควรให้เป็น negative ไว้หรือเปล่าคะ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 07 July 2010 :  10:33:25  Show Profile  Reply with Quote
เท่าที่จำได้ว่ามีพี่คนนึงเคยแนะนำไว้นะครับ ถ้าเปิดเคสใน PayPal คนขายจะเอาเงินออกจากบัญชีไม่ได้เลยครับ เหมือนถูก freeze เอาไว้ รอผู้รู้จริงๆมา confirm อีกทีนะครับ ฉะนั้นผมว่าอย่างเพิ่งปิดเคส PayPal เลยครับ ให้ได้เงิน refund กลับมาให้ครบก่อน ทั้งค่าของค่า ship ไป-กลับครับ อาจจะรวมค่าเสียเวลาด้วยก็ได้ครับ และไม่รู้ว่าถ้าปิดเคสไปก่อน แล้วจะมีอะไรอีกหรือเปล่าด้วยครับ

ส่วน feedback ผมว่าอย่าใจอ่อน ให้ negative ไปเถอะครับ มันเหมือนมาพูดดีเอาตอนที่หวังจะให้เราดีด้วย ตอนแรกก็กวนตีน ดูมันไม่จริงใจน่ะครับ

milk
เทพขาวดำ

Posted - 07 July 2010 :  11:06:56  Show Profile  Reply with Quote
^
^
^ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

42.195

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 07 July 2010 :  15:55:42  Show Profile  Reply with Quote
ตอนนี้คนขาย respond ในเคส paypal ว่า refuse refund อ่ะค่ะ โดยให้เหตุผลว่าเปิดเคสไว้ 2 เคสในเวลาเดียวกัน

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 08 July 2010 :  15:35:54  Show Profile  Reply with Quote
เคสจบลงเรียบร้อย ได้เงินคืนทั้งค่าของค่าส่ง ค่ะ

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำด้วยค่ะ
ขอบคุณพี่เบ๊ที่แปะรูปตัวอย่างเลนส์มีปัญหาไว้ให้ศึกษาด้วยค่ะ ^^

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 08 July 2010 :  15:56:40  Show Profile  Reply with Quote
ยินดีด้วยครับ

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 10 July 2010 :  22:53:22  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by archaeoh

พี่ Black ถ้าจะฝากซื้ออะไรบอกได้นะคะ อยู่ลอนดอนค่ะ ^^

ก่อนอื่นต้องยินดีด้วยกะ case ebay ครับ

มาถึงเรื่องฝากซื้อดีกว่า

http://cgi.ebay.co.uk/ALEX-MOULTON-AM5-531-TUBING-/260631896940?cmd=ViewItem&pt=UK_Bikes_GL&hash=item3caedf236c

พอจะช่วยไหวมั๊ยน้องโอ๋ จ๋า

www.hipfotobyblackcat.com
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000