Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 Bangkok in shambles
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

Sinar
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 20 May 2010 :  21:11:06  Show Profile  Reply with Quote
คนไทยใจสลายครับกับเหตุการณ์บ้านเมือง ทุกคนพูดเป็นเสียงเดียวกันว่าประเทศไทยพบกับการทำลายอย่างยอ่ยยับอย่างที่ไม่เคยพบมาก่อน ผมติดตามเรื่องนี้มาตลอดก็ต้องเศร้าสลดกับบ้านเกิดของเราเองถูกทำลายโดยคนของเราเอง เบื่อแล้วครับที่จะบอกว่าใคร รู้กันอยู่แล้วครับว่าใคร พูดไม่ได้ครับในที่เปิดกว้างแบบนี้ ในฐานะที่ผมเป็นคนไทยเกิดบนแผ่นดินที่เราเองและต่างชาติหลายคนที่ผมพบพานมาทั้งชีวิตกล่าวเป็นเสียงเดียวกันว่าเป็นประเทศที่สมบูรณ์ที่สุดในทุกๆด้าน ไม่ว่าจะคนก็ดี ทรัพยากรก็ดี ความสามารถของคนก็ดี สร้างให้เกิดเป็นประเทศนี้ขึ้นมาได้ เขามีความสุขทุกครั้งที่ได้มาประเทศนี้ แต่มันน่าเศร้าตรงที่คนๆเดียวครับ ทำลายมันราบคาบ ทั้งชื่อเสียงและบ้านเมืองของตัวเอง ไม่เป็นไรครับเวลายังมีอีก เรายังมีเวลาอีกที่จะดูหนังม้วนนี้ว่าจะจบอย่างไร แต่ผมขอแช่งครับ แช่งคนที่แสดงเป็นโจรปล้นแผ่นดินในหนังเรื่องนี้ ให้มอดไหม้ไปทั้งม้วนหนังที่เขาแสดงไปในกองเพลิงแค้นที่เขาจุดขึ้นเอง ใครก็ตามที่ทำให้ประเทศเป็นได้ขนาดนี้...ไปตายซะ

บ่ายวันนี้เองผมถ่ายด้วยกล้อง Leica m 4, Elmarit 135 mm. f.2.8

ศูนย์เล็งหน้าของปืน M16 ที่ทหารใช้ที่แยกคลองเตย

บังเกอร์ยางที่นำมาเผากับสภาพสนามรบในเมืองที่ย่อยยับ จุดนี้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บเยอะทีเดียว

การไฟฟ้าคลองเตยภาษีของพวกเราเองถูกทำลาย ไฟย่านนั้นดับทั้งคืน...ทำไม?

ตู้โทรศัพท์ที่ถูกทำลายย่านบ่อนไก่ ทำลายทำไม? พวกเขาเองแหละที่จำเป็นต้องใช้

Edited by - นายที on 31 July 2010 19:18:45

modder
ตัวพ่อ

Posted - 20 May 2010 :  21:37:11  Show Profile  Reply with Quote
งานแบบนี้พี่ sinar ยังต้องออกโรงเองเหรอเนี่ย

exposure for shadow
develop for highlight
Go to Top of Page

p
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 20 May 2010 :  22:43:20  Show Profile  Reply with Quote
เห็นแล้วเศร้า ขอให้กฎแห่งกรรมส่งผลโดยเร็วครับ

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 20 May 2010 :  23:02:46  Show Profile  Reply with Quote
พกสองกระบอกนั้นไปด้วยรึป่าวครับพี่

Sinar

Posted - 20 May 2010 :  23:19:21  Show Profile  Reply with Quote

น้อง SiamSummer เล่น facebook กับพี่เลยรู้หมด เอาไว้บ้าน พกไปเดี๋ยวอดไม่ได้ซุ่มยิงมันซะ ไว้รอมีรถกันกระสุนก่อน ค่อยยิงกับมันกล้องก็หนักพอแล้ว เจ้า 135mm.2.8 mm. ตัวใหม่เพิ่งได้มานี่หนักมาก แต่ถ่ายงานแบบนี้สนุกดี ....คุณ มดก็ออกไปสองวันแล้วครับ เมื่อวานมีรูปใน Flickr มาหนึ่งรูป ...คุณ P คิดเหมือนครับ

http://www.flickr.com/photos/thewin_chanyawong/

deicidemetal
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 21 May 2010 :  02:25:31  Show Profile  Reply with Quote
บ้านเมืองเสียหายหลายแสน
คนไทยต้องรับผิดชอบทุกคนล่ะครับ

ไม่รู้ทำไมที่ชอบการถ่ายฟิมล์เป็นชีวิตจิตใจ ทั้งๆที่รุ่นผมใช้และรู้จักแต่ดิจิม่อนแทบทั้งนั้น

supapong
คุณอาว์..หมอ..

Posted - 21 May 2010 :  07:19:30  Show Profile  Reply with Quote
หลายแสน??? ตกล้านไปด้วยหรือเปล่า

เป็นเกมปั่นจิ้งหรีดให้ตีกันครับ

บทเรียน บทเรียน อีกแล้ว

simperboy
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 21 May 2010 :  11:03:39  Show Profile  Reply with Quote
เศร้าโคตร .... T_T เจอพวกนี้ที... เจ๊งทั้งแผ่นดิน !

Sinar

Posted - 21 May 2010 :  11:10:06  Show Profile  Reply with Quote

คุณหมอครับขอบพระคุณกับคำที่แสนจะเหมาะเจาะ จิ่งหรีดไพร่ด้วยครับ พวกหน้าตัวเมียทั้งหลายปั่นแล้วกลัวตายไม่ได้ใช้เงินวิ่งหนีไป ก็เป็นอย่างในภาพแหละครับ มันเป็นเรื่องการศึกษาจริงๆครับต้องสอนให้คนคิดครับ ทำไมคนถึงต่างกัน ก็เพราะคิดต่างกันครับถึงเป็นอย่างนี้ ต้องสอนให้คนคิดสิ่งที่ดีคิดรอบคอบเรียนรู้ที่จะคิดกลับไปกลับมาหลายทาง และหลายครั้งว่าผิดชอบชั่วดีอยู่ที่อะไร ความรักประเทศของเราต้องมาก่อนหนือกลุ่มคนและเพื่อนฝูง ทุกครั้งผมจะบอกกับคนที่รู้จักหรือสอนลูกว่า ถ้าเราเห็นเพื่อนไม่ดี และเรารักเพื่อนเราต้องบอกเพื่อนว่าอย่าคิดนะ อย่าทำนะ มันเป็นหน้าที่ของเพื่อนที่ดีครับ นี่ไงที่พุทธศาสนาก็มีกล่าวถึงเรื่อง "อย่าคบคนชั่วเป็นมิตร" ออกมาซะจะกลุ่มนั้น แต่ถ้าเรารักเพื่อนจริงๆต้องใช้ความสามารถของเราทุกอย่างเพื่อเอาเขาออกมาจากความไม่ดีตรงนั้นให้ได้ ตัวอย่างเช่น ผมขับรถมาเกือบสี่สิบปีแล้ว ผมไม่เคยให้เงินตำรวจแม้แต่บาทเดียว ผมไม่เคยกลัวตำรวจด้วย เวลาผมถูกจับผมไม่เคยยิ้มให้ตำรวจที่คอยยืนรีดไถคนข้้างถนน ผมจะให้เขาเขียนใบสั่งหรือยึดใบขับขี่ผม แล้วผมก็ไปเสียค่าปรับที่โรงพักทุกครั้ง 300-400 บาทแล้วผมเอาใบสั่งผมมาติดไว้ที่ฝาบ้านผม ให้ลูกผมดูตั้งแต่เด็ก ว่าถ้าเราทำอย่างนี้กันทุกคน ทั้งประเทศในเวลาแค่สามเดือน ผมว่าไม่มีไอ้หน้าด้านคนไหนครับที่มายืนตากแดดแล้วไม่ได้เงินเข้ากระเป๋า เมื่อลูกผมโตเขามีรถเขาเอง (ไม่เคยต้องซื้อให้เขา) เขามาผ่อนกับพ่อแม่ทุกบาท เราไม่เคย Spoil ลูก และสิ่งที่ผมพูมใจที่สุดก็เกิด วันนึงผมไปค้นหาของในรถเขา พบว่าในรถเขามีใบเสร็จการเสียค่าปรับจราจรทิ้งอยู่ ผมน้ำตารื้นว่าคำสอนของผมมันได้ผล นี่ไงครับผมถึงบอกว่าช่วยกันคิดเถอะครับ คิดไปคิดมาหลายตลบ ว่า ใคร อะไร ที่ไหน อย่างไร และทำไม ย้อนไปเรื่องจิ้งหรีดของคุณหมอ พวกผู้นำฉลาดแกมโกงในย่านโลกที่สาม จะปั่นจิ้งหรีดที่ซื้อได้ในราคาถูก อย่างในฟิลลิปปินส์ เป็นตัวอย่างที่ดี ผู้นำชั่วใช้เงินทุกอย่างซื้อคนจน กรณีมาร์คอส เขาโกงเงินประเทศหอบเงินไปอยู่อเมริกา จนประเทศล่มจมจากรำ่รวยและเจริญกว่าไทยจนยากจนติดดินในปัจจุบัน หลังมาคอสออกไปมีการเปิดโปงสารพัดเรื่องไม่ดี แล้วจากการเลี้ยงจิ้งหรีดไม่ให้คิด เวลานี้นางมาคอสและญาติหลายคนได้เลือกตั้งเข้ามาในสภาอีก อนิจาจิ้งหรีด

SANDOZ
รองประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 21 May 2010 :  12:06:53  Show Profile  Reply with Quote
อ่านแล้วก็อินไปด้วยเลยครับ กับการเสียค่าปรับ...รบกวนถามในกระทู้นะครับ

จากการที่เราทำผิดกฏ ไม่ว่าจะขับรถเร็ว ไม่ใส่หมวกกันน๊อค หรือขับผิดกฏทั้งหลาย

ตำรวจไม่สามารถเอา "ใบขับขี่" ของเราไปได้ใช่ไหมครับ? เหมือนผมเคยได้ยินว่า ทางกฏหมายตำรวจไม่สามารถยึดใบขับขี่เราได้

ทำได้แค่เพียงออกใบสั่ง ให้เราไปเสียค่าปรับ และถ้าเราไม่ไปเสียค่าปรับ เราก็ไม่สามารถต่อทะเบียนรถได้...ขอบคุณครับ

ปล.ขอโทษกระทู้ด้วยนะครับ

Edited by - SANDOZ on 21 May 2010 15:50:51

Sinar

Posted - 21 May 2010 :  13:25:58  Show Profile  Reply with Quote

คุณ Sandoz ครับตำรวจต่ำกว่าสัญญาบัตร ไม่สามารถ ค้นรถหรือแม้ยึดใบอนุญาติขับขี่เราได้ แต่นายตำรวจไม่พอเขาก็อนุโลมกันให้พวกตำรวจเล็กๆออกมายืนข้างถนนทำได้ครับ แต่อย่างหนึ่งที่เราต้องยอมรับก็คือว่า อย่าไปสนใจหรือขอ้งใจในเรื่องเหล่านี้เลยครับ เพราะเมื่อเขาเห็นว่าเราแข็งมากไป เขาอาจทำชั่วกับเราได้หนักเข้าไปอีก เขาอยู่กันหลายคนอาจค้นโน่นนี่แล้วเอาอะไรที่ผิดกฏหมายมายัดรถเรายิ่งหนักไปใหญ่ ผมทำหน้าเกลียดมันอย่างเดียวแล้วรอให้เขียนใบสั่งมาแต่มันก็จะยึดใบขับขี่ไปทุกที ผมชอบพูดดุๆใ่ส่ตำรวจพวกนี้ เขาเห็นหน้าผมมีอายุแล้ว เขาก็ไม่กล้าเหมือนกัน เพราะเขาก็ไม่รู้ว่าเราเป็นใครเหมือนกัน ก็ผมยังไม่รู้เลยว่าผมเป็นใครเลย ฮ่าฮ่า
เขาบอกเรื่องต้องเอาใบสั่งไปเสียค่าปรับเหมือนกัน แต่สำหรับผมถ้ามีเฉพาะใบสั่งติดไว้หน้ารถ โดยไม่ได้เอาไบขับขี่เราไป ผมก็ทิ้งไปเลย ขอบอกว่าที่ผ่านมาผมทิ้งไปราว 40 ใบได้ก็ไม่เคยโดนปรับตอนต่อทะเบียนเลย แต่อันนี้เป็นเรื่องที่ผมเจอเองนะครับ เพื่อนผมเคยโดนปรับตอนต่ออายุรถเหมือนกัน ฉะนั้นเอามายึดไม่ได้เหมือนกัน

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 21 May 2010 :  14:46:04  Show Profile  Reply with Quote
ช่วงที่เกิดเรื่องผมอยู่ต่างจังหวัดชา่วเสื้อแดง เห็นอะไรที่ไม่น่าเชื่อจากเขาเยอะมาก แม้แต่ความสงสัยกังขาในสถาบัน กลับมากทม.ฟังคำพูดของพงศ์พัฒน์ ผมเลยรู้ว่าเราต้องแสดงจุดยืนที่ชัดเจนซักทีกับคนพวกนี้ ผมได้ยินคำพูดที่ลบหลู่สถาบันมากมากในที่ที่ผมไปผมได้แต่เตือนเขา แต่ตอนนี้มันเริ่มสายไปเสียแล้วเราต้องเลือกที่จะปกป้องสิ่งที่เรารักกันได้แล้ว กล้าที่จะพูดและปกป้องสถาบัน ชัดเจนได้แล้ว มันชัดเจนแล้วทุกอย่าง

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

Sinar

Posted - 21 May 2010 :  22:56:48  Show Profile  Reply with Quote

วันนี้คว้า Hasselblad ไปออกศึกงานข่าวย่านพระรามสี่ พร้อม Kodak T-Max 400 ที่เพิ่งซื้อมาจากญี่ปุ่น รุกคืบเข้าไปอีกเพราะเมื่อวานยังเข้าไปลึกไม่ได้ พบว่าความเสียหายของชาวบ้านในซอยสะพานคู่มีมากมายเลยครับ มีรูปอารมณ์ 6x6 บ้างครับ

ทหารใช้สีสเปรย์พ่นบอกให้รู้ว่า ตายนะ ยังเห็นนกพิราบดำอยู่บนกันสาดด้วยนะครับ แปลว่ายังไม่มีสันติภาพ เพราะไม่ใช่พิราบขาว

ชาวบ้านซอยสะพานคู่ เป็นแม่ลูกกันพร้อมใจกันสรวมหน้ากากป้องกันเศษฝุ่นจากการเผายางอันตรายมาก ออกมาจากที่เกิดเหตุผมใช้ทิชชู่เช็ดเหงื่อ ตกใจครับฝุ่นดำๆๆๆ มากๆ ถ้าชาวบ้านอยู่ในนั้นต้องแย่แน่ๆ

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 21 May 2010 :  23:36:45  Show Profile  Reply with Quote
รูป 2 นี่น่าเป็นห่วงจริงครับ สงสารเด็กๆที่อยู่แถวนั้น
ชอบครับเหมาะกับ 6*6 มากๆ

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 22 May 2010 :  00:10:31  Show Profile  Reply with Quote
รูปของพี่ บรรยากาศรู้สึกไม่ต่างจาก 30 ปีที่แล้วเลยครับ

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 22 May 2010 :  03:13:00  Show Profile  Reply with Quote
เห็นภาพแล้วเศร้าค่ะ

เห็นด้วยกับคำแช่งของพี่ Sinarค่ะ

ส่วนตัวแล้วคิดว่า คนเราคิดต่างกันได้ แต่ก็ไม่มีสิทธิ์ไปทำลายคนที่คิดต่างกับเรา

www.flickr.com/archaeoh

Maximuz
เทพขาวดำ

Posted - 22 May 2010 :  12:57:42  Show Profile  Reply with Quote
พี่ Sinar มีอะไรดลใจครับถึงออกไปเก็บภาพมา ผมดูภาพพี่ทีไร
ได้ความรู้สึก มากกว่า ดูภาพ จากทีวี หรือในหนังสือพิมพ์ อีกครับพี่

น้อง อ๊อฟ โดนมาก "คนเราคิดต่างกันได้ แต่ก็ไม่มีสิทธิ์ไปทำลายคนที่คิดต่างกับเรา"
ช่วงนี้ คน ชื่ออ๊อฟ ทั้งหลาย นี่พูดไรโดนใจเยอะ จัง

Maximum Live

Sinar

Posted - 22 May 2010 :  16:16:22  Show Profile  Reply with Quote

คุณ patpongr ครับ คุณพงศ์พัฒน์ พูดได้ดีมา ผมดูคลิปตอนแรกคืนนั้นเองหลังประกาศผลสักชั่วโมง อึ้งเลยครับน่าประทับใจ / คุณ Cteerapan ใช่ครับเด็กเล็กๆต้องแย่แน่ เพราะฝุ่นดำเป็นละอองฝอยเยอะมาก / คุณเก่งผมก็ว่าเหมือนกันมัน วนๆๆๆ /คุณ Archaeoh ครับเรามาหลับตาช่วยกันเช่งให้นรกมารับไปทั้งครอบครัวเลยครับ / คุณ Maximuz ผมยังทิ้งงานไม่ได้ ออกไปถ่ายรูปเพื่อเขียนหนังสือด้วย และ ต้องเก็บบันทึกเหตุการณ์แบบนี้ไว้ ครั้งนี้มันใหญ่หลวงนักสำหรับประเทศไทย ที่มีไอ้นรกส่งมาเกิดทำร้ายได้ขนาดนี้ ผมก็อยู่กับเรื่องราวประเทศนี้มาตั้งแต่ 14 ตุลา 16 ผมอยู่บนราชดำเนินในวันนั้น จนกระทั้ง 19 พฤษภาคม 53 บันทึกไว้ครับเอาไว้ให้คนรุ่นหลังได้ดูกัน มันเหมือนหน้าที่ๆ ทิ้งกล้องไม่ได้ ผมรักกล้องจริงๆ จำได้ว่าตั้งแต่เด็กเริ่มจับกล้อง จนเดี๋ยวนี้ผมไม่เคยห่างกล้องสักวันเลย

Sinar

Posted - 22 May 2010 :  16:26:05  Show Profile  Reply with Quote

ทุกครั้งที่มีจลาจลตำรวจจะต้องโดนทุกที น่าจะถามกันเองในหมู่ตำรวจว่า ...ทำไม สว่นผมเองจะไม่ถามว่าทำไม? ....สม

jaggi

Posted - 23 May 2010 :  18:09:50  Show Profile  Reply with Quote
เห็นภาพแล้วก็เศร้าครับ

Sinar

Posted - 28 May 2010 :  11:35:12  Show Profile  Reply with Quote

ทหารหน่วยที่ปะทะกับการ์ดนปช.และ แนวร่วมกลุ่มแดงตลอดทั้งคืนวันที่ 19 พค.นั่งในท่าผ่อนคลายหลังจากที่ฝ่าย แดงหนีไปหมดแล้ว ที่บริเวณทางขึ้นทางด่วนคลองเตย

รูปนี้ใช้ Leica M4 กับเล็นส์ Elmarit 135mm .f.2.8 เป็นเรื่องน่าขำของตัวเองสำหรับภาพชุดนี้ ปกติผมจะใช้ตัวเองวัดแสงโดยใช้ระบบ "จำแสง" ของตัวเอง ว่าแสงตรงนี้ควรจะเป็นเท่าไหร่

ปรากฎว่าวันนั้นผมใส่แว่นดำ ขับรถคันเขียวแบบทหารเข้าไปจอดตรงด่านของทหารตำรวจ เกือบคล่อมรางรถไฟไว้ พอจอดตรงนั้นเสร็จผมก็กระโดดลงรถคว้ากล้องลงไปทันที ทั้งที่ใส่แว่นดำ ฮ่า ฮ่า ภาพออกมา Over exposure หมดเลย...สม

Sinar

Posted - 31 May 2010 :  11:49:06  Show Profile  Reply with Quote

The flag of our Father ยังดีครับที่ประเทศเรายังมีธงเหลืออยู่บ้าง แม้จะโดนควันไฟขนขมุกขมัว แต่เราก็ค่อยๆฟื้นฟูเอามาซักให้สีสดใสเหมือนเดิมก็ได้อยู่แล้วครับ ประเทศเราคนเก่งเยอะกว่าคนเลวครับ อย่างไงก็ไม่ล่มครับ (ถ้าไม่ขย่มกันอีก) ภาพนี้เป็นรูปธงอยู่เหนือร้านค้าริมถนนพระรามสี่ เยื้องๆกับสนามมวยลุมพินี ยังเหลือเป็นรูปทรงของสามสถาบันหลัก
อยู่บนธงดีอยู่ครับแม้จะเป็น "ไตรรงค์รมควัน" อยู่บ้างก็ตาม ล่าสุดเดี่ยวนี้เองได้ยินรายงานข่าวว่าพวกอีสานเผาโรงเรียนอีก เนี่ยหรือลงใต้ดิน ยิ่งโง่อยู่แล้วยังเผาโรงเรียน ลูกหลานโตขึ้นก็มาเผากทม.อีก ผมน่ะรณรงค์ให้ทำแผนที่ประเทศไทยเป็นสากกะเบือซะเลยจะได้อยู่อย่างเป็นสุขซะที ...ผมเบื่อลาวครับ

veilside28

Posted - 12 September 2011 :  16:09:43  Show Profile  Reply with Quote
ดูแล้วได้อารมณ์มาเลยครับ

akara

Posted - 17 September 2011 :  00:08:22  Show Profile  Reply with Quote
คุณ veilside28 ไปขุดกระทู้นี้มา อ่านคำบรรยายพร้อมดูภาพแล้ว อารมณ์ขึ้นอีก อินมากๆ

Sinar

Posted - 29 September 2011 :  23:35:48  Show Profile  Reply with Quote
ผมกลับมาดูแล้วก็โมโหต่อ 555

veilside28

Posted - 13 October 2011 :  15:27:12  Show Profile  Reply with Quote
ดูกี่ทีก็ไม่เบื่อครับ เป็นความทรงจำที่ยากจะลืม

tuesday
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 11 June 2012 :  17:58:46  Show Profile  Reply with Quote
บันทึกภาพได้อารมณ์มากครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000