Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 กระทู้น่าสนใจ
 Mamiya 7ii หรือ Voigtlander Bessa III
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

akarin
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 01 March 2010 :  02:38:56  Show Profile  Reply with Quote
ผมกำลังคัน ๆ อยากได้ rangefinder ที่เป็น medium format ขนาด 6x7 มาใช้สักตัวนึงครับ ตอนนี้กำลังศึกษาอยู่สองตัวคือ Mamiya 7ii กับ Bessa III

ผมไปเจอกระทู้เก่าที่เรื่องคล้าย ๆ กันแต่ไม่ตรงซะทีเดียว ( http://www.bwfoto.net/ques_answ/topic.asp?TOPIC_ID=3049 ) และที่สำคัญตอนนั้นยังไม่มีเจ้า Bessa III

ผมชอบเจ้า M7ii เพราะสามารถเปลี่ยนเลนส์ได้ ผมชอบใช้ 80mm สำหรับถ่ายคนกับstreetครับ แต่อดไม่ได้ที่จะคิดว่าถ้ามีเลนส์กว้าง ๆ สักตัวไว้ถ่าย landscape ก็จะดี ต่อข้อเสียที่ผมเห็นคนพูดถึงมีสองสามเรื่อง
๑) รูรับแสงแคบ
๒) เลนส์คม แต่ โทนออกแข็ง ๆ
๓) มีปัญหาเรื่อง reliability เช่นเรื่องระบบขึ้นฟิล์ม และชัตเตอร์
๔) ใหญ่โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าพกแบบติดเลนส์

ส่วน Bessa III ก็มีดีตรงที่พกพาสะดวกกว่า เลนส์สว่างกว่านิดนึง แต่่ก็เสียตรงที่มีเลนส์ 80mm ตัวเดียว บวกกับเป็น folder ซึ่งอาจมีปัญหาเรื่องระนาบเลนส์ไม่ขนานระนาบฟิล์ม

ผมเลยอยากรบกวนถามสักสองข้อครับ

มีใครเคยใช้ทั้งสองตัวนี้บ้างครับ คิดอย่างไรหากต้องเปรียบเทียบสองตัวนี้ครับ

หากเจ้าของจะช่วยออกความเห็นเรื่องความไว้วางใจได้ (reliability) จะขอบคุณมาก ๆ ครับ

ต้น

Edited by - นายที on 31 July 2010 19:23:34

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 01 March 2010 :  07:58:43  Show Profile  Reply with Quote
มามิย่าก็หดเลนส์เข้าไปในบอดี้ได้นะครับ ส่วน f/ ก็พอ ๆ กัน ตัว bessa III f/3.5 ผมเหมาว่าต่างกัน นิดหน่อย

ไฟฟ้าทั้งคู่แหละ ไม่ต้องห่วงครับ สักวันมันก็ต้องเจ๊ง

แต่จะว่าไป F3 หรือ FA รุ่นพ่อผม ก็ไฟฟ้าล้วน ๆ เหมือนกัน ไม่เห็นมันจะเจ๊งนะครับ ผ่านมาจนผมมีลูกจะสองคนแร้ว

ปล. bessa III มีข้อเหนือกว่าตรงที่ถ่ายเป็น 6x6 ได้ หากต้องการครับ (แต่ต้องเลือกก่อนที่จะใส่ฟิลม์นะครับ)

Edited by - monster_boy on 01 March 2010 08:00:04
Go to Top of Page

ta_pat
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 01 March 2010 :  10:02:19  Show Profile  Reply with Quote
Mamiya 7 (6x7) หดเลนส์ไม่ได้นะครับ ถ้ารุ่นที่หดเลนส์ได้เป็น Mamiya 6 ครับ

ผมมี Mamiya 7 + เลนส์ 80mm อยู่ตัวนึง รู้สึกว่ามันใหญ่จัง ไม่ได้เอาออกไปถ่ายสักเท่าไหร่ แต่ก็ชอบตรงที่เอาฟิล์ม 35mm มาใส่ถ่าย Panorama ได้ ตอนที่ซื้อทีแรกก็ชอบเพราะมันเปลี่ยนเลนส์ได้ แต่พอคิดจะซื้อเลนส์ wide เพิ่ม เห็นราคาเลนส์แล้วก็ซื้อไม่ลงครับ ไปซื้อเลนส์ M ดีกว่า (เพราะได้เอาออกไปถ่ายบ่อยกว่าด้วย)

เรื่องรูรับแสงแคบ แต่เมื่อเทียบกับชัตเตอร์ไฟฟ้าที่เบามาก ก็พอชดเชยกันได้ครับ ทำให้สามารถถือถ่ายได้ที่ speed ต่ำมาก ๆ ได้

ปัญหาระบบเลื่อนฟิล์ม ส่วนตัวผมเองเคยเจอเฉพาะเวลาใช้กับฟิล์ม 35mm ถ่าย panorama ครับ ยังไม่เคยเจอตอนใช้ฟิล์ม 120

akarin

Posted - 01 March 2010 :  18:01:22  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณมากทั้งคุณบอยและคุณ ta_pat นะครับครับ ถ้าเป็นเลนส์เดียวละก็ผมคงไปกับ Bessa III นานละ มีเจ้าเลนส์ 50mm นี่แหละที่ทำให้ผมลังเลอยู่ เลนส์ไวด์ที่ผมเห็นบน KEH และ ebay ราคาน่าสนใจทีเดียวเชียวครับ เกือบ ๆ ครึ่งของราคาซื้อใหม่จากนิกส์

น่าเสียดายนะครับที่ Mamiya ไม่คงระบบการหดเลนส์ไว้ใน M7 เห็นช่างภาพหลายคนก็โพสท์ถึงเรื่องนี้

เรื่องขนาดนี่คิดยากจริง ๆ ครับ คงต้องลองจับดูด้วยตัวเอง ผมเคยจับ Bessa III แล้วแต่ยังไม่เคยเห็นตัวจริง M7ii แบบใกล้ สักที มีใครพอจะทราบไหมครับว่าร้านไหนพอจะมีของหน้าร้านให้ลองจับดูบ้างครับ หรือต้องโทรฯหานิกส์ลูกเดียวครับ

Edited by - akarin on 01 March 2010 18:39:39

ColorBlind

Posted - 01 March 2010 :  18:16:37  Show Profile  Reply with Quote
ลองไปที่ร้านกล้องที่ Silom Complex ดูครับมือทั้ง Mamiya 6 และ 7 วางอยู่เมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้ไม่รู้ไปหรือยัง

akarin

Posted - 01 March 2010 :  18:39:57  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณมากครับ

akarin

Posted - 01 March 2010 :  18:43:49  Show Profile  Reply with Quote
@ ta_pat

พูดถึงตัว 135 panorama kit นี่ใช้แล้วรู้สึกยังไงบ้างครับ ใช้กับเลนส์ 80mm แล้วสะดวกไหมครับ

ta_pat

Posted - 01 March 2010 :  19:50:17  Show Profile  Reply with Quote
panorama kit

ผมใช้ก็สะดวกดีนะครับ ในวิวไฟน์เดอร์ก็มีกรอบคร่าว ๆ ไว้ให้ด้วย

โดยปกติผมเอาไปถ่ายวิวเวลาไปเที่ยวน่ะครับ เลยไม่รู้ว่ามันจะมี parallax เยอะไหมหากถ่ายใกล้ ๆ ข้อดีของเลนส์ 80mm ก็คือไม่ต้องใช้วิวฯนอกในการคอมโพส ใจจริงก็อยากได้เลนส์ 50mm หรือ 43mm อีกซักตัวเหมือนกันครับ แต่ยังตัดใจซื้อไม่ลง

แต่อย่างที่เล่าให้ฟังนะครับ ว่าเคยเจอปัญหากับระบบเลื่อนฟิล์มเวลาใช้กับ panorama kit นี่แหละครับ เลยออกอาการแหยง ๆ ไม่ค่อยอยากจะหยิบออกไปใช้นัก

onceagain
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 02 March 2010 :  04:17:17  Show Profile  Reply with Quote

ลองที่นิกส์ได้ครับพี่ต้น

...

เคยขอลองเล่น

หลอนไปเดือนนึง 555

ผู้ชม

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 02 March 2010 :  11:49:54  Show Profile  Reply with Quote
ผมเห็นคนแก่ๆถือ bessa III เดินถ่าย เดินเที่ยว ที่ญี่ปุ่นเยอะมาก เข้าใจว่าเบาพกง่าย มีวัดแสง 80 mm ถ้าใช้จนชินก็คงไม่ไช่ปัญหาพกไว้สบสบายๆ
ลองไปคุยกับตาลุงแก่ๆคนหนึ่งที่ Nikko แกก็บอกว่าแกชินกับการใช้ ฟิลม์ 120 ถ่ายเน้นๆใจเย็นๆ รอได้ ไม่รีบ (พี่แกนั่งจิบชารอแดดตั้งแต่ผมเข้าไปถ่ายวนกลับมาอีกรอบแกก็ยังบอกแสงยังไม่ได้ 555 ผมซัดไปม้วนครึ่งแล้ว น่าอิจฉาจริงมีเวลาพอผมรีบไปหลายที่แสงไงก็ต้องลุย)

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

akarin

Posted - 02 March 2010 :  22:30:11  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by patpongr

ผมเห็นคนแก่ๆถือ bessa III เดินถ่าย เดินเที่ยว ที่ญี่ปุ่นเยอะมาก เข้าใจว่าเบาพกง่าย มีวัดแสง 80 mm ถ้าใช้จนชินก็คงไม่ไช่ปัญหาพกไว้สบสบายๆ
ลองไปคุยกับตาลุงแก่ๆคนหนึ่งที่ Nikko แกก็บอกว่าแกชินกับการใช้ ฟิลม์ 120 ถ่ายเน้นๆใจเย็นๆ รอได้ ไม่รีบ (พี่แกนั่งจิบชารอแดดตั้งแต่ผมเข้าไปถ่ายวนกลับมาอีกรอบแกก็ยังบอกแสงยังไม่ได้ 555 ผมซัดไปม้วนครึ่งแล้ว น่าอิจฉาจริงมีเวลาพอผมรีบไปหลายที่แสงไงก็ต้องลุย)

ผมหวนกลับมาถ่ายฟิล์มอีกครั้งหลังจากห่างหายไปสิบกว่าปีก็อารมณ์นี้เลยครับ มาสำลักน้ำชานืดนึงตรงที่บอกว่า "เห็นคนแก่ ๆ ..." เนี่ยละครับ

akarin

Posted - 02 March 2010 :  22:32:11  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by onceagain

ลองที่นิกส์ได้ครับพี่ต้น

...

เคยขอลองเล่น

หลอนไปเดือนนึง 555

ได้คำแนะนำดี ๆ เรื่องการซื้อข้าวซื้อของจากนักช็อปตัวจริงอีกแล้วครับ ขอบคุณนะครับ ถ้านิกส์มีของก็เข้าทางเลยไม่ต้องกวนใคร ที่ทำงานผมอยู่ไม่ไกลเดินถึง

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 02 March 2010 :  23:21:59  Show Profile  Reply with Quote
คือเด็กๆไม่มีปัญญาซื้อครับอย่าคิดมาก เด้กๆเห็นถือโลไลกันพอสมควร แต่ส่วนใหญ่พกบ้องข้าวหลามสีขาวมากกว่า

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

akarin

Posted - 02 March 2010 :  23:53:30  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by patpongr

คือเด็กๆไม่มีปัญญาซื้อครับอย่าคิดมาก เด้กๆเห็นถือโลไลกันพอสมควร แต่ส่วนใหญ่พกบ้องข้าวหลามสีขาวมากกว่า

ไม่ได้คิดอะไรครับ คุยสนุก ๆ ไปงั้นเองครับ

milk
เทพขาวดำ

Posted - 08 March 2010 :  09:29:34  Show Profile  Reply with Quote
ผมเคยลองใช้มามิย่าเจ็ดครั้งนึงครับ ประทับใจเรื่องความนิ่งของชัตเตอร์ครับ มันเบากว่าเอ็มอีก เพราะมันเป็นชัตเตอร์ที่เลนส์ ส่วนภาพที่ได้คุณภาพสำหรับผมค่อนข้างพอใจครับ ถ้าพี่จะหามาใช้งาน ก้น่าจะเป็นเจ็ดรุ่นที่สองนะครับ ราคาตอนนี้ไม่ทราบเหมือนกัน เพราะบ้านเรานานๆจะเห็นซักตัวนึง

42.195

pomp_jaideaw
เทพขาวดำ

Posted - 08 March 2010 :  09:58:46  Show Profile  Reply with Quote
Mamiya 7 ลองถามพี่ korn ดูครับเห็นพี่เค้าใช้ถ่ายสวยดีครับ หลังไมค์ไปถามพี่เค้าทางเมลได้ครับ
แล้วก็เมื่อสักเดือนที่แล้ว ผมเห็นมีวางอยู่ที่ร้านตรงสีลมตัวนึงครับ

(^,^)

KORN

Posted - 08 March 2010 :  10:30:47  Show Profile  Reply with Quote
ส่วนตัวผมชอบนะครับ ใช้งานง่ายมี Auto พร้อมโฟกัสสว่างและแม่น ชัตเตอร์นิ่มมากๆ สปีด 1/8 ยังถือถ่ายได้สบาย เพราะชัตเตอร์เป็นแบบที่คุณ Milk บอกครับ
อารมณ์การใช้งานเหมือนใช้ Leica M7 แต่ตัวใหญ่กว่า

ส่วนที่ไม่ชอบคือเลนส์หดเก็บไม่ได้เหมือน Mamiya 6 จึงทำให้ดูตัวใหญ่ เกะกะซักหน่อย แต่จับถนัดมือและน้ำหนักไม่มาก
และเลนส์เอฟกว้างสุดเป็น F4 (ไม่เหมือนใน Rolleiflex ยังได้ถึง F2.8)

ส่วนเรื่องโทนของภาพขาว-ดำ หลายคนไม่ชอบ และผมก็ยังคิดว่า Rolleiflex โทนสวยกว่าครับ
แต่ผมเองรับได้ครับ เพราะผมคิดว่ากล้องตัวไหนก็ตามที่ผมใช้ถ่ายแล้วมีความสุขและสนุกในการใช้งาน แล้วได้ภาพที่ผมพอใจ
ผมก็พอใจแล้วครับ

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 08 March 2010 :  23:12:49  Show Profile  Reply with Quote
mamiya 7 ตอนแรกผมสแกนดูก็ไม่ชอบโทนนะครับ พออัดดูแค่ 8x10 เออมันดีเหมือนกัน ยิ่งขยายใหญ่ยิ่งดูสวย แต่ผมก็ไม่ค่อยใช้มันเพราะมันถ่ายได้ทีละ 10 รูปไม่สะใจไม่คุ้มกับการหอบหนักๆ

akarin

Posted - 17 March 2010 :  21:36:15  Show Profile  Reply with Quote
ไปขอลูบ ๆ คลำ ๆ ที่ Niks Thailand มาแล้วครับ ใหญ่พอควร แต่ก็ไม่ถึงกับเกินไป ถ้าคุ้นเคยกับการใช้ DSLR ติดกริ๊ป (ซึ่งผมเคยแบกอยู่หลายปี) ก็พอ ๆ กันเลย แต่ถ้าคุ้นเคยกับ RF ขนาดอย่างเดียว 135 อย่างเดียวก็คงจะช็อกนิดหน่อยตอนที่จับครั้งแรก

ราคาไม่โหดร้ายมากครับ หย่อนกว่า Bessa III หน่อย

แต่ตอนนี้มีโปรเจ็กอื่นมาทำให้ลังเลกับแผนเล็กน้อย ตามประสาคนบ้าอุปกรณ์ครับ 5555

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้ความเห็นนะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งคุณ ta_pat ที่เสนอให้ผมยืมใช้ด้วย สมาชิกที่นี้กลมเกลียวกันดีนะครับ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 18 March 2010 :  09:39:35  Show Profile  Reply with Quote
ขอให้โดนของไว ๆ นะครับพี่

จะได้หายบ้าอุปกรณ์ hihi

Suraphat
ขอแบบกว้างๆ

Posted - 14 July 2010 :  18:22:31  Show Profile  Reply with Quote
เชียร์ M7 II :p

http://www.flickriver.com/photos/suraphatsiri/

modder
ตัวพ่อ

Posted - 14 July 2010 :  19:13:40  Show Profile  Reply with Quote
ไปลองสัมผัสก่อนเหอะ ว่าอันไหนเข้ามือ

exposure for shadow
develop for highlight

ตาเกิ้น

Posted - 15 July 2010 :  21:42:36  Show Profile  Reply with Quote
หลายเดือนผ่านไป มีใคร "โดนของ" ไปหรือยังครับ ขอชมภาพบ้างครับ

ผมมีกล้องพับ Zeiss ที่ใช้ฟิล์ม 120 อยู่ยังไม่ได้ลองถ่ายเลยครับ สงสัยต้องเอามาลองบ้างแล้ว

Large Format - Size does matter!

monster_boy

Posted - 06 November 2010 :  11:25:25  Show Profile  Reply with Quote
ขอขุดขึ้นมาเม้นท์ซะหน่อย วะฮะฮ่า

หลังจากยืมพี่ tapat มาใช้ร่วมสองเดือน กินฟิลม์ไปเกือบห้าสิบม้วน

ขอรายงานให้ที่ประชุมทราบดังนี้ครับ

สิ่งที่ผมคิดว่า "พอ ๆ กัน" มีดังนี้

- น้ำหนัก

สำหรับตัว mamiya กับ bessa ผมตีให้เท่ากันเลย

- เสียงชัตเตอร์

พอ ๆ กันครับ แต่ mamiya จะออกดังกว่านิดหน่อย แต่ทั้งคู่เสียงชัตเตอร์ยังถือว่าเบากว่า MP ซะอีก แถมการสะเทือนก็น้อยกว่า

- วัดแสง

อันนี้ก็พอ ๆ กัน ตอนแรกผมคิดว่า bessa จะผิดพลาดเยอะกว่าเพราะวัดแสงของ bessa มันไม่ได้วัดผ่านเลนส์ แต่จริง ๆ แล้ว ก็ไม่ได้วัดผ่านเลนส์ ทั้งคู่ครับ เดาเอาว่าการออกแบบวัดแสงของ mamiya จะคลุมกว้างกว่าครับ โดยรวมเวลาวัดแสงกับ bessa จะต้องระวังเยอะกว่าครับ ในโหมด A กล้อง mamiya จะแม่นยำกว่า แถมมี AE lock ให้ใช้ด้วย

เครื่องวัดแสงน่ารำคาญพอกันทั้งคู่ครับ การวัดแสงเหมือน bessa หรือ hexar คือจะมีไฟกระพริบ ๆ แนะนำค่าแสง และบอกสปีดที่เราใช้อยู่ครับ

- การใส่ฟิลม์ ใส่ง่ายเหมือนกันครับ แต่ bessa เวลาใส่ฟิลม์ ควรระวังนิดหน่อย เพราะถ้าพับเลนส์แล้วเปิดฝาหลัง บางทีนิ้วอาจจะไปโดนเลนส์ชิ้นท้ายได้ครับ

mamiya 7

จับกระชับมือกว่า การจับถือดีกว่า มีกริ๊ปอันโตในตัว

ที่ชอบเพิ่มเติมคงเป็นว่ามันมีสวิตซ์เปิดปิดที่ชัตเตอร์ครับ แถมยังมีระบบช่วยเหลือต่าง ๆ อย่าง self timer หรือ AE lock ครับ

ข้อดีของมามิย่าที่เหนือกว่าน่าจะเป็นการเปลี่ยนเลนส์ได้หลากหลาย ตั้งแต่ super wide > tele photo ครับ

แถมยังมี panorama adapter ให้ด้วย ทำให้หายคิดถึงกล้องเก่งตัวเก่าอย่าง xpan ได้อย่างดี ถือว่าซื้อหนึ่ง ได้ถึงสอง ก็ไม่เลวนะครับ แถมเลนส์ superwide ของ mamiya ก็ราคาเบากว่า 30 mm f/4 ของ xpan อีกนะ

การทำงาน "เร็ว" กว่า bessa ค่อนข้างเยอะ ทั้งการขึ้นฟิลม์หลังจาก load ม้วน เพราะมีก้านขึ้นฟิลม์ บางที แค่ไม่กี่นาที ผมก็ยิงหมดล่ะ ถ่ายเพลินกว่าเยอะเลยครับ

มี AE lock แต่ bessa ไม่มี

ถ่านของ mamiya หายากกว่า ใช้ถ่าน 4LR44 ครับ แต่ bessa ใช้ CR2 ครับ ผมใช้ bessa มาประมาณ 1 ปี ถ่ายไปประมาณ 70 ม้วน เพิ่งหมดไปเมื่อเดือนก่อนครับ ผมใช้ mamiya ถ่ายไปเกือบ 30 ม้วน ยังไม่มีอาการถ่านอ่อนครับ

bessa III

การจับถือยากกว่า เพราะไม่มีกริ๊ป มีทำเป็นเนินชัน ๆ ขึ้นมานิดหน่อย และหุ้มด้วยยาง

แถมแป้นปรับสปีดชัตเตอร์ก็อยู่ในตำแหน่งที่ไม่คุ้นเคย (ใช้มือซ้ายปรับ) การชดเชยแสงในโหมด A ทำได้ง่ายกว่า mamiya เพราะมามิย่าต้องกดปุ่มปลดล้อกตรงนี้ครับ

แถมวัสดุยางที่นำมาใช้ทำ grip ดูไร้ราคาไปหน่อย แต่ฟิลลิ่งของการทำสีโลหะอะไรดูดีครับ

สิ่งที่ชอบคงเป็นว่ามันทำให้กระเป๋ากล้องเล็กลง อย่างมีนัยยะ สามารถพกพาไปได้ทุกที่ ผมพกใส่กระเป๋าถือสตรี แถมด้วย ฟิลม์อีกสี่ห้าม้วนสบาย ๆ แปลว่ามีดีที่ เล็ก เป็นข้อสำคัญครับ

ช่องมองภาพเหมือนจะใหญ่กว่านิดหน่อย แต่คอนทราสของช่องมองภาพ ผมคิดว่า มามิย่าดีกว่า ในสภาพแสงน้อย ๆ โฟกัสได้ดีพอ ๆ กันครับ

สิ่งที่ bessa เหนือกว่าอีกข้อก็คือม้นแปลงร่างไปถ่าย 6x6 ได้ครับ

อีกเรื่องที่ผมกังวลคือ ในอนาคต เบลโลว์ จะพังได้ การจะหยิบมาถ่าย จึงต้องค่อย ๆ กาง ค่อย ๆ เก็บ บางทีก็เซ็งเหมือนกันครับ แถมเวลาจะพับ ก็ต้องถอดอู๊ด ถอดฟิลเตอร์และหมุนไปที่ inf ด้วย ไม่งั้นพับไม่ได้

กล้อง besssa หน้าตาโบราณนะครับ แต่ "เรียกความสนใจได้มากเหลือเกิน" บางทีผมว่ามากเกินไป ไม่เหมือน mamiya ครับ

เปลี่ยนเลนส์ไม่ได้

ความสว่างกว่านิดหน่อย (f/3.5 vs f/4) ไม่มีผลต่อการถ่ายของผมครับ

ในบางตัว พบปัญหาเลนส์กางแล้วไม่ได้ระนาบกับฟิลม์ ส่งผลให้ขอบภาพมัว ก่อนซื้อควรเช็คเรื่องนี้ให้ดี

ซองหนังราคาแพงเว่อไปหน่อย มี hard case ขายที่ญี่ปุ่นด้วย แต่ราคาเอาเรื่อง

อุปกรณ์เสริมทำมาได้สมราคา ใส่ฮู๊ดแล้วหน้าตาหล่อขึ้นเยอะ ฟิลเตอร์ 58 mm หาไม่ยากครับ แต่ใส่ฟิลเตอร์แล้วจะพับไม่ได้นะครับ ถ้าอยากใช้ฟิลเตอร์แนะนำใส่ติดไว้หลังฮู๊ด จะมีเกลียว 40.5 ให้ใส่ฟิลเตอร์ (เหมือนฟิลเตอร์ซีรีย์ ที่ติดฟิลเตอร์กับฮู๊ดแบบเลนส์ 35 f/1.4 lux pre asph)

ถ้าถ่านจะหมด จะมีอาการวัดแสงเอ๋อ ๆ ควรรีบเปลี่ยน อย่ายิงจนหมด เพราะถ้ามันหมดแล้ว จะถ่ายได้อีกประมาณ 10 เฟรม แต่จริง ๆ แล้วกลีบชัตเตอร์ไม่เปิดครับ (งงมั้ย) เอาเป็นว่า ถ้าถ่านมันกำลังจะหมด แล้วยังดื้อไม่เปลี่ยน ปุ่มกดชัตเตอร์กดได้ แต่กลีบชัตเตอร์ไม่เปิด ถ่ายออกมาเฟรมดำไปครึ่งม้วน T T

การเลื่อนฟิลม์สำหรับ bessa ใช้ก้านหมุน ช้ากว่าค่อนข้างเยอะครับ และเสียงดังเอาการ ในที่ที่เงียบสนิท จะได้ยินขัดเจนครับ

เรื่องอื่น ๆ ไม่มีมาตรวัดอะไร มีแต่ความรู้สึกล้วน ๆ ครับ

สีสันของ bessa สบายตากว่าครับ
ภาพขาวดำของ mamiya ดูดีกว่าครับ ลอยออกมาเลย

สรุปสั้น ๆ คือ mamiya เป็นกล้องที่น่าใช้กว่า ละกันครับ

ถ้า bessa III ขายสักราคา 30000 +/- น่าจะขายได้ง่ายกว่านี้ :D อิอิ

ไว้วันหลังจะมาเพิ่มคอมเม้นท์เกี่ยวกับ pentax 67 อีกตัว สนมั้ยครับ :D

Edited by - monster_boy on 06 November 2010 11:36:44

ppplcp

Posted - 06 November 2010 :  12:19:14  Show Profile  Reply with Quote
สนครับ : )

"The best and most beautiful things in the world
cannot be seen...or even touched.
They must be felt with the heart"....Helen Keller
สิ่งที่ดีและสวยงามที่สุดในโลกนั้น...มองไม่เห็นและจับต้องไม่ได้...
แต่จะรู้สึกได้จากหัวใจ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000