Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 อินเดีย(น)(ห)น้าโจ(ร) ครับ
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

supapong
คุณอาว์..หมอ..

Posted - 05 February 2010 :  21:18:55  Show Profile  Reply with Quote
หายไปนาน ไปลุยอินเดียกับเนปาลมาครับ

ผิดหวังครับ ตรงที่พยายามเซฟเวลาด้วยการบินแทนนั่งรถ

แต่กลับพลาด ไม่พลาดได้ไงครับ ก็ที่นิวเดลี ช่วงเวลานั้น

เที่ยวบินทั้งขึ้นและลงต้องงดหรือย้ายไปลงที่อื่นกว่า 200 ไฟล้ท์

โปรแกรมที่วางไว้ว่าจะเก็บสองสังเวชนียสถานที่ยังไม่เคยไปคือ

สถานที่ประสูติ (ลุมพินี) กับสถานที่นปรินิพพาน (กุสินารา) เป็นอันว่า

ได้ไปแค่ที่แรกที่เดียว

แต่ก่อนหน้านั้นไปลุยกลางประเทศครับ ไปเมืองออรังกะบัด

เมืองที่มีถ้ำเลื่องชื่อถึงสองแห่งด้วยกันคือ ถ้ำอชันต้า และเอลอร่า

ก็มหัศจรรย์ดีครับ

นี่เป็นหนึ่งในถ้ำอชันต้า (มี 26 ถ้ำด้วยกันครับ บางถ้ำก็ยังไม่เสร็จ)

หินทรายทั้งหมดนะครับ ขุดเข้าไปเริ่มสลักจากเพดานลงมาที่พื้น

(ไม่รู้ว่าทำได้ไง)

ดูลวดลายกันใกล้ๆ

เด็กนักเรียนอินเดียครับถ่ายรูปหมู่กัน

นี่เป็นถ้ำเอโลร่า เป็นส่วนของพุทธ ใหญ่โตมากจุคนได้เป็นร้อย

ขุดภูเขาลงมาเป็นวิหารเลยนะครับ

รูปแกะสลักข้างใน

ส่วนของพราห์ม(ฮินดู) ยิ่งอลังการใหญ่ ดูเขาทำกับภูเขาสิครับ

cantilever แบบนี้น่ากลัวพัง แต่ก็อยู่มาหลายร้อยปีแล้ว

ภาพนี้ผมเข้าใจอารมณ์ของคุณชัยพงษ์ที่ถ่ายภาพเด็กอินเดีย

วิ่งในสายหมอก หมอกหนาจริงๆครับ บางที่เหยียดมืออกไป

มองฝ่ามือยังแทบไม่เห็น

กลุ่มสารถีสามล้อที่หน้าสวนลุมพินีมาสุมไฟไล่หนาว ดูท่าดีใจที่

จะได้ลูกค้าชาวไทย

แค่นี้ก่อนครับ ล้าง สแกนไม่ได้ดังใจเลยครับ

R4A + 21/4, 35/2.5 TX-400 EI 320, 1600

Edited by - นายที on 04 March 2010 00:03:22

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 05 February 2010 :  21:26:52  Show Profile  Reply with Quote
เอา่อีกครับอาหมอ

Go to Top of Page

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 05 February 2010 :  22:04:47  Show Profile  Reply with Quote
สวยจังครับอาหมอ ทำไมผมไปอินเดียไม่ค่อยเจอหมอกเลย

คิดถึงคุณอาชัยพงษ์เหมือนกันครับ ก่อนล้มป่วยไม่กี่เดือน ยังชวนๆกันไปเที่ยวอชันตา - เอลอราอยู่เลย

supapong

Posted - 05 February 2010 :  22:25:31  Show Profile  Reply with Quote
เพื่อคุณเก่ง ไม่ขัดใจครับ

ด้านหน้าส่วนหนึ่งของถ้ำอชันต้า ถ้ำ 16 ถ้ำเรียงเป็นตัวยู

ในภาพนี้จะเห็นเพียงขาเดียวของตัวยู

นี่เป็นโมเดลของภูเขาที่มีถ้ำอชันต้าทั้งกลุ่ม

ภาพนี้ผมชักไม่แน่ใจว่าเป็นที่ถ้ำไหนกันแน่ ฮ่า ฮ่า

อ้อรู้แล้วครับ ถ้ำแรกของ อขันต้านั่นเอง

นี่อชันต้าแน่นอน

พระคุณเจ้ามาพักเหนื่อยหน้าถ้ำท้ายๆของกลุ่มถ้ำอชันต้า

แฟนเยอะจริงๆ แป๊บเดียวมีแขกมาขอถ่ายรูปเต็มเลย หน้าถ้ำเอลอร่า

นี่แหละครับ อพาร์ตเม้นท์ของพุทธสาวกที่ถ้ำเอลอร่า ที่ผมถ่ายให้เห็นข้างในให้ชมไปแล้ว

เอลอร่านะ ถ้าจำไม่ผิด

นี่ก็ใช่

เมืองออรังกะบัดที่มีถ้ำทั้งสองกลุ่ม มี ทัชมาฮาลน้อยๆด้วย สร้างโดยพระเจ้าออรังเซ็ปราชวงศ์โมกุล

เดียวกับที่สร้างทัชมาฮาลใหญ่ที่ไจเปอร์หรือชัยปุระนั่นแหละ แต่อันนี้เล็กกว่ามาก และสวยเทียบไม่ได้

แต่ผมก็ว่าสวยนะครับ มาดูใกล้ๆอีกนิดนึง

ปิดท้ายละครับ อินเดียเป็นเหมือนโรงละครโรงใหญ่สำหรับผม และนักแสดงก็ล้วนแต่มืออาชีพกันทั้งนั้น

Edited by - supapong on 06 February 2010 09:32:00

koson
เทพขาวดำ

Posted - 05 February 2010 :  22:50:09  Show Profile  Reply with Quote
ภาพสวยครับพี่หมอ
ยิ่งเห็นยิ่งอยากไป

unlimit369
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 05 February 2010 :  23:00:07  Show Profile  Reply with Quote
เจ๋ง ครับ ...

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 05 February 2010 :  23:43:03  Show Profile  Reply with Quote
ชอบหลายๆใบครับ
ขอบคุณมากๆครับ

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 06 February 2010 :  00:01:10  Show Profile  Reply with Quote
งานนี้ทำไมเปลี่ยนอาวุธครับอาหมอ แล้วงานนี้เล่นแต่ขาวดำล้วนๆเลยเหรอครับ ปกติอาหมอถ่ายสีไหมครับ

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 06 February 2010 :  07:08:16  Show Profile  Reply with Quote
หงายหลังกับหลายภาพ งาม ๆ

KORN
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 06 February 2010 :  07:18:34  Show Profile  Reply with Quote
ชอบ ชอบ ครับ

jaggi
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 06 February 2010 :  08:00:13  Show Profile  Reply with Quote
ท่าทางสนุกดีจังเลยครับ

อยากไปซักครั้งเหมือนกันอินเดีย

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 06 February 2010 :  08:25:11  Show Profile  Reply with Quote
สวยมมากครับอาหมอ ไปกับท่าน ว. ด้วยหรือครับ ดีจังเลย

supapong

Posted - 06 February 2010 :  09:25:22  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by patpongr

งานนี้ทำไมเปลี่ยนอาวุธครับอาหมอ แล้วงานนี้เล่นแต่ขาวดำล้วนๆเลยเหรอครับ ปกติอาหมอถ่ายสีไหมครับ

เอาฟิล์มสีไปด้วยครับ แต่ไม่ได้จับเลย

ถ่ายสีด้วยดิจิตอลครับ

จริงๆแล้วผมกะใช้ MZ-6 + 35/2 AL เป็นหลัก

แต่กล้องมันดันเดี้ยงตั้งแต่กลางม้วนแรกเลยเซ็งเป็ด

อาศัยว่า R4A นอกจาก 21/4 แล้วผมติด 35/2.5 ไป

เผื่อเหนียวไว้เลยได้ใช้ แต่วิว R4A มันกั๊กๆกับ 35นะผมว่า

เพื่อนผมเอา Contax G2 ไป เดี้ยงเหมือนกัน หนักกว่าอีก

ตรงไม่รู้จะเอาไปซ่อมได้ไหม ของผมกะทิ้งเลย 55555555

supapong

Posted - 06 February 2010 :  09:27:47  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Hero_n

สวยมมากครับอาหมอ ไปกับท่าน ว. ด้วยหรือครับ ดีจังเลย

ไปกับขาเก่าทั้งนั้นครับ

อจ. ว นำทัพ ตามด้วย ท่านจันทร์สันติอโศก

และ อจ. ภาสกร กับ อจ. คเชนทร์ ฝาแฝดตั้งแต่ปีก่อน

charles
เทพขาวดำ

Posted - 06 February 2010 :  09:37:27  Show Profile  Reply with Quote
ความศรัทธาของมนุษย์นี่ทำให้สร้างสิ่งที่สุดยอดได้จริงๆ

ภาพสวยมากครับ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 06 February 2010 :  14:23:58  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากๆครับอาหมอ ช๊อบชอบครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 06 February 2010 :  14:58:00  Show Profile  Reply with Quote
น่าไปจริงๆเลยครับ
ทําไมกล้องเสียหรือครับ ตามอายุ หรือว่าเพราะสภาพอากาศ?

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

deicidemetal

Posted - 06 February 2010 :  15:10:13  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากครับ อยากไปบ้าง

ไม่รู้ทำไมที่ชอบการถ่ายฟิมล์เป็นชีวิตจิตใจ ทั้งๆที่รุ่นผมใช้และรู้จักแต่ดิจิม่อนแทบทั้งนั้น

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 06 February 2010 :  15:51:02  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากเลยครับ อยากมีโอกาสไปอย่างนี้บ้างจัง

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

supapong

Posted - 06 February 2010 :  22:06:20  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by arctica

น่าไปจริงๆเลยครับ
ทําไมกล้องเสียหรือครับ ตามอายุ หรือว่าเพราะสภาพอากาศ?

จุดอ่อนของกล้อง Pentax ตระกูล MZ ทั้งหลายคือ

เฟืองปลายมอเตอร์เป็นปลาสติค ใช้ไปนานๆ หรือแม้แต่

นานๆใช้ มันก็จะแตก อาการเหมือนกันหมดคือ กระจกค้าง

ฟิล์มอาจอยู่เฉยๆหรือเลื่อนเองจนหมดม้วน

อะไหล่ใหม่จะเป็นเฟืองทองเหลืองแล้วครับ ทนมากๆเลย

มาพร้อมชุดมอเตอร์เลยไม่ขายแยก ไม่รู้ว่าที่เซ็นทรัลเทรดดิ้งยัง

มีสต็อคเหลือหรือไม่ ราคาเดิมไม่แพงเลย แต่ตอนนี้เดายากแล้ว

เสียดายที่เวลาจับกับ FA 35/2 AL นี่มันยอดเทียบ 35/2 asph.

ปานนั้นเลยครับ ในราคาเพียงเสี้ยว (ทั้งกล้อง + เลนส์) ของ asph.

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 06 February 2010 :  22:29:46  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณที่พาไปเที่ยวครับอาหมอ (-/\-)

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 08 February 2010 :  12:17:59  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณครับอาหมอ เห็นรูปแล้วก็อยากใบ แต่ยังทำใจกับการเสี่ยงของความสะอาดเรื่องห้องนำ้ไม่ได้ซะที

SamJaw
ช่างภาพหูทองคำ

Posted - 08 February 2010 :  13:46:49  Show Profile  Reply with Quote
เป็น ทัวร์ สว. ที่น่าติดตามจริงๆๆ

โดนมันยึดห้องมืดไปแล้วว่ะ

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 08 February 2010 :  14:15:25  Show Profile  Reply with Quote
พลังแห่งความศรัทธาแรงกล้าจริงๆครับ
เห็นได้ในเนื้องานเลย ละเอียดมากๆ

ขอบคุณที่พาไปเที่ยวครับคุณอาหมอ

เห็นแล้วก็อยากไปเห็นด้วยตาตัวเองซักครั้ง

hmujookgru
สมาชิกใหม่

Posted - 24 June 2010 :  00:39:28  Show Profile  Reply with Quote
มีความสุขมากๆเลยครับ ชีวิตผู้คนที่ดูเป็นธรรมชาติดีครับ
ขอบคุณมากๆครับผม

veilside28
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 12 September 2011 :  16:07:23  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากเลยครับ อยากไปบ้างจัง

tuesday

Posted - 11 June 2012 :  18:01:55  Show Profile  Reply with Quote
สวยจับใจจริงๆครับ

tuesday

Posted - 11 June 2012 :  18:06:56  Show Profile  Reply with Quote
ลืมบอกไปเลยครับ
ชื่อกระทู้ตลกดีครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000