Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 นรกขุมหนึ่งของช่างภาพ
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

นายที
Lith Master

Posted - 01 February 2010 :  12:19:41  Show Profile  Reply with Quote

Lith on fotospeed lith paper
3.5F , HP5+

ปลายปีที่ผ่านมาไปช่วยถ่ายงานแต่ง 2 งาน ผมรู้ตัวเองว่าไม่ค่อยเหมาะกับงานพิธี ผมไม่ช่างพูด ไม่สั่งบ่าวสาวโพสท์ ไม่สวยก็ไม่ถ่าย การแก้ปัญหาสภาพแสงไม่ดี-ทำไม่ได้เพราะไม่พกแฟลช สภาพแวดล้อมมายังงัย ก็ไปแบบนั้น ไม่การันตีเลยว่าจะมีรูปดีๆให้เขา ผมเลยลำบากใจทุกทีที่มีคนชวน แต่ก็มีคนรู้จักที่เคยเห็นงานกันชวนไปแจมกับช่างภาพหลักเขาบ้าง

อย่างงานภาพถ่ายบ่าวสาวคู่นี้ ทั้งสองเป็นศิลปินดัง เป็นคนรุ่นใหม่ที่เจ๋งสุดๆ พี่บ่าวชวนผมมาถ่าย แกเข้าใจวิธีของผมพอสมควร และให้เกียรติมาก บอกให้ถ่ายตามใจเลย ไม่ต้องห่วงเขามีช่างภาพหลักไว้คอยเก็บรวมๆอยู่แล้ว และย้ำว่า หวังรูปดีๆจากผมนี่ละ จะมาแขวนในห้องนอน ... ผมโคตรภูมิใจเลยครับ

งานครอบครัวช่วงเช้า พี่บ่าวเกรงใจไม่อยากกวน จะเน้นงานกลางคืนที่มีเพื่อนมากมาย แต่ผมอยากไปเพื่อให้มีเวลาถ่ายมากที่สุด ไม่ได้รูป แต่คุ้นเคยกันมากขึ้นก็ยังดี

เช้าๆสภาพแสงดี ใช้กล้องมีเดียมอย่างมีความสุข ได้ไปประมาณหกม้วน

งานช่วงเย็น ผมไปในห้องแต่งตัวแต่บ่ายสาม ค่อยๆเก็บบรรยากาศ สภาพแสงในห้องแต่งตัวไม่ดี เลยเก็บไปเรื่อยๆด้วยเอ็มหก แล้วเจอกับช่างภาพหลักอีกคนก็คนกันเอง การทำงานเลยค่อนข้างสบายใจ ใช้วิธีสลับกันเข้าทำ จนบ่าวสาวออกไปยังบริเวณงาน ซึ่งแสงมืดมาก ผมถ่ายแทบไม่ได้เลย ได้แต่มองดิจิกะแฟลชตาปริบๆ พยายามกดท่าที่ถ่ายได้ ตั้งแต่บ่ายสามยังสี่ทุ่ม กด135ได้7-8ม้วน 120 ม้วนนิดๆ

อ้อ ลืมบอกว่าพี่เขาจ่ายสตางค์ให้ด้วย มากจนผมตกใจ

แต่หายนะเกิดขึ้นตอนล้างฟิล์ม ผมใจลอย ผสมน้ำยาเจือจางกว่าปกติไปสามเท่า ล้าง135เสียไปสี่ม้วน ซึ่งเป็นของงานแต่งนี้ทั้งหมด ล้างฟิล์มพลาดขนาดนี้ด้วยความเลินเล่อเป็นครั้งแรก เย็นวันนั้นผมตกนรก

โทรไปแจ้งกับพี่บ่าว แกตกใจแต่ก็ไม่ได้ว่าอะไร ไว้ส่งงานแล้วค่อยมาดูกัน แม้จะช่วยให้ขึ้นจากขุมลึก แต่ในใจผมคิดว่าจะต้องปรินท์ภาพเท่าที่มีให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ ผมปรินท์หลายโทน กับกระดาษหลายชนิด แต่ก็ยังไม่ได้ภาพที่ถูกใจ

.....

หายเงียบไปหนึ่งเดือน พี่เจ้าสาวโทรมาตามงาน ผมนัดไปส่งอีกสอง-สามวัน โดยมีภาพฃอยู่ในมือจำนวนหนึ่ง ทั้งหมดอัดด้วยวิธีลิธกับกระดาษตัวใหม่ที่พี่ไข่เอามาให้ลอง กระดาษให้โทนสีออกโอโรส ดำลึก-ขาวใส ผิวสัมผัสกึ่งด้าน เหมาะกับงานแต่งที่สุด จึงเป็นชุดที่ปรินท์ออกมาแล้วผมชอบมาก แล้วก็หวังว่าพี่บ่าว-สาวจะชอบ พอจะชดเชยความผิดพลาดได้ คืนก่อนไปส่งงานผมตื่นเต้น..

ลอตเตอรี่ออกเลขที่เก็งไว้ ทั้งคู่ชอบภาพของผมมาก ดูภาพอย่างมีความสุข เลือกภาพที่จะไปใส่กรอบในห้องนอน ,ส่งข่าวให้เพื่อนสนิทและสื่อ พี่เขาขอบคุณหลายครั้งที่ไม่ทำให้ผิดหวัง และยังหวังว่าจะได้ร่วมงานกันโอกาสหน้า ผมออกจากรั้วบ้านเขาแล้วอยากจะกรี๊ด แต่กลัวสาวแตก :)จากนรกขุมลึก ผมลอยละลิ่วบนสวรรค์ แล้วนึกย้อนเหตุการณ์ทั้งหมดถึงบทเรียน ทุกวันนี้ผมจะจดโน้ตเล็กๆทุกครั้งหลังจากโหลดฟิล์มในแท้งค์เสร็จ : ในแท้งค์เป็นฟิล์มประเภทไหน จะใช้น้ำยาอะไร อัตราส่วน เวลา และอุณหภูมิเท่าไร แล้วนำไปทบทวนอีกครั้งขณะจะผสมน้ำยา

ภาพที่แปะด้านบน ไม่ใช่ภาพที่ดีที่สุดที่บ่าวสาวเลือกนะครับ เนื่องจากผมไม่ได้ขออนุญาตนำภาพมาลง จึงขอเลือกภาพ snap ที่ผมว่าอารมณ์ประหลาดดีแท้

Edited by - นายที on 04 March 2010 00:00:41

keng
ยอดมนุษย์ 3D

Posted - 01 February 2010 :  12:27:53  Show Profile  Reply with Quote
ไม่รันนัมเบอร์ แล้วสลับฟิล์มล้างละ....เหมือนงานพิธีแต่ก่อน

Go to Top of Page

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 01 February 2010 :  13:14:58  Show Profile  Reply with Quote
นึกอารมณ์ออกเลยครับ :)

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

Edited by - cteerapan on 01 February 2010 13:28:17

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 01 February 2010 :  13:56:09  Show Profile  Reply with Quote
ยินดีกับคู่บ่าว-สาวที่เลือกช่างภาพไม่ผิดคนแล้วละครับ

ถ่ายสวย มีทักษะ อีกทั้งมีความรับผิดชอบไม่ทิ้งงาน ชื่นชมครับผม

อีกทั้งภาพสวยมากครับ

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 01 February 2010 :  14:00:17  Show Profile  Reply with Quote
เข้ามาอ่านรอบสอง รู้สึกลุ้นตามเลยครับ เดี๋ยวกลางปีนี้ผมก็จะไปถ่ายงานแต่งเหมือนกันครับแต่เป็นงานแต่งเพื่อนน่ะครับ เสนอตัวถ่ายให้ฟรี คงจะคนละอารมณ์กับของตาทีล่ะครับเพราะคงไม่กดดันว่าจะถ่ายยังไง ได้หรือไม่ได้ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร อะไรทำนองนี้น่ะครับ หนุกๆครับ

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 01 February 2010 :  17:01:08  Show Profile  Reply with Quote
อ่ายแล้วลุ้นตามเลยครับ แต่อยากเห็นรูปที่ว่าเด็ดจังครับว่า น่าจะสวยมาก

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

maple
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 01 February 2010 :  19:24:48  Show Profile  Reply with Quote
ลุ้นตามเหมือนกันครับ

maple

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 01 February 2010 :  19:45:48  Show Profile  Reply with Quote
แบบนี้เรียกว่า "เก๋าเกม" ปะครับพี่ :D

ปล. เจ้าบ่าวหน้าเหมือน คุณ ตั้ม วิศุทธิ์ พรนิมิตร จังเลยครับ :D

Edited by - supererky on 01 February 2010 19:46:54

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 01 February 2010 :  19:51:24  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by supererky
ปล. เจ้าบ่าวหน้าเหมือน คุณ ตั้ม วิศุทธิ์ พรนิมิตร จังเลยครับ :D

คิดเหมือนกัน

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

deicidemetal
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 01 February 2010 :  22:06:22  Show Profile  Reply with Quote
รูปนี้สวยแบบเก่าๆดีครับ เหมือนเมื่อสี่ห้าสิบปีที่แล้ว

ไม่รู้ทำไมที่ชอบการถ่ายฟิมล์เป็นชีวิตจิตใจ ทั้งๆที่รุ่นผมใช้และรู้จักแต่ดิจิม่อนแทบทั้งนั้น

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 02 February 2010 :  09:00:38  Show Profile  Reply with Quote
ภาพนี้น่ารักดีนะครับ ชอบน้าที่อยู่ข้างหลัง
ไม่ทราบว่าถ่ายผ่านกระจกหรือเปล่าครับ

นายที
Lith Master

Posted - 02 February 2010 :  09:43:24  Show Profile  Reply with Quote
ภาพนี้เจ้าบ่าวคือ พี่ตั้ม วิศุทธิ์ จริงๆครับ มีคนจำได้ด้วย แฟนการ์ตูนแกเยอะ เป็นนักเขียนการ์ตูนไทยที่ไปดังมากที่ญี่ปุ่น ตัวจริงนิสัยก็น่ารักมาก

ภาพที่ดีที่สุดในความเห็นบ่าวสาว เป็นภาพถ่ายที่ซุ้มดอกไม้ คอมโพสง่ายๆ บ่าวสาวยืนคู่กันกลางซุ้ม มีรอยยิ้มสดใส แต่ผมว่าที่พิเศษ คือกระบวนการทำภาพ ที่ให้โทนและสี สอดคล้องกับอารมณ์ของภาพ ยิ่งทำให้ภาพสมบูรณ์ การที่เป็นงานแฮนด์ปรินท์อย่างปราณีตบนกระดาษด้าน ผิวสัมผัสที่เป็นมิตร แน่นอนว่าทำให้เจ้าของภาพสัมผัสได้ ในsceneเดียวกัน แต่ถ่ายด้วยภาพสี เขากลับรู้สึกว่า รก และเปื้อน

ถ้าเราอัดภาพไปเรื่อยๆ จะมี process หลายแบบมาให้เลือกใช้ ทั้งน้ำยา กระดาษ โทนเนอร์ ซึ่งก็ควรจะเลือกให้เหมาะกับภาพ อัดภาพแรกมาดู แล้วก็ต้องนึกว่าจะเลือกfinal print ด้วย process ไหนถึงจะสวยที่สุด ต้องช่างปรินท์ที่เก๋าเกมส์หน่อยอย่างพี่ Archy จะเก่งมากเรื่องนี้ น่าเสียดายว่าเดี๋ยวนี้ตัวเลือกกระดาษและเคมีก็คงน้อยกว่าตะก่อนมากน่ะครับ

ภาพนี้ถ่ายผ่านกระจกครับพี่buttertea

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 02 February 2010 :  13:09:34  Show Profile  Reply with Quote
โอ้ว แต่งงานซะแล้ว

หากคุณเจ้าบ่าวได้มาอ่าน

หรือนายทีได้พบกับเจ้าบ่าว

ฝากบอกว่า ผมชอบดาวหางของเจ้าบ่าวมาก ๆ ครับ อ่านอย่างหลงไหลหลาย ๆ รอบ อย่างมีความสุขมาก ๆ ครับ

ขอให้เจ้าบ่าวมีความสุขด้วยนะครับ

mr.bean

Posted - 02 February 2010 :  15:58:41  Show Profile  Reply with Quote
เป็นภาพที่มองแล้วต้องมองอีกครับ ... ตอนแต่งอยากมีภาพแบบนี้บ้างจังเลย

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 02 February 2010 :  18:38:05  Show Profile  Reply with Quote
ชอบอ่านที่นายที เขียนอธิบายจัง

เห็นภาพตามไปด้วยเลย

www.hipfotobyblackcat.com

milk
เทพขาวดำ

Posted - 02 February 2010 :  19:19:29  Show Profile  Reply with Quote
อ่านแล้วได้ลุ้นไปด้วยเลยครับ ดีใจด้วยที่จบสวยครับ ^_^ แถมภาพดูแล้วขลังดีครับ

42.195

นายต่อ
Only Zeiss

Posted - 03 February 2010 :  00:02:41  Show Profile  Reply with Quote
งัยก็ยังดีที่ ที เป็น ช็อตสแนบ จะทรมาณมากกว่านี้อีกถ้าเป็นกล้องหลัก

Are you marry, Yes im marry, no you're lie, #$%^&*(

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 03 February 2010 :  11:15:57  Show Profile  Reply with Quote
ชอบครับพี่ ทั้งเรื่องราว ประสปการณ์และภาพ

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

SamJaw
ช่างภาพหูทองคำ

Posted - 03 February 2010 :  13:38:11  Show Profile  Reply with Quote
ยินดีด้วยที่จบด้วยดี ถึงดีมาก ครับ

โดนมันยึดห้องมืดไปแล้วว่ะ

TUVISION

Posted - 03 February 2010 :  17:39:56  Show Profile  Reply with Quote
เคยเจอเหมือนกันครับ....กดดันกับความคาดหวังสูง แต่ไม่จบแบบHappyครับ......

เด็กดำ

Kanit
อนุบาลหัดถ่าย M

Posted - 03 February 2010 :  22:21:52  Show Profile  Reply with Quote
อ่านแล้วลุ้นไปด้วย หวาดเสียว แต่ภาพสวยครับ

Gravitation is not responsible for people falling in love.

hmujookgru
สมาชิกใหม่

Posted - 24 June 2010 :  00:48:55  Show Profile  Reply with Quote
ยินดีกับพี่ทีด้วยนะครับ ผมน้องใหม่เพิ่งเข้ามาศึกษา
แต่ความสุขล้นปรี่เลยจิงๆครับ ภาพพี่สวยมากๆเลยครับ
สมบูรณ์จิงๆครับ ( ในสายตาของผม )

นายที
Lith Master

Posted - 24 June 2010 :  10:09:30  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by hmujookgru

ยินดีกับพี่ทีด้วยนะครับ ผมน้องใหม่เพิ่งเข้ามาศึกษา
แต่ความสุขล้นปรี่เลยจิงๆครับ ภาพพี่สวยมากๆเลยครับ
สมบูรณ์จิงๆครับ ( ในสายตาของผม )

ขอบคุณครับ

Bird
สมาชิกใหม่

Posted - 19 December 2010 :  00:07:23  Show Profile  Reply with Quote
เพิ่งเข้ามาศึกษาครับ
ขอบอกว่าได้แรงบันดาลใจจากกระทู้นี้มากเลยครับ
สำหรับผม ภาพที่แปะด้านบนเป็นภาพที่ดูดีมากๆเลยครับ

veilside28
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 12 September 2011 :  16:04:10  Show Profile  Reply with Quote
ยินดีด้วยครับ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000