Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 ******วันสงบ******
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

Jerdon
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 21 December 2009 :  22:49:09  Show Profile  Reply with Quote
"วันสงบ"

ชีวิตระหกระเหินเดินทาง บัดเดี๋ยวดี บัดเดี๋ยวก็กลับกลาย เพราะอะไร ก็เพราะลมหายใจ ที่ยังมีความกระหายที่จะหยัดจะยืน..หรือนี่คือสิ่งที่เขาเรียกว่า "เพื่อชีวิต" แต่อย่างน้อยก็ได้มีเวลาหลีกหนีีความวุ่นวายของการเมือง เพื่อหาวันสงบ..ให้กับชีวิต

ระยะทางแรมทางผ่านนั้น หลายอย่างก็ได้สอนชีวิต และผลักดันให้มุ่งมั่นที่ทำให้เดินทางต่อ อย่างน้อยก็เพื่ออะไรสักอย่าง แต่หรือว่าทั้งหมดจะว่างเปล่า

ครั้งหนึ่งเมื่อผ่านไปที่ดอยลาง ที่ฐานปฏิบัติการของตำรวจตะเวนชายแดน(ฐานปฏิบัติการฟ้าห่มปก) แม้ธรรมชาติรายรอบจะดูร่มเย็นเงียบสงบสบายๆ แต่ทั้งหมดก็อาจจะเป็นเพียงชั่วครู่ชั่วเวลา

ต.ช.ด. คนหนึ่งที่ผมคุ้ยเคยเป็นอย่างดี จ.ส.ต. สาคร อิ่นแก้ว ได้ออกมาต้อนรับหลังจากไม่ได้พบกันมาหลายปี เรื่องราวสารทุกข์สุขดิบก็พรั่งพรู ว่าที่ผ่านมาถูกส่งลงใต้ ที่สามจังหวัดชายแดนใต้ หลายเรื่องหลายราวสะท้อนชีวิตหักดิบ ของจ่าผู้เคยครองจีวรมาหลายพรรษา แต่ด้วยชะตาชีวิตทำให้ต้องมาจับปืนในที่สุด

ผมถามพี่สาครว่า "พี่สาครผ่านชีวิตโชกโชนขนาดนี้ พี่สาครได้คำตอบหรือยังว่าชีวิต คืออะไร?" พี่สาครไม่ลังเลที่จะตอบด้วยสำเนียงเหนือว่า "ชีวิตของตำรวจมันคือหน้าที่ หน้าที่ที่ถูกกำหนดจากเบื้องบน แต่สำหรับผมมันมากกว่านั้นอีก" แว๊บของความรู้สึกของผมก็พลันสะท้อน แล้วเบื้องบนคือใคร แล้วมากกว่านั้นล่ะ? ถ้าเป็นนักการเมืองคนหนึ่ง หรือจะเป็นเพื่อใครกันแน่ ผมก็คงจะเหมือนกับคนเมืองอย่างเราๆ ทั่วๆ ไป กับคำถาม กับความคิดที่จะแฝงเอารับเอาความเห็นแก่ตัวมาครอบงำเอาไว้ด้วยเสมอ แต่ผมก็ไม่ได้ถามต่อแต่ประการใด แต่ดูเหมือนพี่สาครจะมีอะไร..จะพูดต่อ

จ่าสาคร คงแต่ยิ้มแล้วพูดต่อไปว่า "ผมเป็นตำรวจ ต.ช.ด. ที่เคยผ่านการบวชเรียนมาแล้ว ผมไม่คิดอะไรมากว่า ตามหน้าที่ เพราะผมเป็นเพียงองค์ประกอบของคำว่าชาติไทย"

แล้วความว่างเปล่าของการสนทนาก็พลันหายไป เพราะแกงอ่อมที่ตั้งอยู่บนเตาอั้งโล่กำลังเดือดพล่าน แต่แกงเดือดร้อนในยามนี้ก็เป็นแกงที่ทำให้ ได้เห็นได้รับถึงไออุ่นของความสงบในวันหนาวได้เป็นอย่างดี..

แว๊บหนึ่งในมโนสำนึกของผมก็ได้แต่ทบทวน ทำไมคนเมืองอย่างเราต้องปริวิตกกับเรื่องราวที่วุ่นวายของนักการเมืองบางคน หรืออาจจะหลายคน ที่ละโมภมักได้ เกินกว่าโลงศพของตัวเองจะแบกรับไว้ได้ บางทีแกงอ่อมรสร้อนแรงหม้อนี้อาจเป็นช่วงเวลาที่ดีที่สุดเกินกว่าอาหารชั้นดีๆ ในโรงแรมหรู ของนักการเมืองที่ไม่มีแผ่นดินเหยียบก็เป็นได้

ตลอดทั้งวันในวันนั้นผมได้แต่คิดและหาคำตอบกับคำถามมากมายที่เกิดขึ้นในใจ กาแฟดาดๆ ที่พอหาได้ที่ตลาดแม่อาย ถูกชงในคืนหนาว และผมจะยังร่ำไรกับความคิดที่ไม่มีเรื่องไม่มีสาระ เวลาผ่านไปจนลุสู่วันใหม่ ความลืนลางของหมอกหนาวได้ทำให้ผมได้เผลอลืมเรื่องราวที่คุ่นคิดมาตลอดทั้งคืน ตลอดวันใหม่ผมได้ออกไปถ่ายนกตามหน้าที่ วันนั้นที่ดูเหมือนจะเป็นวันดีๆ ที่ไม่มีอุปสรรค จากวันกลายเป็นสองวัน และสามวันในที่สุด

ด้วยหน้าที่ของงานของช่างภาพที่ต้องรับผิดชอบและต้องส่งต้นฉบับส่งหนังให้ทันในรอบงาน ผมคงได้เวลากลับบ้านซะที..แต่เช้าวันนี้ผมยังไม่พบจ่าสาคร ผมถือวิสาสะเดินเข้าไปที่เบิม (ที่พักของเจ้าหน้าที่เป็นกระต๊อบเล็กๆ) ของพี่สาคร แต่พลันก่อนที่ผมจะมุดหัวเข้าไปนั้นสายตาผมก็ปะทะกับภาพประทับใจที่ไม่อาจจะลืมเลือน พระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ที่พิมพ์บนปฎิทินที่อาจเนิ่นนานมาหลายปี ทั้งหมดสี่ภาพติดบนหัวนอนจ่าสาคร ท่ามกลางแสงสลัวที่ลอดผ่านช่องหน้าต่างเล็กๆ ที่เจาะผ่านผาหญ้าแฝกของเบิม

ผมประทับจนบอกไม่ถูก และในที่สุดผมก็ได้พบกับคำตอบที่ค้างคาใจมาหลายวัน ว่าแท้ที่จริงสิ่งที่มากกว่าคำว่าเบื้องบน ในความหมายที่พี่สาครหมายถึงนั้นคืออะไร

ผมอยากให้นักการเมืองหลายคนรวมทั้งใครคนนั้น ได้มาสัมผัสอย่างที่ผมได้พบอยู่เบื้องหน้า เขาทั้งหลายเหล่านั้นคงมีคำตอบให้กับชีวิตเขา อย่างน้อยเขาเหล่านั้นจะได้สำนึกได้ว่าหน้าที่ที่แท้จริงของเขานั้นคืออะไร ความสุขของคนเรานั้นคืออะไร....

ผมลาพี่สาคร จ.ส.ต.สาคร อิ่นแก้ว ตำรวจชั้นประทวนที่ได้สอนชีวิต ได้ให้ภาพชีวิตที่น่าจดจำ ที่ผมบันทึกมาด้วยกล้องธรรมดาเลนส์กระจอก ที่ต้องทนอดออมมากว่าค่อนชีวิต และพกติดตัวไว้เสมอ แล้วผมได้บอกกับตัวเองว่าความสุขของผมยังเพิ่มอีกข้อ นอกจากความสงบ ผมต้องได้กดภาพขาวดำของผมสักสองสามภาพ นั่นล่ะวันสงบ...

โคลง๔
เย็นเอยลมพัดพริ้ว.................เช้ายาม
หนาหมอกพรางไม้งาม.........กิ่งต้น
หุงหาต่างแก้ความ.................ขัดห่าง..หิวแฮ
แม้ยากตัวใจล้น......................เปี่ยมล้วนภักดี

Edited by - นายที on 05 January 2010 12:19:17

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 21 December 2009 :  22:59:40  Show Profile  Reply with Quote
สวยงามมากครับ
Go to Top of Page

Hero_n
เทพขาวดำ

Posted - 21 December 2009 :  23:07:58  Show Profile  Reply with Quote
โอ้..สวยมากๆครับ

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 21 December 2009 :  23:23:45  Show Profile  Reply with Quote
งดงามจริงๆครับ......ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันสิ่งดีๆครับ

.... ..." The Story of Timeless Moment "

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 21 December 2009 :  23:45:49  Show Profile  Reply with Quote
งดงามทั้งเรื่องและรูปครับ...
ป.ล.กล้องธรรมดาและเลนส์กระจอกนี่ผมยังไม่มีเลย

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 21 December 2009 :  23:55:44  Show Profile  Reply with Quote
พี่ครับ...ชอบ มากๆครับ
ทั้งรูปภาพ ทั้งเรื่องราวเลยครับ

ขอคารวะเลยครับพี่

ColorBlind
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 21 December 2009 :  23:55:58  Show Profile  Reply with Quote
สวยงามครับ สองภาพแรกโดนจังๆเลยครับ

smartpoe
เทพขาวดำ

Posted - 21 December 2009 :  23:59:55  Show Profile  Reply with Quote
สวยครับ

ตั้งแต่พี่มา(ไม่นานนี้เอง) มีแต่บทความดีๆและมีรูปสวยๆประกอบทั้งนั้น

สุดยอดดด

พักฟิล์มมาปั่นรถถีบ

jaggi
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 22 December 2009 :  00:14:16  Show Profile  Reply with Quote
ยอดเยี่ยมจริงๆครับ
ชอบ ๆ

Jack
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 22 December 2009 :  00:52:10  Show Profile  Reply with Quote
ชอบมาก ๆ ครับ

Kanit
อนุบาลหัดถ่าย M

Posted - 22 December 2009 :  07:48:30  Show Profile  Reply with Quote
ยอดเยี่ยมมากครับพี่ ทั้งภาพทั้งเรื่อง

Gravitation is not responsible for people falling in love.

Edited by - Kanit on 22 December 2009 15:40:43

m6ix
เทพขาวดำ

Posted - 22 December 2009 :  08:57:54  Show Profile  Reply with Quote
ชอบมากกกกครับ ทั้งเรื่องราวและภาพ

"Art is not what you see, but what you make others see." -Edger Degas
http://www.flickr.com/photos/momentum_photo/

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 22 December 2009 :  09:02:58  Show Profile  Reply with Quote
ชอบมากครับ โดยเฉพาะภาพแรก

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 22 December 2009 :  09:39:59  Show Profile  Reply with Quote
ชอบมากๆ โดยเฉพาะ 2 ภาพแรก

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 22 December 2009 :  10:01:56  Show Profile  Reply with Quote
สุดยอดมากครับ ทั้งภาพทั้งเรื่องราวที่นำฝากครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

tong

Posted - 22 December 2009 :  11:36:21  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากครับ

นั่นสิครับ ผมยังตอบตัวเองไม่ได้เลยครับว่าชีวิตคืออะไร ???

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 22 December 2009 :  12:14:26  Show Profile  Reply with Quote
รูปชุดนี้เห็นแล้วตายไปเลย สวยครับ

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

artway

Posted - 22 December 2009 :  12:39:11  Show Profile  Reply with Quote
ภาพสวย-เรื่องดี ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ

SamJaw
ช่างภาพหูทองคำ

Posted - 22 December 2009 :  17:49:33  Show Profile  Reply with Quote
สวยงาม และ ลึก ครับ

โดนมันยึดห้องมืดไปแล้วว่ะ

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 22 December 2009 :  22:56:21  Show Profile  Reply with Quote
ชอบงานพี่มากครับ ทั้งบทความ,กลอน โดยเฉพาะภาพถ่ายครับ สวยทุกภาพเลยครับ โดยเฉพาะ 1,2

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

Edited by - เม่น on 22 December 2009 22:57:57

Dr.Ghost
หมอผี

Posted - 23 December 2009 :  00:42:35  Show Profile  Reply with Quote
งามทั้งคำทำั้งภาพครับ

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 26 December 2009 :  20:06:03  Show Profile  Reply with Quote
บทความดีมากครับ ภาพก็สวย
ขอบคุณที่นํามาแบ่งปันกันครับ

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

Link
เทพขาวดำ

Posted - 27 December 2009 :  22:21:48  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพแรกมากครับ
บทความงาม ภาพประกอบสวยครับ

"ผมถือว่าการถ่ายภาพเป็นการพัฒนาจิตใจ จุดประสงค์หลักคือการสื่อสารสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เรารู้สึก สำหรับผู้ชมก็อยู่ที่ว่าเขาตีความได้แค่ไหน แต่เราจะไม่ไปแยแส เขาจะตีความอย่างไรก็สุดแล้วแต่
เพราะงานศิลปะสำเร็จแล้วเมื่อเราทำ ไม่ใช่เมื่อคนเห็น การที่คนอื่นเห็นมันเป็นผลพลอยได้ ถ้าเรามัวแต่คิดว่าจะทำงานดีๆ ให้คนได้ชม จะทำให้ความเที่ยงตรงของการมองงานศิลปะผิดเพี้ยนไป "

ช่วงหนึ่งในบทสัมภาษณ์ของคุณ อาชัยพงษ์ จากนิตยสารอิมเมจ ฉบับเดือนตุลาคม ๒๕๔๒

akarin

Posted - 31 December 2009 :  17:57:43  Show Profile  Reply with Quote
ประทับใจมากครับ ทั้งภาพ ทั้งคารมคำเขียน ดีใจที่กดเข้ามาอ่านครับ

tuesday

Posted - 12 June 2012 :  13:53:14  Show Profile  Reply with Quote
งดงามมากครับทั้งภาพและตัวอักษร

kunutt
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 19 December 2012 :  15:35:40  Show Profile  Reply with Quote
บทความดี+ภาพสวย ชอบมากๆครับ

มองอะไรก็ขาวดำ

islandboy

Posted - 22 December 2012 :  00:43:47  Show Profile  Reply with Quote
งดงามทั้งเรื่องเล่า บทกลอน และภาพ ..... ขอบคุณที่นำปรัชญาชีวิตและความทรงจำดีๆมาแบ่งปัน

MF photography beginner
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000