Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 " เพื่อน "
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 26 September 2009 :  23:44:08  Show Profile  Reply with Quote
...ระหว่างพักเบรกช่วงสั้นๆที่รอฝนหยุดของโปรดักชั่นที่ผมรับผิดชอบอยู่ที่สมุย..มีจิ๊กโก๋ไม่ระบุสัญชาติกลุ่มหนึ่งนั่งมั่วสุม

กันบนโขดหินริมหาดละไม....เขานั่งเฝ้ามองการทำงานของผมอย่างเจียมเนื้อเจียมตัวขึ้นมากหลังจากโดนผมเล่นของใส่

...มีอย่างที่ไหนผมทำกระโจมใส่เสื้อผ้าชุดว่ายนำ้ของนางแบบไว้ริมหาดเป็นเต๊นสีดำ....เจ้าจิ๊กโก๋แก๊งนี้ก็เข้ามาป่วนโดยเข้าไปใน

เต๊นโดยไม่ได้รับอนุญาติ...ผมก็เอ็ดเข้าให้ด้วยเสียงอันดัง....Hey!!!...

You can't go inside ,it's not yours..!!!....พร้อมด้วยใบหน้าที่แม้แต่คนต่างวัยต่างภาษาก็เข้าใจว่าไม่พอใจ

สุดๆ...

....เด็กคนหนึ่งในกลุ่มเดินเข้ามาหาผมในขณะที่คนในแก๊งวิ่งหนีหลังจากผมตวาดไป.....เด็กคนนั้บอกผมว่า "ผมขอโทษครับ..ผมและเพื่อนๆแค่อยากรู้เลยเข้าไปดูโดยไม่ขออนุญาติ..." ด้วยใบหน้าที่ปนยิ้มและความกลัว(ในตัวผม).....

.....ผมชื่นชมเขาในความกล้าและความเป็นลูกผู้ชายที่กล้าแสดงความรับผิดในขณะที่เพื่อนๆวิ่งหนีหลังจากเสียงผมตวาดไป....ผมยกโทษให้และชื่นชมเขาในใจ

....หลังจากนั้นแก๊งก็ลาจากไปได้สักพัก.....ก็มีเสียงดังอื้ออึงขณะผมถ่ายรูปอยู่....ปรากฏว่าสองหนุ่มในแก๊งนั้นกำลังกอดรัด

ฟัดเหวี่ยงกันอยู่....ผมแอบมองการต่อยกันแบบเด็กๆได้สักพัก...เด็กคนเดิมที่มาขอโทษผมในตอนแรกก็เป็นคนกลางเข้ามาห้าม

ไกล่เกลี่ยให้เพื่อนหยุดวิวาทกัน....ผมชอบเจ้าหมอนี่นะ!!!!!!! ....มีความเป็นผู้นำสูง...รักเพื่อน...และที่สำคัญ " เพื่อน

รักไม่ใช่เพื่อนกลัว "...............คุณว่าเป็นคนไหนในรูป...........คำตอบก็คือ....

....ไม่ใช่คนกลางที่หน้าหล่อๆคนนั้นหรอก....หัวหน้าแก๊งนี้คือพ่อหนุ่มยิ้มหวานที่นั่งยิ้มหวานคนที่สองจากซ้ายต่างหาก....

....แก๊งนี้คงเติบโตเป็นผู้ใหญ่ในวันข้างหน้าโดยไม่รู้เนอะ....ว่าเขาผ่านชีวิตวัยเด็กโดยมีเพื่อนที่ดีจริงๆมาด้วย

(....พอโตมาหลังจากแยกย้ายกันไปก็มานั่งพรำ่พรรณาถึงคำว่า" เพื่อนแท้ " ในวงเหล้า....ช่างหน้าขำ...)

ปีนี้ไปสมุยช่วงสั้นๆเนื่องจากพิษเศรษฐกิจที่ลามไปทั่วไม่เว้นแม้แต่บริษัทแม่ที่ผมรับใช้อยู่...จึงทำให้ได้รับงานมาน้อยกว่าทุกปี

แต่ทุกอย่างก็ราบรื่นไปด้วยความทุลักทุเลเหมือนปีที่แล้วๆมา...ขอบคุณๆกร(MILK)ที่อยู่เป็นเพื่อนตลอดโปรดักชั่นเพี๊ยนๆของผมนะครับ...

M6 + V4 + Y2 + TMX + Ilford FBMG

.... ..." The Story of Timeless Moment "

Edited by - นายที on 08 November 2009 11:37:54

siviroon
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 27 September 2009 :  00:56:03  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากครับ ชอบภาพสไตล์นี้มากๆ
Go to Top of Page

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 27 September 2009 :  01:51:18  Show Profile  Reply with Quote
Appreciated

ถ้ามีปัญญาจะขอซื้อเลยครับ ... ถ้าไม่มีปัญญาจะขอเฉยๆ

นายที
Lith Master

Posted - 27 September 2009 :  08:48:52  Show Profile  Reply with Quote
สวยงามครับพี่

m6ix
เทพขาวดำ

Posted - 27 September 2009 :  10:41:04  Show Profile  Reply with Quote
สวยโคตรโคตร...

"Art is not what you see, but what you make others see." -Edger Degas
http://www.flickr.com/photos/momentum_photo/

Dr.Ghost
หมอผี

Posted - 27 September 2009 :  11:48:21  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพหัวข้อและเรื่องราวครับ

Maximuz
เทพขาวดำ

Posted - 27 September 2009 :  17:13:17  Show Profile  Reply with Quote
อ่านแล้วนึกถึง เรื่อง stand by me ครับ

Maximum Live

TiGeRAkE

Posted - 27 September 2009 :  19:53:11  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Maximuz

อ่านแล้วนึกถึง เรื่อง stand by me ครับ

Agree with that krub.

Link
เทพขาวดำ

Posted - 27 September 2009 :  20:04:22  Show Profile  Reply with Quote
อยากเห็นภาพจากโปรดักชั่นเพี๊ยนๆ ครับ อิอิ

"ผมถือว่าการถ่ายภาพเป็นการพัฒนาจิตใจ จุดประสงค์หลักคือการสื่อสารสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เรารู้สึก สำหรับผู้ชมก็อยู่ที่ว่าเขาตีความได้แค่ไหน แต่เราจะไม่ไปแยแส เขาจะตีความอย่างไรก็สุดแล้วแต่
เพราะงานศิลปะสำเร็จแล้วเมื่อเราทำ ไม่ใช่เมื่อคนเห็น การที่คนอื่นเห็นมันเป็นผลพลอยได้ ถ้าเรามัวแต่คิดว่าจะทำงานดีๆ ให้คนได้ชม จะทำให้ความเที่ยงตรงของการมองงานศิลปะผิดเพี้ยนไป "

ช่วงหนึ่งในบทสัมภาษณ์ของคุณ อาชัยพงษ์ จากนิตยสารอิมเมจ ฉบับเดือนตุลาคม ๒๕๔๒

Noname
นางฟ้าตกหลังคา

Posted - 27 September 2009 :  20:23:35  Show Profile  Reply with Quote
เรื่องดี ภาพสวยค่ะ

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 27 September 2009 :  20:39:14  Show Profile  Reply with Quote
น้องคนข้างหน้าสุด ทางขวามือ
ดูแล้วต้องเป็นตัวแสบแน่ๆเลยครับ

menius
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 28 September 2009 :  09:13:10  Show Profile  Reply with Quote
ชอบอารมณ์ภาพครับผม

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 28 September 2009 :  09:28:27  Show Profile  Reply with Quote
เข้ามาดูหลายรอบ แต่ผมสงสัย ว่าทำไมภาพนี้ถึงดูดีนัก ผมไม่เข้าใจครับ เลยเข้ามาดูแล้วก็ไม่โพสอะไร หลายรอบ

วันนี้เข้ามาดูอีกที ผมรู้สึกง่ายๆแค่ว่า ผมชอบ feel กับ จังหวะของเด็กแต่ละคน สรุปว่า ชอบมากครับ :D

www.tadeegallery.com

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 28 September 2009 :  09:43:33  Show Profile  Reply with Quote
แนะนำจะย้ายเข้าห้อง column ดีมั้ยเนี่ย haha

ชอบเรื่องราวครับ คิดถึงเด็ก ๆ ไม่ค่อยมีเพื่อนประมาณนี้กะเค้า เลยไม่ค่อยอินเท่าไหร่

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 28 September 2009 :  12:32:35  Show Profile  Reply with Quote
สวยจริงๆครับ สวยมาก

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 28 September 2009 :  12:37:55  Show Profile  Reply with Quote
ชอบอารมณ์ของเด็กแต่ะคนในภาพครับ และอีกอย่างคือชอบจังหวะการนั่ง-ยืนของเด็กแต่ละคนครับ :D

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

นายที
Lith Master

Posted - 28 September 2009 :  12:45:35  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by monster_boy

แนะนำจะย้ายเข้าห้อง column ดีมั้ยเนี่ย haha

ยกของพี่Archy เข้าห้องคอลัมน์รับแขกได้ทั้งหมดเลยครับ เห็นด้วย...

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 28 September 2009 :  13:46:26  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากครับ ดูสบายๆ chill chill ดี

Kanit
อนุบาลหัดถ่าย M

Posted - 28 September 2009 :  15:34:30  Show Profile  Reply with Quote
ดูแล้วอยากให้มีรูปตัวเองตอนเด็กๆในอารมณ์แบบนี้จังเลย เท่ดีครับ

Gravitation is not responsible for people falling in love.

birdvans
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 28 September 2009 :  17:18:17  Show Profile  Reply with Quote
ดูแล้วเท่ห์จริงๆ

tteek1989

Posted - 28 September 2009 :  18:03:48  Show Profile  Reply with Quote
สวยครับ :)

nothing to talk, just deserve it.

http://www.flickr.com/photos/tteek1989/
http://tteek1989.multiply.com/

Link
เทพขาวดำ

Posted - 02 October 2009 :  01:54:05  Show Profile  Reply with Quote
ต้องการลูกมือจากแดนไกล บอกด้วยน่ะครับT_T

"ผมถือว่าการถ่ายภาพเป็นการพัฒนาจิตใจ จุดประสงค์หลักคือการสื่อสารสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เรารู้สึก สำหรับผู้ชมก็อยู่ที่ว่าเขาตีความได้แค่ไหน แต่เราจะไม่ไปแยแส เขาจะตีความอย่างไรก็สุดแล้วแต่
เพราะงานศิลปะสำเร็จแล้วเมื่อเราทำ ไม่ใช่เมื่อคนเห็น การที่คนอื่นเห็นมันเป็นผลพลอยได้ ถ้าเรามัวแต่คิดว่าจะทำงานดีๆ ให้คนได้ชม จะทำให้ความเที่ยงตรงของการมองงานศิลปะผิดเพี้ยนไป "

ช่วงหนึ่งในบทสัมภาษณ์ของคุณ อาชัยพงษ์ จากนิตยสารอิมเมจ ฉบับเดือนตุลาคม ๒๕๔๒

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 02 October 2009 :  06:52:58  Show Profile  Reply with Quote
ดีใจที่เพื่อนๆชอบครับ.... ขอเวลาหารูปมาลงในห้องภาพหน่อยนะครับ.... รูปนี้ก็อยู่ในลิสต์เช่นกัน...

quote:
Originally posted by Link

ต้องการลูกมือจากแดนไกล บอกด้วยน่ะครับT_T

ได้รับลิงค์ในอีเมลล์แล้วใช่ไหมครับ...

.... ..." The Story of Timeless Moment "

Manta Ray
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 02 October 2009 :  11:35:41  Show Profile  Reply with Quote
ชอบครับ ทั้งภาพและเนื้อหา
ให้ความรู้สึกเป็น Gangster แบบน่ารักๆดี

tTrakulthong

http://www.flickr.com/photos/tayawat/

13 สิงหา

Posted - 02 October 2009 :  13:03:28  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพนี้เพราะ mood กะ composition และการเว้นช่องไฟของ subject ที่ลงตัวดีครับ เด็กฝรั่งเนี่ยไม่เหมือนเด็กไทยนะครับ พวกนี้มักจะกล้าแสดงออก มีความเป็นตัวเองสูง การโพสท่าให้คนถ่ายรูปจึงไม่ค่อยเหมือนเด็กไทยเท่าไหร่ ที่ส่วนใหญ่ไม่แข็งซังกะตาย ก็อายม้วน กะไอ่ท่ายอดนิยมนิ้วโป้ง-ชี้สอยคางเนี่ยเห็นประจำจนเซ็งไปเลย ถ้าอยากถ่ายเด็กบ้านเราให้ได้ดี ต้องอาศัย snap เอาน่าจะเหมาะกว่า อิอิ

The Adventure of Light

Link
เทพขาวดำ

Posted - 02 October 2009 :  13:39:46  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Achy

ดีใจที่เพื่อนๆชอบครับ.... ขอเวลาหารูปมาลงในห้องภาพหน่อยนะครับ.... รูปนี้ก็อยู่ในลิสต์เช่นกัน...

quote:
Originally posted by Link

ได้รับลิงค์ในอีเมลล์แล้วใช่ไหมครับ...

ครับขอบคุณมาก นั่งน้ำไหล เอ๋ย น้ำลายไหลอยู่เนี่ยครับ^_^

tuesday

Posted - 12 June 2012 :  13:48:07  Show Profile  Reply with Quote
THE GANG เท่ โคดๆ เลยครับ ฮ่าๆๆๆ

islandboy

Posted - 16 June 2012 :  15:41:25  Show Profile  Reply with Quote
ผมขออนุญาติโพสท์คำพูดจากอาจารย์ลุง (Achy) ที่เมนต์เข้ามาในรูปภาพรูปหนึ่งที่ผมถ่ายไว้แล้วได้มีโอกาสได้โพสท์ลงในกะทู้ของกลุ่ม PDC (Phuket Darkroom Club)......."ใช้ใจมองอย่างไม่อคติ วางสติไม่ให้เอียง มองอย่างกว้างสลับแคบแล้วไป#8203;กว้างแล้วไปแคบสลับกันไปมา…#8203; ระดับภูมิปัญญาของแต่ละคนก็#8203;จะพอบอกได้ว่าแท้จริงแล้ว… มันแค่ไหน… ภาพฟลุ๊กมาสวยก็คือภาพดี…ภา#8203;พที่ตั้งใจออกมาแล้วสวยก็คื#8203;อภาพดี… สรุปภาพที่ดีมันก็คือภาพที่#8203;ดี ไม่เปลี่ยนแปลงแน่นอนแล้วใน#8203;จุดๆหนึ่งของมิติเวลา… ตั้งใจและขยันหมั่นเพียรอย่#8203;ูเสมอจะเกลาตาให้แหลมคมเสมอ#8203;ทุกครั้งที่ต้องใช้มอง"… อีกครั้งครับ"ใช้ใจมองอย่าง#8203;ไม่อคติ วางสติไม่ให้เอียง"…
นี่ผมเพ้ออะไรไปแล้วเนี่ย ;-P....ผมคิดว่าพอที่จะเข้าใจได้ว่าทำไมภาพ "เพื่อน" ของอาจารย์ลุงถึงสวยและดูมีเสน่ห์

MF photography beginner

sparrow13

Posted - 26 June 2012 :  02:27:28  Show Profile  Reply with Quote
ชอบมากเลยครับ ขอคารวะ

"Happiness only real when shared"

แวะมาเยี่ยมกันได้ที่นี่ครับผม :)
http://www.flickr.com/photos/nottapon/
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000