Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 บันทึกจากดินแดนแห่งมังกรคำราม ตอนที่ 2 Imagine
 New Topic  Reply to Topic
Share Like
Author Topic  

tbusra
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 21 September 2009 :  16:13:46  Show Profile  Reply with Quote
บันทึกจากดินแดนแห่งมังกรคำราม ตอนที่ 2 Imagine

ถ้ามีคนถามผมว่าประทับใจอะไรที่สุดในการไปเที่ยวภูฏาน ผมคงจะต้องตอบว่า ภาพบรรยากาศในวัดของเขา ซึ่งราวกับว่า เมื่อเราได้ก้าวผ่านประตูวัดเข้าไป เราได้ถอยหลังกลับไปหลายร้อยปีก่อน ที่ไม่ว่าจะสถาปัตยกรรม หรือ การแต่งกายของพระ และผู้คนที่เข้ามาในวัด, เสียงสวดมนต์, เสียงแตรขนาดใหญ่แบบพุทธวัชรยานดังกึกก้องสะท้อนไปมา ซึ่งดำเนินต่อเนื่องกันมาเป็นระยะเวลาหลายร้อยปี

สำหรับภาพด้านล่าง ผมกำลังเดินอยู่คนเดียวกลางลานวัดที่ล้อมรอบไปด้วยระเบียงไม้ และบังเอิญได้เงยหน้าสบสายตากับพระรูปหนึ่งที่กำลังมองกลับลงมาพร้อมรอยยิ้มที่ดูเหมือนกับท่านได้หลุดพ้นไปจากความทุกข์ในโลกนี้ไปแล้ว

ถ่ายด้วย Hasselblad Xpan 30mm, Ilford DDx 1+4 6min, Kentmere RC

เมื่อผมเห็นรอยยิ้มนี้ วูปนั้นใจผมก็ย้อนคิดไปถึงเพลง Imagine ของ John Lennon ว่า

Imagine.... there’s no heaven,
it’s easy if you try
no hell below us,
above us it’s only sky
Imagine all the people
Living for today....

ผมรีบยกกล้องขึ้นมาแล้วกดชัตเตอร์โดยที่หวังว่าจะสามารถเก็บรอยยิ้มของท่านได้ทัน

บางทีโลกนี้อาจจะไม่ได้มีสวรรค์ หรือ นรก ดังนั้นมันคงจะไม่มีประโยชน์ที่จะบอกกับตัวเองว่า จงทำดีไว้เพื่อที่จะได้ขึ้นไปสวรรค์

แต่การทำดี คือ การชักนำให้เกิดความรู้สึกหลุดพ้นจากความทุกข์ในโลกใบนี้ ซึ่งอาจจะทำได้ง่าย ๆ โดยการให้ความเอื้ออาทรที่มนุษย์พึงจะมีให้กันและกัน

บางทีก่อนที่เราจะจากโลกนี้ไป ขอให้เราได้รู้สึกสักครั้งถึงความเป็นอิสระ และความภูมิใจในชีวิตของตนที่ได้ทำประโยชน์ให้กับคนอื่น ๆ, แบ่งปันสิ่งดี ๆ กลับคืนให้กับสังคม และไม่ได้เบียดเบียนคิดร้ายกับใคร อย่างที่คุณชัยพงษ์ได้เขียนลาพวกเราไว้

และ ผมขอไว้อาลัยให้กับคุณชัยพงษ์ด้วยรูปนี้อีกครั้งหนึ่งครับ

Painting with light......
http://www.flickr.com/photos/tbusra/

Edited by - นายที on 08 November 2009 11:38:45

modder
ตัวพ่อ

Posted - 21 September 2009 :  16:19:41  Show Profile  Reply with Quote
รูปนี้เนียบที่สุด ตั้งแต่เห็นงานของคุณธงชัย มาเลยละครับ
ไร้ที่ติ

exposure for shadow
develop for highlight
Go to Top of Page

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 21 September 2009 :  16:22:45  Show Profile  Reply with Quote
ชอบทั้งภาพและคำบรรยายครับพี่ :D

quote:
บางที โลกนี้อาจจะไม่ได้มีสวรรค์ หรือ นรก จริง ๆ ดังนั้นมันคงจะไม่มีประโยชน์ที่จะบอกกับตัวเองว่า จงทำดีไว้เพื่อที่จะได้ขึ้นไปสวรรค์

แต่การทำดี คือ การชักนำให้เกิดความรู้สึกหลุดพ้นจากความทุกข์ในโลกใบนี้ ซึ่งอาจจะทำได้ง่าย ๆ โดยการให้ความเอื้ออาทรที่มนุษย์พึงจะมีให้กันและกัน"

ประโยคนี้โดนผมอย่างจังครับ ผมคนนึงที่คิดแบบนี้ครับ

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

Edited by - เม่น on 21 September 2009 16:25:20

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 21 September 2009 :  16:23:53  Show Profile  Reply with Quote
โอ้ว.................

วันนี้มีแต่ของเจ็บ ๆ ให้ดู รู้สึกดีมาก ๆ ครับ

เห็นด้วยกับพี่มดครับ จริง ๆ งานพี่ธงชัย ดูดีมาก ๆ มาหลายครั้งครับ เยี่ยมจริงเลย

Edited by - monster_boy on 21 September 2009 16:26:56

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 21 September 2009 :  16:33:04  Show Profile  Reply with Quote
งดงามครับ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 21 September 2009 :  17:20:38  Show Profile  Reply with Quote
พี่ครับ ... สวยโคตรครับ เส้นตรงเป๊ะ เนี๊ยบมากครับ ชอบทั่งภาพและ คำบรรยายเลยครับ

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 21 September 2009 :  17:24:28  Show Profile  Reply with Quote
สุดๆครับพี่ เนียบมาก

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 21 September 2009 :  19:25:12  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากเลยครับ พอดิบพอดีจริงๆ

tongt
เทพขาวดำ

Posted - 21 September 2009 :  21:53:33  Show Profile  Reply with Quote
สวยสุดๆเลยพี่

SamJaw
ช่างภาพหูทองคำ

Posted - 21 September 2009 :  22:05:21  Show Profile  Reply with Quote
รูปเยี่ยมเลยครับ คมมากครับ สำหรับ คำบรรยายภาพ

โดนมันยึดห้องมืดไปแล้วว่ะ

cteerapan
เทพขาวดำ

Posted - 21 September 2009 :  22:51:09  Show Profile  Reply with Quote
เฉียบจริงๆครับ ทั้งจังหวะทั้งเส้นสาย

enjoy analog
http://365beijing.wordpress.com/

charles
เทพขาวดำ

Posted - 21 September 2009 :  22:59:14  Show Profile  Reply with Quote
งดงามครับ

สำหรับผม ผมทำดีเพราะอยากเป็นคนดี แค่นั้นก็พอ จะมีสวรรค์หรือนรกหรือเปล่า ผมคงไม่แคร์เท่าไร

Manta Ray

Posted - 21 September 2009 :  23:38:11  Show Profile  Reply with Quote
สุดยอด

tTrakulthong

http://www.flickr.com/photos/tayawat/

Prisna
เทพขาวดำ

Posted - 22 September 2009 :  08:55:16  Show Profile  Reply with Quote
ภาพกราฟิกแบบอะนาล็อก ชอบครับ

soranai
ตี่จุยเอี้ย

Posted - 22 September 2009 :  09:27:59  Show Profile  Reply with Quote
ชอบรูปที่มันตรงครับ
แต่มัน "นิ่งไป" เหมือนไม่มีชีวิต ขาดแรงดึงดูดครับ

www.tadeegallery.com

no6i

Posted - 22 September 2009 :  09:30:03  Show Profile  Reply with Quote
สวยจริงเลยครับ คุมเส้นได้เรียบร้อยมากๆ ^-^
ผมว่าคนเราไม่เห็นต้องหาข้ออ้างทำความดีอะไรเพื่อใครให้มันสวยหรู ทำดีเพื่อตัวเองแค่นั้นก็น่าจะพอแล้ว..

นายที
Lith Master

Posted - 22 September 2009 :  11:00:14  Show Profile  Reply with Quote
สวย สมบูรณ์แต่ไม่มีเสน่ห์ครับ

คิดเหมือนพี่เจ้าที่

SiamSummer
เทพขาวดำ

Posted - 22 September 2009 :  11:15:50  Show Profile  Reply with Quote
ชอบ pattern มากๆครับ .. ชอบที่หลวงพี่กับหน้าต่างสองบานทางขวา balance ภาพได้ดี ทำให้ภาพไม่ดูน่าเบื่อเกินไป

เด็ดกว่านั้นคือบทความ แนวคิดดีๆ .. ขอบคุณมากครับพี่

pomp_jaideaw
เทพขาวดำ

Posted - 22 September 2009 :  11:19:30  Show Profile  Reply with Quote
ชอบเพลง Imagine และชอบลุง John Lennon อิอิอิ

ส่วนภาพนี่งามได้ใจมากครับ ^_^ ชอบ Pattern ด้านบนเหมือนกันครับ

(^,^)

menius
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 22 September 2009 :  15:16:48  Show Profile  Reply with Quote
ชอบเพลง ชอบภาพ ชอบคำบรรยาย... ขอบคุณครับ

Maximuz
เทพขาวดำ

Posted - 22 September 2009 :  15:58:32  Show Profile  Reply with Quote
ชอบภาพครับ แอบคิดว่าถ้าได้ลง hand color คงสวยไปอีกแบบ

Maximum Live

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 22 September 2009 :  20:34:26  Show Profile  Reply with Quote
ดูสงบ และ เรียบง่ายดีครับพี่

ภาพสวยมากครับพี่...

Dr.Ghost
หมอผี

Posted - 22 September 2009 :  20:44:29  Show Profile  Reply with Quote
สวยครับ ขอบด้านบน ยังกะภาพสามมิติ

Manta Ray

Posted - 22 September 2009 :  22:56:09  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าลงห้องขายรูป ขอจองล่วงหน้าเลยนะพี่

tTrakulthong

http://www.flickr.com/photos/tayawat/

Edited by - Manta Ray on 22 September 2009 23:07:31

loong thom

Posted - 23 September 2009 :  08:05:03  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by soranai

ชอบรูปที่มันตรงครับ
แต่มัน "นิ่งไป" เหมือนไม่มีชีวิต ขาดแรงดึงดูดครับ

ตั่งคำถาม ? เพือเรียนรู้ครับ ในภาพควรจะมีอะไรเพิมขึนเพือให้ภาพสมบูรณ์ครับ?และดูมีชีวิต มีแรงดึงดูด อยากเรียนรู้มุมมองของมืออาชีพครับ
ขอบคุณครับ

loong thom

Posted - 23 September 2009 :  08:12:02  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by นายที

สวย สมบูรณ์แต่ไม่มีเสน่ห์ครับ

คิดเหมือนพี่เจ้าที่

ขอถาม T คำถามเดียวกับที่ถามคุณปุ๋เหมือนกัน แต่ในมุมมองของ T นะ

เพราะผมเชือว่าหลายๆท่านในwebคงอยากรู้ เพือเป็นแนวทางในการฝึกฝนการถ่ายรูปให้ดียิ่งขึ่นไปครับ
ขอบคุณ T

นายที
Lith Master

Posted - 23 September 2009 :  10:22:51  Show Profile  Reply with Quote
รสนิยมส่วนตัวล้วนๆนะครับ อย่างที่บอกว่าภาพนี้สวยสมบูรณ์อยู่แล้ว คมชัด ไม่โค้งไม่เบี้ยว สมมาตรสุดๆ ตรงตามกฏแห่งภาพถ่ายที่ดีทุกอย่าง เต็ม10ก็ให้10

แต่ภาพที่เหนือกว่าภาพปกติคือภาพที่แหกกฎออกมาครับ ข้อนี้คุณอาสอนผม -ขออนุญาตอ้างถึงนะครับ-และที่ลงในนิตยสารอิมเมจก็มีพูดถึงไว้หน้า 138

ผมเคยถามว่าทำไมถึงถ่ายเบลอขนาดนี้ ทำไมถึงย้อนแสง ทำไมไม่ชัด ถ้าไปดูเนกกาทีฟบางภาพที่สวยๆก็ไม่น่าเชื่อว่าจะอัดออกมาได้

การแหกกฏเป็นการเล่นกับจินตนาการตั้งแต่ตอนบันทึกภาพ-ล้าง-อัด เข้าใจว่าสิ่งนี้ละที่ทำให้การทำภาพขาวดำในห้องมืดมีเสน่ห์เหนือกว่าการถ่ายสี หรือสไลด์

ไม่เป็นstraight photography แต่เป็นemotional photography นั่นคือจุดมุ่งหมายภาพถ่ายของคุณอา ซึ่งยากเหลือเกินที่จะทำได้เหมือน

สำหรับภาพถ่ายด้านบน ต้องคุยข้ามคำที่ว่าภาพถ่ายที่ดี หรือ ภาพถ่ายที่มีคุณภาพแล้วนะครับ สิ่งที่ขาดคืออารมณ์ของภาพ ผมไม่แน่ใจว่าพระที่ชะโงกลงมามีสีหน้าแบบไหน ,สภาพแสงแบนไปหน่อย ,จังหวะที่นิ่งเกินไป

พวกนี้ไม่มีสูตรตายตัว เอาความรู้สึกวัดล้วนๆ

ถ้าทำhandcolorอย่างที่พี่วินว่าก็น่าสนใจครับ คงจะทำให้ภาพsoftลงได้ แต่น่าจะยากเหมือนกัน

อีกอย่างผมอ่านคำอธิบาย ไม่ค่อยไปกับภาพน่ะ ภาพนี้ดูไม่ค่อยสงบและอิสระเท่าไหร่ คงด้วยเส้น กรอบและลวดลาย -คหสต.นะครับ

Edited by - นายที on 23 September 2009 10:28:21

modder
ตัวพ่อ

Posted - 23 September 2009 :  10:45:04  Show Profile  Reply with Quote
ผมขอเสริม สักหน่อยแล้วกัน นะครับ ถีงแม้ว่าคุณลุงไม่ได้ถามก็ตาม
ขบวนการเหล่านี้ มัน เป็นขบวนการเรียนรู้ กันไปที่ละเล็กที่ละน้อย บ้างที่ทราบ แต่ไม่เข้าใจ ทราบเข้าใจ แต่ทำใจไม่ได้ หรืออื่นๆ แล้วแต่อารมณ์ความรู้สีก
แต่ ถ้ามี พื้นฐานในการใช้อุปกรณ์และถ่ายทอดภาพ ซี่งทุกคนทำได้ อุปกรณ์แพงแสนแพง ทุกคนก็สามารถ ซื้อมาได้
แต่ การที่จะใส่อารมณ์ความรู้สีกเข้าไปในภาพ มันไม่ง่าย แล้วก็ต้องใช้เวลาในการทำความเข้าใจ และถ่ายทอด
ผมเป็นคนถามคุณอาว์ ในนี้เองแหละครับ ว่า ทำใจถ่ายภาพเบอลได้ยังงไง ซึ่งคุณอา ก็ตอบ ในนี้อยางเป็นนามธรรม หรือ emotional photography
ซี่งemotion เหล่านั้น มันหลอกตัวเองไม่ได้ ว่าทำไปแล้วมีความรู้สีกจริงหรือไม่อย่างไร
หลายคนในนี้ ผมก็เคยเห็นแต่งานในนี้ ซี่ง ผมก็ไม่ได้ทราบว่างานที่เค้าไม่ได้เอามาให้ดูอาจจะดีกว่านี้ หรือ อะไรก็ช่าง ซี่งในนี้ ก็พูดกันบ่อยๆ เรื่องการ edit ภาพ ว่า ควรจะเลือกภาพแบบไหนมาให้ดู

ผมเคยคิดเล่นๆ กับตัวเอง นะครับ เพราะว่าคนรอบๆ ตัว ผม ผมก็แนะนำให้ใช้ จีสิบ ในการถ่ายรูปเล่น หลายๆ คนถ่ายทอดภาพได้ ดี มากอย่างรวดเร็วจนผมอยากจะฆ่ามันให้ตาย เพราะผมกลัวเค้าเก่งกว่าผม :)
ว่าถ้าทุกคนมีอุปกรณ์ เหมือนกัน ทำอะไรเหมือนกัน มันก็อยู่ที่ใจ ว่าเห็นอะไร และอยากถ่ายทอดอะไร ฟังไปเหมือนโฆษณา ลิโพสมัยก่อนหรือเปล่า

exposure for shadow
develop for highlight

loong thom

Posted - 23 September 2009 :  19:22:43  Show Profile  Reply with Quote
เป็นคำตอบที่ดีที่ให้แนวความคิดใหม่ๆครับขอบคุณจากใจครับ...........

tbusra

Posted - 25 September 2009 :  22:52:26  Show Profile  Reply with Quote
ขอบคุณครับนายที สำหรับคำวิจารณ์

ผมอ่านอยู่หลาย ๆ รอบมาก ๆ ครับ และเห็นด้วย มันเป็นภาพที่ยังขาดเสน่ห์จริง ๆ น่าจะทำได้ดีกว่านี้

ขอพยายามต่อไปอีกหน่อยแล้วกันครับ ช่วยแนะนำต่อไปด้วยนะครับ

Painting with light......
http://www.flickr.com/photos/tbusra/

Edited by - tbusra on 25 September 2009 22:52:45

นายที
Lith Master

Posted - 26 September 2009 :  11:48:44  Show Profile  Reply with Quote
มิบังอาจครับพี่ธงชัย ก็แค่ความเห็นส่วนตัวที่เอียงไปทางธรรมชาตินิยม และยังไม่ตกผลึก

พี่มีเซ้นส์ของช่างภาพสูงนะครับ ทำไม่นานก็ทำได้ดีขนาดนี้ น่าดีใจจริงๆ

วันงานเผาเห็นพี่แว้บๆ ไม่ทันได้ไปสวัสดี

ด้วยความเคารพครับ

นายที

วิทย์

Posted - 26 September 2009 :  18:46:48  Show Profile  Reply with Quote
ลองคิดเล่นๆนะครับ รูปนี้ถ้าถ่ายเป็นแนวตั่งแล้วเล่นกับลายเส้นที่เป็นแนวนอนเอาแค่สองบล็อกของหน้าต่างก็พอ จริงๆแล้วถ้าถ่ายได้ควรจะถ่ายไว้ทั้งแนวตั้งแนวนอนครับ หรือไม่ก็ถอยออกมาซัก2-3 เมตรก็ดี ถ้าถ่ายรูปคนส่วนมากผมจะไม่ค่อยห่วงคนที่เราจะถ่ายนะ เขาถูกถ่ายแค่แป็ปเดียว เนกาตีฟอยู่กับเราอีกนานเลย เพราะอย่างนั้นต้องเอาให้แล้วใจอย่าไปเร่งตัวเอง นี้เป็นในความคิดเห็นของผมนะครับ หวังว่าคงไม่ถือสา

Nong73
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 02 January 2010 :  17:54:33  Show Profile  Reply with Quote
สวยงามคับ

tuesday
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 12 June 2012 :  13:59:05  Show Profile  Reply with Quote
มองภาพนี้แล้วนึกถึงเพลงImagineแล้วอินเลยนะครับ ฮ่าๆๆ
  Topic  
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000