Black and White Rhapsodies Group
Black and White Rhapsodies Group
Home | Profile | Register | Active Topics | Members | Search | FAQ
Username:
Password:
Save Password
Forgot your Password?

กฏ กติกา มารยาท ในการใช้ webboard
 All Forums
 www.bwfoto.net
 คอลัมน์
 "หน้าที่"
 New Topic  Reply to Topic
Next Page
Share Like
Author Topic
Page: of 2

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  12:53:00  Show Profile  Reply with Quote
......ยากที่จะมีใครอยากจะถือปืนอยู่รั้วชายแดนกลางป่าเขากลางดึกที่เต็มไปด้วยขวากหนามและกับระเบิด

......ยากที่จะมีใครใฝ่ฝันถึงการได้เป็นพนักงานดูดส้วมในวัยเด็กหรือเพชรฆาตสังหารนักโทษในเรือนจำ

........แต่มันจะต้องมีใครสักคนที่ต้องทำหน้าที่ตรงนั้น.......เพื่อขับเคลื่อนสังคมอย่างเป็นระบบ

....ยังมีอาชีพที่น่าขนพองสยองเกล้า,น่าสะอิดสะเอียนและเหงาเปล่าเปลี่ยวอีกมากมายที่จำเป็นต้องมีและดำเนินไปบนโลกที่เก่าพร้อมจะแตกใบนี้

........ต้นไม้กลางนำ้สองต้นนี้ยังคงยืนอยู่ก่อนผมจะมาพบและเชื่อว่าแม้ผมจะบันทึกภาพไว้มันก็ยังคงต้องทำหน้าที่ของมันอยู่ต่อไป.....
........บางครั้งผมก็นึกถึงมันกลางดึกขณะที่ผมขดตัวบนที่นอนอุ่นในบ้าน......ถ้าผมแอบย่องไปดูมันตอนกลางคืนแล้วมันจะยังอยู่ไหม.....ถ้าไม่อยู่แล้วมันจะไปไหน....
........หรือจะมีบางสิ่งบางอย่างมาอยู่เป็นเพื่อนคุยกับมันไหมในเวลาคำ่.....นอกจากทะเลเวิ้งว้างและความเงียบเหงาสุดขั้วหัวใจมันจะมีอะไรอีกไหมที่จะมาอยู่กับมัน......หรือสิ่งที่มาอยู่เป็นเพื่อนคุยของมันจะลากลับก่อนอรุณรุ่งวันใหม่จะมาเยือน....

......ผมพยายามทำหน้าที่ของผมอยู่ครับ......แม้ว่าต้องยืนรอภาพนี้ปรากฏตรงหน้าในถาดนำ้ยาDevelopเป็นเวลาถึง "98 นาที".......

Nikon F2 + 35-105 + Tri-x + Ilford FBMG + Lith Print at 98 min of Dev.....

.... ..." The Story of Timeless Moment "

Edited by - นายที on 08 November 2009 11:41:26

Link
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  12:59:08  Show Profile  Reply with Quote
ตายไปเลย
ถ่ายตอนเช้าหรือกลางคืนครับ

ทำไมผมถ่ายไม่ได้แบบนี้บ้างเลยน่ะT_T
อยากชมว่าสวยและประทับใจมากครับ

"ผมถือว่าการถ่ายภาพเป็นการพัฒนาจิตใจ จุดประสงค์หลักคือการสื่อสารสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เรารู้สึก สำหรับผู้ชมก็อยู่ที่ว่าเขาตีความได้แค่ไหน แต่เราจะไม่ไปแยแส เขาจะตีความอย่างไรก็สุดแล้วแต่
เพราะงานศิลปะสำเร็จแล้วเมื่อเราทำ ไม่ใช่เมื่อคนเห็น การที่คนอื่นเห็นมันเป็นผลพลอยได้ ถ้าเรามัวแต่คิดว่าจะทำงานดีๆ ให้คนได้ชม จะทำให้ความเที่ยงตรงของการมองงานศิลปะผิดเพี้ยนไป "

ช่วงหนึ่งในบทสัมภาษณ์ของคุณ อาชัยพงษ์ จากนิตยสารอิมเมจ ฉบับเดือนตุลาคม ๒๕๔๒
Go to Top of Page

pomp_jaideaw
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  12:59:55  Show Profile  Reply with Quote
สวยจริงจัง ^^

(^,^)

buttertea
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  13:07:43  Show Profile  Reply with Quote
สวยจังเลยครับ

ผมเห็นแล้วคิดถึงต้นก้ามปูใหญ่แถวบ้าน ตอนเด็กๆ เคยไปปีนเล่น บางวันก็อาศัยหลบแดดตกปลา
ไปเที่ยวมาสามอาทิตย์ หายไปหมดทั้งต้นทั้งโคน ที่ดินรอบๆนั้นเรียบยังกะหน้ากลอง ล้อมรั้วลวดหนาม มีป้ายเตรียมขาย
ไม่รู้จะทำคอนโดแบบข้างบ้าน อ. จักรพันธุ์หรือเปล่านะครับ แหะ แหะ

supererky
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  13:36:13  Show Profile  Reply with Quote
98นาที!!!
ภาพสวยสุดๆเลยพี่ ได้อารมณ์มาก
อยากมีโอกาสได้เห็นปรินท์จริงจังเลยครับ

patpongr
คุณพี่เขย

Posted - 01 September 2009 :  13:37:08  Show Profile  Reply with Quote
นี่สโตรคดินสอหรือเปล่าเนี่ย ชอบครับ

คิดจะทำว่ายาก ทำแล้วยิ่งยากกว่าตอนคิด แต่ไม่ทำก็ไม่รู้ว่ามันยาก แต่ไม่ยากก็ไม่อยากทำ

เม่น
โทนสวยเพราะ MP

Posted - 01 September 2009 :  16:00:22  Show Profile  Reply with Quote
เอ่อ.....ถึงกับอึ้ง.........สุดๆไปเลยครับพี่

"You just to be receptive, that's all. If you want it, you get nothing" - Henri Cartier-Bresson

arctica
ทายาทอสูร

Posted - 01 September 2009 :  16:13:06  Show Profile  Reply with Quote
lith print อีกแล้ว สวยมากๆครับ
เตยเห็น litt print ของคุณ#8203;Achyของจริงแล้วครั้งนึงสวยกว่าในจอมากมาย
อันนี้print จริงคงงามน่าดู

- How can you not fall in love with photography? Each and every image is part of life itself. -
http://www.flickr.com/photos/lifechronology/

milk
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  16:13:35  Show Profile  Reply with Quote
โอ้วววว มาแต่ล่ะทีไม่มีธรรมดาเลยนะคร้าบบบบ เดี๋ยวมาสมุยจัดเปิดโต๊ะพูดคุยเลยดีมั้ยครับ 555

42.195

neno-c
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  16:35:48  Show Profile  Reply with Quote
งดงามครับ

APO G
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  16:38:36  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากกกกกก!!!

ยิ่งอ่านบทความด้วยแล้ว ยิ่งสุดๆครับ ยอดเยี่ยมมากครับพี่

... The most beautiful picture is the picture that has our memory in it ...

monster_boy
ประธานชมรมคนบ้าอุปกรณ์แห่ง bwfoto.net

Posted - 01 September 2009 :  18:21:11  Show Profile  Reply with Quote
!@#E$R%T^Y&*

แปลว่าไม่ธรรมดา

ta_pat
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  18:28:53  Show Profile  Reply with Quote

อยากเห็น Print จริงมาก ๆ เลยครับ

Black
พ่อน้องข้าวตัง

Posted - 01 September 2009 :  18:36:30  Show Profile  Reply with Quote
งามครับ

www.hipfotobyblackcat.com

โอครับ
ชักเริ่มติดขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  19:05:41  Show Profile  Reply with Quote
ชอบครับ

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  19:17:02  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by Link

ตายไปเลย
ถ่ายตอนเช้าหรือกลางคืนครับ

ทำไมผมถ่ายไม่ได้แบบนี้บ้างเลยน่ะT_T
อยากชมว่าสวยและประทับใจมากครับ

รุ่งเช้าราว 6.00 น.ทิศตะวันออกตอนฝนพรำครับ....

.... ..." The Story of Timeless Moment "

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  19:26:50  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by milk

โอ้วววว มาแต่ล่ะทีไม่มีธรรมดาเลยนะคร้าบบบบ เดี๋ยวมาสมุยจัดเปิดโต๊ะพูดคุยเลยดีมั้ยครับ 555

ถึงสมุยราวเที่ยงของวันพรุ่งนี้ครับ(2.09.09)...พักแถวละไมเป็นบังกะโลริมเล....แล้วจะติดต่อไปนะครับ.....

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  19:30:01  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by APO G

สวยมากกกกกก!!!

ยิ่งอ่านบทความด้วยแล้ว ยิ่งสุดๆครับ ยอดเยี่ยมมากครับพี่

ชื่นชมได้ฟิลมากขอบคุณครับ..........

maple

Posted - 01 September 2009 :  19:53:02  Show Profile  Reply with Quote
สวยครับ อยากเห็นภาพจริง

maple

waririn

Posted - 01 September 2009 :  20:08:01  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากๆ เลยค่ะ เรื่องก็โดนใจสุดๆ ค่ะ

koson
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  21:04:34  Show Profile  Reply with Quote
สวยมากๆ ครับ

Leaf Shutter
สถิติสูงสุด 18 posts/day

Posted - 01 September 2009 :  21:54:03  Show Profile  Reply with Quote
งามมากๆเลยครับ

"I don't think about what camera I should use that much. I just pick up the one that looks nicest on the day"

William Eggleston

pOnGz

Posted - 01 September 2009 :  22:09:33  Show Profile  Reply with Quote
งามเกินจะบรรยาย...

SirYui
เทพขาวดำ

Posted - 01 September 2009 :  22:26:38  Show Profile  Reply with Quote
สร้างแรงบันดาลใจได้จริงๆ
ชอบมวากกกก

คิดถึงประคองน้องอยู่สุพรรณ คิดถึงบัวหลันที่เมืองยะลา คิดถึงเน่งน้อยกลอยใจ วิไลคำหล้า อยากจะไปหาค่ารถไม่มี...

tbusra

Posted - 02 September 2009 :  09:43:19  Show Profile  Reply with Quote
สวยจังครับ อัดบนกระดาษขนาดไหนครับ

ผมแค่รอ 1.30 นาทีให้กระดาษ develop ยังใจร้อน รู้สึกเบื่อทุก ๆ ครั้ง แต่เจอของคุณ Achy รอไปชั่วโมงครึ่งนี่ การรอ 1.30 นาทีกระจอกไปเลยครับ

สงสัย ระหว่างที่รอทำอะไรครับ ? ภรรยาผมแนะนำให้ยืนทำสมาธิ

Painting with light......
http://www.flickr.com/photos/tbusra/

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 02 September 2009 :  10:17:16  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by tbusra

สวยจังครับ อัดบนกระดาษขนาดไหนครับ

ผมแค่รอ 1.30 นาทีให้กระดาษ develop ยังใจร้อน รู้สึกเบื่อทุก ๆ ครั้ง แต่เจอของคุณ Achy รอไปชั่วโมงครึ่งนี่ การรอ 1.30 นาทีกระจอกไปเลยครับ

สงสัย ระหว่างที่รอทำอะไรครับ ? ภรรยาผมแนะนำให้ยืนทำสมาธิ

ขนาดกระดาษที่9"x12"ครับ......ระหว่างรอก็ดูภาพในถาดไปเรื่อยๆ......เจ้าลิธปริ๊นเนี่ยส่วนมากจะมาเอาตอนเผลอเสียด้วยครับ.....

tiger_nont
สมาชิกชั้นประถม

Posted - 02 September 2009 :  10:34:31  Show Profile  Reply with Quote
ชอบทั้งภาพ ทั้งเรื่องเลยครับ ขนาดเพื่อนผมไม่รู้เรื่องขาวดำยังบอกสวยมากเลยครับ

tihcanom

Posted - 02 September 2009 :  10:50:33  Show Profile  Reply with Quote
.............

สวยคับ...

archaeoh
เทพขาวดำ

Posted - 03 September 2009 :  11:54:30  Show Profile  Reply with Quote
"ตายไปเลย"
เป็นคำแรกที่แวบเข้ามาในหัวเมื่อเห็นภาพเลยค่ะ

สวยทั้งภาพทั้งคำบรรยาย

www.flickr.com/archaeoh

Link
เทพขาวดำ

Posted - 03 September 2009 :  22:09:29  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by archaeoh

"ตายไปเลย"
เป็นคำแรกที่แวบเข้ามาในหัวเมื่อเห็นภาพเลยค่ะ

สวยทั้งภาพทั้งคำบรรยาย

ออฟ เราลงภูเก็ตไปขโมยภาพนี้กัน ไหม อิอิ อยากได้จัด 555

"ผมถือว่าการถ่ายภาพเป็นการพัฒนาจิตใจ จุดประสงค์หลักคือการสื่อสารสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เรารู้สึก สำหรับผู้ชมก็อยู่ที่ว่าเขาตีความได้แค่ไหน แต่เราจะไม่ไปแยแส เขาจะตีความอย่างไรก็สุดแล้วแต่
เพราะงานศิลปะสำเร็จแล้วเมื่อเราทำ ไม่ใช่เมื่อคนเห็น การที่คนอื่นเห็นมันเป็นผลพลอยได้ ถ้าเรามัวแต่คิดว่าจะทำงานดีๆ ให้คนได้ชม จะทำให้ความเที่ยงตรงของการมองงานศิลปะผิดเพี้ยนไป "

ช่วงหนึ่งในบทสัมภาษณ์ของคุณ อาชัยพงษ์ จากนิตยสารอิมเมจ ฉบับเดือนตุลาคม ๒๕๔๒

Rangefinder
สถาปนึก

Posted - 04 September 2009 :  01:23:01  Show Profile  Reply with Quote
อ่านแล้วนึกถึง Dirty Jobs ใน Discovery Channel

LeOshin
สมาชิกใหม่

Posted - 04 September 2009 :  16:46:37  Show Profile  Reply with Quote
ให้อารมมากครับ..พร้อมกับคำบรรยาย
เห็นแล้วมันสุดสายตาจริงๆคับผม^^

tri-x400

Posted - 04 September 2009 :  16:54:29  Show Profile  Reply with Quote
สวยครับ ชอบๆ

kmitl

kae
หัวปักหัวปำกับขาวดำ

Posted - 04 September 2009 :  18:25:37  Show Profile  Reply with Quote
ถ้าได้เห็นรูปปริ้นท์ต้นไม้นี่เป็นชุดเต็มๆ ที่คุณ Achy ถ่ายไว้ คงสุดยอดมากๆ ครับ

zone sick and red light district

13 สิงหา
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 05 September 2009 :  12:03:45  Show Profile  Reply with Quote
อัดภาพออกมาได้สวยจังครับ เยี่ยมๆ

The Adventure of Light

ศุภมิตร

Posted - 10 September 2009 :  13:48:38  Show Profile  Reply with Quote
Super ครับ
มีความสุขที่ได้เห็นภาพ ของพี่ครับ

likhito

Posted - 11 September 2009 :  16:22:41  Show Profile  Reply with Quote
หน้าที่ ที่ต้องรอถึง ๙๘ นาที คุณค่าของมันสวยงามมากครับ

birdvans
สมาชิกชั้นมัธยม

Posted - 13 September 2009 :  10:03:21  Show Profile  Reply with Quote
สวยงามมากๆครับ

e-New
เทพขาวดำ

Posted - 13 September 2009 :  16:04:58  Show Profile  Reply with Quote
เข้ามาชม lith print สวยๆกับบทความกินใจจากคุณ Achy แล้วรู้สึกดีทุกทีครับ :)

'Any man who can drive safely while kissing a pretty girl
is simply not giving the kiss the attention it deserves.' -- Albert Einstein

นายที
Lith Master

Posted - 13 September 2009 :  19:53:24  Show Profile  Reply with Quote
ได้ไปชมภาพจริงและได้พบพี่ archy ตัวเป็นๆละครับ ดีใจมากๆที่ได้พบจอมยุทธตัวจริงที่แสนจะกรุณาอีกท่าน

พึ่งกลับมาถึงกทม.อย่างปลอดภัยครับพี่ มีอุปสรรคเล็กน้อยก่อนขึ้นเครื่อง แต่ผ่านไปดัวยดี

ขอบคุณพี่Kettipon และพี่ archy ณ ภูเก็ต มากๆเลยนะคร้าบบ

Achy
เทพขาวดำ

Posted - 13 September 2009 :  22:17:29  Show Profile  Reply with Quote
quote:
Originally posted by นายที

ได้ไปชมภาพจริงและได้พบพี่ archy ตัวเป็นๆละครับ ดีใจมากๆที่ได้พบจอมยุทธตัวจริงที่แสนจะกรุณาอีกท่าน

พึ่งกลับมาถึงกทม.อย่างปลอดภัยครับพี่ มีอุปสรรคเล็กน้อยก่อนขึ้นเครื่อง แต่ผ่านไปดัวยดี

ขอบคุณพี่Kettipon และพี่ archy ณ ภูเก็ต มากๆเลยนะคร้าบบ

ด้วยความยินดีและดีใจมากๆที่ได้พบคนทำงานขาวดำจริงจังเช่นคุณเต้เช่นกันครับ(ชื่นชมมานาน)....มีอะไรขาดตกบกพร่องต้องขอโทษมา ณ ที่นี้ด้วยครับ....โอกาสต่อไปในภายหน้าถ้ามีอะไรที่ช่วยเหลือกันได้เต็มใจอย่างยิ่งนะครับ....
quote:
เข้ามาชม lith print สวยๆกับบทความกินใจจากคุณ Achy แล้วรู้สึกดีทุกทีครับ :)

...ขอบคุณครับ...รู้สึกดีและอยากทำงานต่อไปอีกเยอะๆครับ

Page: of 2 Topic  
Next Page
 New Topic  Reply to Topic
Jump To:
Black and White Rhapsodies Group © Black and White Rhapsodies Group Go To Top Of Page
Snitz Forums 2000